Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Trang 14 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 412131415 CuốiCuối
Kết quả 131 đến 140 của 144
    Thành viên

Chào vanmanh
    Thực ra thuật ngữ khử bì và mở khố lúc nào cũng xảy ra cả. Chỉ có điều là tùy vào điều kiện mà nó sẽ thể hiện khác nhau.
    Người xưa nói, tài tinh nhập khố hỷ hình xung, không xung không phát.
    Ví dụ nhật chủ Nhâm thủy sinh tháng Tuất là khố tài Đinh hỏa. Khi gặp thìn xung thì Đinh hỏa thoát ra, khi đó Nhâm thủy sẽ hợp Đinh hỏa, đây là tài lai tựu ngã (tài hợp nhật chủ), dĩ nhiên còn 1 điều kiện nữa, đó là không có tỷ kiên hiện trên thiên can và nên có thêm 1 trung thần hợp cục, ví dụ như có thêm Ngọ hỏa, Đinh hỏa thoát ra thì đắc lộc tại Ngọ. Là thân tài lưỡng đình, và hỏa phải là dụng thần. Hình xung khố phát tài nó cần nhiều điều kiện như vậy đó.
    Nếu không đủ điều kiện, thì khi xung khố thần vẫn thoát ra, nhưng không có nơi tụ, là bay mất lúc này gọi là khử bì.
    Tứ trụ của bạn
    Giáp Tuất- Mậu Thìn - Kỷ Tị - Quý Dậu
    Thân vượng là tỷ kiếp nhiều, hay nhất là dụng quan sát là Giáp Mộc trụ năm, nhưng Tuất thìn tương xung, không đủ điều kiện luận là xung khố, thì đây là khử bì, giáp mộc, quý thủy mất hết chỗ dựa, giáp mộc can năm chủ cha, quý thủy thiên tài cũng là cha, vì thế cha của bạn quan tâm nhưng lực không đủ, và cũng rất có thể (sr bạn) cha bạn sớm rời xa bạn.
    Quan sát không dùng được, thì chỉ còn cách dụng Kim. Là dậu kim chi giờ.
    Nhìn chung hậu vận bạn vào đất kim thủy sẽ khởi phát được.

2. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Dĩ nhiên đó cũng chỉ là suy nghĩ của tôi thôi. Còn nhiều chiêu dị hơn, như ông thái tích quỳnh luận ám cách còn có đoạn "Tý xung Ngọ bay ra" thì thiết nghĩ tứ trụ thật ảo diệu, chẳng ai tự tin biết hết được.

4. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Trích dẫn Gửi bởi sherly Xem bài viết
    Chào vanmanh
    Thực ra thuật ngữ khử bì và mở khố lúc nào cũng xảy ra cả. Chỉ có điều là tùy vào điều kiện mà nó sẽ thể hiện khác nhau.
    Người xưa nói, tài tinh nhập khố hỷ hình xung, không xung không phát.
    Ví dụ nhật chủ Nhâm thủy sinh tháng Tuất là khố tài Đinh hỏa. Khi gặp thìn xung thì Đinh hỏa thoát ra, khi đó Nhâm thủy sẽ hợp Đinh hỏa, đây là tài lai tựu ngã (tài hợp nhật chủ), dĩ nhiên còn 1 điều kiện nữa, đó là không có tỷ kiên hiện trên thiên can và nên có thêm 1 trung thần hợp cục, ví dụ như có thêm Ngọ hỏa, Đinh hỏa thoát ra thì đắc lộc tại Ngọ. Là thân tài lưỡng đình, và hỏa phải là dụng thần. Hình xung khố phát tài nó cần nhiều điều kiện như vậy đó.
    Nếu không đủ điều kiện, thì khi xung khố thần vẫn thoát ra, nhưng không có nơi tụ, là bay mất lúc này gọi là khử bì.
    Tứ trụ của bạn
    Giáp Tuất- Mậu Thìn - Kỷ Tị - Quý Dậu
    Thân vượng là tỷ kiếp nhiều, hay nhất là dụng quan sát là Giáp Mộc trụ năm, nhưng Tuất thìn tương xung, không đủ điều kiện luận là xung khố, thì đây là khử bì, giáp mộc, quý thủy mất hết chỗ dựa, giáp mộc can năm chủ cha, quý thủy thiên tài cũng là cha, vì thế cha của bạn quan tâm nhưng lực không đủ, và cũng rất có thể (sr bạn) cha bạn sớm rời xa bạn.
    Quan sát không dùng được, thì chỉ còn cách dụng Kim. Là dậu kim chi giờ.
    Nhìn chung hậu vận bạn vào đất kim thủy sẽ khởi phát được.
    vâng ạ. Em rất vui khi nhận được phản hồi của anh ạ . Đúng là ba em đã mất sớm từ khi em mới 13 tuổi , ba em mất năm 2007 anh ạ. Anh Sherly cho em hỏi thêm 1 chút ạ:
    qua lá số có thể thấy ba em mất sớm vậy còn qua lá số thì anh thấy được là mẹ em có thể sống thọ được không anh?
    lá số em dụng kim vậy bán hợp tị dậu có làm tăng thêm lực cho kim không anh? vì em thấy lá số có thìn là thấp thổ có thể sinh kim ạ
    Em thấy hành vận tân mùi có tân kim ở thiên can và mùi là khố mộc thì vận này có thể tốt được không anh?
    Em cảm ơn anh Sherly nhiều ạ :D

Thành viên

Tị dậu hợp làm tăng lực cho kim, nhưng bán hợp cục này chưa tốt lắm, vì tị bản khí vẫn là hỏa, khi vào đất hỏa thì kim bị tổn. Dù sao thì dụng thần dậu kim của bạn không bị phá, ngày giờ lại bán hợp cục dụng thần, vì thế tổ nghiệp điêu linh nhưng gia đình nhỏ thì cũng khá ổn, nếu theo phương pháp có động tất ứng thì chỉ khi sinh được cô con gái thì mọi sự mới khá. Cái này tôi đang nghiệm lý thôi, bạn đọc cho vui

7. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Tị dậu hợp làm tăng lực cho kim, nhưng bán hợp cục này chưa tốt lắm, vì tị bản khí vẫn là hỏa, khi vào đất hỏa thì kim bị tổn. Dù sao thì dụng thần dậu kim của bạn không bị phá, ngày giờ lại bán hợp cục dụng thần, vì thế tổ nghiệp điêu linh nhưng gia đình nhỏ thì cũng khá ổn, nếu theo phương pháp có động tất ứng thì chỉ khi sinh được cô con gái thì mọi sự mới khá. Cái này tôi đang nghiệm lý thôi, bạn đọc cho vui
    hi, vâng ạ. em có hỏi 1 anh bên trang lý số. anh có luận giải lá số em là :
    "Kỷ tháng Thìn, Kỷ Thìn đều thấp thổ dù sao cũng cần có căn hỏa, chi có Tị Ngọ Mùi là tốt rồi.
    Thân cường, thiên can Giáp Quý là Tài Quan cách. Công danh tiền bạc tốt.
    Dụng mộc hỷ thủy"
    em hỏi có anh ấy về tuất thìn xung có phá mất cách tài quan không ạ thì anh ấy bảo em là có dậu hợp thìn giải được xung
    anh ấy bảo em là " dụng kim thì sợ không thỏa đáng lắm, nếu dụng kim tiết thổ thì không đủ chế thổ, lại làm mộc yếu đi. Mà thổ chắc chắn là Kỵ rồi, phải dụng Giáp mộc, cuối xuân, sinh trước tiết cốc vũ, mộc cứng nên hoàn toàn có thể dụng mộc được"

qua bài luận trên , em muốn hỏi thêm anh Sherly về dậu hợp thìn thì có giải được thìn tuất xung không anh và anh có suy nghĩ gì về bài luận giải của anh ấy cho em không ạ
    em rất mong nhận được thêm phản hồi của anh về học thuật trong lá số của em ạ vì em thấy kiến thức tử bình của anh rất tốt ạ . em chúc anh sherly 1 ngày mới vui vẻ và làm việc hiệu quả ạ
    Lần sửa cuối bởi vanmanh, ngày 28-10-19 lúc 08:02.

Thành viên

chào bạn, tôi không thích bàn luận về bình luận của người khác, đặc biệt là họ không có ở đây. bởi vì đơn giản là ai cũng có sở học riêng, có đúng, có chưa đúng.
    Vì thế nên bạn thông cảm

10. Cảm ơn bởi:

Thành viên

chào bạn, tôi không thích bàn luận về bình luận của người khác, đặc biệt là họ không có ở đây. bởi vì đơn giản là ai cũng có sở học riêng, có đúng, có chưa đúng.
    Vì thế nên bạn thông cảm
    dạ, vâng anh. thực ra em chỉ quan tâm nhất về việc dậu hợp thìn có giải được xung thìn tuất hay không thôi ạ, vì em sợ thìn tuất xung phá mất cách cục tài quan nên em mong là dậu hợp thìn giải được như anh ấy luận cho em nên em mới mong muốn được hỏi lại ý kiến của anh về việc này ạ
    Trong sách cùng thông bảo giám em thấy có 2 lá số hơi giống giống của em và hành vận cũng y hệt ạ:
    1 lá số của Nikita Khrushchev: giáp ngọ-mậu thìn-kỷ sửu -quý dậu. sách luận là thân vượng dùng tài quan, giáp quý xuất hiện tại can , giáp mộc ẩn giấu căn nguyệt lệnh, tọa dưới quý thủy nhận sinh, dụng thần có lực
    1 lá số của ngô bội phu : giáp tuất -mậu thìn-kỷ dậu - đinh mão. sách luận là kỷ thổ thân mạnh lấy giáp mộc khắc thổ, dậu kim tiết thân là dụng . dậu kim tiết thìn thổ xung mão mộc , tác dụng cực lớn vì thế cách cục này dụng thần quan trọng nhất
    sau khi đọc thêm cả luận giải trong sách nên em thấy vẫn còn băn khoăn về dụng thần trong lá số của em là kim hay mộc hay là cả 2 anh Sherly ạ
    Lần sửa cuối bởi vanmanh, ngày 28-10-19 lúc 20:22.

Thành viên

Dậu thìn không hợp được, thìn tuất xung 1 bên, tị dậu hợp 1 bên, luận hợp cái cách gì đây?
    Mà cho dù có hợp, thì căn khí của thủy mộc cũng bị chế hóa, chỉ có kim tăng lực, vì thế nên nói dụng thần là Kim

13. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Dậu thìn không hợp được, thìn tuất xung 1 bên, tị dậu hợp 1 bên, luận hợp cái cách gì đây?
    Mà cho dù có hợp, thì căn khí của thủy mộc cũng bị chế hóa, chỉ có kim tăng lực, vì thế nên nói dụng thần là Kim
    Hi, vâng anh. .Em cảm ơn anh đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc cho em ạ. Em sẽ ghi nhớ những gì anh đã luận cho em. Em chúc anh sherly 1 ngày mới tốt lành và nhiều niềm vui ạ

Thành viên

Nhật chủ hợp tài là một cách cục rất bá đạo trong tử bình. Nó thể hiện người đó cả đời nặng về tài vận, có thể kể đến như ông warren buffet là một người có nhật chủ hợp tài, cũng vì vận hạn lên xuống nên những người có nhật chủ hợp tài rất thích hợp cho các vị trí làm việc đến chứng khoán, vận lên thì phất nhanh, xuống thì cũng mất một vố lớn. Thân vượng tài vượng thì tốt, thân nhược tài vượng thì thân thể hay ốm yếu, gặp hoạ, thân vượng tài nhược thì không có tài để mà phát.
    Tuy nhiên không nhất thiết phải minh hợp như nhâm hợp đinh, bính hợp tân mới là nhật chủ hợp tài.
    Có một dạng cách nữa, đó là tài tinh lâm khố, hỷ hình xung.
    Ví dụ như sau:
    Giáp thìn- quý dậu- nhâm tuất- tân sửu
    Sửu tuất hình, tuất khố hoả đã mở, đinh hoả thoát ra hợp Nhâm thuỷ nhật chủ, đây là nhật chủ hợp tài, thân vượng mà tài hơi suy, nhưng đắc vận.
    Hình xung khố là một trường hợp rất đặc biệt trong tử bình mà sách cổ kim nào cũng có.
    Thổ địa gặp hình xung, nếu thiên can không có can nào hợp trói chúng lại, thì gọi là khử bì, tất cả tạp khí mất hết cả.
    Đây có thể coi là ám hợp, dĩ nhiên không bằng minh hợp, ám hợp tài sẽ bị phá khi chi thổ gặp hợp. Ám hợp có lợi khi mộ thần ở tháng, ngày hoặc giờ, ở năm không có tác dụng.

16. Cảm ơn bởi:

Thông tin về chủ đề này