PDA

View Full Version : Phần mềm lập tứ trụ. Bản Test.

papillon
16-04-13, 11:44
Xin chào Ban Quản trị và các anh chị em trên diễn đàn.
Hiện nay mình đang có ý tưởng viết ứng dụng lập tứ trụ.
Nên rất mong được sự góp ý của mọi người về nội dung lá số tứ trụ khi in ra, nên có những mục nào.

Mình đang rất muốn thực hiện phần mềm này với mục đích.

Tạo thuận lợi tối đa cho việc học Tử Bình.
Giảm công sức lập lá số và hỗ trợ một số phân tích mệnh cục.
Tránh các sai sót trong quá trình lập Tử Bình.
Qua đó, người học tử bình sẽ dành nhiều thời gian hơn cho việc luận giải.
Đồng thời, với việc trao đổi các lá số trên diễn đàn, cũng thuận lợi hơn, do phần mềm sẽ in lá số đó ra.

Đây là ví dụ mẫu về một lá số tử vi trong phần mềm.
143
Link ảnh: http://i1363.photobucket.com/albums/r720/papillonhn/2_Form_hien_thi_la_so_zpsa5be17a9.jpg

http://i1363.photobucket.com/albums/r720/papillonhn/1_Form_Nhap_zps451a3a78.png

Mong nhận được sự góp ý của mọi người, để phần mềm sớm hoàn thiện.
Mình có gắng trong tháng này, sẽ gửi ban quản trị phần mềm demo, để mọi người dùng thử.
Thanks.

-Một điều nữa mình cần tham khảo ý kiến mọi người, đó là phần tính ra năm tam hình, tam hợp của mệnh cục với đại vận và lưu niên.
Yếu tố nào thường dùng nhiều hơn và quan trọng hơn, để mình làm trước.
1. Mệnh cục đang có 2 địa chi của tam hình, tam hợp --> tìm địa chị lưu niên còn lại hoặc địa chi đại vận (nếu có).
2. Tìm xem trụ năm mệnh cục, với đại vận và lưu niên trong đại vận đó có tạo thành tam hình, tam hợp.
3. Tìm thiên khắc địa xung của trụ năm với đại vận hoặc lưu niên. (tương tự với trụ tháng, trụ ngày, trụ giờ).
4. Tuế vận cùng gặp.
5. ..v..v...
Thanks.

Xin lưu ý: phần lập trình này mình chú trọng vào việc tạo lá số và một số tính toán hợp xung của mệnh cục với đại vận và lưu niên trong lá số.
Nên chủ yếu là mọi người sẽ phải tra lịch can chi trước và nhập vào phần mềm.
Còn phần chuyển từ ngày sinh sang lịch can chi, chỉ mang tính chất tham khảo. Do tiết lệnh của lịch can chi quá phức tạp và mỗi thời điểm lại là một giờ khác nhau, nên độ chính xác không cao.

letung73
16-04-13, 12:12
rất cảm ơn papillon đã viết ra phần mền hữu ích cho mọi người cùng dùng. Mong sao bạn hãy cố gắng nhé. Minh không thạo vi tính. Nhưng mình có một góp ý nhỏ thế này.
- Trong phần tính đại vận đôi khi nhiều phần mền rất rễ bị sai lầm vì đôi khi giờ sinh của một người sẽ trùng đúng vào tiết khí hoặc cách tiết khí chỉ vài giờ, từ đó mà nhiều phần mền trên mạng đã bị nhầm khi tính lúc vào vận của một người. chính vì vậy mong bạn hãy chú ý điểm này và sớm viết song phần mền để mọi người cùng nhé.
thân ái!

papillon
16-04-13, 12:21
Cảm ơn anh Lê Tùng đã góp ý. (nếu chữ 73 là năm sinh).
Cũng chính vì lý do đó, mà hiện giờ trong phần mềm em đang tập trung vào việc là lập tứ trụ: dựa trên lịch vạn niên. Tức là nhập năm nhâm thìn, tháng nhâm thìn, ngày nhâm thìn, giờ nhâm thìn chẳng hạn.
Còn việc quy đổi từ dương lịch, âm lịch sang lịch vạn niên, mang tính chất tham khảo.

tuhynhan
16-04-13, 12:41
Cảm ơn bạn đã bỏ thời gian và công sức lập trình phần mềm này, mong diễn dàn này sẽ được sử dụng ứng dụng của bạn.

Ý kiến thì Đăng sẽ góp ý sau, vì đang bận chút. Nhưng trước tiên, mình chỉ thấy bố cục chưa thực sự thuận tiện, nhất là Can Chi 8 chữ đều xếp ngang.

Thường thì can xếp thành một hàng. Chi xếp thành 1 hàng bên dưới. Vậy nên người ta mới gọi là tứ trụ (tức 4 cột).

Thiên Cơ
16-04-13, 20:07
cảm ơn bạn.
bạn tham khảo mẫu lá số ở bên lý số, trông gọn gàng hơn, thêm màu sắc vào nữa thì tốt.

ngày trước mình cũng viết trên excel

144

thiếu bá
16-04-13, 21:08
Cảm ơn và ủng hộ ý tưởng của bạn papillon, đây là ý tưởng của chị kimcuong khi dạy các lớp tứ trụ trước đây, bạn tham khảo nhé:

QUAN

TÀI

nhật chủ

SÁT

Quí

Canh

Bính

Nhâm

Dậu

Thân

Thìn

Thìn

tân

canh, nhâm, mậu

mậu, quí, ất

mậu, quí, ất

tử

bệnh

quan đái

quan đái

đào hoa, thiên đức, thiên ất

văn xương

-

hoa cái, nguyệt đức

Nếu thêm được màu theo ngũ hành vào nữa thì tốt, và quan trọng là bạn cho thêm 1 cột Mệnh cung nữa thì tuyệt vời.
(chú ý thần sát chỉ ghi 1 số thần sát quan trọng, còn lại thì không nên ghi vì chúng không có tác dụng trong luận đoán tứ trụ hiện nay).

@Thiên Cơ: Lá số mà bạn post rất rối rắm và có nhiều thứ gần như không bao giờ sử dụng trong khi luận đoán, một số thứ quan trọng lại thiếu... Thực tế nếu ai biết tứ trụ cũng hiểu điều này.

papillon
16-04-13, 21:35
Cảm ơn Đăng, Thiên Cơ và Thiếu Bá đã góp ý.
Bạn @thiếu bá (http://kimtubinh.net/member.php?5-thi%E1%BA%BFu-b%C3%A1) , có thể ghi một mẫu ra giấy và chụp lại được ko, để mình chỉnh sửa theo. Cách viết của bạn giống với Đăng.
Mình chưa biết phần ghi Sinh Vương Tử Tuyệt (SVTT) của từng trụ sẽ để ở đâu. Ví Dụ ở trụ năm thì SVTT nhật chủ Bính --> Dậu để đâu, cũng như SVTT của Can năm Quý ---> Dậu.
Về thần sát, thì mình chỉ ghi theo sách của Thiệu Vĩ Hoa thôi.
Về mệnh cung:mình sẽ làm sớm.
Thanks.
Mong các bạn góp ý sớm trong tuần này, để mình tập trung làm một thể nhé.
Mình rất muốn làm phần mềm này vì thấy bên tử vi đẩu số họ có nhiều phần mềm in ra, nên đỡ vất vả hơn bên Tử Bình mình.

thiếu bá
16-04-13, 22:06
@ papillon:

- SVTT ghi ở hàng thứ 5 như trên, mục đích là xem nhật chủ đắc hay không được sinh phù ở trụ đó.

Ví dụ trên thì theo Vòng trường sinh, Bính quan đới ở Thìn, Bệnh ở Thân và Tử ở Dậu. Vị trí thì ghi ngay dưới chi đó.

- về thần sát thì sách TVH vẫn là nhiều, bạn có thể chỉ cần ghi: Thiên ất QN, Thiên Nguyệt đức, Nhận, Lộc, Mã, Văn xương, Hoa cái, Tướng tinh, Đào hoa, và nhất là Không vong.

Vài ý để bạn tham khảo.

chung
17-04-13, 08:35
@ papillon:

- SVTT ghi ở hàng thứ 5 như trên, mục đích là xem nhật chủ đắc hay không được sinh phù ở trụ đó.

Ví dụ trên thì theo Vòng trường sinh, Bính quan đới ở Thìn, Bệnh ở Thân và Tử ở Dậu. Vị trí thì ghi ngay dưới chi đó.

- về thần sát thì sách TVH vẫn là nhiều, bạn có thể chỉ cần ghi: Thiên ất QN, Thiên Nguyệt đức, Nhận, Lộc, Mã, Văn xương, Hoa cái, Tướng tinh, Đào hoa, và nhất là Không vong.

Vài ý để bạn tham khảo.

Hy vọng bạn papillon sớm hoàn thành file lập lá số.

Riêng về sao đa hợp, mình đồng ý với các sao như anh thiếu bá liệt kê nhưng bạn chú ý cho mình ở điểm. Lấy can chi ngày làm chuẩn. Bạn áp sao đa hợp vào cung mệnh luôn nhé.

Nếu áp được file vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn vào, chúng ta sẽ dễ dàng nhận diện lá số đó. Có lẽ đây là điểm mới trong lá số.

Chúc papillon sớm thành công.

khoa
17-04-13, 08:50
@ papillon:
Phần đại vận, bạn có thể thêm phần thời gian bắt đầu đại vận ( bao gồm cả năm và tháng bắt đầu) được không? Ví dụ : Đại vận 1 : 7/2007 , Đại vận 2 : 7/2017 , .. Bởi vì xem lưu niên ở thời kỳ giao vận rất dễ luận đoán sai nếu không chú ý đến tháng bắt đầu của đại vận mới.

papillon
17-04-13, 10:10
@ papillon:
Phần đại vận, bạn có thể thêm phần thời gian bắt đầu đại vận ( bao gồm cả năm và tháng bắt đầu) được không? Ví dụ : Đại vận 1 : 7/2007 , Đại vận 2 : 7/2017 , .. Bởi vì xem lưu niên ở thời kỳ giao vận rất dễ luận đoán sai nếu không chú ý đến tháng bắt đầu của đại vận mới.
Phần này mình thêm vào được.
Năm bắt đầu đại vận = năm sinh âm lịch + tuổi đại vận.
Còn tháng bắt đầu đại vận = tháng sinh âm lịch đúng ko. Mình tra trong sách TVH không thấy có.

Riêng về sao đa hợp, mình đồng ý với các sao như anh thiếu bá liệt kê nhưng bạn chú ý cho mình ở điểm. Lấy can chi ngày làm chuẩn. Bạn áp sao đa hợp vào cung mệnh luôn nhé.

Nếu áp được file vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn vào, chúng ta sẽ dễ dàng nhận diện lá số đó. Có lẽ đây là điểm mới trong lá số.

Bạn có một mẫu nào về phần này không. Chụp cho mình, nếu có cả màu sắc như bạn nói thì càng tốt. Mình sẽ hình dung tốt hơn và có hướng căn chỉnh lá tử vi. Mail của mình là timhieukinhdich@gmail.com. Thanks.

Mình vẫn đang muốn hỏi thêm phần dưới đây, mọi người xem giúp mình nhé.
-Một điều nữa mình cần tham khảo ý kiến mọi người, đó là phần tính ra năm tam hình, tam hợp của mệnh cục với đại vận và lưu niên.
Yếu tố nào thường dùng nhiều hơn và quan trọng hơn, để mình làm trước.
1. Mệnh cục đang có 2 địa chi của tam hình, tam hợp --> tìm địa chị lưu niên còn lại hoặc địa chi đại vận (nếu có).
2. Tìm xem trụ năm mệnh cục, với đại vận và lưu niên trong đại vận đó có tạo thành tam hình, tam hợp.
3. Tìm thiên khắc địa xung của trụ năm với đại vận hoặc lưu niên. (tương tự với trụ tháng, trụ ngày, trụ giờ).
4. Tuế vận cùng gặp.
5. ..v..v...
Thanks.

Xin lưu ý: phần lập trình này mình chú trọng vào việc tạo lá số và một số tính toán hợp xung của mệnh cục với đại vận và lưu niên trong lá số.
Nên chủ yếu là mọi người sẽ phải tra lịch can chi trước và nhập vào phần mềm.
Còn phần chuyển từ ngày sinh sang lịch can chi, chỉ mang tính chất tham khảo. Do tiết lệnh của lịch can chi quá phức tạp và thời gian tiết lệnh mỗi tháng năm lại là một giờ khác nhau, nên viết phần mềm độ chính xác không cao.

thiếu bá
17-04-13, 11:48
Hình như papillon có ý làm thêm cả phần bình giảng, theo mình chỗ này nên cẩn trọng vì rất dễ chủ quan.

Mình nghĩ với những người biết về tứ trụ thì chỉ cần ở mức nhìn trực quan như ở trang trên thôi, còn thực sự thì chỉ cần biết ngày sinh ra can chi và ngày giờ chuyển tiết thì tứ trụ và đại vận đã nằm sẵn trong đầu rồi.

papillon
17-04-13, 12:32
Hình như papillon có ý làm thêm cả phần bình giảng, theo mình chỗ này nên cẩn trọng vì rất dễ chủ quan.

Mình nghĩ với những người biết về tứ trụ thì chỉ cần ở mức nhìn trực quan như ở trang trên thôi, còn thực sự thì chỉ cần biết ngày sinh ra can chi và ngày giờ chuyển tiết thì tứ trụ và đại vận đã nằm sẵn trong đầu rồi.

Cảm ơn Thiếu bá đã nhắc, mình không định làm phần bình giảng đâu.
Chỉ là muốn chương trình tự tìm ra một số tam hợp, tam hình giưã mệnh cục đại vận và các lưu niên tương ứng. Điều này giúp giảm bớt thời gian tính ra năm lưu niên nào hợp thành tam hình, tam hợp đó mà.

thachmoc
17-04-13, 13:24
Về cơ bản thì phần mềm của bạn phải đổi được từ ngày tháng năm sinh (dương lịch) sang can chi tứ trụ thì mới hữu dụng. Nếu cần xem nhanh tứ trụ của mình mà lại phải tra lịch vạn niên, xem tiết khí thì thật bất tiện. Ngoài ra, phương tiện điện tử bây giờ rất nhiều, phần mềm của bạn có chạy được trên android không? Nếu là một file excel thì dùng được trên rất nhiều thiết bị (điện thoại, máy tính bảng...). Mình up một file excel lập tứ trụ của anh Ngọc để bạn tham khảo nhé. Rất mong phần mềm của bạn sớm hoàn thiện.

https://docs.google.com/file/d/0B-TC6sxCf-ahMEpVRTU4czFSNW8/edit?usp=sharing

anhsau
17-04-13, 16:57
đồng tình với ý kiến này, tại vì có biểu đồ tượng trưng ngũ hành là hấp dẫn lắm, toàn đọc chữ can chi giáp ất bính đinh....thì chỉ vài phút là chán....!

Chỉ là muốn chương trình tự tìm ra một số tam hợp, tam hình giưã mệnh cục đại vận và các lưu niên tương ứng. Điều này giúp giảm bớt thời gian tính ra năm lưu niên nào hợp thành tam hình, tam hợp đó mà.
điểm này chính xác luôn!

papillon
17-04-13, 18:12
đồng tình với ý kiến này, tại vì có biểu đồ tượng trưng ngũ hành là hấp dẫn lắm, toàn đọc chữ can chi giáp ất bính đinh....thì chỉ vài phút là chán....!

Ý của bạn nói là: các chữ Can, Chi, Thập Thần ở phần tứ trụ. Cái nào là mộc thì cho màu xanh, hỏa cho màu đỏ đấy à.

@thachmoc (http://kimtubinh.net/member.php?10-thachmoc) cảm ơn bạn mình đang xem file này rồi.

anhsau
19-04-13, 10:07
Ý của bạn nói là: các chữ Can, Chi, Thập Thần ở phần tứ trụ. Cái nào là mộc thì cho màu xanh, hỏa cho màu đỏ đấy à.
không phải tô mầu xanh đỏ, mà là làm ra biểu đồ ngũ hành như chị KC dạy, tức nhìn thấy 5 ngủ hành của trụ, và thay đổi các ngủ hành khi có tam hợp,tâm hội, bán hợp nào đó ở vận.

chung
21-04-13, 10:51
không phải tô mầu xanh đỏ, mà là làm ra biểu đồ ngũ hành như chị KC dạy, tức nhìn thấy 5 ngủ hành của trụ, và thay đổi các ngủ hành khi có tam hợp,tâm hội, bán hợp nào đó ở vận.

Hi papillon,

Ý của mình cũng giống anhsau. File excel vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn có rồi. Mình chỉ cần add can chi tứ trụ vào là file tự vẽ hình. Chú ý ở điểm, hình vẽ nên để chỗ nào dễ quan sát.

Bạn vào link này tham khảo nhé. http://kimtubinh.net/showthread.php?245-Bi%E1%BB%83u-%C4%91%E1%BB%93-v%C6%B0%E1%BB%A3ng-nh%C6%B0%E1%BB%A3c-10-th%E1%BA%A7n-t%E1%BB%AD-b%C3%ACnh

Chúc bạn mau hoàn thành.

papillon
22-04-13, 14:42
Có bạn nào biết cách chuyển từ dương lịch sang lịch can chi chính xác không. Hoặc biết sách nào nói chính xác cách chuyển không. Mình đang tham khảo thấy nhiều quá.
Hiện giờ mình mới biết tính lệnh tháng, can chi ngày và can chi giờ.
Thanks.

papillon
23-04-13, 20:08
Trời, cả ngày không có ai trả lời dùm mình à.

tuhynhan
24-04-13, 12:08
Có bạn nào biết cách chuyển từ dương lịch sang lịch can chi chính xác không.

Ko có Thuật toán nào chính xác hơn thuật toán của tiến sĩ Hồ Ngọc Đức:

Cách xác định 24 tiết khí (http://www.informatik.uni-leipzig.de/%7Educ/amlich/tietkhi.html) và Cách tính lịch (http://www.informatik.uni-leipzig.de/%7Educ/amlich/calrules.html) (Rules to calculate the calendar (http://www.informatik.uni-leipzig.de/%7Educ/amlich/calrules_en.html))

Vì ông tham khảo sách nổi tiếng: Edward M. Reingold and Nachum Dershowitz, Calendrical Calculations (http://emr.cs.iit.edu/%7Ereingold/calendars.shtml)

Hoặc biết sách nào nói chính xác cách chuyển không. Mình đang tham khảo thấy nhiều quá.
Hiện giờ mình mới biết tính lệnh tháng, can chi ngày và can chi giờ.
Thanks.

Calendrical Calculations (http://emr.cs.iit.edu/%7Ereingold/calendars.shtml) . Sách này có trên mạng, bạn có thể GG và tải về tham khảo. Hoặc tải từ bản tôi upload lên (nếu link bị gỡ bỏ thì xin nhắn lại).

Link: http://www.mediafire.com/?d9zu2j3seim784r
Pass: kimtubinh.net

Mã nguồn tham khảo CCal: http://ccal.chinesebay.com

papillon
24-04-13, 20:18
Cảm ơn @Đăng (http://kimtubinh.net/member.php?1-%C4%90%C4%83ng) mình đang làm theo phần Hồ Ngọc Đức. Hy vọng cuối tuần này sẽ hoàn thành và up lên cho mọi người dùng thử.

papillon
25-04-13, 21:44
rất cảm ơn papillon đã viết ra phần mền hữu ích cho mọi người cùng dùng. Mong sao bạn hãy cố gắng nhé. Minh không thạo vi tính. Nhưng mình có một góp ý nhỏ thế này.
- Trong phần tính đại vận đôi khi nhiều phần mền rất rễ bị sai lầm vì đôi khi giờ sinh của một người sẽ trùng đúng vào tiết khí hoặc cách tiết khí chỉ vài giờ, từ đó mà nhiều phần mền trên mạng đã bị nhầm khi tính lúc vào vận của một người. chính vì vậy mong bạn hãy chú ý điểm này và sớm viết song phần mền để mọi người cùng nhé.
thân ái!

Xin chào @letung73 và các bạn, mình đã tính xong lịch can chi và gần hoàn thành phần tính đại vận rồi nên muốn hỏi kỹ hơn về phần tính đại vận. Mọi người xem đúng chưa nhé.
Ví dụ 1: Nữ giới, sinh ngày 08/10/2012 4:40p DL. (ngày 23/8/2012 âm). Tiết lệnh là Hàn lộ (tháng 9) 23/8/2012 4:11p âm lịch.
Tính đại vận: Nữ sinh năm dương đếm ngược, theo TVHoa vì ngày sinh cách tiết lệnh chưa đến vài giờ, thì tính là 1 tuổi.

Ví dụ 2: Nữ giới, sinh ngày 08/10/2012 lúc 20:00p DL, thì tính đại vận là 0 tuổi. (ngày sinh cách tiết lệnh hơn vài tiếng và chưa đến 1 ngày).

Ví dụ 3: nữ giới, sinh ngày 12/10/2012 lúc 3:00p (ngày 27/8/2012 âm lịch ). Lúc này tính đại vận là: tổng số ngày từ ngày 27/8 --> 23/8 (tính cả ngày sinh và ngày tiết lệnh) = 5 ngày. Tuổi đại vận = 2 tuổi.

Còn phần tính tháng đại vận, mình chưa kiểm tra được độ chính xác, nên sẽ cập nhật sau.
Nếu có các ví dụ chuẩn khác thì tốt quá. Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người. :)

letung73
27-04-13, 16:29
chào bạn papillon: Bạn có thể tham khảo trong top pic hỏi về Cách tính ngày vào vận cho Tứ trụ để tham khảo vì trong đó chị KC, chung và anh đăng có cách tính đại vận cho rất hay. Chúc bạn sớm hoàn thành phần mền của mính nhé.
thân ái!

papillon
28-04-13, 10:23
Cảm ơn letung73, mình chỉ còn tính cho chuẩn phần này nữa thôi.

kimcuong
28-04-13, 11:12
Ví dụ 1: Nữ giới, sinh ngày 08/10/2012 4:40p DL. (ngày 23/8/2012 âm). Tiết lệnh là Hàn lộ (tháng 9) 23/8/2012 4:11p âm lịch.
Tính đại vận: Nữ sinh năm dương đếm ngược, theo TVHoa vì ngày sinh cách tiết lệnh chưa đến vài giờ, thì tính là 1 tuổi.

Có thể nói cơ bản rằng: Sinh sau giờ chuyển tiết thì tính đại vận vào 1 tuổi, sau đó cứ 3 ngày là tăng tuổi đại vận. Thí dụ sinh ngày 11.10.2012 đại vận bắt đầu 2 tuổi.

Ví dụ 2: Nữ giới, sinh ngày 08/10/2012 lúc 20:00p DL, thì tính đại vận là 0 tuổi. (ngày sinh cách tiết lệnh hơn vài tiếng và chưa đến 1 ngày).

Theo tôi thì không tính đại vận 0 tuổi ! Vả lại, cần giải thích lý do gì mà mãi đến 20 giờ trong ngày lại trở về 0 tuổi, trong khi 4 giờ sáng là vận 1 tuổi ?

Ví dụ 3: nữ giới, sinh ngày 12/10/2012 lúc 3:00p (ngày 27/8/2012 âm lịch ). Lúc này tính đại vận là: tổng số ngày từ ngày 27/8 --> 23/8 (tính cả ngày sinh và ngày tiết lệnh) = 5 ngày. Tuổi đại vận = 2 tuổi.

Cơ bản xét Tử Bình không nên tính ngày âm lịch. Chỉ nên xét ngày dương lịch. Sau ngày 8.10 cộng thêm 3 ngày là ngày 11.10. Giờ tiết lệnh là 4:11 phút, vì thế cũng tính sau giờ này trong ngày 11.10 bắt đầu đại vận 2 tuổi.

Lưu ý: Trường hợp sinh đúng giờ giao tiết là 4:11 phút ngày 8.10 phải tính rơi vào tiết khí trước đó, đại vận dĩ nhiên là vẫn tính 10 tuổi. Lý do là tính tháng chuyển tiết phải là sau giờ tiết lệnh. Tuy nhiên, ít có người xác định đúng ngay cả phút sinh ra đời, cho nên tính toán này trên thực tế là phải xét nhiều yếu tố để biết rõ hơn.

Như vậy, sinh giờ giao tiết tính như sau:

8.10.2012, 4:11 phút > tháng Kỉ Dậu, vận 10 tuổi
8.10.2012, 4:12 phút > tháng Canh Tuất, vận 1 tuổi

papillon
03-05-13, 20:04
- Xin chào mọi người. Hiện mình đã hoàn thành phần mềm.
- Mọi người download bằng link sau: http://www.mediafire.com/?rmck7aragqscurc (cập nhật 04/05/2013)

- Các chức năng của phần mềm:
++ Chuyển từ ngày sinh dương lịch sang âm lịch và lịch can chi.
++ Lập Tứ Trụ từ lịch can chi.
++ In Tứ Trụ hoặc xuất ra file pdf và file ảnh (png).

- Cài đặt phần mềm:
++ Sau khi giải nén, chạy file Setup.exe. Phần mềm đang chạy tốt trên window 32 bit.

- Pass mở file nén: DQT.
- Admin vui lòng đổi lại tên chủ đề bài viết thành "Phần mềm lập tứ trụ. Bản Test." Thanks.

- Cách tính đại vận là:
tổng số ngày = số ngày từ ngày sinh dương lịch --> tiết lệnh tương ứng.
tuổi Đại vận = tổng số ngày chia 3, lấy phần nguyên.
Tháng đại vận = (tổng số ngày chia 3, lấy phần dư ) x 4.

Sau đó: Tính tuổi đại vận + tháng đại vận tương ứng với ngày sinh dương lịch, để ra được Tháng/Năm Đại vận trong report.

- Hy vọng phần mềm sẽ đáp ứng được phần nào nhu cầu của mọi người.
Mong nhận được phản hồi của mọi người.

thiếu bá
03-05-13, 20:44
Chưa test nhưng sao nặng thế nhỉ ? chắc bạn papillon tích hợp hết phần Tiết khí trong đó chăng ?

papillon
03-05-13, 21:13
chao thieuba, khoang 20mb là chương trình, còn lại là các bộ cài liên quan nếu máy tính chưa có sẵn. Có tiết khí trong đó, mới tính được lịch can chi.

letung73
04-05-13, 01:09
Chào papillon rất cảm ơn bạn đã có phần mền lập lá số tứ trụ để có thể sự dụng trên may tính, để mọi người có thể sử dụng trong trường hợp không có mạng internet, rất hay và rất thuận tiện. Nhưng trong phần đổi từ dương lịch ra âm lịch không biết mình nhập ngày dương lịch vào thì không thấy đúng: ví dụ như ngày sinh dương lịch của mình chẳng hạn là ngày 20/01/1974 nếu theo lịch vạn niên khi đổi ra âm lịch thì là ngày 28/12/1973 mới là chuẩn xác, nhưng phần mền lại cho ra ngày 28/11/1973 âm lịch. Còn nhập can chi năm tháng ngày giờ vào thì lại cho kết quả đúng, hay mình chưa biết cách sử dụng mong bạn giúp đỡ với.

papillon
04-05-13, 09:42
Chào @letung73 phần tính lịch âm và tính lịch can chi là riêng biệt. Phần tính lịch âm mình dựa trên công thức của Hồ Ngọc Đức. Chắc mình có phép tính sai. Để mình kiểm tra lại. Thanks.

chung
04-05-13, 10:21
Hi papillon,

Cám ơn phần mềm của bạn.

Mình thấy phần mềm có vài điểm không thuận tiện sau:

1. Can tàng chi không theo thứ tự giữa bản khí và dư khí. Gây cho người nhập môn bị sai lệnh khi xác định bát cách của trụ. Ví dụ : Dần tàng giáp bính mậu, phần mềm lại là mậu bính giáp.

2. Sao đa hợp quá nhiều. Hầu như bạn liệt kê toàn bộ sao từ sách hiện có gây mất tập trung khi luận trụ.

3. Lá số của trụ không kẻ ô như phần mềm lấy trụ của trang lyso.vn tạo sự rắc rối.

4. Chưa có màu sắc làm nổi bật lá số.

Phần mềm của bạn nếu hoàn chỉnh cho mọi người xài miễn phí thì tốt biết mấy. Nếu phát triển thành bản thương mại e rằng gặp nhiều khó khăn.

tuhynhan
04-05-13, 11:29
Bạn cứ dần hoàn thiện đi nhé ! bản này chưa dùng được bạn ạ. :emoticon-0162-coffe

Phần file chạy bạn ko cần tạo file setup làm gì, cứ để file click & run thôi. Đa số máy giờ đều có .net FW rồi, nếu máy user chưa có thì chỉ cần dẫn link cho họ tải về là được... Chứ setup thì hơi rối, nhất là khi chưa phải là chương trình hoàn thiện. Tôi dùng win7, mới setup xong chạy thì bị lỗi ko chạy được chương trình, sau cài thêm CR for .net thì mới chạy được sòft ...

Trước tiên bạn phải chuyển đổi dương lịch sang lịch Tiết Khí cho đúng cái đã, mấy cái giao diện thì tính sau...

papillon
04-05-13, 12:17
Bạn cứ dần hoàn thiện đi nhé ! bản này chưa dùng được bạn ạ. :emoticon-0162-coffe

Tôi dùng win7, mới setup xong chạy thì bị lỗi ko chạy được chương trình, sau cài thêm CR for .net thì mới chạy được sòft ...

- Chắc Đăng chọn file Set_TuTru.msi rồi. Bạn chọn file Setup.exe đó, nó sẽ tự cài CrystalReport vào máy. Thanks.

- PM còn có database access lưu dữ liệu nữa, nên vẫn phải cài chứ.
@Đăng chắc muốn có một bản chỉ lập tứ trụ không thôi, còn ko cần lưu phải không?

Trước tiên bạn phải chuyển đổi dương lịch sang lịch Tiết Khí cho đúng cái đã, mấy cái giao diện thì tính sau...

Mình test 60 ngày sinh DL sang lịch tiết khí rồi chưa thấy sai.
@Đăng cho 1 ví dụ bị sai lịch tiết khí đi nhé.

papillon
04-05-13, 12:56
1. Can tàng chi không theo thứ tự giữa bản khí và dư khí. Gây cho người nhập môn bị sai lệnh khi xác định bát cách của trụ. Ví dụ : Dần tàng giáp bính mậu, phần mềm lại là mậu bính giáp.

-- Để mình chỉnh lại phần này, cho thuận tiện.

2. Sao đa hợp quá nhiều. Hầu như bạn liệt kê toàn bộ sao từ sách hiện có gây mất tập trung khi luận trụ.

-- Mình dang liệt kê để sau này kết hợp với đại vận và lưu niên. Với cả, 1 tứ trụ, có đến 2 đa hợp cùng loại của các địa chi khác nhau, thì cũng phải liệt kê chứ nhỉ.

3. Lá số của trụ không kẻ ô như phần mềm lấy trụ của trang lyso.vn tạo sự rắc rối.

-- Mình quen lập tứ trụ như trên rồi, nên chắc không vẽ theo lyso.vn, bạn thông cảm. Hoặc bạn có mẫu lập tứ trụ nào khác có thể gửi cho mình vào mail timhieukinhdich@gmail.com nhé.

4. Chưa có màu sắc làm nổi bật lá số.

Chủ yếu mình muốn in ra giấy để xem. nên ít chú trọng màu sắc.
Thanks bạn.

Phần mềm của bạn nếu hoàn chỉnh cho mọi người xài miễn phí thì tốt biết mấy. Nếu phát triển thành bản thương mại e rằng gặp nhiều khó khăn.

-- Như đã viết từ bài viết đầu tiên của chủ đề, mình thấy bên tử vi đẩu số có nhiều phần mềm lập lá số nên rất thuận tiện cho người xem đẩu số (vừa giảm bớt được thời gian công sức vừa tránh được sai sót khi lập lá số ...) . Do đó mình cũng muốn người học tử bình được như vậy, chỉ phải tập trung vào việc luận giải.

Nên bạn yên tâm là FREE với chất lượng tối đa có thể nhé.

papillon
04-05-13, 13:01
Chào papillon rất cảm ơn bạn đã có phần mền lập lá số tứ trụ để có thể sự dụng trên may tính, để mọi người có thể sử dụng trong trường hợp không có mạng internet, rất hay và rất thuận tiện. Nhưng trong phần đổi từ dương lịch ra âm lịch không biết mình nhập ngày dương lịch vào thì không thấy đúng: ví dụ như ngày sinh dương lịch của mình chẳng hạn là ngày 20/01/1974 nếu theo lịch vạn niên khi đổi ra âm lịch thì là ngày 28/12/1973 mới là chuẩn xác, nhưng phần mền lại cho ra ngày 28/11/1973 âm lịch. Còn nhập can chi năm tháng ngày giờ vào thì lại cho kết quả đúng, hay mình chưa biết cách sử dụng mong bạn giúp đỡ với.

Chào @letung73 (http://kimtubinh.net/member.php?85-letung73) : mình sửa lại phần tính âm lịch rồi nhé.

- Cách tính đại vận trong chương trinh là:
Tổng_số_ngày = số ngày từ ngày sinh dương lịch --> tiết lệnh tương ứng.
tuổi_Đại_vận = tổng số ngày chia 3, lấy phần nguyên.
Tháng_đại_vận = (tổng_số_ngày chia 3, lấy phần dư ) x 4.

Sau đó: Tính tuổi_đại_vận + tháng_đại_vận tương ứng với ngày sinh dương lịch, để ra được Tháng/Năm Đại vận trong report.

-- Cập nhật PM ngày 04/05/2013:
http://www.mediafire.com/?rmck7aragqscurc
Sửa phần tính âm lịch. Đổi lại thứ tự các Thiên Can tàng trong Địa chi (tứ bản khí --> trung khí ---> dư khí).

letung73
04-05-13, 17:33
chào papillon: hay bạn có thể sửa phần ghi năm vào đại vận cùng hàng với can chi của đại vận, dưới chi của đại vận thì ghi các can tàng và thập thần thì có vẻ dễ nhìn hơn mà không dễ bị nhầm lẫn. mệnh của mình là tháng 2/1979 vào đại vận thì có thể ghi như sau. Đại vận:
Giáp 5
Tý 2/1979
quý
thực
thân ái!

chung
04-05-13, 19:48
Tài

Quan

Nhật

Sát

Mệnh

Quý
Hợi

Ất
Sửu

Mậu
Thân

Giáp
Dần

Giáp
Dần

nhâm,giáp

kỷ,quý,tân

canh,nhâm,mậu

giáp,bính,mậu

giáp,bính,mậu

T.tài,sát

kiếp,tài,thương

Thực,T.tài,tỷ

Sát,ấn,tỷ

Sát,ấn,tỷ

Tuyệt

Dưỡng

Bệnh

T.sinh

T.sinh

Sao ĐH

sao đa hợp

sao đa hợp

sao đa hợp

sao đa hợp

Bảng đại vận:

sát

tài

t.tài

thương

thực

kiếp

tỷ

kiêu

Giáp

Quý
Hợi

Nhâm
Tuất

Tân
Dậu

Canh
Thân

Kỷ
Mùi

Mậu
ngọ

Đinh
Tỵ

6/1993

6/2003

6/2013

6/2023

6/2033

6/2043

6/2053

6/2063

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

Sao ĐH

* Sao ĐH : Sao đa hợp.

Hi papillon,

Đây là bảng mà mọi thành viên vẫn đang dùng. Bạn tham khảo thêm nhé.

Về sao đa hợp phổ biến gồm: Thiên ất quý nhân, Trạch mã, Hoa cái, Không vong, Đào hoa, Hồng diễm, Âm dương lệch.

Nếu trong khả năng nên liệt kê thêm phần: Thiên khắc địa xung (Phản ngâm) và Phục ngâm của lưu niên với Tứ Trụ hay Đại Vận. Cám ơn bạn nhiều

Chúc bạn sức khỏe để hoàn thành phần mềm.

papillon
04-05-13, 20:15
Về sao đa hợp phổ biến gồm: Thiên ất quý nhân, Trạch mã, Hoa cái, Không vong, Đào hoa, Hồng diễm, Âm dương lệch.

Nếu trong khả năng nên liệt kê thêm phần: Thiên khắc địa xung (Phản ngâm) và Phục ngâm của lưu niên với Tứ Trụ hay Đại Vận. Cám ơn bạn nhiều

Thank @chung.
- Mình chưa thấy phần nào trong sách sử dụng sao đa hợp trong đại vận cả, dùng các thần trong lưu niên thì đúng rồi. Bạn giải thích rõ cho mình hơn, các sao này có tác động nhiều vào đại vận không nhé.
- Phần can tàng trong địa chi của Đại Vận và Thập thần tàng độn: quan trọng hơn chứ nhỉ.
- Mình đang cân nhắc việc lập các khung cho lá số Tứ Trụ như của bạn, nhìn cho dễ.
- Phần phản ngâm phục ngâm mình sẽ làm sau khi ổn định phần test này.

Các bạn test nhiều vào dùm mình nhé. Thanks.

chung
04-05-13, 21:36
Thank @chung.
- Mình chưa thấy phần nào trong sách sử dụng sao đa hợp trong đại vận cả, dùng các thần trong lưu niên thì đúng rồi. Bạn giải thích rõ cho mình hơn, các sao này có tác động nhiều vào đại vận không nhé.
- Phần can tàng trong địa chi của Đại Vận và Thập thần tàng độn: quan trọng hơn chứ nhỉ.
- Mình đang cân nhắc việc lập các khung cho lá số Tứ Trụ như của bạn, nhìn cho dễ.
- Phần phản ngâm phục ngâm mình sẽ làm sau khi ổn định phần test này.

Các bạn test nhiều vào dùm mình nhé. Thanks.

Hi papillon,

Trong đại vận nếu bạn an được các sao đa hợp như mình liệt kê bạn sẽ thấy nhiều lợi ích. Ví dụ: Đại vận gặp trạch mã có thể thấy được tổng quát 10 năm đó, đương số có nhiều sự thay đổi từ bản thân hay bên ngoài tác động. Đó là tượng di động. Gặp không vong, nếu là vận dụng thần thì xem như không thể phát huy......

Can tàng chi của đại vận không cần liệt kê. Vì phần lớn mọi người đều luận theo tổ hợp sinh khắc chế hóa giữa chi lưu niên, đại vận và trụ. Như xung, hội, hợp....

Có thêm phần vẽ biểu đồ ngũ hành của cô Kim Cương trong phần mềm thì chuẩn quá.

Nói ra những ý này để bạn tham khảo thôi. Mọi quyết định vẫn là do bạn. Miễn sao thấy hữu dụng là ổn.hjjhjjhjh

Thân ái,

jone
05-05-13, 00:14
Nên chú ý lại phần giao diện . Kém trực quan quá .

papillon
07-05-13, 15:07
Mọi người cho mình hỏi thêm, các sao đa hợp mọi người hay dùng là gì.
Mình thấy các sao sau đây, có tác dụng nhiều:
Cát thần: Thiên ất, thái cực, thiên nguyệt đức, văn xương, quốc ấn, trạch mã, Lộc thần, Hoa cái, Tướng tinh, kim dư.
Hung thần/: thiên la địa võng, đế vượng, Kiếp sát + tai sát + cấu giảo: có 3 cả thì nặng, âm dương lệch, thập ác đại bại, Hàm trì, không vong.

papillon
16-05-13, 18:20
Mình đã hoàn thành tiếp một số phần như hình: http://i1363.photobucket.com/albums/r720/papillonhn/letung73_zps7081a19d.png

jone
16-05-13, 20:18
Bác cho thêm tí màu sắc được không bác .

papillon
16-05-13, 21:26
Giờ cho thêm màu gi nữa bạn. Như bên lyso khó nhìn lắm. Bạn có mẫu nào trông hài hoà không.

Tắc Minh
16-06-13, 14:01
http://i403.photobucket.com/albums/pp117/nanashi1993/picture006-1.jpg
đây là một mẫu bạn có thể tham khảo chăng

papillon
19-06-13, 10:31
Mình làm màu thế này rồi, đang test. Thanks.

http://s1363.photobucket.com/user/papillonhn/media/test1_zps32081e6b.png.html (http://s1363.photobucket.com/user/papillonhn/media/test1_zps32081e6b.png.html)

canon
19-06-13, 14:19
Cát thần: Thiên ất, thái cực, thiên nguyệt đức, văn xương, quốc ấn, trạch mã, Lộc thần, Hoa cái, Tướng tinh, kim dư.
Hung thần/: thiên la địa võng, đế vượng, Kiếp sát + tai sát + cấu giảo: có 3 cả thì nặng, âm dương lệch, thập ác đại bại, Hàm trì, không vong.

cát thần: thái cực ?
hung thần : đế vượng ?

thần sát dùng cho Tử Bình chỉ cần có vài cái quan trọng:
- Nguyệt đức,
- Tướng tinh,
- Lộc (lâm quan)
- Dịch Mã,
- Văn Xương,
- Thiên ất quí nhơn,
- Hoa Cái,
- Kiếp sát,
- Hàm trì (mộc dục bại địa),
- Hồng Loan,
- Vong thần,
- Cô thần Quả tú,

nói là cát (tốt) hay hung (xấu) là do bị thêm Vong (không vong) hay quá vượng, quá nhược, nhập mộ, bị xung hợp, hóa... , chính bản thân các thần sát không hẳn là cát thần hay hung thần!

jone
19-06-13, 15:50
Bác có thể phát triển Soft này chạy trên Android không ? Chỉ cần nhập ngày tháng dương lịch ra bát tự và can tàng là được rồi .

papillon
19-06-13, 18:17
Mình không rành về mảng android này, nên thời gian tới chưa làm được đâu.

Tắc Minh
25-07-13, 00:40
quá trình hoàn thành phần mềm tới đâu rồi anh, đã có tiến triển chưa, chia sẻ cho anh em cùng nghiên cứu đi anh

papillon
26-07-13, 12:49
Còn một chút về vấn đề cài đặt thôi bạn. Hy vọng, tuần tới mình sẽ up lên được. Thanks.

athai
14-08-13, 17:47
Anh! papillon (http://kimtubinh.net/member.php?219-papillon) Post phần mềm lên đi! Cảm ơn!

papillon
15-08-13, 12:23
Mình vừa làm thêm một vài phần nhỏ xong.
Nếu không bị lỗi gì, mình sẽ up lên chiều nay.
Thank các bạn đã quan tâm.

letung73
15-08-13, 13:19
rất cảm ơn sự vất vả và nhiệt huyết của Papi nhé. diễn đàn thật sự vui khi mọi thành viên đều hết lòng công hiến cho sự phát triển của TB.
Thân ái: Lê Tùng!

papillon
07-10-13, 16:57
Xin chào !
Phần mềm tứ trụ bản chính thức đã hoàn thiện và đang được để trong mục:
"Bàn Luận Tổng quát --> Phần mềm lập tứ trụ - Bản chính thức."

tuhynhan
07-10-13, 19:40
Chân thành cảm ơn bạn Papillon. :emoticon-0167-beer:

letung73
07-10-13, 20:28
Rất cảm ơn papi đã đóng góp cho diễn đàn và mọi người một phần mềm thật hữu ích.