PDA

View Full Version : Kính nhờ quý diễn đàn giúp đỡ

Sirius
16-02-15, 09:29
Kính chào toàn thể diễn đàn,

Sirius vừa tham gia vào diễn đàn này. Bản thân cũng đang tìm tòi về Tử Bình. Mục đích là tự biết cuộc đời mình để định hướng. Tuy nhiên, có lẽ vì khả năng có hạn nên không thể giải được tứ trụ của mình. Do vậy, Sirius kính nhờ quý cô chú, anh chị luận giúp, đồng thời hướng dẫn. Sirius vô cùng biết ơn.

Sau đây là thông tin cá nhân

Ngày tháng năm sinh: 6/1/1984 (Dương lịch) vào lúc 2 giờ 30 phút sáng

Quý Hợi - Giáp Tý - Kỷ Hợi - Ất Sửu

Nơi sinh: Miền trung Việt Nam

Một số nét chính về cuộc đời
- Xuất thân: Ông bà là bần nông. Bố vào Nam làm việc và đến năm 2 tuổi mới cùng mẹ vào trong này. Bố là công an, mẹ là nội trợ. Có một em gái sinh năm 1989.
- Học hành: Cũng tạm gọi là khá. Có thể nói đến hiện tại vẫn còn học. Thông tin cuộc đời có lẽ xoay quanh việc học
+ Cấp 2: Khá ngoại ngữ. Có một số giải nho nhỏ. Định hướng sẽ theo mảng này.
+ Cấp 3: Thi vào trường chuyên nhưng do gia đình nên chọn khối A mặc dù Toán không tốt. May mà đậu.
+ Đại học: Đậu cả hai khối A và B nhưng chọn B vì ý thích của bản thân cũng như của gia đình. Học Y khoa trong 6 năm (2002-2008).
+ Sau đại học: Tốt nghiệp xong. Tiếp tục học sau đại học 3 năm về Nội khoa (2008-2011).
+ Hiện tại: Đang học lên cao hơn ở nước ngoài. Thời gian dự kiến 2013-2016.
- Công việc
+ Trong lúc học sau đại học thì được một bệnh viện lớn nhận vào biên chế. Xem như 3 năm thuộc về bệnh viện đó.
+ Tốt nghiệp sau đại học, chuyển biên chế về trường Y.
+ Trong lúc làm việc thì được bệnh viện trường định hướng đào tạo chuyên khoa sâu nhưng đồng thời lúc đó tình cờ phỏng vấn đậu suất đi học nước ngoài và quyết định đi học.
+ Biên chế hiện tại là giảng viên trường Y.
- Sự nghiệp: Gần như là không có gì.
- Tình cảm: Nhiều mối nhưng tối nằm không. Thật ra là sau đổ vỡ lần đầu (mặc dù biết chắc chắn không đi đến đâu) thì cảm thấy khó mà rung động trở lại.

Sirius cảm thấy cuộc đời mình có sự biến động trong hầu như tất cả mọi việc. Có lẽ vì vậy mà dần tìm đến Tử Vi và kế tiếp là Tử Bình. Sau đây là một số khúc mắc, kính nhờ quý thành viên giúp đỡ
- Mệnh nhược, có căn Sửu nhưng lại tam hội. Liệu tam hội có làm mất căn Sửu thổ như trong tam hợp?
- Ngày sinh nằm giữa 2 tiết khi như vậy thì có ảnh hưởng gì đến việc luận mệnh?
- Cách cục có được gọi là tòng tài?
- Quan Sát hỗn tạp có phá mất tòng tài cách? Nhật chủ hợp với Quan như vậy có có bị chuyên hướng để chuyển cách cục sang Quan? Hợp không hóa thì có giải được Quan Sát hỗn tạp?
- Dụng thần là gì?
- Có phải chăng chỉ là tạp cách?

Sở học có hạn nên nếu những điều Sirius nêu trên có ngây ngô, ngớ ngẩn thì xin mọi người bỏ quá.

Sirius vừa được một bác đáng kính chỉ điểm về "Ngũ âm tòng thế vô tình nghĩa". Tự tra tìm thì biết "xác định tòng trước rồi mới xét cách cục". Tuy nhiên, do ngu độn nên vẫn chưa hiểu rõ đoạn này. Không phải tòng cách cũng chính là cách cục hay sao. Thật sự là khó quá. Càng đọc về Tử Vi, Tử Bình, Sirius càng cảm thấy hoang mang về cuộc đời. Liệu có làm nên được chuyện. Nếu quả thực lực bất tòng tâm thì cũng mong có một gia đình nhỏ yên ấm. Có điều hình như chuyện này cũng rất gian nan.

Cuối cùng, xin chân thành cảm ơn quý diễn đàn. Rất mong được sự hướng dẫn của quý thành viên.

Sirius

lesoi
16-02-15, 16:16
Bạn nghiên cứu cũng khá sâu đó, có điều thiếu tài liệu viện dẫn mà thôi.
Mệnh này sinh đúng tiết Tiểu hàn, nhưng thực chất là chưa đến, vì tiết Tiểu Hàn thực sự là lúc 10 h 41 ph. Còn bạn thì sinh lúc 2 h 30 ph. Cho nên Quý thủy nắm lệnh tháng.
Mệnh lại lộ ra Quý thủy ở trụ năm, địa chi hội thủy cục Hợi Tý Sửu có Quý thủy dẫn xuất.
Kỷ thổ nhật chủ có 1 chữ Sửu ở trụ giờ nhưng đã bị hội hóa thủy rồi, cho nên vô căn. Trong mệnh hoàn toàn không có hòa Ấn tinh. Ấn Tỉ đều hư vô buộc phải tòng thủy Tài, nhưng rất tiếc là gặp hai trụ tháng và giờ lộ ra Quan Sát. Bệnh của nguyên cục chính là Quan sát tinh. Kỵ thần là Quan Sát cho nên không có làm quan là đúng. May mà không có hỏa Ấn tinh.
Mệnh này hỉ dụng là Kim Thủy; kị là Mộc Hỏa Thổ.
Trong Trích Thiên Tủy có nói : " Thủy cực vượng, mà tựa như mộc, mừng gặp kim khắc", quả đúng như vậy.
Hiện bạn đang hành đúng Hỉ thần cho nên thuận lợi cho đường ăn học, bạn rất thông minh.
Mệnh cung ở Thìn, Thái Dương tinh ở Dần nhưng lại sinh ban đêm không phát huy tác dụng; Thái Âm tinh ở cung Sửu, lại ở cung Phụ Mẫu. Dụng thần ở trụ năm chứng tỏ cha mẹ ông bà có gốc vững mạnh, bạn được hưởng phúc ấm ông bà cha mẹ ngay từ nhỏ.
Thiên Ất quý nhân ở Tài cung, bạn làm ra tiền nhiều hơn là làm quan.
Hai vận tân Dậu và Canh Thân cực tốt, bạn cố gắng lên, vì Thực Thương sinh Tài sẽ gặp vợ tốt mà thôi.

Sirius
16-02-15, 23:20
Gửi anh Lesoi,

Em rất cảm ơn anh đã hướng dẫn. Như vậy anh cũng nhận định rằng em là tòng tài cách. Em làm phiền anh cho em tiếp tục đưa ra một số khúc mắc

- Theo như em đọc thì khí mệnh tòng tài cách, đương số thường lụy theo vợ và gia đình bên vợ. Thực tế cuộc sống em cũng rất hay được sự hỗ trợ từ những người phụ nữ đáng kính. Tuy nhiên, nếu gọi là lụy thì không hẳn. Tính em khá nguyên tắc, em thường tự đưa ra quyết định cho mình, có thể khiến em thay đổi ý kiến nhưng cần có lý do rõ ràng. Tòng tài thì mệnh tạo rất ham mê kiếm tiền nhưng với em không hiểu sao không đến mức đó. Biết tiền là quan trọng nhưng bỏ tất cả để lao theo thì không phải. Ý muốn của em hiện tại là có một vị trí nào đó trong công việc, trong xã hội. Không biết có phải do hợp quan nên xảy ra tình trạng như vậy hay không?

- Về ông bà, cha mẹ, em được sự ủng hộ của bố mẹ rất nhiều. Lúc còn nhỏ khắc khẩu rất nặng nhưng càng lớn thì giảm và gần như hết hẳn. Ông bà tuy thương con cháu nhưng không giúp đỡ gì nhiều lắm vì gia cảnh không dư giả gì. Bà nội và ông nội em vừa mất (2013 và 2014). Em không rõ lắm về trụ năm có liên quan đến phúc đức, âm trạch hay không nhưng một vài người bảo em là có thể em được âm phần tổ tiên phù hộ.

- Về cách cục của lá số, theo như em hiểu thì nếu lá số nguyên thủy hình thành ra được cách cục vững thì người đó thuận lợi từ bé cho đến lớn. Nếu gặp vận không tốt thì vẫn không đến nỗi nguy tai. Em hình dung giống như một cây gỗ lớn vậy. Còn nếu cách cục bị phá hoặc không thành cách thì thường lao đao và phải chờ vào vận bổ cứu. Lần này thì tương tự bèo trôi theo nước.

Mệnh số của em như anh luận là tòng tài cách nhưng bệnh của tứ trụ là Quan Sát xen lẫn và tệ hơn nữa là còn hỗn tạp. Cách cục xem như bị phá. Em rất mừng khi biết đương vận đang thuận lợi (Kim sinh Thủy và Kim khắc bớt Mộc) nhưng lại lo lắng với hai đại vận sau là Kỷ Mùi và Mậu Ngọ. Tỉ Kiếp và Ấn rất nặng nên sẽ phá thế tòng và hại thân do Quan Sát khắc. Nhưng liệu rằng hiểu theo cách khác, mệnh của em sẽ được trợ căn (với Mậu Ngọ thì Ngọc xung Tý, phá thế tam hội thủy và lộ ra căn Sửu) và có thể đương đầu với Quan Sát. Em chưa hiểu được cách thức xem vận của Tử Bình nhưng khi em so với Tử Vi thì sẽ có một đại vận Thất Sát (miếu)-Hỏa Tinh-Thiên Hình, xung có Tử Vi (miếu)-Thiên Phủ (miếu), tam hợp có Phá Quân (miếu)-Thiên Không-Địa Kiếp-Song Lộc và Tham Lang (vượng)-Hóa Kỵ. Em dự cảm đây sẽ là một vận trình đầy hung hiểm nên tạm suy ra với vận trình Tứ Trụ.

Xin thứ lỗi vì em trình bày dài dòng. Tóm tắt lại là liệu với hành vận Hỏa Thổ thì kỵ thần có khiến em gặp nguy tai nặng nề hay không? Một câu nữa xin anh đừng cười là liệu có thể tòng tài quan đồng thời được không?

Em cảm ơn anh Lesoi.

lesoi
17-02-15, 05:33
Tòng tài thì mệnh tạo rất ham mê kiếm tiền nhưng với em không hiểu sao không đến mức đó. Biết tiền là quan trọng nhưng bỏ tất cả để lao theo thì không phải. Ý muốn của em hiện tại là có một vị trí nào đó trong công việc, trong xã hội. Không biết có phải do hợp quan nên xảy ra tình trạng như vậy hay không?

Những ý trên là do bạn nhận định khi đọc sách xưa mà thôi. Riêng Quan Sát là kị thần, nhưng lại Tòng Tài nó lại đi sinh Quan Sát cho nên thế rất là bất lợi cho cả nguyên cục, dẫn đến áp lực do vấn đề rất muốn làm quan, dẫn đến nhiều người sinh lòng đố kị với mình.

- Về ông bà, cha mẹ, em được sự ủng hộ của bố mẹ rất nhiều. Lúc còn nhỏ khắc khẩu rất nặng nhưng càng lớn thì giảm và gần như hết hẳn. Ông bà tuy thương con cháu nhưng không giúp đỡ gì nhiều lắm vì gia cảnh không dư giả gì. Bà nội và ông nội em vừa mất (2013 và 2014). Em không rõ lắm về trụ năm có liên quan đến phúc đức, âm trạch hay không nhưng một vài người bảo em là có thể em được âm phần tổ tiên phù hộ.

Trong tứ trụ, trụ năm là xem phong thủy tiên thiên của nguyên cục, nó chính là âm phần.

Về cách cục của lá số, theo như em hiểu thì nếu lá số nguyên thủy hình thành ra được cách cục vững thì người đó thuận lợi từ bé cho đến lớn. Nếu gặp vận không tốt thì vẫn không đến nỗi nguy tai. Em hình dung giống như một cây gỗ lớn vậy. Còn nếu cách cục bị phá hoặc không thành cách thì thường lao đao và phải chờ vào vận bổ cứu. Lần này thì tương tự bèo trôi theo nước.

Câu trên theo tôi thì bạn nhận định là phiến diện. Bởi vì nhìn toàn cục, cái khó nhất chính là các bạn không tìm thấy Bệnh, khó nhất của cách cục này là làm sao khử hết quan sát, nhưng nó lại kèm chặt hai bên nhật chủ. Vận Tân Dậu Canh Thân là rất tốt nhưng nó chỉ khử được một vẫn còn một, cho nên áp lực vẫn đè nặng trong mệnh, muốn tìm cách thoát ra để thực hiện ý đồ thì rất là khó. Mệnh Tòng Tài, Thực, Quan là mệnh nhược phải tòng theo thế mạnh. Nhưng thế mạnh lại đi chia sẽ cho kẻ địch mà mình không hề mong muốn.

Em rất mừng khi biết đương vận đang thuận lợi (Kim sinh Thủy và Kim khắc bớt Mộc) nhưng lại lo lắng với hai đại vận sau là Kỷ Mùi và Mậu Ngọ. Tỉ Kiếp và Ấn rất nặng nên sẽ phá thế tòng và hại thân do Quan Sát khắc. Nhưng liệu rằng hiểu theo cách khác, mệnh của em sẽ được trợ căn

Câu này thì bạn phân tích rất đúng.

Xin thứ lỗi vì em trình bày dài dòng. Tóm tắt lại là liệu với hành vận Hỏa Thổ thì kỵ thần có khiến em gặp nguy tai nặng nề hay không? Một câu nữa xin anh đừng cười là liệu có thể tòng tài quan đồng thời được không?

Câu này thì đối với tôi là không việc gì, tôi rất thích cách lý luận của bạn, bạn phân tích rất thỏa đáng.
Chúng ta là người học mệnh lý với mục đích là làm sao cải thiện vận mệnh. Bạn đã biết hỉ kị của nguyên cục thì theo đó mà hành. Lấy hướng Tây làm chủ lực khử Quan Sát. Như trong bàn làm việc bạn tìm khối hình tròn màu trắng ( Thạch ngọc) để trên bàn làm việc, tìm nhà phương tọa hướng Đông, nhìn hướng Tây; chọn phòng ngũ hướng Tây. Những thứ này tôi nghĩ có thể hỗ trợ thêm cho bạn trong cuộc sống.

Sirius
18-02-15, 08:36
Gửi anh Lesoi,

Em cảm ơn anh rất nhiều. Nhờ anh động viên mà em cảm thấy mạnh dạn hơn khi tìm hiểu môn Tử Bình. Em cứ mò mẫm tìm đọc đủ thứ sách mà không biết định hướng. Thú thật với anh là mặc dù em được nhiều người khuyên tìm đọc sách của thầy Thiệu Vĩ Hoa nhưng em chỉ cảm được phần đầu chứ đến 2/3 sau là em thấy không rõ ràng nữa. Không biết có phải vì đọc quá nhanh chứ em nhận thấy có nhiều điểm mâu thuẫn và có phần không hợp lý (với cách hiểu của em). Em có xu hướng thích những sách xưa hơn nhưng với những quyển này thì việc hiểu thấu lời văn súc tích là cả một vấn đề. Có lời dịch, có lời bình nhưng sẽ không tránh khỏi lồng ghép ý nghĩ chủ quan của người dịch. Đơn cử với Tử Bình Chân Thuyên thì ngoài bản của Từ Lạc Ngô chú thì có thêm Hoàng Đại Lục với những quan điểm khác biệt hay hơn nữa là đối nghịch hoàn toàn. Thành ra nếu anh có thấy cách phân tích lá số của em cứ tạp nham, lẫn lộn thì anh cũng đừng cười.

Em cảm thấy sách Tử Bình (tiếng Việt) không được phong phú như Tử Vi. Quanh đi quẩn lại cũng chỉ nổi trội những quyển của Thiệu Vĩ Hoa và Tử Bình Chân Thuyên, không kể những quyển căn bản như Tử Bình Nhập Môn. Em có cố gắng tìm bản ebook của Trích Thiên Tủy và Uyên Hải Tử Bình nhưng đến nay vẫn chưa ra. Nếu anh Lesoi có thể gợi ý giúp em những tài liệu kinh điển của môn dự đoán này thì em rất biết ơn.

Kính chúc anh năm mới Tết đến dồi dào sức khỏe và gặp nhiều may mắn.

lesoi
18-02-15, 08:53
Em cứ mò mẫm tìm đọc đủ thứ sách mà không biết định hướng. Thú thật với anh là mặc dù em được nhiều người khuyên tìm đọc sách của thầy Thiệu Vĩ Hoa nhưng em chỉ cảm được phần đầu chứ đến 2/3 sau là em thấy không rõ ràng nữa. Không biết có phải vì đọc quá nhanh chứ em nhận thấy có nhiều điểm mâu thuẫn và có phần không hợp lý (với cách hiểu của em). Em có xu hướng thích những sách xưa hơn nhưng với những quyển này thì việc hiểu thấu lời văn súc tích là cả một vấn đề. Có lời dịch, có lời bình nhưng sẽ không tránh khỏi lồng ghép ý nghĩ chủ quan của người dịch. Đơn cử với Tử Bình Chân Thuyên thì ngoài bản của Từ Lạc Ngô chú thì có thêm Hoàng Đại Lục với những quan điểm khác biệt hay hơn nữa là đối nghịch hoàn toàn. Thành ra nếu anh có thấy cách phân tích lá số của em cứ tạp nham, lẫn lộn thì anh cũng đừng cười.

Em cảm thấy sách Tử Bình (tiếng Việt) không được phong phú như Tử Vi. Quanh đi quẩn lại cũng chỉ nổi trội những quyển của Thiệu Vĩ Hoa và Tử Bình Chân Thuyên, không kể những quyển căn bản như Tử Bình Nhập Môn. Em có cố gắng tìm bản ebook của Trích Thiên Tủy và Uyên Hải Tử Bình nhưng đến nay vẫn chưa ra. Nếu anh Lesoi có thể gợi ý giúp em những tài liệu kinh điển của môn dự đoán này thì em rất biết ơn.

Phần tôi gạch dưới xin trả lời như sau:
+ Câu trên là bạn nhận định hoàn toàn đúng.
+ Câu dưới, nếu bạn biết dịch tiếng Hoa tôi sẽ tặng cho bạn ( nhớ để lại E Mail);
Còn tôi muốn nói thêm với bạn là sách thì rất nhiều, nhưng sử dụng đúng hay sai là do mình. Không có sách nào là hoàn hảo cả ( kể cả xưa và nay), mỗi sách có tinh túy riêng của nó ta phải góp nhặt lại thành cái riêng cho mình. Muốn vậy phải nắm vững nguyên lý âm dương ngũ hành sinh khắc.
Quả đúng là sách tiếng Việt chúng ta là dịch từ nước Trung Hoa nhưng không chính thống, chỉ là sách ngoài luồng hầu như ít có giá trị thực dụng.
Tôi thấy bạn rất đam mê huyền thuật, cho nên tôi cũng mạnh dạn nói với bạn như vậy.

Sirius
18-02-15, 10:02
Gửi anh Lesoi,

Em cảm ơn anh rất nhiều vì sự nhiệt tình hỗ trợ chỉ tiếc là em không biết tiếng Hoa. Em cảm thấy đây đúng là một thiếu sót lớn khi nghiên cứu về huyền học. Em cũng đang hy vọng sẽ có thời gian để học ngôn ngữ này. Thôi thì cứ nghĩ đến với khoa học huyền bí như một cái duyên, cho đến bây giờ cũng võ vẽ được phần nào. Em sẽ cố gắng nghiền ngẫm những tài liệu hiện có. Có thể bằng cách này em sẽ ngày càng gạn lọc ra được những điểm tinh túy của các tác giả theo như anh nói. Ngoài ra, em vẫn thường theo dõi bài luận số thực tế của những bậc tiền bối như anh để nhằm bổ sung thêm kinh nghiệm cho mình. Hy vọng rằng em sẽ ngày càng hiểu rõ hơn cuộc đời của bản thân và thêm chút nữa là người thân của mình.

Một lần nữa, xin chân thành cảm ơn anh.