Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Kết quả 1 đến 2 của 2
    jone
    Khách

địa chi trong trụ xung khắc , xin chỉ giáo

Cho con hỏi tứ trụ có địa chi xung ta phải luận thế nào , yếu tố hóa giải , yếu tố làm nặng thêm tính xung của địa chi trong trụ .

Ví dụ 1 bát tự như sau :

Bính Dần - Kỉ Hợi - Đinh Tị - Mậu Thân

Vận đi Mậu Tuất - Đinh Dậu - Bính Thân - Ất Mùi...................

Và đây là miêu tả của đươnh số về những việc đã qua :

-2005 bán nhà ,nhà do mẹ đứng tên nhưng tiền trong nhà đó thật chất của cậu và dì .Và cậu thì gặp nạn nên mẹ phải bán
    -2007 cậu chết ,nhà cửa ko còn cậu cũng chết luôn .Cậu sinh năm 1963 ,hiền lành tốt tính nhưng dính vào cờ bạc ,chết vì độ quỵ .Một năm quá đen tối của cuộc đời
    -2008 chồng dì út mất ,vừa lên Giám đốc 1 ngân hàng tự nhiên ung thư máu đúng 9 tháng .Sinh năm 1972
    -2011 cậu ruột mất ,sinh năm 1953.Lại 1 năm đen tối
    -2012 phát hiện cha ruột bị bệnh tiểu đường
    Còn về học hành thì học rất tôt ,rõ ràng là dù không quá thông minh nhưng điểm số ko hề tệ ,học đâu đậu đó nhưng từ năm 2008 đến nay khi tốt nghiệp xong phải ở nhà dạy e trai ,con dì ruột ,vì dì đó 1 mình nuôi con ,sau đó có ra ngoài kiếm việc nhưng may mắn vẫn ko mỉm cười
    -Rõ ràng nhìn những biến cố 10 năm nay thì cung phúc e có vấn đề ,e biết nhưng họ hàng ly tán ông bà 2 ,3 dòng .ko biết làm sao khắc phục đây .Đây là những vấn đề phúc đức bên ngoại ,còn bên nội e được thờ cúng rất kỹ càng và anh e họ bên nội cũng khá tốt ,đi nước ngoài gần hết ,tiền bạc nghề nghiệp hơn mình dù thời đi học ko đứa nào học bằng e
    -có Bác xem cho e nói Bà Ngoại e ,mẹ e và e phải trả giá cho nghiệp xấu gây ra .Đến đời con e thì hết ,xin các Bác xem dùm e sau này nên sinh con năm nào và dụng thần của e là gì để đến tháng 4 âm lịch này e kiếm việc mới dc ko ?.Trong năm 2014 này e kiếm đươc việc ko ?Xin chân thành cám ơn các BÁC .Nhà cửa thì năm nào có dc để cho mẹ già ở ,mẹ 60 tuổi rồi vẫn tay trắng ,con cái gần 30t rồi vẫn ko làm được gì trả hiếu mẹ già

Mong các bác có 1 lý giải tổng quát cho con học hỏi , đừng quá chú trọng vào việc giải bát tự này .

Ban quản trị

Muốn có tổng quát thì jone đọc chương 7 Tử Bình Chân Thuyên Bình Chú. Chương này nói về Hình, Xung, Hội, Hợp. Chú ý nguyên tắc "gần", "lực", "thấu lộ" , tức là Hội, Hợp có thể giải Xung, Hình hoặc ngược lại vì trụ gần nhau và lực nào mạnh hơn thì giải lực kia. Mọi chuyện đều thông qua nguyệt lệnh, như luận nhật chủ và thập thần suy vượng thế nào trong tháng sinh, thì tất nhiên các tương tác của địa chi cũng dùng lực của chúng để luận giải Xung hay giải Hợp.

Vậy sinh tháng Hợi, Thủy vượng Mộc tướng, còn Hỏa Thổ Kim lần lượt hưu tù. Vậy Dần hợp Hợi là được "gần", cả 2 đều có "lực", nhưng có "thấu can" hay không? Tị xung Hợi cũng là gần, nhưng Tị có Bính thấu, Hợi không có. Còn Tị Thân (vừa là lục hợp vừa thuộc lục phá) thì suy bản khí của chúng mà giải. Các bạn cũng thấy qua lời kể của đương sự, lực Xung hơn lực Hợp hay ngược lại? (Đó là mới lý giải Xung Hợp giải nhau một cách hạn hẹp bước đầu, thật sự loại "Hợp" ở nhiều trường hợp chưa phải là hình thái tốt nhất, bởi vì khi Hợp là có tính trói buộc nhau nếu không thực sự hóa thành lực ngũ hành đại diện.)

Ngoài ra còn thấy có sẵn tam hình Dần Tị Thân và lý giải đặc biệt về Dần Thân Tị Hợi là 4 phương trường sinh đều có đủ, Tích Thiên Tủy cho là gốc động mạnh, nên dù luận thân suy vượng thế nào, cuộc đời cũng có nhiều biến cố.
    bi - trí - dũng

3. Cảm ơn bởi:

Thông tin về chủ đề này