Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 58
    papillon
    Khách
    Trích dẫn Gửi bởi khoa Xem bài viết
    @ papillon:
    Phần đại vận, bạn có thể thêm phần thời gian bắt đầu đại vận ( bao gồm cả năm và tháng bắt đầu) được không? Ví dụ : Đại vận 1 : 7/2007 , Đại vận 2 : 7/2017 , .. Bởi vì xem lưu niên ở thời kỳ giao vận rất dễ luận đoán sai nếu không chú ý đến tháng bắt đầu của đại vận mới.
    Phần này mình thêm vào được.
    Năm bắt đầu đại vận = năm sinh âm lịch + tuổi đại vận.
    Còn tháng bắt đầu đại vận = tháng sinh âm lịch đúng ko. Mình tra trong sách TVH không thấy có.

Trích dẫn Gửi bởi chung Xem bài viết
    Riêng về sao đa hợp, mình đồng ý với các sao như anh thiếu bá liệt kê nhưng bạn chú ý cho mình ở điểm. Lấy can chi ngày làm chuẩn. Bạn áp sao đa hợp vào cung mệnh luôn nhé.

Nếu áp được file vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn vào, chúng ta sẽ dễ dàng nhận diện lá số đó. Có lẽ đây là điểm mới trong lá số.
    Bạn có một mẫu nào về phần này không. Chụp cho mình, nếu có cả màu sắc như bạn nói thì càng tốt. Mình sẽ hình dung tốt hơn và có hướng căn chỉnh lá tử vi. Mail của mình là timhieukinhdich@gmail.com. Thanks.

Mình vẫn đang muốn hỏi thêm phần dưới đây, mọi người xem giúp mình nhé.
    -Một điều nữa mình cần tham khảo ý kiến mọi người, đó là phần tính ra năm tam hình, tam hợp của mệnh cục với đại vận và lưu niên.
    Yếu tố nào thường dùng nhiều hơn và quan trọng hơn, để mình làm trước.
    1. Mệnh cục đang có 2 địa chi của tam hình, tam hợp --> tìm địa chị lưu niên còn lại hoặc địa chi đại vận (nếu có).
    2. Tìm xem trụ năm mệnh cục, với đại vận và lưu niên trong đại vận đó có tạo thành tam hình, tam hợp.
    3. Tìm thiên khắc địa xung của trụ năm với đại vận hoặc lưu niên. (tương tự với trụ tháng, trụ ngày, trụ giờ).
    4. Tuế vận cùng gặp.
    5. ..v..v...
    Thanks.

Xin lưu ý: phần lập trình này mình chú trọng vào việc tạo lá số và một số tính toán hợp xung của mệnh cục với đại vận và lưu niên trong lá số.
    Nên chủ yếu là mọi người sẽ phải tra lịch can chi trước và nhập vào phần mềm.
    Còn phần chuyển từ ngày sinh sang lịch can chi, chỉ mang tính chất tham khảo. Do tiết lệnh của lịch can chi quá phức tạp và thời gian tiết lệnh mỗi tháng năm lại là một giờ khác nhau, nên viết phần mềm độ chính xác không cao.
    Lần sửa cuối bởi papillon, ngày 17-04-13 lúc 10:14.

Thân hữu

Hình như papillon có ý làm thêm cả phần bình giảng, theo mình chỗ này nên cẩn trọng vì rất dễ chủ quan.

Mình nghĩ với những người biết về tứ trụ thì chỉ cần ở mức nhìn trực quan như ở trang trên thôi, còn thực sự thì chỉ cần biết ngày sinh ra can chi và ngày giờ chuyển tiết thì tứ trụ và đại vận đã nằm sẵn trong đầu rồi.

papillon
    Khách
    Trích dẫn Gửi bởi thiếu bá Xem bài viết
    Hình như papillon có ý làm thêm cả phần bình giảng, theo mình chỗ này nên cẩn trọng vì rất dễ chủ quan.

Mình nghĩ với những người biết về tứ trụ thì chỉ cần ở mức nhìn trực quan như ở trang trên thôi, còn thực sự thì chỉ cần biết ngày sinh ra can chi và ngày giờ chuyển tiết thì tứ trụ và đại vận đã nằm sẵn trong đầu rồi.
    Cảm ơn Thiếu bá đã nhắc, mình không định làm phần bình giảng đâu.
    Chỉ là muốn chương trình tự tìm ra một số tam hợp, tam hình giưã mệnh cục đại vận và các lưu niên tương ứng. Điều này giúp giảm bớt thời gian tính ra năm lưu niên nào hợp thành tam hình, tam hợp đó mà.

Ban quản trị

Đang ở
    Hà Nam
    Về cơ bản thì phần mềm của bạn phải đổi được từ ngày tháng năm sinh (dương lịch) sang can chi tứ trụ thì mới hữu dụng. Nếu cần xem nhanh tứ trụ của mình mà lại phải tra lịch vạn niên, xem tiết khí thì thật bất tiện. Ngoài ra, phương tiện điện tử bây giờ rất nhiều, phần mềm của bạn có chạy được trên android không? Nếu là một file excel thì dùng được trên rất nhiều thiết bị (điện thoại, máy tính bảng...). Mình up một file excel lập tứ trụ của anh Ngọc để bạn tham khảo nhé. Rất mong phần mềm của bạn sớm hoàn thiện.

https://docs.google.com/file/d/0B-TC...it?usp=sharing
    Lần sửa cuối bởi thachmoc, ngày 17-04-13 lúc 13:41.
    Phản bổn quy chân

5. Cảm ơn bởi:

anhsau
    Khách
    Nếu áp được file vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn vào, chúng ta sẽ dễ dàng nhận diện lá số đó. Có lẽ đây là điểm mới trong lá số.
    đồng tình với ý kiến này, tại vì có biểu đồ tượng trưng ngũ hành là hấp dẫn lắm, toàn đọc chữ can chi giáp ất bính đinh....thì chỉ vài phút là chán....!

Chỉ là muốn chương trình tự tìm ra một số tam hợp, tam hình giưã mệnh cục đại vận và các lưu niên tương ứng. Điều này giúp giảm bớt thời gian tính ra năm lưu niên nào hợp thành tam hình, tam hợp đó mà.
    điểm này chính xác luôn!

7. Cảm ơn bởi:

papillon
    Khách
    Trích dẫn Gửi bởi anhsau Xem bài viết
    đồng tình với ý kiến này, tại vì có biểu đồ tượng trưng ngũ hành là hấp dẫn lắm, toàn đọc chữ can chi giáp ất bính đinh....thì chỉ vài phút là chán....!
    Ý của bạn nói là: các chữ Can, Chi, Thập Thần ở phần tứ trụ. Cái nào là mộc thì cho màu xanh, hỏa cho màu đỏ đấy à.

@thachmoc cảm ơn bạn mình đang xem file này rồi.

9. Cảm ơn bởi:

anhsau
    Khách
    Ý của bạn nói là: các chữ Can, Chi, Thập Thần ở phần tứ trụ. Cái nào là mộc thì cho màu xanh, hỏa cho màu đỏ đấy à.
    không phải tô mầu xanh đỏ, mà là làm ra biểu đồ ngũ hành như chị KC dạy, tức nhìn thấy 5 ngủ hành của trụ, và thay đổi các ngủ hành khi có tam hợp,tâm hội, bán hợp nào đó ở vận.

11. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Trích dẫn Gửi bởi anhsau Xem bài viết
    không phải tô mầu xanh đỏ, mà là làm ra biểu đồ ngũ hành như chị KC dạy, tức nhìn thấy 5 ngủ hành của trụ, và thay đổi các ngủ hành khi có tam hợp,tâm hội, bán hợp nào đó ở vận.
    Hi papillon,

Ý của mình cũng giống anhsau. File excel vẽ biểu đồ ngũ hành trên diễn đàn có rồi. Mình chỉ cần add can chi tứ trụ vào là file tự vẽ hình. Chú ý ở điểm, hình vẽ nên để chỗ nào dễ quan sát.

Bạn vào link này tham khảo nhé. http://kimtubinh.net/showthread.php?...B%AD-b%C3%ACnh

Chúc bạn mau hoàn thành.

13. Cảm ơn bởi:

papillon
    Khách
    Có bạn nào biết cách chuyển từ dương lịch sang lịch can chi chính xác không. Hoặc biết sách nào nói chính xác cách chuyển không. Mình đang tham khảo thấy nhiều quá.
    Hiện giờ mình mới biết tính lệnh tháng, can chi ngày và can chi giờ.
    Thanks.
    Lần sửa cuối bởi papillon, ngày 22-04-13 lúc 16:39.

15. Cảm ơn bởi:

papillon
    Khách
    Trời, cả ngày không có ai trả lời dùm mình à.
    Lần sửa cuối bởi papillon, ngày 23-04-13 lúc 20:11.

17. Cảm ơn bởi:

Thông tin về chủ đề này