Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 58
    papillon
    Khách

Phần mềm lập tứ trụ. Bản Test.

Xin chào Ban Quản trị và các anh chị em trên diễn đàn.
    Hiện nay mình đang có ý tưởng viết ứng dụng lập tứ trụ.
    Nên rất mong được sự góp ý của mọi người về nội dung lá số tứ trụ khi in ra, nên có những mục nào.

Mình đang rất muốn thực hiện phần mềm này với mục đích.

• Tạo thuận lợi tối đa cho việc học Tử Bình.
    • Giảm công sức lập lá số và hỗ trợ một số phân tích mệnh cục.
    • Tránh các sai sót trong quá trình lập Tử Bình.
    • Qua đó, người học tử bình sẽ dành nhiều thời gian hơn cho việc luận giải.
    • Đồng thời, với việc trao đổi các lá số trên diễn đàn, cũng thuận lợi hơn, do phần mềm sẽ in lá số đó ra.

Đây là ví dụ mẫu về một lá số tử vi trong phần mềm.
    Đính kèm 143
    Link ảnh: http://i1363.photobucket.com/albums/...psa5be17a9.jpg

Mong nhận được sự góp ý của mọi người, để phần mềm sớm hoàn thiện.
    Mình có gắng trong tháng này, sẽ gửi ban quản trị phần mềm demo, để mọi người dùng thử.
    Thanks.

-Một điều nữa mình cần tham khảo ý kiến mọi người, đó là phần tính ra năm tam hình, tam hợp của mệnh cục với đại vận và lưu niên.
    Yếu tố nào thường dùng nhiều hơn và quan trọng hơn, để mình làm trước.
    1. Mệnh cục đang có 2 địa chi của tam hình, tam hợp --> tìm địa chị lưu niên còn lại hoặc địa chi đại vận (nếu có).
    2. Tìm xem trụ năm mệnh cục, với đại vận và lưu niên trong đại vận đó có tạo thành tam hình, tam hợp.
    3. Tìm thiên khắc địa xung của trụ năm với đại vận hoặc lưu niên. (tương tự với trụ tháng, trụ ngày, trụ giờ).
    4. Tuế vận cùng gặp.
    5. ..v..v...
    Thanks.

Xin lưu ý: phần lập trình này mình chú trọng vào việc tạo lá số và một số tính toán hợp xung của mệnh cục với đại vận và lưu niên trong lá số.
    Nên chủ yếu là mọi người sẽ phải tra lịch can chi trước và nhập vào phần mềm.
    Còn phần chuyển từ ngày sinh sang lịch can chi, chỉ mang tính chất tham khảo. Do tiết lệnh của lịch can chi quá phức tạp và mỗi thời điểm lại là một giờ khác nhau, nên độ chính xác không cao.
    Lần sửa cuối bởi tuhynhan, ngày 04-05-13 lúc 11:12.

2. Cảm ơn bởi:

Ban quản trị

rất cảm ơn papillon đã viết ra phần mền hữu ích cho mọi người cùng dùng. Mong sao bạn hãy cố gắng nhé. Minh không thạo vi tính. Nhưng mình có một góp ý nhỏ thế này.
    - Trong phần tính đại vận đôi khi nhiều phần mền rất rễ bị sai lầm vì đôi khi giờ sinh của một người sẽ trùng đúng vào tiết khí hoặc cách tiết khí chỉ vài giờ, từ đó mà nhiều phần mền trên mạng đã bị nhầm khi tính lúc vào vận của một người. chính vì vậy mong bạn hãy chú ý điểm này và sớm viết song phần mền để mọi người cùng nhé.
    thân ái!

4. Cảm ơn bởi:

papillon
    Khách
    Cảm ơn anh Lê Tùng đã góp ý. (nếu chữ 73 là năm sinh).
    Cũng chính vì lý do đó, mà hiện giờ trong phần mềm em đang tập trung vào việc là lập tứ trụ: dựa trên lịch vạn niên. Tức là nhập năm nhâm thìn, tháng nhâm thìn, ngày nhâm thìn, giờ nhâm thìn chẳng hạn.
    Còn việc quy đổi từ dương lịch, âm lịch sang lịch vạn niên, mang tính chất tham khảo.

Phụ Tá

Cảm ơn bạn đã bỏ thời gian và công sức lập trình phần mềm này, mong diễn dàn này sẽ được sử dụng ứng dụng của bạn.

Ý kiến thì Đăng sẽ góp ý sau, vì đang bận chút. Nhưng trước tiên, mình chỉ thấy bố cục chưa thực sự thuận tiện, nhất là Can Chi 8 chữ đều xếp ngang.

Thường thì can xếp thành một hàng. Chi xếp thành 1 hàng bên dưới. Vậy nên người ta mới gọi là tứ trụ (tức 4 cột).
    Đích của cuộc sống phải đủ cao quý !
    (GS. Ngô Bảo Châu)

7. Cảm ơn bởi:

Thiên Cơ
    Khách
    cảm ơn bạn.
    bạn tham khảo mẫu lá số ở bên lý số, trông gọn gàng hơn, thêm màu sắc vào nữa thì tốt.

ngày trước mình cũng viết trên excel

Đính kèm 144

9. Cảm ơn bởi:

Thân hữu

Cảm ơn và ủng hộ ý tưởng của bạn papillon, đây là ý tưởng của chị kimcuong khi dạy các lớp tứ trụ trước đây, bạn tham khảo nhé:

QUAN TÀI nhật chủ SÁT
    Quí
    Canh
    Bính
    Nhâm
    Dậu
    Thân
    Thìn
    Thìn
    tân canh, nhâm, mậu mậu, quí, ất mậu, quí, ất
    tử bệnh quan đái quan đái
    đào hoa, thiên đức, thiên ất văn xương - hoa cái, nguyệt đức

Nếu thêm được màu theo ngũ hành vào nữa thì tốt, và quan trọng là bạn cho thêm 1 cột Mệnh cung nữa thì tuyệt vời.
    (chú ý thần sát chỉ ghi 1 số thần sát quan trọng, còn lại thì không nên ghi vì chúng không có tác dụng trong luận đoán tứ trụ hiện nay).

@Thiên Cơ: Lá số mà bạn post rất rối rắm và có nhiều thứ gần như không bao giờ sử dụng trong khi luận đoán, một số thứ quan trọng lại thiếu... Thực tế nếu ai biết tứ trụ cũng hiểu điều này.

11. Cảm ơn bởi:

papillon
    Khách
    Cảm ơn Đăng, Thiên Cơ và Thiếu Bá đã góp ý.
    Bạn @thiếu bá , có thể ghi một mẫu ra giấy và chụp lại được ko, để mình chỉnh sửa theo. Cách viết của bạn giống với Đăng.
    Mình chưa biết phần ghi Sinh Vương Tử Tuyệt (SVTT) của từng trụ sẽ để ở đâu. Ví Dụ ở trụ năm thì SVTT nhật chủ Bính --> Dậu để đâu, cũng như SVTT của Can năm Quý ---> Dậu.
    Về thần sát, thì mình chỉ ghi theo sách của Thiệu Vĩ Hoa thôi.
    Về mệnh cung:mình sẽ làm sớm.
    Thanks.
    Mong các bạn góp ý sớm trong tuần này, để mình tập trung làm một thể nhé.
    Mình rất muốn làm phần mềm này vì thấy bên tử vi đẩu số họ có nhiều phần mềm in ra, nên đỡ vất vả hơn bên Tử Bình mình.
    Lần sửa cuối bởi papillon, ngày 16-04-13 lúc 21:47.

Thân hữu

@ papillon:

- SVTT ghi ở hàng thứ 5 như trên, mục đích là xem nhật chủ đắc hay không được sinh phù ở trụ đó.

Ví dụ trên thì theo Vòng trường sinh, Bính quan đới ở Thìn, Bệnh ở Thân và Tử ở Dậu. Vị trí thì ghi ngay dưới chi đó.

- về thần sát thì sách TVH vẫn là nhiều, bạn có thể chỉ cần ghi: Thiên ất QN, Thiên Nguyệt đức, Nhận, Lộc, Mã, Văn xương, Hoa cái, Tướng tinh, Đào hoa, và nhất là Không vong.

Vài ý để bạn tham khảo.

Thành viên

Trích dẫn Gửi bởi thiếu bá Xem bài viết
    @ papillon:

- SVTT ghi ở hàng thứ 5 như trên, mục đích là xem nhật chủ đắc hay không được sinh phù ở trụ đó.

Ví dụ trên thì theo Vòng trường sinh, Bính quan đới ở Thìn, Bệnh ở Thân và Tử ở Dậu. Vị trí thì ghi ngay dưới chi đó.

- về thần sát thì sách TVH vẫn là nhiều, bạn có thể chỉ cần ghi: Thiên ất QN, Thiên Nguyệt đức, Nhận, Lộc, Mã, Văn xương, Hoa cái, Tướng tinh, Đào hoa, và nhất là Không vong.

Vài ý để bạn tham khảo.
    Hy vọng bạn papillon sớm hoàn thành file lập lá số.

Riêng về sao đa hợp, mình đồng ý với các sao như anh thiếu bá liệt kê nhưng bạn chú ý cho mình ở điểm. Lấy can chi ngày làm chuẩn. Bạn áp sao đa hợp vào cung mệnh luôn nhé.

Nếu áp được file vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn vào, chúng ta sẽ dễ dàng nhận diện lá số đó. Có lẽ đây là điểm mới trong lá số.

Chúc papillon sớm thành công.

Thành viên

@ papillon:
    Phần đại vận, bạn có thể thêm phần thời gian bắt đầu đại vận ( bao gồm cả năm và tháng bắt đầu) được không? Ví dụ : Đại vận 1 : 7/2007 , Đại vận 2 : 7/2017 , .. Bởi vì xem lưu niên ở thời kỳ giao vận rất dễ luận đoán sai nếu không chú ý đến tháng bắt đầu của đại vận mới.

Thông tin về chủ đề này