Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    trgiang
    Khách

Question Thảo Luận-Chương 41-42: -thắc mắc, thắc mắc

Xin kính chào các thành viên diễn đàn, từ chương 41-42 em xin hỏi về cách Thương Quan kiêm dụng Tài Ấn: Nếu Tài hợp Ấn trong Thương cách thì điều gì sẽ xảy ra?
    -Em có cảm tưởng rằng định nghĩa cách cục của Thẩm Hiếu Chiêm và Từ Nhạc Ngô khác nhau. Từ Nhạc Ngô chú rẳng:"Thương quan bao gồm dụng Tài Ấn, thực ra là không phải kiêm dùng vậy, chỗ này cùng là Tài cách dụng Ấn hoặc Ấn cách mà dụng Tài là giống nhau. "??? Thương quan cách do Nguyệt lệnh chứ Nguyệt không tàng, cách không biến thì sao lại từ Thương cách sang Tài cách, Ấn cách??? Em không hiểu ý của Từ Nhạc Ngô ở chỗ này.

-Hai ví dụ của nguyên văn:Đinh Dậu/Kỉ Dậu/Mậu Tý/Nhâm Tý và Nhâm Tuất/Kỉ Dậu/Mậu Ngọ/Đinh Tỵ đều quý ở Đinh Nhâm không hợp được. Vậy nếu Đinh Nhâm ở Niên và Nguyệt và hợp được và giờ Mậu hay Kỷ thì sẽ thành cách gì nhỉ? Giúp em với. Loại này na ná mệnh em.

-Sao em thấy trong TBCTBC không có cách chọn dụng thần cân đo vượng nhược trước rồi chọn dụng thần như thường thấy ở cách sách hiện nay mà chủ yếu lấy Lệnh tháng tìm cách rồi mới so vượng nhược tìm dụng. Nếu vậy thì cái nào chính thống nhỉ? Em muốn hỏi kinh nghiệm cá nhân của mọi người thì cách nào chính xác hơn? Nếu theo cách sau thì ví dụ em hỏi ở trên thành Thương cách mà không thuộc trường hợp tìm dụng nào cả trong số các trường hợp của Thương cách.
    Lần sửa cuối bởi trgiang, ngày 14-04-13 lúc 20:44.

2. Cảm ơn bởi:

Ban quản trị

Trích dẫn Gửi bởi TrGiang:
    -Sao em thấy trong TBCTBC không có cách chọn dụng thần cân đo vượng nhược trước rồi chọn dụng thần như thường thấy ở cách sách hiện nay mà chủ yếu lấy Lệnh tháng tìm cách rồi mới so vượng nhược tìm dụng. Nếu vậy thì cái nào chính thống nhỉ? Em muốn hỏi kinh nghiệm cá nhân của mọi người thì cách nào chính xác hơn? Nếu theo cách sau thì ví dụ em hỏi ở trên thành Thương cách mà không thuộc trường hợp tìm dụng nào cả trong số các trường hợp của Thương cách.
    Sách TBCTBC thì vẫn là theo Tử Bính truyền thống chú trọng ở Nguyệt lệnh, nhưng không có nêu tuần tự như Thần Phong Thông Khảo, Thiên Lý Mệnh cảo. Ở 2 quyển này nói rõ cho người nhập môn hơn. Còn TBCTBC thì lại nghiên cứu sâu hợn. Mỗi quyển sách đều có cái hay riêng, khi đọc bạn phải phân tích ý nghĩa của nó. Khác với khi luận mệnh thực tế thì yêu cầu bạn phải có lý lẽ tổng hợp và phải đọc nhiều sách liên quan mới luận hết.
    Còn định cách cục thì chú trọng ở bản khí của Nguyệt lệnh, nó cũng là nơi gọi là Môn Hộ ( tức là cánh cửa, là đề cương của phương pháp luận mệnh), còn tùy thuộc vào can tàng có thấu lộ hay không lộ mà phối với Thập Thần lộ ra để định Cách Cục. Sau đó, xác định thân vượng hay nhược mà có đảm nhận được cách cục này hay không và định dụng thần cho tứ trụ.
    Các phần này cô KC đã giảng rất kỹ trong các bài viết trên diễn đàn. Còn sách vở là để tham cứu học thêm mà đút rút kinh nghiệm thực tế, chứ không phải máy móc áp dụng là sai ngay. Bạn cũng biết cách cục là đa dạng và rất là biến hóa đó!

Mong được tham luận cùng với bạn vài ý, chúc bạn nghiên cứu tốt hơn!

4. Cảm ơn bởi:

trgiang
    Khách
    Trích dẫn Gửi bởi lesoi Xem bài viết
    Sách TBCTBC thì vẫn là theo Tử Bính truyền thống chú trọng ở Nguyệt lệnh
    Vậy anh có thể gợi ý ví dụ ở trên em đưa ra: "Đinh Nhâm ở Niên và Nguyệt và hợp được và ngày Mậu giờ Mậu" thuộc cách Dụng nào nếu luận theo Tử Bình truyền thống?
    Lần sửa cuối bởi trgiang, ngày 14-04-13 lúc 08:59.

6. Cảm ơn bởi:

Thân hữu

Trích dẫn Gửi bởi trgiang Xem bài viết
    Bạn đọc bài này có thể rõ hơn chăng http://kimtubinh.net/showthread.php?...8-qu%E1%BA%B7t

8. Cảm ơn bởi:

trgiang
    Khách
    Em đọc rồi và thấy lùng bùng hơn chưa đọc.:4:

trgiang
    Khách
    Ý em hỏi là ở cách Thương quan thân rất nhược nếu Tài Ấn cùng thấu nằm gần nhau mà Tài hợp Ấn thì thế nào nhỉ? Tan tành cả sao???
    Tài hợp Ấn với Ấn hợp Tài có khác gì không nhỉ?

Thân hữu

Ý em hỏi là ở cách Thương quan thân rất nhược nếu Tài Ấn cùng thấu nằm gần nhau mà Tài hợp Ấn thì thế nào nhỉ? Tan tành cả sao???
    Tài hợp Ấn với Ấn hợp Tài có khác gì không nhỉ?
    chúng ta nên bàn theo ví dụ cụ thể, nếu nói chung chung thì rất khó cho bạn.

cơ bản thì Tài hợp Ấn cũng như Ấn hợp Tài, ở đây chỉ nói về thập thần, không bàn đến cách.

12. Cảm ơn bởi:

Thân hữu

Em đọc rồi và thấy lùng bùng hơn chưa đọc.:4:
    Đọc để thấy người học tử bình dễ phân 2 con đường khi tiếp cận mệnh lý, thực sự chúng chỉ là một mà thôi. Bạn đọc thêm lần nữa nhé.

14. Cảm ơn bởi:

Ban quản trị

Cám ơn bạn Thiếu Bá đã chỉ đường dẫn cho bạn TrGiang.
    Vương Khánh viết bài này mặc dù các ví dụ có phần hơi khiêng cưỡng, nhưng nhận xét giữa hai trường phái ( Tân phái và Truyền thống) thì rất là rõ ràng.
    Tân phái thì thiên về dụng Nhật chủ xác định thân vượng nhược mà xa rời cách cục, để định dụng thần; còn truyền thống thì chú trọng cả hai ( phần này theo tôi thì ở sách Thiên lý mệnh cảo nêu rất rõ, kể cả tuần tự các bước khi luận mệnh)
    Sách thì có nhiều nhưng khi đọc sẽ gặp rất nhiều điều khuất mắc. Về can hợp hóa hay địa chi hợp hóa bạn TrGiang xem ở chương bổ sung của TLMC nói rõ hơn.

các ví dụ trong các sách ghi lại, theo tôi cũng nên tra xét kĩ lại, bởi vì mệnh của các tiền bối từ thời nhà Minh, Thanh đã quá lâu khó biết là tứ trụ có đúng hay không? Hoặc là tác giả có ý lồng ghép vào để chứng minh là lời chú thích đúng như lập tứ trụ thời đó.
    Các bạn cũng thấy trong các phần Từ thị chú thích của TBCTBC vẫn còn có một đại ca họ Lâm nào đó vẫn đánh giá lại nhiều chỗ lỗi của Từ thị. Cho nên theo tôi thì chúng ta cứ đọc và lấy thực tiễn để chứng minh ngược trở lại các lý thuyết trên là đúng nhất. Vì Thực tiễn là thước đo chân lý cơ mà!

Còn nói về các phái, theo tôi thì cũng không quan trọng. Quan trọng vẫn là khi ứng nghiệm vào thực tế cái nào đúng, cái nào sai. Đúng thì bảo lưu, sai thì loại trừ. Lý lẽ nào đúng thì chọn lựa lại mà dùng vậy thôi.

Ở diễn đàn có rất nhiều tài liệu, nhưng điểm lại những nét cơ bản mà cô KC đã chắc lọc tinh hoa của Kinh điển mà ra, rất dễ hiểu và ứng dụng có chọn lọc từ thực tế. Các bạn có thể tham khảo dễ dàng. Còn các sách thì coi thêm để hiểu rộng ra mà thôi.

16. Cảm ơn bởi:

Hjmama
    Khách
    Nguyên văn: Thương quan mà kiêm dụng Tài Ấn, tức là Tài nhiều mà mang Ấn thì vận hỉ trợ Ấn, Ấn nhiều mà mang Tài thì, vận hỉ trợ Tài.

Từ chú: Thương quan mà kiêm dụng Tài Ấn, tức là Tài cách mà dụng Ấn, hoặc Ấn cách mà dụng Tài vậy. Tuy nguyệt lệnh là Thương quan, mà khí Thương quan để tiết cho Tài, cho nên mấu chốt là ở Tài mà không ở Thương vậy.
    Từ chú thế này khiến bạn trgiang thắc mắc là phải.Nguyệt lệnh Thương quan không có yếu tố gây biến cách sao lại thành Tài cách hoặc Ấn cách? mặc dù ông có chua thêm:"Tuy nguyệt lệnh là Thương quan....." nhưng xem ra ý nguyên văn đâu phải vậy.Theo tôi để dễ hiểu, trước sau vẫn xem là Thương quan cách: 1-sinh Tài mà Thân nhược thì dụng Ấn.2- Ấn nhiều thì dụng Tài khắc Ấn cân bằng cách cục.
    Khi bạn đã đạt một trình độ nhất định nào nó thì sẽ thông ý với Từ sư phụ mà không thắc mắc nữa.

18. Cảm ơn bởi:

Thông tin về chủ đề này