Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Kết quả 1 đến 8 của 8
    jone
    Khách

Xin hướng dẫn cách lập quẻ dịch đoán công việc .

Xin các bác hướng dẫn em cách lập quẻ dịch đoán công việc . Em thấy có 1 cao thủ ứng dụng "cớ động tĩnh " trong dịch lý để đoán sự việc mà đang thắc mắc . Có thể mở đại 1 trang sách xem số trang bên trái làm tiền thiên , bên phải làm hậu thiên để lập quẻ hoặc lấy thời gian hỏi ................... xin nhờ cao nhân trên forum hướng dẫn giúp với ạ .

papillon
    Khách
    Lấy thời gian hỏi để lập quẻ kinh dịch. Thì hiện nay có sách Dịch học ngũ linh của Cao Từ Linh.
    Còn việc mở trang sách ra để đoán thì đúng là mới tinh.

jone
    Khách
    tại nghe ông này bảo lấy cái gì cũng có thể lập quẻ được hết , chẳng hạn như lạc trong rừng o có đồng hồ thì lấy lá cây lập quẻ ............ còn cụ thể lập như thế nào thì ông chưa nói .

Laido
    Khách
    Trích dẫn Gửi bởi jone Xem bài viết
    tại nghe ông này bảo lấy cái gì cũng có thể lập quẻ được hết , chẳng hạn như lạc trong rừng o có đồng hồ thì lấy lá cây lập quẻ ............ còn cụ thể lập như thế nào thì ông chưa nói .
    Chào bạn,

Nếu dùng quen thì cái gì cũng có thể ứng dụng để lập quẻ hết. Cứ dùng 1 làm quẻ thượng, 1 làm quẻ hạ là ra.
    VD: Lúc tôi đọc được dòng hỏi trên của bạn và tôi nhìn vào đồng hồ máy tính thấy có số 11:03 (11h03'). Nên lấy luôn 11 và 3 để lập quẻ. ra được như sau:

(Hình đính kèm)

Laido

5. Cảm ơn bởi:

Thành viên

Trích dẫn Gửi bởi Laido Xem bài viết
    Chào bạn,

Nếu dùng quen thì cái gì cũng có thể ứng dụng để lập quẻ hết. Cứ dùng 1 làm quẻ thượng, 1 làm quẻ hạ là ra.
    VD: Lúc tôi đọc được dòng hỏi trên của bạn và tôi nhìn vào đồng hồ máy tính thấy có số 11:03 (11h03'). Nên lấy luôn 11 và 3 để lập quẻ. ra được như sau:

(Hình đính kèm)

Laido

Cho em xin phần mềm lập quẻ với ạ , vậy theo em đọc ra quẻ Đại Hữu thì chỉ cần đọc ý nghĩa quẻ đại hữu là hiểu ý nghĩa đúng không ạ ?

Laido
    Khách
    Chào bạn,

Ý nghĩa quẻ cũng ra được một số vấn đề, nhưng tinh vi hơn phải xem lục hào nữa. Xưa "phái ý quẻ" ở Sài gòn, hình như của Thầy NV. MỲ cũng rất nổi tiếng đấy.

Laido

Thành viên

Vậy cụ thể quẻ trên luận như thế nào , bác luận mẫu cho con học hỏi .

Ban quản trị

Các bạn có thể tham khảo thêm các sách Bốc dịch như: Tăng san Bốc dịch của Dã Hạc Lão nhân, Bốc phệ chính tông, Mai hoa dịch số ... rất nhiều sách chỉ cách lập quẻ theo Lục Hào. Trong đó, có chú giải từng sự kiện.
    Có cách lập quẻ theo thời gian và gieo quẻ bằng đồng tiền.
    Nói chung các phương pháp này thì không khó, chỉ cần bạn hiểu Dịch Kinh sẽ thực hiện được. Nhưng sách người Việt chúng ta dịch hiện nay sai nhiều lắm các bạn phải thận trọng.
    Còn phần mềm các bạn tham khảo ở trang huyenkhonglyso.net cũng có ( bạn anh 303 có lập phần mềm theo excel)
    Lần sửa cuối bởi lesoi, ngày 21-12-14 lúc 20:39.
    Nhược năng liễu đạt Âm Dương lý,
    Thiên Địa đô lai nhất tưởng trung.

Thông tin về chủ đề này