PDA

View Full Version : Kính mong các Bác xem giúp lá số tử Bình !

Digital
23-02-15, 13:17
Kính mong các Bác xem giúp lá số tử Bình !

- Cháu là Nam- Sinh tại Miền Bắc- Sinh ngày 13/4/1991, Dương Lịch, Giờ Mùi.
- Về bản thân: Cao khoảng 1m72, Da trắng, Mắt cận. Tính tình hiền lành, cẩn thận, đôi lúc có hơi nóng tính. Cháu giao tiếp không tốt lắm, cũng hơi ngại trò chuyện, bạn xã giao thì cũng biết nhiều, bạn thân không nhiều lắm. Hiện tại, Cháu cảm thấy sức khỏe không tốt.

Trước đó, cháu cũng được 1 Bác rất có kinh nghiệm về Tử Bình bên diễn đàn khác xem giúp về sức khỏe. Tuy nhiên, thời gian gần đây, thấy Bác ấy cũng bận nên cháu cũng không giám hỏi thêm.

Đợt Tết mùng 2 vừa rồi, Mẹ cháu đi xem chân gà ạ. Đại khái là năm nay cháu có tin vui về tình duyên, tức là cuối năm mang người yêu về ra mắt gia đình.
Cháu thấy Tử bình rất kỳ diệu, giúp định hướng và thay đổi thái độ tốt hơn. Tuy nhiên, lại kinh điển và sâu sắc nên hơi khó để hiểu được.

Bác cho cháu hỏi là:
- Về đường tình duyên, Cháu có thuận lợi không ạ. Năm nào thì cháu có thể kết hôn được ạ. Đặc điểm gì ở Người Vợ của cháu có thể nhận biết rõ nhất ạ.
Ngoài công việc,(Cháu đã đi làm) thì về hôn nhận cháu thấy rất quan trọng. Đợt Tết vừa rồi, gia đình muốn cháu lấy vợ làm cháu rất bối rối.
- Về sức khỏe, Cho cháu hỏi về sức khỏe của Bố. Năm nay, Ất Mùi Bố cháu có cần lưu ý gì không ạ. Bố cháu tuổi Canh Tuất - 197O,
- Về công việc, năm 2O14 là 1 năm buồn về công việc của cháu. Năm nay, 2O15 về công việc của cháu có tiến triển hay cần lưu ý gì không ạ !
Khoảng Tháng 6 hoặc Tháng 8 dương lịch năm nay, cháu sẽ hết hợp đồng công việc hiện tại. Thực sự, khoảng thời gian giữa năm này rất quan trọng với cháu.

Cháu sợ làm phiền nhiều tới Bác nên Cháu chỉ dám hỏi những điều cơ bản như trên ạ.
Cháu rất mong, được Bác và mọi người chỉ bảo thêm ạ.
Lá số tứ trụ- Bát Tự: Tần Mùi/ Nhâm Thìn/ Quý Sửu/ Kỷ Mùi.
Cháu cảm ơn ạ !

lesoi
23-02-15, 20:19
Mệnh nam: Digital.
Sinh ngày 13/4/1991, giờ Mùi DL.
( Nhằm ngày 29 tháng 2 sau tiết Thanh Minh 8 ngày, năm Tân Mùi)
Năm Tân Mùi: Lộ Bàng thổ;
Tháng Nhâm Thìn: Trường lưu thủy;
Ngày Quý Sửu: Tang chá mộc;
Giờ Kỷ Mùi: Thiên thượng hỏa.
Ngũ hành cực số: Kim: 2; Thủy: 4 + 1= 5; Mộc: 3+1=4; Hỏa: 2+1=3; Thổ: 5+1=6.
Thái Dương và Thân ở cung Tuất; Mệnh cung Ngọ; Thái âm cung Thân. Thái Dương và Thân cung không hợp cung.
Nhật nguyên Quý Sửu sinh sau tiết Thanh Minh 8 ngày, Ất mộc nắm lệnh.
Địa chi hoàn toàn là thổ, lộ Kỷ Sát ở trụ giờ. Mộc nắm lệnh, tiết khí Quý thủy, nhưng thổ vượng lấy Kim Thủy làm dụng. Kị thần là Hỏa Thổ.
Mệnh này thổ là kị gặp hình là tốt. Tuy nhiên nếu xét 2 táo thổ ( Mùi) hình 2 thấp thổ ( Thìn Sửu) lực lượng cân bằng không lo.
Cung Sửu là Thê cung, là kị thần, vợ không giúp nhiều cho bạn. Bạn cần phải nổ lực.
Hiện đang hành vận Kỷ Sửu, lưu niên Ất Mùi, Sửu mùi xung nhau động tượng cung Thê, thổ động sinh kim Ấn, mẹ lo lắng hôn nhân là đúng. Lưu niên Ất Thực thần khắc chế thổ Quan sát là công việc, bạn hết sức cẩn thận công việc.
Năm nay khả năng bạn gặp tình duyên.
Mệnh bạn đang tiến dần đến hành vận kim thủy lẽ ra rất tốt nhưng can vận khắc chế chi vận. Mệnh này tốt xấu đan xen, thể hiện không rõ.

Digital
24-02-15, 06:40
Cháu cảm ơn Bác Lesoi đã xem giúp ạ!
Đầu xuân năm mới, chúc Bác và gia đình mạnh khỏe và đón nhiều tài lộc.

Digital
25-02-15, 21:19
Dear Bác Lesoi,
Dựa theo Tài liệu mà Bác và các tác giả khác trên diễn đàn có biên dịch lại, có lưu hành trên diễn đàn tuvilyso.org với tên gọi:
Tử Bình Chân Thuyên bình chú (bản 5 cuốn đầy đủ + Bổ sung 2 phần dụng thần và đoán bệnh tật)

Phần Bát tự dụng thần đế yếu- Mục X. Quý Thủy, tham chiếu theo bát tự của cháu. Cháu có theo dõi phần Tháng 2, Tháng 3 có viết:

『 Tháng hai 』* Thường lý:
Quý sinh tháng Mão, Thực thần nắm lệnh; mộc thần càng vượng, thủy càng bị tiết. Thân
nhược, chuyên thủ Canh kim phá Ất, phụ lấy gốc Tân kim phát mộc. Canh Tân cùng
thấu, không có Đinh khắc phá, tất nhiên phú quý; Canh Tân không thấu, chi thấy Thân
Dậu Sửu, trong phú lấy quý; Canh Tân không không có, là mệnh thường nhân.
* Biến lý:
+ Nếu Quý thủy thái cường, nguyên cục nhiều kim, thấy Đinh Kỷ xuất ra can, là mệnh
đại quý; bởi vì thủ Đinh phá Canh sinh Kỷ, lấy Tài phá Ấn sinh Sát, quý mà có quyền.
+ Quý thủy không thích Mậu thổ, bởi vì Mậu thổ dày nặng, sợ lực không thể đảm nhận,
cho nên lấy Kỷ thổ Thiên Quan là quý.

『Tháng ba 』* Thường lý:
Quý sinh tháng Thìn, Quan tinh nắm lệnh, Quý thủy có căn, nhưng Mậu thổ nắm lệnh;
Quý nhược, vẫn thủ Canh Tân hóa Sát sinh thân. Nếu Mậu Kỷ xuất ra can; Sát cường ở
thân, là Thực Thương chế Sát, thấy Giáp là quý. Sau tiết Thanh Minh, trước tiết Cốc Vũ,
hỏa khí chưa cháy rực, Quý thủy có khí, chuyên dụng Bính hỏa, danh là『Âm dương
thừa ái 』( là âm dương nhận vào dồi dào), cũng có thủ quý. Sau tiết Cốc Vũ, khí thổ
dụng sự, Quý thủy nhược dần, nói chung phải thấy Canh Tân là đẹp; dụng kim thì kị hỏa,
kim thấu hỏa tàng là tốt nhất.
* Biến lý:
+ Quý thủy tháng 3, thấy Mậu xuất ra can, hoặc thành Hóa hỏa cách.
+ Nếu chi thành thủy cục, can thấy Nhâm Tỉ, Quý thủy chuyển vượng.
+ Thân cường, lại hỷ Kỷ thổ xuất ra can, có Bính hỏa trợ giúp; là Tài tư nhược Sát, là
người quyền quý.

Bác Lesoi viết ở #2:"Nhật nguyên Quý Sửu sinh sau tiết Thanh Minh 8 ngày, Ất mộc nắm lệnh."
Theo Bát tự Bác có xem thì Can ngày Quý sinh Tháng Thìn nhưng Ất Mộc nắm lệnh. Can tàng Ất Mộc tại Chi Tháng có Thực Thần. Tham chiếu tới tài liệu thì rơi vào trường hợp Tháng 2 như trên, nguyên nhân do sinh sau tiết Thanh Minh 8 ngày. Ất Mộc tọa Quan đới nên Quý Thủy bị tiết khí.

Cung Sửu là Thê cung, là kị thần, vợ không giúp nhiều cho bạn. Bạn cần phải nổ lực.
Bát tự có Sát lộ trụ giờ, tàng ẩn dươi là 3 Sát, 1 Quan tạo thành Quan sát hỗn tạp. Cháu để ý thấy Quan tại Mậu, mà Mậu hợp Quý hóa Hỏa.Vậy là Hợp quan lưu Sát. Sau khi hợp Hỏa, Hỏa khắc Nhật Can Quý Thủy, nên tạo thành phá cách. (1)

Bát tự có Chi xung nhau: Mùi_Năm - Sửu_Tháng- Mùi_Giờ. Bác Lesoi có nói:"Cung Sửu là Thê cung, là kị thần, vợ không giúp nhiều cho bạn. Bạn cần phải nổ lực."
Chi xung nhau trong Bát tự thì đường tình duyên trắc trở. Bác nói Thổ là kị và gặp hình, cháu hiểu là xung. Năm nay, Ất Mùi: Mùi xung Sửu (2)

Từ (1) và (2): Kết luận đường hôn nhân của cháu không thuận lợi. Như Bác nói là Vợ không giúp được nhiều.

Bác cho cháu hỏi: Cháu hiểu như thế có đúng không ạ !, Cháu rất quan tâm đến vấn đề hôn nhân ạ.

Cháu cũng có đọc Tài liệu về Tứ trụ, chẳng hạn như cuốn của Bác. Nhưng khả năng không đủ mạnh nên cháu không hiểu được nhiều lắm mặc dù rất thích đọc vì biết nó rất thiết thực và có cơ sở lí luận Khoa học !

Mong Bác Lesoi và mọi người chỉ bảo thêm ạ.

Cháu xin cảm ơn và làm phiền Bác 1 lần nữa ạ.

Digital
15-03-15, 17:50
Cháu chào Bác Lesoi,
Bác cho cháu hỏi về Bát tự của em Gái cháu được không ạ. Nhà cháu chỉ có 2 anh, em. Một trai, một gái...nhưng cách xa nhau về tuổi ~ 7 Năm. Hai anh, em có lúc thì rất hợp nhau, có lúc thì lại không hợp. Tính tình nhanh nhẹn, nhưng hơi ẩu. Năm cấp 2, học Lý rất khá và nhanh, nhưng cứ đi thi là điểm không cao. Hiện giờ, cũng chỉ học Cấp 3 trường Huyện. Cháu thấy khá tiếc cho em.

Năm nay, em gái cháu lớp 11, sang năm lớp 12. Thấy em gái có nói hết lớp 12 sẽ thi vào 1 trường ĐH và học ngành Điện tử. Cháu thì rất ủng hộ.
Nhưng xét về Tử Bình thì cháu thấy không hợp lắm. Vì: Nhật can - Nhâm Thủy nếu theo học Điện tử là Hỏa thì lại không hợp. Thủy khắc Hỏa. Trong Tứ trụ, lại bị khuyết Mộc.
Theo các tài liệu: Trên lá số tứ trụ, Thiên Can xuất hiện Đinh, Nhâm thì tức là có vấn đề ~ Hơi tế nhị. Cháu cũng khá lo lắng.

Về trường hợp Bát tự của em Gái cháu: Đinh Sửu/ Nhâm Tý/ Nhâm Tý/ Tân Sửu

Cháu rất mong, Bác Lesoi xem giúp Tứ Trụ ạ... Thực sự, cháu khá lo lắng cho em gái và cũng không có nhiều điều kiện về thời gian kèm cặp và giúp đỡ em hơn. Cháu gửi Bác.
http://dichvu.lyso.vn/lasotutru/1/023005011998/1/Em gái Digital.jpg
Cháu cảm ơn Bác ạ!

lesoi
15-03-15, 19:10
Mệnh này hỉ Bính Đinh, mùa đông kim hàn thủy lạnh, nên dụng hỏa tài, có mộc trợ giúp là tuyệt.
Thân cung ở cung Thiên Di, Thái Âm ở cung Tử tức, Thái Dương ở cung Huynh đệ. Mệnh cung ở cung Thìn.
Mệnh thủy gặp Thái Âm ở cung Tý, đất vượng địa, lại sinh ban đêm mùa trăng đang lên, chiếu cung Thân tam hợp. Mệnh này sau này làm ăn rất khá, không thích đi học, chỉ thích kiếm tiền. Thái Âm tinh lại chiếu cung Phúc đức, sau này có đức nhờ con, nhưng mệnh lại khắc chồng. Mệnh này khi làm ăn chớ nên hùn hạp với bạn gái dễ sinh lòng đố kị mà xảy ra tranh giành. Kinh doanh nghề điện tử rất phù hợp, bạn không nên luận nghề nghiệp cứ theo kinh điển là dựa vào nhật chủ, mà phải dựa vào dụng hỉ thần.
Vài lời cùng chia sẻ với bạn, bạn yên tâm em gái bạn cứng rắn lắm, kiên cường háo thắng và không chịu thua ai, nhưng tính tình rất thanh bạch dễ thương.
Còn Thái Dương tinh ở cung Huynh đệ, sinh ban đêm mặt trời đã lặn, nhường cho Thái Âm chiếu sáng, cho nên anh em ít thân mật và hòa thuận, ít giúp nhau cùng thành đạt.

Hùng804
15-03-15, 21:49
Nhưng xét về Tử Bình thì cháu thấy không hợp lắm. Vì: Nhật can - Nhâm Thủy nếu theo học Điện tử là Hỏa thì lại không hợp. Thủy khắc Hỏa. Trong Tứ trụ, lại bị khuyết Mộc.

Câu này lesoi đã trả lời.

Trên lá số tứ trụ, Thiên Can xuất hiện Đinh, Nhâm thì tức là có vấn đề ~ Hơi tế nhị. Cháu cũng khá lo lắng.
Câu này, ý bạn là lo lắng chuyện ái tình chứ gì? Chữ Đinh là Tài, chữ Nhâm là Tỉ, Tỉ hợp Tài là có ý người cùng lứa có ý tranh giành tài chứ không giành chồng. Tôi biết bạn đang nghĩ mệnh nữ thấy nhiều hợp thì sợ chuyện trăng gió phải không? Không nhất thiết như vậy, tùy theo trường hợp. Tý Sửu hợp, ở đây là hợp để sinh thêm thủy ( vì Sửu là thấp thổ) cho nên mệnh chủ thuộc loại thái vượng. Mộc chính ngũ hành không có lộ mà ẩn tàng, nạp âm 2 trụ Nhâm Tý đều là Tang Chá mộc, như vậy vẫn có mộc trong mệnh, hơn nữa trong Sửu cũng có Ất mộc.

Đang hành vận Thực Thương sinh Tài, là vận hỉ đấy.

Digital
15-03-15, 22:19
Mệnh này hỉ Bính Đinh, mùa đông kim hàn thủy lạnh, nên dụng hỏa tài, có mộc trợ giúp là tuyệt.
Thân cung ở cung Thiên Di, Thái Âm ở cung Tử tức, Thái Dương ở cung Huynh đệ. Mệnh cung ở cung Thìn.
Mệnh thủy gặp Thái Âm ở cung Tý, đất vượng địa, lại sinh ban đêm mùa trăng đang lên, chiếu cung Thân tam hợp. Mệnh này sau này làm ăn rất khá, không thích đi học, chỉ thích kiếm tiền. Thái Âm tinh lại chiếu cung Phúc đức, sau này có đức nhờ con, nhưng mệnh lại khắc chồng. Mệnh này khi làm ăn chớ nên hùn hạp với bạn gái dễ sinh lòng đố kị mà xảy ra tranh giành. Kinh doanh nghề điện tử rất phù hợp, bạn không nên luận nghề nghiệp cứ theo kinh điển là dựa vào nhật chủ, mà phải dựa vào dụng hỉ thần.
Vài lời cùng chia sẻ với bạn, bạn yên tâm em gái bạn cứng rắn lắm, kiên cường háo thắng và không chịu thua ai, nhưng tính tình rất thanh bạch dễ thương.
Còn Thái Dương tinh ở cung Huynh đệ, sinh ban đêm mặt trời đã lặn, nhường cho Thái Âm chiếu sáng, cho nên anh em ít thân mật và hòa thuận, ít giúp nhau cùng thành đạt.
Cháu cảm ơn Bác Lesoi đã xem giúp ạ !
Đọc hết luận giải của Bác về em Gái cháu. Dù biết Tử Bình có độ chính xác cao nhưng cháu phải thú thực là Tử Bình rất kỳ diệu. Vâng, Những gì Bác Lesoi có xem thì đều đùng là như vậy ạ. Cháu cũng hy vọng là em Gái nỗ lực hơn. Vì Cháu là anh, nên cũng muốn định hướng, giúp đỡ em sau này. Hiện giờ, về công việc cháu cũng khá rối ren, không thuận lợi nên chưa giúp được nhiều cho em ấy. Nhưng khi được Bác xem thì cháu cũng yên tâm hơn, vì em ấy cũng khá bản lĩnh ạ.
Một lần nữa, Cháu cảm ơn Bác Lesoi ạ !

Digital
15-03-15, 22:40
Câu này, ý bạn là lo lắng chuyện ái tình chứ gì? Chữ Đinh là Tài, chữ Nhâm là Tỉ, Tỉ hợp Tài là có ý người cùng lứa có ý tranh giành tài chứ không giành chồng. Tôi biết bạn đang nghĩ mệnh nữ thấy nhiều hợp thì sợ chuyện trăng gió phải không? Không nhất thiết như vậy, tùy theo trường hợp. Tý Sửu hợp, ở đây là hợp để sinh thêm thủy ( vì Sửu là thấp thổ) cho nên mệnh chủ thuộc loại thái vượng. Mộc chính ngũ hành không có lộ mà ẩn tàng, nạp âm 2 trụ Nhâm Tý đều là Tang Chá mộc, như vậy vẫn có mộc trong mệnh, hơn nữa trong Sửu cũng có Ất mộc.

Đang hành vận Thực Thương sinh Tài, là vận hỉ đấy.

Dạ vâng. Cháu lo chuyện tình ái, chuyện trăng gió ạ. Ở lớp, em gái cháu kể thân bạn Nam hơn bạn Nữ. Trong lớp, các bạn Nữ thì hay tị về việc học ( Điểm số..)
Cháu cảm ơn Bác Hùng804 đã luận giải ạ. Chúc Bác một buổi tối an lành ạ !

Digital
08-04-15, 22:34
Cháu chào Bác Lesoi,
Bác Lesoi có thể bớt chút thời gian xem giúp cháu lá số này được không ạ. Lá số của 1 người chị đồng hương cùng công ty, nhưng khác bộ phận.
* Đôi nét miêu tả
- Tính tình hiền lành, dễ thương. Cao ~ 1m55, da trắng. Mặt tròn.
- Nhà có 2 chị em. Mẹ và bố đẻ li thân nhau, bố lấy vợ khác. Hiện giờ vẫn chưa có người yêu. Theo lời kể thì đương số hơi kén chọn không phải kỹ tính mà vì không hợp. Nhà có mai mối nhưng cũng không thành.
- Theo miêu tả của đương số nhà không có điều kiện, thuộc diện hộ nghèo trong làng. Năm cấp 3 có đạt giải ba HSG tỉnh. Thi lên ĐH 26.5đ, ngành công nghệ sinh học.
* Digital và chị có trò chuyện nhưng cũng không thân nhau lắm. Chị hay than phiền về chậm đường hôn nhân với Digital và ngỏ lời nhờ xem giúp.
Kính nhờ Bác Lesoi và mọi người trên diễn đàn xem giúp cho đương số về đường hôn nhân ạ.
- Đến năm nào thì đương số có người yêu và kết hôn ạ ( Hiện tại đương số chưa có người yêu).
Cháu gửi Lá số:
http://dichvu.lyso.vn/lasotutru/0/193013101990/1/Miss H.jpg
Cháu cảm ơn ạ.

Digital
11-02-16, 20:30
Nhân dịp đầu xuân năm mới Bính Thân 2016.
Cháu xin chúc tất cả các thành viên của diễn đàn tubinhdieudung.net cùng Đại gia đình năm mới: Sức khỏe dồi dào, tấn tài tấn lộc....Đạt được nhiều thành công trong công việc và cuộc sống.
Đặc biệt.Cho cháu gửi tới Bác Lesoi và Bác Hung804 lời cám ơn chân thành nhất.
Chúc Ban quan trị và các thành viên trong diễn đàn năm mới:
VẠN SỰ NHƯ Ý- AN KHANG THỊNH VƯỢNG.
Happy New Year 2016.

Tắc Minh
12-02-16, 15:43
Đôi lời mệnh miss H, học trò mới học, có sai xin phép được bỏ qua và chỉ dẫn!
Nhật can Tân, sinh tháng Tuất, thế kim được lệnh tháng sinh, lại sinh trong thời cuối mùa thu, khí của kim bắt đầu suy dần chuyển sang mùa thủy lên ngôi. Tuy nhiên vẫn phải xác định kim còn dư khí, tức vẫn có lực nhưng không vượng.
Trong mệnh cục, thấy rõ nhận dương thổ và nhận dương hỏa; nhận dương hỏa thì hỏa vượng có lực khắc chế thế âm kim Tân, nhưng may mắn thay vẫn có nhận dương thổ đứng giữa hóa giải bớt phần nào tính khắc chế của hỏa, mà vẫn sinh cho thế.
Hiện tại Miss H đang vận Quý Mùi, Quý hợp Mậu, thế hỏa trong mệnh đắc vượng, như vậy vẫn có thể xét Quý hợp Mậu hóa hỏa, hỏa càng vượng, và Mậu lấy nhận tại Ngọ trụ năm, tính thổ vẫn xét đương vượng. Nhưng đang ở vận Mùi, Mùi lại hợp Ngọ, vốn dĩ hỏa vượng khắc thế kim Tân, nhưng vì hữu duyên mà có sự hợp giữa Ngọ và Mùi, nên đáp ứng được sự tham sinh quên khắc giữa 3 hành Hỏa, Thổ, Kim. Nên trong đại vận Quý Mùi này, tuy Miss H gặp nhiều khó khăn trắc trở, nhưng vẫn có đường lối thoát ra sự hiểm nghèo, số phận thật hữu tình, thấy khắc mà không khắc, lại hóa ra sinh thế mệnh mà trưởng thành.
Năm nay năm Bính Thân, Bính góp phần cho khí dương hỏa càng mạnh, lại gặp Thân đại diện cho dương kim Canh, là kiếp tài, tượng tranh giành. Rõ ràng một điều năm nay Miss H luôn phải đối mặt với sự khó khăn vất vả và phải nỗ lực cạnh tranh trong sự tình bản thân yếu lực. Hi vọng Miss H cố gắng vượt qua được năm nay. Sang năm, Đinh Dậu, Đinh là khí âm hỏa, Đinh lấy Ngọ làm lộc, tính âm hỏa phát huy che chắn bớt sự khắc chế của dương hỏa, mà tạo nên nhiều sự may mắn hơn, trong công việc lẫn tình cảm nam nữ, lại có Dậu làm nhận của Tân kim, tính âm kim lực lớn hơn, tạo thành một sự vững mạnh của bản thân, hóa giải nhiều khó khăn vất vả, mà bản thể tốt lên hơn nhiều.
Vài điều bình loạn, có sai học trò xin lắng nghe các bậc tiền bối chỉ dẫn, có đúng cũng không dám nhận lời cám ơn, vì bản thân tôi còn cần phải học hỏi và rút kinh nghiệm nhiều.
Thân.

Digital
13-02-16, 00:07
Đôi lời mệnh miss H, học trò mới học, có sai xin phép được bỏ qua và chỉ dẫn!
Nhật can Tân, sinh tháng Tuất, thế kim được lệnh tháng sinh, lại sinh trong thời cuối mùa thu, khí của kim bắt đầu suy dần chuyển sang mùa thủy lên ngôi. Tuy nhiên vẫn phải xác định kim còn dư khí, tức vẫn có lực nhưng không vượng.
Trong mệnh cục, thấy rõ nhận dương thổ và nhận dương hỏa; nhận dương hỏa thì hỏa vượng có lực khắc chế thế âm kim Tân, nhưng may mắn thay vẫn có nhận dương thổ đứng giữa hóa giải bớt phần nào tính khắc chế của hỏa, mà vẫn sinh cho thế.
Hiện tại Miss H đang vận Quý Mùi, Quý hợp Mậu, thế hỏa trong mệnh đắc vượng, như vậy vẫn có thể xét Quý hợp Mậu hóa hỏa, hỏa càng vượng, và Mậu lấy nhận tại Ngọ trụ năm, tính thổ vẫn xét đương vượng. Nhưng đang ở vận Mùi, Mùi lại hợp Ngọ, vốn dĩ hỏa vượng khắc thế kim Tân, nhưng vì hữu duyên mà có sự hợp giữa Ngọ và Mùi, nên đáp ứng được sự tham sinh quên khắc giữa 3 hành Hỏa, Thổ, Kim. Nên trong đại vận Quý Mùi này, tuy Miss H gặp nhiều khó khăn trắc trở, nhưng vẫn có đường lối thoát ra sự hiểm nghèo, số phận thật hữu tình, thấy khắc mà không khắc, lại hóa ra sinh thế mệnh mà trưởng thành.
Năm nay năm Bính Thân, Bính góp phần cho khí dương hỏa càng mạnh, lại gặp Thân đại diện cho dương kim Canh, là kiếp tài, tượng tranh giành. Rõ ràng một điều năm nay Miss H luôn phải đối mặt với sự khó khăn vất vả và phải nỗ lực cạnh tranh trong sự tình bản thân yếu lực. Hi vọng Miss H cố gắng vượt qua được năm nay. Sang năm, Đinh Dậu, Đinh là khí âm hỏa, Đinh lấy Ngọ làm lộc, tính âm hỏa phát huy che chắn bớt sự khắc chế của dương hỏa, mà tạo nên nhiều sự may mắn hơn, trong công việc lẫn tình cảm nam nữ, lại có Dậu làm nhận của Tân kim, tính âm kim lực lớn hơn, tạo thành một sự vững mạnh của bản thân, hóa giải nhiều khó khăn vất vả, mà bản thể tốt lên hơn nhiều.
Vài điều bình loạn, có sai học trò xin lắng nghe các bậc tiền bối chỉ dẫn, có đúng cũng không dám nhận lời cám ơn, vì bản thân tôi còn cần phải học hỏi và rút kinh nghiệm nhiều.
Thân.
Em cảm ơn anh Tắc Minh ạ.
Cháu gửi tới Bác Lesoi. Cuối năm 2015 ( Khoảng T10 dương lịch), đúng là Cháu có bạn gái Bác ạ. Bạn gái kém cháu 1 tuổi. Khả năng rất lớn là 2016 chúng cháu sẽ đi đến hôn nhân.

Thái Dương và Thân ở cung Tuất; Mệnh cung Ngọ; Thái âm cung Thân. Thái Dương và Thân cung không hợp cung.
Địa chi hoàn toàn là thổ, lộ Kỷ Sát ở trụ giờ. Mộc nắm lệnh, tiết khí Quý thủy, nhưng thổ vượng lấy Kim Thủy làm dụng. Kị thần là Hỏa Thổ.
Mệnh này thổ là kị gặp hình là tốt. Tuy nhiên nếu xét 2 táo thổ ( Mùi) hình 2 thấp thổ ( Thìn Sửu) lực lượng cân bằng không lo.
Hiện đang hành vận Kỷ Sửu, lưu niên Ất Mùi, Sửu mùi xung nhau động tượng cung Thê, thổ động sinh kim Ấn, mẹ lo lắng hôn nhân là đúng. Lưu niên Ất Thực thần khắc chế thổ Quan sát là công việc, bạn hết sức cẩn thận công việc.
Mệnh bạn đang tiến dần đến hành vận kim thủy lẽ ra rất tốt nhưng can vận khắc chế chi vận. Mệnh này tốt xấu đan xen, thể hiện không rõ.

Digital
17-02-16, 00:42
Kính Bác Lesoi, Bác Hùng804 và mọi người trong diễn đàn.
Cho Cháu hỏi thêm về tình hình công việc trong Năm 2016. Trong năm nay, công việc có chiều hướng tốt lên hay xấu đi ạ. Và trong các năm tới có thuận lợi không ạ.
Năm trước, Bác Lesoi có xem thì đúng là Cháu công việc không thuận lợi Bác ạ. Dù có cố gắng và nỗ lực nhiều nhưng kết quả lại không như mong muốn. Thật là buồn. Nhưng bù lại, về mặt tình duyên lại giúp Cháu có được nhiều niềm tin hơn ạ.
Rất mong Bác và Mọi người cho cháu lời khuyên ạ.
Cháu cảm ơn ạ.

Digital
13-01-17, 12:49
Kính mong các Bác xem giúp lá số tử Bình ! (http://tubinhdieudung.net/showthread.php?1009-K%C3%ADnh-mong-c%C3%A1c-B%C3%A1c-xem-gi%C3%BAp-l%C3%A1-s%E1%BB%91-t%E1%BB%AD-B%C3%ACnh-!/page2)Trải qua, Một năm 2016 nhiều bất ngờ về tình duyên. Xáo trộn về công việc. Digital cháu rất cố gắng trong mọi hoàn cảnh, luôn suy nghĩa tích cực nhưng nhìn lại năm 2016, có nhiều thứ không được như ý.

Sắp hết năm 2016, sang năm mới 2017. Cháu có tìm hiểu bát tự của Cháu:

Lá số tứ trụ- Bát Tự: Tần Mùi/ Nhâm Thìn/ Quý Sửu/ Kỷ Mùi.

Năm 2017 là năm Dậu, đến tháng Tỵ. Hợp với trụ ngày là Quý Sửu ( Tỵ - Dậu - Sửu hợp Kim Cục).Kim khắc thổ ( Chính quan lệnh tháng) Chi ngày bị tam hợp là cung Thê, cũng như công việc, điều đó, theo cháu suy đoán là liên quan đến công việc.... Nghĩa là Cháu sẽ mất việc.

Trùng hợp là khoảng Tháng 4 âm lịch, Cháu cũng đang có ý định xin nghỉ việc chỗ hiện tại...

Cháu xin phép được hỏi là: Về công việc, năm 2017 công việc của Cháu có khả quan hơn không ạ. Nếu chuyển chỗ làm mới, có thuận lợi, hoặc đi xa không ạ..

Cháu xin cảm ơn ạ.

lesoi
14-01-17, 12:36
Mệnh này, âm nặng tổn thương dương. Tứ trụ thủy vượng hỏa suy không cân bằng. Gặp năm Bính Đinh hỏa rất kỵ, dễ bị kiện tụng quan tai.
Cục Thất Sát thấy Thiên Ấn thành cục là tốt, có tài năng về kỹ thuật. Nhưng Thất Sát cần phải có chế hóa mới tốt. Nhật chủ Quý thụy tọa Sửu là âm nùng thủy thấp, không có chế hóa rất khó thành tựu. Có dã tâm chí hướng lớn nhưng khó mà toại nguyện.
Đang ở vận Kỷ Sửu thấp thổ, năm Đinh Dậu, Dâu hợp Thìn, Đinh hợp Nhâm, Tháng Ất Tỵ, Tỵ Dậu Sửu tam hợp kim cục khắc mộc, mộc là Thực Thương là miếng ăn, bát cơm. Tôi e rằng sang năm cũng không tốt.

Digital
14-01-17, 13:17
Cháu cảm ơn Bác Lesoi đã xem giúp ạ.
Cảm nhận về công việc của cháu không tốt bắt đầu từ đầu năm 2015 đến bây giờ ạ. Công việc luôn tràn đầy nhiệt huyết giống như thời gian đầu mới bắt đầu đi làm. Nhưng người ở trên không thấy được sự cố gắng đó của cháu. Làm cháu rất buồn.

So với những bạn cùng trang lứa, cháu lại thấy buồn nữa, khi đang ở trạng thái hiện tại.

Cháu rất tin vào luật nhân quả. Như :" Ở hiền gặp lành..." nên rất kiên trì, nhẫn lại, niềm tin lớn và rất tích cực trong xã hội xô bồ thu nhỏ nơi làm việc, đầy rẫy toan tính, và vây cánh ( Hiện tại,Cháu không làm ở công ty nhà nước ạ).

Cháu cũng thích kỹ thuật, ham học hỏi, cháu cũng có 1 chí hướng riêng. Mà cách suy nghĩ của cháu thường khác với mọi người nên họ thường coi như người hâm, không bình thường, khác biệt....Cháu không biết có phải do Tứ trụ thuần âm không ạ.

Bác có nói đến năm sau nữa tức là 2018. Mậu Tuất. Xuất hiện tứ hành xung: Thìn Tuất Sửu Mùi đều là Mộ khố (Kho). Thìn Tuất xung thì Thủy phát.
Mậu thấu ra Can, nghĩa là Chính Quan có dịp lộ diện, tức là có nhiều điều kiện về danh lẫn thực... Dạ thưa Bác Lesoi có đúng không ạ.

Mong Bác chỉ cho cháu một lời khuyên, cháu đang có nhiều dự định và rất phân vân ạ,

Cháu cảm ơn Bác đã xem giúp ạ.

lesoi
15-01-17, 09:02
Cháu cũng thích kỹ thuật, ham học hỏi, cháu cũng có 1 chí hướng riêng. Mà cách suy nghĩ của cháu thường khác với mọi người nên họ thường coi như người hâm, không bình thường, khác biệt....Cháu không biết có phải do Tứ trụ thuần âm không ạ.

Mệnh bạn không phải tứ trụ thuần âm, vì trong Mùi có Đinh hỏa. Chỉ luận thiên về âm vượng.

Thìn Tuất Sửu Mùi đều là Mộ khố (Kho). Thìn Tuất xung thì Thủy phát.

Thổ xung là thổ động, thổ động thì khắc thủy, chứ không phải là thủy phát.
Năm 2018, năm Mậu Tuất thì có cơ hội kiếm việc hơn. Tứ khố xung khiến cho thủy hỏa trung hòa, Mậu khắc Nhâm, Kỷ khắc Quý. Thổ có tính hướng về trung hòa. Quan Sát vượng sinh Ấn tinh là tượng có việc mới. Nhưng tính cách của bạn dễ khiến cho lãnh đạo phật lòng, dễ phát sinh thị phi. Cần phải sữa chữa lỗi này để tiến thân. Năm này bạn cũng đối mặt với sự cạnh tranh không ít.

Digital
15-01-17, 15:04
Cháu cảm ơn Bác Lesoi đã xem giúp ạ!

Quả thực, có thể cháu đã làm phật lòng người ở trên thật. Cho nên, dù có cố gắng mấy cũng không lấy lại được thiện cảm từ họ. Người ta làm một thì cháu làm gấp hai, ba lần, nhưng rút cuộc được gì chứ, cũng không được ghi nhận tương xứng, nhưng lại góp phần làm con đường nghề nghiệp người khác đi lên. Thật sự là cháu rất buồn ạ.
Bản thân cháu đánh giá điểm mạnh là khả năng suy nghĩ mạnh mẽ, tinh thần cầu thị, ham học hỏi.. Nếu được người chỉ điểm vấn đề, cháu nghĩ sẽ rất tiến bộ…

Sau khi đi làm một vài năm, cháu mới thấm thía được kỹ năng mềm quá quan trọng như thế nào..trong khi cháu là người rất tĩnh, ngại tiếp xúc và giao tiếp không tốt. Phải chăng là tứ trụ nhiều mộ làm cho bản thân khép nép, co mình lại phải không ạ?

Xu thế năm 2017 cháu cũng phán đoán 1 phần nào đó… qua lời khuyên của Bác Lesoi ạ. Cháu có biết một vài thông tin liên quan đến tình hình công việc qua lời đồng nghiệp nói ngay trong ngày hôm nay ( Dịp đi ăn cưới hỏi): Chỉ còn 1 vài tháng nữa, công việc hiện tại của toàn bộ nhân viên sẽ có rất nhiều xáo trộn và biến động lớn….
Xem thêm về tiểu vận trong tử vi: Cháu thấy gặp một vài sao liên quan tới việc xuất ngoại, cháu không biết nếu xem trong tứ trụ bát tự có đúng không ạ.
Cháu xin phép hỏi Bác Lesoi là : Vì cháu rất thích bộ môn này. Cháu có khả năng nghiên cứu về huyền học không ạ.
Cháu rất mong được Bác Lesoi và mọi người chỉ bảo ạ!

Cháu xin cảm ơn ạ.

lesoi
16-01-17, 23:10
Cháu xin phép hỏi Bác Lesoi là : Vì cháu rất thích bộ môn này. Cháu có khả năng nghiên cứu về huyền học không ạ.
Trả lời: Chắc chắn là học tốt, vì bát tự lấy Thiên Ấn làm chủ, lấy Quan Sát làm phụ, có căn đều là tiêu chuẩn của một người danh nhân, học giả. Nhưng nếu lấy chỗ này mà mở công ty hoặc là kinh doanh thì không có lâu bền.

Digital
17-01-17, 13:12
Trả lời: Chắc chắn là học tốt, vì bát tự lấy Thiên Ấn làm chủ, lấy Quan Sát làm phụ, có căn đều là tiêu chuẩn của một người danh nhân, học giả. Nhưng nếu lấy chỗ này mà mở công ty hoặc là kinh doanh thì không có lâu bền.

Vâng. Đã rất lâu rồi, cháu không được ai động viên như này. Cháu cảm ơn Bác Lesoi đã động viên và nhiệt tình cho cháu lời khuyên ạ.

Nhân dịp sắp sang năm mới 2017, xuân Đinh Dậu. Cháu xin chúc Bác Lesoi và gia đình năm mới vui vẻ, hạnh phúc và nhiều niềm vui trong cuộc sống ạ.

Digital
13-04-17, 13:59
Cháu chào Bác lesoi, Bác Hùng804 và mọi người trên diễn đàn ạ.
Hôm nay, 13/04 nhân dịp sinh nhật của cháu. Năm Đinh Dậu, Tháng Giáp Thìn.

Cho cháu xin phép hỏi ạ.

1) Chi năm và tháng hợp nhau, sẵn trong Tứ trụ cháu cũng sinh tháng Thìn. Ẩn tàng Quan (Mậu), Thực(Ất), Tỷ (Quý). Trường hợp có Hợp liệu có gì thay đổi trong công việc, cuộc sống gia đình của cháu không ạ.

2) Sang tháng sau là Ất Tỵ ( Tiết khí sang từ ngày 20/4 nếu cháu không nhầm ạ)
Tỵ Dậu Sửu hợp Kim cục. Trụ có chi ngày bị hợp. Hơn nữa. Kim khắc Mộc là Ất Thực như Bác lesoi luận ở trên là liên quan đến cơm áo gạo tiền ạ.

Tháng Thìn và Tỵ. Qua hai thời điểm cháu đều bị hợp lúc ở Chi Tháng(Kiêu Anh em), lúc ở Chi Ngày(Vợ)... Cháu mới xác định đến đây còn luận thì cháu chưa luận được, mặc dù vậy cháu vẫn có linh cảm gì đó ở hai tháng này ạ.

Cháu rất mong được hai Bác và mọi người ghé thăm và cho lời khuyên ạ.

Cháu cảm ơn ạ.

Hùng804
16-04-17, 09:13
Vận Kỷ Sửu, năm Đinh Dậu. Cùng mệnh cục thành lập 2 Sửu xung 2 Mùi. Theo tôi vận này chưa phải là tốt. Bạn tốt ở vận Mậu Tý (từ năm 33 tuổi trở đi), tuế vận này Tài sinh Sát, chế Ấn mất dụng thần, tượng có liên quan đến Tài ...

Digital
16-04-17, 23:12
Cháu cảm ơn Bác Hùng804 ạ.

Vận Mậu Tý, cháu có kiểm tra qua tra tài liệu. Vận này là Quan thấu lộ, nhưng theo Cháu Quan đã bị hợp và có hóa với Trụ ngày rồi ạ ( Mậu hợp Quý hóa Hỏa).
Hỏa theo tứ trụ của Cháu là Tài Tinh, do vậy vận này từ Quan chuyển qua Tài tinh. Hỏa là kỵ thần ở trụ này.

Tài liệu cháu tra có trích dẫn như sau: Nam Chính Quan hợp với Can ngày.

1) Nếu Quan là hỷ thần thì nho nhã có quyền thế, nhưng có vẻ kênh kiệu, dương dương tự đắc.
2) Nếu Quan là kỵ thần thì hay do dự bỏ lỡ thời cơ, đồng thời e rằng dễ gặp tai nạ xe cộ.

Một lần nữa, cháu lại xem lại. 3 năm Bính Thân( 2016), Đinh Dậu ( 2017), Mậu Tuất ( 2018) đều có hiện tượng Can hợp hóa với từng trụ Năm, Tháng, Ngày của Cháu. Bác xem có đặc biệt không ạ.
Cháu chỉ lo là năm nay Đinh Dậu, thiên hợp địa hợp với Nhâm Thìn trụ tháng. Đều có yếu tố của Mộc và Kim... Cháu thấy rất khó để hiểu cặn kẽ phần này ạ. Cháu có 1 chút linh cảm ở năm nay, nhưng có nhiều yếu tố khó lường ạ.

Cháu mong đuợc Bác Hùng804 và mọi người chỉ bảo ạ!

Digital
23-12-17, 12:54
Cháu chào bác Lesoi, Bác Hùng804.

Quay ngược lại bài viết từ đầu năm 2017. Cháu có hỏi về tình hình công việc. Cháu xin báo lại kết quả như sau ạ.

Đến giữa tháng 10.2017, người quản lí cao nhất của cháu có quyết định chuyển sang làm công việc mới ( Vẫn chỗ cũ, nhưng hình thức mới).

Sau khoảng 2 tháng làm quen và đi vào ổn định. Bắt đầu từ năm 2018 cháu sẽ tham gia làm công việc mới ạ.

Còn về sang năm 2018 ( Mậu Tuất) cháu cũng chưa biết công việc có thay đổi gì không ạ? Vì Mậu hợp Quý Can ngày, Tuất xung Thìn chi Tháng.

Hy vọng, thông tin này có thể các Bác cần cho tư liệu nghiên cứu.

Cháu cảm ơn ạ.

Digital
14-01-19, 14:01
Cháu chào Bác lesoi, Bác Hùng804.

Năm 2018 đã kết thúc. Theo các diễn biến chính, thay đổi cơ bản của cháu vẫn là về công việc. Cháu xin liệt kê diễn biến như sau:
1) Khoảng tháng 3.2018(DL): Cháu chuyển sang một nơi làm việc mới, phòng ban khác
2) 9 tháng sau nghĩa là hết T12.2018 cháu có ý định nhen nhóm xin nghỉ hẳn.
3) Hết tháng 1.2019: Cháu viết đơn xin nghỉ.
Tầm ăn Tết âm xong là nghỉ hẳn

Sau khi nghỉ, cháu có ý định đi sâu vào một ngành kỹ thuật khá hot hiện nay và chuẩn bị tiến thêm vào lĩnh vực tài chính, tiền tệ.

Kính mong Bác lesoi, Bác Hung804 xem giúp năm 2019 cháu có thể thực hiện được 2 dự định này không ạ.

Cháu cảm ơn ạ

lesoi
03-02-19, 11:51
Đương vận Kỷ Sửu, năm 2019 lưu niên Kỷ Hợi. Hợi nhập mộ Thìn, Sửu Mùi xung, thổ vượng sinh kim, nhật chủ thiên về ngành nghề thổ như xây dựng, kiến trúc. Sửu là khố kim, tượng tiền tệ. Nhìn chung, bạn thích hợp với các nghề này.

Digital
06-02-19, 20:54
Đương vận Kỷ Sửu, năm 2019 lưu niên Kỷ Hợi. Hợi nhập mộ Thìn, Sửu Mùi xung, thổ vượng sinh kim, nhật chủ thiên về ngành nghề thổ như xây dựng, kiến trúc. Sửu là khố kim, tượng tiền tệ. Nhìn chung, bạn thích hợp với các nghề này.

Nhân dịp đầu xuân năm mới - Kỷ Hợi, cháu kính chúc Bác lesoi và gia đình mạnh khỏe, vạn sự như ý, an khang thịnh vượng.

Digital
13-02-19, 11:05
Cháu chào Bác lesoi.
Mấy hôm trước là đầu năm nên hôm nay cháu xin chia sẻ thêm với Bác.
Cháu cũng xin Bác xem giúp về Đại Vận tiếp theo của Cháu là Mậu Tý ( Giai đoạn 32- 41)

- Ngành cháu học không thuộc kiến trúc, xây dựng mà là điện tử, một phần thuộc ngành công nghệ thông tin. Dự định của cháu cho 2019 công việc liên quan tới phần mềm.
Hy vọng là phù hợp, như trên Bác nói nghĩa là chọn sai ...

- Đại vận Mậu Tý ( Giai đoạn 32 - 41) có Mậu hợp Quý là Hỏa, Tý hợp Sửu ở trụ ngày. Công việc liên quan đến hành Hỏa phải không Bác?

Đại vận này cháu có thể bứt phá và may mắn nhiều không ạ?

Cháu cảm ơn Bác!

Digital
13-04-19, 11:41
Cháu chào các Bác,
Hôm nay, 13/4 cũng là ngày sinh nhật của cháu.
Kính mong các Bác xem giúp tình hình công việc từ nay đến cuối năm 2019 có thuận lợi không ạ?
Nếu chuyển sang làm sofware development có hợp mệnh không?

Cụ thể:
- Sau khi nghỉ 2 tháng, cháu đã rục rịch đi phỏng vấn và xin việc.
- Tháng 4.2019 một đơn vị công ty phần mềm đã nhận cháu, ban đầu cháu sẽ tham gia đào tạo của công ty đó ( Không mất kinh phí, được trợ cấp đi lại, ăn uống...vv). Tham gia đào tạo khoảng nửa năm thì kí hợp đồng 2 năm.
Mức lương khi phỏng vấn đã thống nhất dựa vào kết quả dự án cá nhân mang lại cho công ty.
Thời gian hoàn chỉnh hồ sơ và bắt đầu tại công ty: Tháng 5.2019

Cháu xin cảm ơn ạ.

Digital
24-12-19, 12:50
Cháu chào Bác Lesoi,
Bác cho cháu hỏi về Bát tự của em Gái cháu được không ạ. Nhà cháu chỉ có 2 anh, em. Một trai, một gái...nhưng cách xa nhau về tuổi ~ 7 Năm. Hai anh, em có lúc thì rất hợp nhau, có lúc thì lại không hợp. Tính tình nhanh nhẹn, nhưng hơi ẩu. Năm cấp 2, học Lý rất khá và nhanh, nhưng cứ đi thi là điểm không cao. Hiện giờ, cũng chỉ học Cấp 3 trường Huyện. Cháu thấy khá tiếc cho em.

Năm nay, em gái cháu lớp 11, sang năm lớp 12. Thấy em gái có nói hết lớp 12 sẽ thi vào 1 trường ĐH và học ngành Điện tử. Cháu thì rất ủng hộ.
Theo các tài liệu: Trên lá số tứ trụ, Thiên Can xuất hiện Đinh, Nhâm thì tức là có vấn đề ~ Hơi tế nhị. Cháu cũng khá lo lắng.

Về trường hợp Bát tự của em Gái cháu: Đinh Sửu/ Nhâm Tý/ Nhâm Tý/ Tân Sửu

Cháu rất mong, Bác Lesoi xem giúp Tứ Trụ ạ... Thực sự, cháu khá lo lắng cho em gái và cũng không có nhiều điều kiện về thời gian kèm cặp và giúp đỡ em hơn. Cháu gửi Bác.

http://dichvu.lyso.vn/lasotutru/1/023005011998/1/Em gái Digital.jpg
Cháu cảm ơn Bác ạ!

Cháu chào Bác Lê Soi và các Bác trong diễn đàn.
Từ lúc cháu mở Topic hỏi số mệnh cũng đã được gần 4 năm.

Em gái cháu nhờ cháu đăng lên nhờ Bác và mọi người xem giúp năm 2020 có cần chú ý gì không ạ, năm 2020 khá quan trọng vì là năm cuối.
Thông tin: Em gái cháu hiện đang học năm 4, theo ngành viễn thông. Cuối năm 2020 tốt nghiệp

Cháu xin cảm ơn ạ

Digital
15-12-20, 21:16
Cháu chào Bác Lesoi ạ,

Tròn 1 năm cháu mới viết thêm bài tại Topic này. Tình hình của cháu giờ cũng hơi ổn rồi Bác ạ.
- Về gia đình, cháu lấy vợ, hiện tại có 2 bé trai ( 1 đứa hơn 3 tuổi, 1 đứa 1 tuổi). Hơi vất 1 xíu.
- Về công việc, cháu đang làm phần mềm, cũng ổn ạ

Do năm sau 2021 Tân Sửu là năm cuối đại vận 3 (22-31 tuổi) của cháu.
Kính mong Bác và mọi người xem giúp năm sau có cần lưu ý về vấn đề gì không ạ? Và sang vận mới Mậu Tý có tốt lên không ạ?

Cháu xin cảm ơn. Cháu xin gửi lại lá số

http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=468&stc=1
http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=468&stc=1https://lyso.vn/lasotutru/2021/UB1CD093.jpg

Digital
17-03-21, 22:35

Cháu chào bác Lesoi và mọi người trên diễn đàn ạ.

Cách đây đúng 6 năm thì cháu được Bác Lesoi xem lá số và có bình luận dòng bôi đậm. Sau 1 năm thì cháu có lấy vợ.
Sau 5 năm lấy vợ thì cháu thấy những gì Bác nói về Thê Cung của cháu khá là đúng.

Cháu có cảm giác là vợ chồng hợp chuyện tình cảm hơn so với chuyện công việc ( Vợ hỗ trợ sự nghiệp cho chồng). Nhiều chuyện cháu phải ra mặt để xử lý những vấn đề khá là nhỏ bé, nên việc chuyên tâm vào sự nghiệp cũng bị ảnh hưởng ít nhiều.

"Bạn cần phải nổ lực" : Cháu xin hỏi là phải nỗ lực ở đây thì nên hiểu thế nào cho rõ nghĩa hơn ạ.

Cháu xin cảm ơn ạ

lesoi
19-03-21, 07:07
"Bạn cần phải nổ lực" : Cháu xin hỏi là phải nỗ lực ở đây thì nên hiểu thế nào cho rõ nghĩa hơn ạ.

Câu này ý nói: Trong cuộc sống thực tiễn bạn cần nỗ lực nhiều hơn để qua cuộc sống thường ngày. Bởi vì mệnh bạn không được tốt lắm, vất vã lao động nhiều mới mang lại cuộc sống tốt đẹp hơn.

Digital
20-03-21, 08:28
Câu này ý nói: Trong cuộc sống thực tiễn bạn cần nỗ lực nhiều hơn để qua cuộc sống thường ngày. Bởi vì mệnh bạn không được tốt lắm, vất vã lao động nhiều mới mang lại cuộc sống tốt đẹp hơn.

Vâng ạ. Bác cho cháu hỏi hết năm nay cháu sang đại vận mới có tôt hơn đại vận cũ không ạ?
Hiện tại, đúng như Bác nói thì cháu kiếm tiền hơi vất vả.

Cháu cảm ơn ạ.

sherly
17-04-21, 20:19
Chào digital, bạn có còn theo dõi topic này không
Theo thiển ý của tôi thì như sau
Tân mùi- nhâm thìn- quý sửu- kỷ mùi
Xuân thuỷ suy, thổ vây khốn, sửu mùi kích động. Số này vất vả vì công việc, nếu thời xưa có thể luận là dễ bị nạn binh đao vì sát trực chỉ khắc thân.
Thổ sinh kim, kim sinh nhâm- quý thuỷ. Số này là số có âm đức, nhưng có cái là anh chị em của bạn lại hưởng nhiều hơn bạn.
Dụng thần xa cách mà kị thần thân thiết, lá số của bạn hành kim vận thì tốt hơn một chút, hành mộc vận thì cát.
2016,2017 có vẻ là 2 năm vất vả của bạn.
Các vận sau bắc phương tý hợi, nhâm quý đắc căn lộc vượng, cho nên làm bao nhiêu thì hưởng bấy nhiêu, số của bạn phải vào mộc vận mới dễ dàng được.

Digital
18-04-21, 14:17
Chào digital, bạn có còn theo dõi topic này không
Theo thiển ý của tôi thì như sau
Tân mùi- nhâm thìn- quý sửu- kỷ mùi
Xuân thuỷ suy, thổ vây khốn, sửu mùi kích động. Số này vất vả vì công việc, nếu thời xưa có thể luận là dễ bị nạn binh đao vì sát trực chỉ khắc thân.
Thổ sinh kim, kim sinh nhâm- quý thuỷ. Số này là số có âm đức, nhưng có cái là anh chị em của bạn lại hưởng nhiều hơn bạn.
Dụng thần xa cách mà kị thần thân thiết, lá số của bạn hành kim vận thì tốt hơn một chút, hành mộc vận thì cát.
2016,2017 có vẻ là 2 năm vất vả của bạn.
Các vận sau bắc phương tý hợi, nhâm quý đắc căn lộc vượng, cho nên làm bao nhiêu thì hưởng bấy nhiêu, số của bạn phải vào mộc vận mới dễ dàng được.
Hi anh Sherly,

Tứ trụ được Bác Lesoi luận dụng thần là Kim, Thuỷ, ưa hình xung.
2016: Năm nay, đáng lẽ em lên chức, vì thiếu điểm, nên không lên được, lương như cũ.
2017: Em lên chức. Về công việc, thì do em tâm huyết nên đặt nhiều kỳ vọng, lúc không được như ý thì hay chán nản ạ (Không hiểu vì sao?).

2018: Mậu Tuất. Đủ tứ hình xung khố, đáng nhẽ là tốt, nhưng thực sự là 1 năm không có gì đặc biệt (CV thì vẫn chán như các năm trước), cuối năm em quyết định xin nghỉ, đầu năm 2019 nghỉ hẳn.
2019, 2020: Cũng không có gì đặc biệt.

Dụng thần là Kim, Thuỷ, Kị là Hoả, Thổ nhưng hiện em lại đang chuyển sang làm phần mềm ( Hoả ?) và thấy cũng cũng khá thoải mái. Đây có phải nghich lý không ạ?

____

Các năm có chữ Sửu (Kỷ Sửu, đỗ ĐH 24Đ), Thìn ( Nhâm Thìn, Giải 3 NCKH cấp trường) là những năm em có thành tựu ạ.

kimcuong
19-04-21, 12:36
Digital là người tôi thấy kiên trì theo dõi giải trình mệnh lâu như vậy, từ 2015 đến nay. Có lẽ digital cũng đã xem các luận giải ở nhiều nơi, nên bạn có nhiều thông tin về lý thuyết. Theo tôi trước nhất thì câu này không cần chú trọng nhiều:
Dụng thần là Kim, Thuỷ, Kị là Hoả, Thổ nhưng hiện em lại đang chuyển sang làm phần mềm ( Hoả ?) và thấy cũng cũng khá thoải mái. Đây có phải nghich lý không ạ? vì tôi vẫn chủ trương ngũ hành không phải là vật dụng, hình thức trong mệnh lý. Nếu Hỏa là phần mềm máy tính thì phải áp dụng đúng cho mọi người, nhưng thật tế thì không phải. Nếu không tin thì bạn hãy xem đồng nghiệp chung quanh, có phải tất cả đếu kị hay dụng Hỏa?

Hỏa trong mệnh của mình là Tài tinh thì hãy xem đó là kỹ năng ứng phó của mình đối với xã hội, toàn bộ những vấn đề tạo nên cuộc sống. Còn Quan Sát thì ngược lại, đó là khả năng lĩnh hội của mình từ cuộc sống. Trong tứ trụ gặp quan sát nhiều thì có thể gây ra kém thoải mái trong công việc được giao phó, tự thấy kém quyết đoán, thiếu tự tin, nên dễ thay đổi công việc, vì không thấy hay chưa thấy sự hoàn hảo nào.

Quan Sát nhiều nhưng chỉ có Sát lộ thì không gọi là quan sát hỗn tạp, nhưng nc tọa hưu tù thì sức đảm nhiệm kém. Sát quá nhiều thì thân vượng bao nhiêu cũng được, nếu mệnh không có thì chờ tuế vận. Digital được vận dần vào thủy vận nên tôi cũng thấy là Kim Thủy sẽ hữu ích. Như năm Canh Tí mọi việc tốt đẹp như lời kể là đáng mừng rồi. Hãy chuyên tâm vào công việc hiện tại.

Digital
19-04-21, 14:06
Digital là người tôi thấy kiên trì theo dõi giải trình mệnh lâu như vậy, từ 2015 đến nay. Có lẽ digital cũng đã xem các luận giải ở nhiều nơi, nên bạn có nhiều thông tin về lý thuyết. Theo tôi trước nhất thì câu này không cần chú trọng nhiều: vì tôi vẫn chủ trương ngũ hành không phải là vật dụng, hình thức trong mệnh lý. Nếu Hỏa là phần mềm máy tính thì phải áp dụng đúng cho mọi người, nhưng thật tế thì không phải. Nếu không tin thì bạn hãy xem đồng nghiệp chung quanh, có phải tất cả đếu kị hay dụng Hỏa?

Hỏa trong mệnh của mình là Tài tinh thì hãy xem đó là kỹ năng ứng phó của mình đối với xã hội, toàn bộ những vấn đề tạo nên cuộc sống. Còn Quan Sát thì ngược lại, đó là khả năng lĩnh hội của mình từ cuộc sống. Trong tứ trụ gặp quan sát nhiều thì có thể gây ra kém thoải mái trong công việc được giao phó, tự thấy kém quyết đoán, thiếu tự tin, nên dễ thay đổi công việc, vì không thấy hay chưa thấy sự hoàn hảo nào.

Quan Sát nhiều nhưng chỉ có Sát lộ thì không gọi là quan sát hỗn tạp, nhưng nc tọa hưu tù thì sức đảm nhiệm kém. Sát quá nhiều thì thân vượng bao nhiêu cũng được, nếu mệnh không có thì chờ tuế vận. Digital được vận dần vào thủy vận nên tôi cũng thấy là Kim Thủy sẽ hữu ích. Như năm Canh Tí mọi việc tốt đẹp như lời kể là đáng mừng rồi. Hãy chuyên tâm vào công việc hiện tại.

Cháu cảm ơn cô Kim Cương đã xem giúp ạ.

Cháu nghiệm thấy Bác Lesoi luận cho cháu thấy đúng lắm ạ.
- Năm Bính Thân 2016: Cháu lấy vợ năm thì từ đó cháu rơi vào tình trạng bí bách, dồn nén, và hay chán nản trong công việc, hay bị stress, cáu giận.
- Năm Canh Tí 2020: Cháu cũng không thấy có gì đặc biệt ạ. Cháu sang làm phần mềm từ 2019 tới giờ.
- Các năm xung với các trụ
Sửu, Thìn : Là những năm tốt nhất cháu trải qua.
Mùi, Tuất : Không có gì đặc biệt, có gặp những thất bại.
____

Mấy năm vừa rồi rơi vào khủng hoảng tuổi 30 của cháu (Gia đình, công việc...), cháu không bao giờ quên được những khó khăn đã phải gặp, không thể nhờ ai hỗ trợ, mọi việc gần như buông xuôi.
Lúc gần như buông xuôi, tuyệt vọng, chán nản nhất thì lại như có ai đó chỉ đường dẫn lối cho cháu (Hay do số phải thế ạ?)

Hiện tại, thì cháu thấy cũng đỡ hơn, chắc do sắp sang Đại vận mới Mậu Tý ạ.
Cô Kim Cương có thể xem giúp cháu sang Vận Mậu Tý thì cháu có tốt hơn không ạ.
Cháu xin cảm ơn ạ

kimcuong
20-04-21, 10:04
Luận tuế vận không nên chỉ luận địa chi, như Digital hay nói tới năm Sửu, năm Thìn..
Tại sao người ta gọi là "thái tuế"? Đó là can lưu niên làm chính sự, như năm Canh Tí, thì Canh là chủ, đến tương tác với các can chi đại vận và tứ trụ.
Địa chi tàng thiên can, tức can trong địa chi nếu thấu lộ mới gọi là "có mặt", vì thế mới có chữ "tàng" tức là ẩn, không thấy không nhất thiết là chính sự.

Thành thử, khi được nói là dụng kị thuộc ngũ hành nào, phải xem thiên can có thấu ra không, trong bát tự, đại vận và lưu niên. Năm Canh Tí bạn cứ cho là "không có gì đặc biệt", mà đã chuyển được sang làm nghề khác tới nay, vậy tự cho là tốt hay xấu? Có gì đặc biệt là muốn tốt hơn thế nào?

Còn các năm Sửu Thìn cho rằng tốt nhất, vậy hãy xét các can của năm đó ra sao, hội xung hợp khắc với vận và bát tự thế nào. Không thể nói chung chung Sửu Thìn là tốt nhất.

Ý kiến của sherly về mộc là dụng, tôi nghĩ rằng cách này khó phát huy ở mệnh tạo này. Vì dụng Mộc tức dụng Thực chế Sát, nhưng Kiêu thần (Tân) lộ, nên cũng khó có tác dụng tốt. Bản mệnh này Sát trọng thân khinh, nên rất cần chính ấn hóa Sát, tức dụng Canh hơn dụng Tân.

Vận Mậu Tí gặp chính quan hợp nhật chủ, không gọi là hóa Hỏa gì cả, đây là hợp bán nhật chủ, tức không có tác dụng gì đối với Quan. Mệnh lại càng dụng Thất Sát mạnh hơn, có thể xem là khá tốt. Tuy nhiên phải xét từng năm tác động vào mệnh và vận.

kimcuong
21-04-21, 11:57
Tôi nghĩ chúng ta nên xem kỹ bài Khán Mệnh Khẩu Quyết (http://tubinhdieudung.net/showthread.php?1162-Quy%E1%BB%83n-9-Kh%E1%BA%A9u-quy%E1%BA%BFt-xem-m%E1%BB%87nh)trong Tam Mệnh Thông Hội quyển 9 (lesoi dịch). Trong đó có những câu liên can đến "thái tuế" là gì:

- lưu niên thái tuế lấy thiên can mà xét
- can thái tuế hợp can ngày giờ gọi là Hối Khí sát
- can chi ngày giờ cùng can chi lưu niên giống nhau gọi là Chuyển Chỉ sát, như ngày Canh Thân thấy Thái tuế là Canh Thân hoặc là Canh Dần, nhẹ thì di dời đi xa, nặng thì phá hủy nhà cửa hoặc là phá tài. (chính là phục ngâm/phản ngâm)

Còn có thuyết về Trạch, gặp thái tuế xung cũng không tốt, nhưng đây là lý thuyết chuyên sâu, ai thích thì tìm hiểu thêm.

Digital
13-07-21, 06:28
Kính thưa cô Kim Cương,

Cháu Digital hết tháng này xin nghỉ và đầu tháng sau lại bắt đầu làm ở một đơn vị khác. Cái số lận đận, rất hay thay đổi công việc, không có chỗ nào ổn định để làm việc.

Cháu thấy mệnh cháu có Tam Hình: Mùi - Thìn - Sửu khi gặp các tháng Mùi - Thìn rất hay thay đổi công việc (Riêng về tháng Sửu, cháu thấy sống rất tốt trong Mùa Đông).
Xem kĩ lại tiết khí của tháng này: Ất Mùi bị Tân Sửu thiên khắc địa xung => Nghỉ việc.

Nhận thấy, việc này có thể có cách lý giải hợp tình - hợp lý bằng kiến thức của Tử Bình - Tứ trự

Rất mong cô Phân tích về Trường hợp của cháu ạ.

______

Cuối tháng 6 DL, cháu mạnh dạn nói chuyện với quản lý xin nghỉ.
- Lúc đầu, quản lý có gây khó dễ vì thời gian nghỉ kéo đến giữa T8 và như bao quản lý khác cũng níu kéo bằng việc tăng lương và Rank.
Điều gây bức xúc cho cháu, có 1 bạn cùng Team cũng xin nghỉ sau cháu vài ngày thì được đồng ý cho nghỉ vào 24/7, còn cháu sang T8, lý do anh sếp kêu khó chỗ nhân lực.

- Do cháu rất cương quyết nên sẽ nghỉ vào cuối T7 này ( Có dẫn ra luật Lao động, thì anh quản lý mới thôi). Hai anh, em khi chốt nghỉ cuối T7 thì cũng thoải mái hơn.
Lý do chính: Cháu cảm thấy sếp có sự định kiến, đối xử không công bằng giữa mọi người trong Team.
Tất nhiên là cháu không thể nói toẹt lý do ở trên được, mà cháu chỉ nói rất nhiều về hoàn cảnh thôi ạ.

kimcuong
13-07-21, 10:57
Tôi phân tích mệnh này thì đơn giản rằng Quan Sát là Thổ thịnh vượng trong tứ trụ thì thân nhược không đảm đương nổi những phức tạp khó khăn của những việc mà ta phải đối trị. Tính cách Quan/Sát là khắc chế ta, nên thân nhược cứ phải lo nghĩ đến việc làm như trường hợp của digital. Bạn cứ nghĩ trong đầu là do Sửu Mùi, rồi Thìn Tuất xung, làm cho mình mất việc hay tự ý thôi việc. Đừng quan tâm đến chúng nhiều nữa. Thật ra, như đã nói, Thổ Quan Sát là tính cách nhận được sự khắc chế của mình kém. Quyết định của mình nằm ở hạn chế này.

Tài tinh tại sao lại kị? Vì quan sát đã quá vượng nên Tài Hỏa không thể dụng để sinh thêm Thổ nữa. Nhưng đừng nghĩ là lỗi ở vợ. Phân tích qua ngũ hành thì như vậy thôi. Điều digital cần là thân vượng lên nhờ Kim Thủy, tức là khả năng suy tính, sức khỏe của mình. Vận hạn bổ cứu những ngũ hành này là do đến thời điểm đó, ngũ hành sinh vượng và có lực đối với tứ trụ của mình.

Digital
14-07-21, 05:43
Tôi phân tích mệnh này thì đơn giản rằng Quan Sát là Thổ thịnh vượng trong tứ trụ thì thân nhược không đảm đương nổi những phức tạp khó khăn của những việc mà ta phải đối trị. Tính cách Quan/Sát là khắc chế ta, nên thân nhược cứ phải lo nghĩ đến việc làm như trường hợp của digital. Bạn cứ nghĩ trong đầu là do Sửu Mùi, rồi Thìn Tuất xung, làm cho mình mất việc hay tự ý thôi việc. Đừng quan tâm đến chúng nhiều nữa. Thật ra, như đã nói, Thổ Quan Sát là tính cách nhận được sự khắc chế của mình kém. Quyết định của mình nằm ở hạn chế này.

Tài tinh tại sao lại kị? Vì quan sát đã quá vượng nên Tài Hỏa không thể dụng để sinh thêm Thổ nữa. Nhưng đừng nghĩ là lỗi ở vợ. Phân tích qua ngũ hành thì như vậy thôi. Điều digital cần là thân vượng lên nhờ Kim Thủy, tức là khả năng suy tính, sức khỏe của mình. Vận hạn bổ cứu những ngũ hành này là do đến thời điểm đó, ngũ hành sinh vượng và có lực đối với tứ trụ của mình.

Cháu xin cảm ơn cô KC đã phân tích và chỉ bảo ạ.