PDA

View Full Version : Nhờ mọi người chỉ điểm về Bát Tự

Sticky
17-03-15, 16:26
Kính chào mọi người trong diễn đàn, em sinh năm 05/07/1989 lúc 13h30 dương lịch, kiến thức tứ trụ của em còn mù mờ, chủ yếu xem sách, đọc tài liệu để giải bát tự của bản thân.

Bát tự của em Hỏa rất vượng Tỵ Ngọ Mùi tam hội hành Hỏa , khuyết Thủy, lại có Ấn sinh cho Nhật chủ, tuy nhiên thổ lại nhiều, hơn nữa còn tàng trong can. Vậy bát tự này của em có được xếp vào Hỏa cách không (Viêm Thượng). Tài liệu về Viêm Thượng cách không nói nhiều nên em cũng khó xác định, nếu không phải thì mong mọi người tìm dụng thần cho bát tự này, ngoài ra còn có điểm gì cần lưu ý với bát tự này không ạ :

http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=212&stc=1

Giờ sinh là hoàn toàn chính xác.
Em xin cung cấp một số thông tin về bản thân: Con trưởng dòng họ, tướng mạo ưa nhìn, từ nhỏ đến lớn tính tình ngại va chạm, có phần bị động trước hoàn cảnh, khắc cha mạnh
Đầu óc nhanh nhẹn tuy nhiên ít có hứng thú học hành, vẫn hoàn thành xong bậc Đại Học nhưng không theo nghề mà chuyển hướng sang kinh doanh.
Có ý thức hàm dưỡng nhưng lại dễ bị xã hội lôi kéo, sức ì bản thân lớn nên thiếu tính kỷ luật do đó nhiều việc không thành.
Càng lớn càng trầm lại, thích phân tích phải trái, có xu hướng tìm chỗ dựa về tinh thần như Phật giáo, đạo giáo
Chuyện tình cảm : có duyên nhưng lại vô phận, yêu ghét thất thường nên vẫn độc thân.
Mọi người cần thông tin gì em sẽ chia sẻ thêm.

cocacola
17-03-15, 18:51
Bát tự của sticky rice khác mình có 1 chữ :). Của mình là: Kỷ tị - Canh Ngọ - Bính Ngọ - Ất Mùi. Lót dép chờ mấy bác cao nhân vào luận cho bạn :)

Sticky
17-03-15, 21:37
Chào bạn, mình có chút tò mò về ngày sinh DL của bạn, thêm nữa mình thắc mắc : chắc bạn cũng tham gia nhiều diễn đàn nên bạn gọi mình là sticky rice, vì hiện tại nick mình dùng chỉ có mỗi chữ sticky ??

cocacola
17-03-15, 22:25
Mình sinh 15-6-1989, đúng là mình có gặp bạn ở diễn đàn khác nhưng chỉ theo dõi chứ k đăng bài gì nên chắc bạn k biết mình :). Mình cũng tò mò k biết bát tự chúng ta gần giống như thế liệu cdoi có giống nhau k đây :D

lesoi
18-03-15, 12:40
Mặc dù hai bạn chỉ khác nhau 1 chữ Dần và Ngọ, nhưng hoàn toàn khác nhau, nhất là cá tính.
Nhật chủ Bính Ngọ nạp âm là Thiên Hà thủy, còn Bính Dần là Lô Trung hỏa. Cá tính của Bính Dần dịu hơn Bính Ngọ, Bính Ngọ tính tâm cao khí ngạo, hôn nhân bất thuận; còn Bính Dần thì hướng thiện, có ý thức tiến lên. Mệnh Bính Dần thì 10 tuổi khởi vận, còn Bính Ngọ thì 3 tuổi khởi vận, nhanh chậm đều khác nhau.

Sticky
18-03-15, 14:32
Mặc dù hai bạn chỉ khác nhau 1 chữ Dần và Ngọ, nhưng hoàn toàn khác nhau, nhất là cá tính.
Nhật chủ Bính Ngọ nạp âm là Thiên Hà thủy, còn Bính Dần là Lô Trung hỏa. Cá tính của Bính Dần dịu hơn Bính Ngọ, Bính Ngọ tính tâm cao khí ngạo, hôn nhân bất thuận; còn Bính Dần thì hướng thiện, có ý thức tiến lên. Mệnh Bính Dần thì 10 tuổi khởi vận, còn Bính Ngọ thì 3 tuổi khởi vận, nhanh chậm đều khác nhau.
Cám ơn anh Lesoi giải đáp , anh có thể chỉ cho em nên chọn dụng thần gì với bát tự của em không ạ, lúc đầu em nghĩ là tòng hỏa nhưng cảm thấy không ổn, thêm nữa cho em hỏi Tài tinh của em lâm Mộc Dục, hàm trì liệu có gì đáng ngại không ạ, mong anh cho đôi lời ?

lesoi
18-03-15, 15:12
Bạn tham khảo mệnh của Cocacola, gần giống như vậy. Có điều mệnh của bạn có khuynh hướng đỡ hơn mệnh Cocacola, nhưng nói chung là kỵ vận Giáp Tý vì xung đề cương hỏa vượng.
Nạp âm tứ trụ thì trụ năm khắc tháng, trụ ngày khắc giờ. Mệnh bạn gọi là "Hỏa viêm thổ táo", còn mệnh cocacola lại có chút thủy nạp âm ở trụ ngày, đó là tiềm ẩn kỵ thần ngay mệnh.
mệnh bạn lợi đi xa nhiều hơn là ở một chỗ. Kiếm tiền dễ hơn, và được nhiều người giúp.

cocacola
18-03-15, 19:39
Nhật chủ Bính Ngọ nạp âm là Thiên Hà thủy, còn Bính Dần là Lô Trung hỏa. Cá tính của Bính Dần dịu hơn Bính Ngọ, Bính Ngọ tính tâm cao khí ngạo, hôn nhân bất thuận

Quả thật lúc nhỏ khi gia đình còn khá giả và học hành thuận lợi tính tình em rất tự phụ, nhưng đối xử với bạn bè vẫn khá chân thành. Lúc đó em toàn bao mấy đứa bạn thân chơi game ăn uống suốt :d. Sau này khi có biến cố xảy ra thì tính tình em thay đổi hẳn, trở nên khép kín hơn và luôn tự ti mặc cảm nhưng biết suy nghĩ hơn. Biến cố đó tuy là cú sock lớn trong đời, nhưng k hẳn là hoàn toàn xấu. Đến giờ từ 1 đứa xài tiền như nước, em bắt đầu biết tiết kiệm, dành dụm để dành cho tương lai. Trong mấy năm ĐH, thay vì ăn chơi như mấy đứa bạn thì em cần kiệm cũng dc 1 số vốn kha khá, có thể k là gì với người khác nhưng đối với người mới đi làm cũng tạm gọi là. Nhiều người nhận xét em hiền tính nhưng cục. Sẵn có bạn sticky có LS khá giống mình, k biết có thể nghiệm lý thêm dc gì k :)?

Sticky
19-03-15, 08:53
Mình đã đọc bài viết của ban và cũng chia sẻ một số thông tin:

Mình cũng hay tự phụ (chắc do thương quan lộ) nhưng khi lớn mình mới thể hiện rõ điều này ,còn khi nhỏ thì tính mình rất nhút nhát , khép kín .Tuy nhiên có một điểm mình giống bạn là đối xử rất tốt vơi bạn bè, tiền nong không bao giờ suy nghĩ quá nhiều, nhiều khi nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy bỏ ra cho bạn bè vẫn hơn cho gái.

Về tiền bạc mình lại thuộc dạng tiêu xài không có kế hoạch, rất mong thay đổi nhưng vẫn chưa vào nếp, về chuyện nợ nần thì mình rất sòng phẳng có vay có trả, tránh nợ nần người khác và ngược lại.
Về tình cảm: có lẽ cái này mình giống bạn coca, hồi nhỏ mình thuộc loại nhát gái, đứng trước con gái không biết xử lý thế nào cho đúng, sau này lớn khi cưa cẩm cũng hay để xảy ra tình trạng lệch pha, hay để tình cảm vuột mất dù lúc đầu tiến triển rất tốt. Sau này khi qua vài lần thương đau mình cũng khéo hơn trong chuyện tình cảm, tuy nhiên vẫn bị đổ vỡ do nguyên nhân bên ngoài (trong tự vi thì Đào Hoa của mình đồng cung Địa Kiếp,Thiên Không). Biết đây là chuyện số mệnh nên mình cũng không buồn như trước nữa, mọi chuyện cứ để tùy duyên. Mình hiện có hướng bản thân tìm kiếm đến Đạo để mong thoát khỏi phiền não.

Đôi lời chia sẻ.

gemini
20-03-15, 02:19
"Nạp âm tứ trụ thì trụ năm khắc tháng, trụ ngày khắc giờ. Mệnh bạn gọi là "Hỏa viêm thổ táo", còn mệnh cocacola lại có chút thủy nạp âm ở trụ ngày, đó là tiềm ẩn kỵ thần ngay mệnh.
mệnh bạn lợi đi xa nhiều hơn là ở một chỗ. Kiếm tiền dễ hơn, và được nhiều người giúp."
Anh LeSoi nói vậy thì 9 phần mệnh em chắc mệnh em không thể tòng hỏa được rồi, mà luận theo phù ức/ vượng suy. ( Tân Mùi-Quí Tỵ-Bính Ngọ-QuíTỵ, Mệnh cung Ất Mùi)
Trụ năm : Tân Mùi/ Lộ Bàn Thổ
Trụ tháng: Quí Tỵ/ Trường Lưu Thủy
Trụ ngày: Bính Ngọ/ Thiên Hà Thủy
Trụ giờ: Quí Tỵ/ Trường Lưu Thủy.
Ngũ hành cực số : Hỏa: 5, Thổ :5(4 +1nạp âm), Kim: 3, Thủy : 5(2+3 nạp âm), Mộc:1
Ngày Bính sinh tháng Tỵ gặp tam hội Tỵ Ngọ Mùi hội ở nguyệt lệnh, thêm chi Tỵ ở giờ sinh mà thành khí thế một phương nhất định cực vượng.
Thiên can có Tân/tài (trụ năm) ,2 Quí áp chế nhật chủ ở trụ tháng và giờ,nhưng kém lực . Nhưng quan tinh tuy không có căn gốc nhưng nạp âm của 3 trụ tháng/ ngày/ giờ đều là thủy thành chỗ hữu dụng....vừa khắc/ức được khí thế của Hỏa, vừa có tác dụng điều hậu, làm nhuận thổ , hộ về Tài)
Mệnh có Tài, Quan thấu-lộ, Thực-Thương ẩn tàng... thì có thể dụng dc cả tài-quan- thực thương, vì lúc này Tài là cái núm chốt cửa thì dụng thực-thương có thể sinh tài/ không hại quan . Dụng Tài thì vưà tiết hao nhật chủ/ vừa sinh quan khắc chế thế cường vượng của hỏa. Dụng Quan không thấy Ấn thì chuyên tâm khắc Nhật chủ.
Theo Gemini thì Dụng thần số 1 là thổ ( Thực- Thương)-tiết tinh kì -tú khí của Bính hỏa. Hỷ thần là ( Tài- Quan). Kỵ Thần là ( Ấn-Tỷ/Kiếp).
Đại vận Tân Mão-Canh Dần : nửa tốt nưả không tốt.
Đại vận Kỷ Sửu: Dụng thần thấu lộ, Sửu lại là khố kim, bán hợp tỵ trụ giờ , Thổ- Kim cùng vượng
Đại vận Mậu Ty: Dụng thần thấu lộ, Tý (tàng quí thủy- Quan cường, Tý- Ngọ xung nhau là xung kị thần, tuy là sung kị thần nhưng Ngọ-thê tử bị xung sẽ có chuyển biến xấu, đồng thời vận này đào hoa.
Mệnh- thân cung :Mùi , Thái dương tinh cung dậu( Phúc Đức), Thái Âm tinh cung mão( tử tức) chiếu về cung Dậu-phúc đức, hợp với mệnh cung" mùi". Nhưng thái dương/ thái âm đều không đắc vị.

Có gì sơ xót anh LeSoi chỉ dẫn giúp em. Và cũng mong dc nghe anh đoán mệnh của em nữa ạ .

lesoi
20-03-15, 18:31
Nhìn lại ở phần luận mệnh của bạn, ngay từ đầu cho thấy bạn quả thật chịu khó đọc sách mệnh thật đó. Bạn luận như vậy cũng khá tốt đối với người mới học mệnh như bạn. Tôi nghĩ rằng sau này bạn sẽ tiến bộ rất nhanh.
Về mệnh của bạn, đúng như bạn ước định. Nhưng theo tôi, Bính nhật chủ sinh tháng Tị mùa hỏa đang thịnh, lại gặp Tị Ngọ Mùi khí tụ phương nam hỏa cực vượng, nhưng trong nguyên cục không có lộ ra Bính Đinh, lại lộ ra ba can Tân Quý, chiếu thêm nạp âm lại có 3 thủy. Cho nên mệnh này không phải là hỏa cực vượng mà chỉ thiên vượng. Kim có căn sinh thủy chế hỏa, hành có căn mà lộ thì lực mới mạnh, còn Quý thủy lộ nhưng lại không có căn chỉ có nạp âm, mà nạp âm là hư dễ bị mất khi có hành chế ( nạp âm), ở đây trụ năm nạp âm là thổ khắc mất một thủy, chỉ còn có 2 thủy trụ ngày và giờ. Cho nên Quý thủy cần có Tân kim sinh trợ khắc bớt nhật can vượng. Lấy Tài sinh Quan là quý.

Mệnh- thân cung :Mùi , Thái dương tinh cung dậu( Phúc Đức), Thái Âm tinh cung mão( tử tức) chiếu về cung Dậu-phúc đức, hợp với mệnh cung" mùi". Nhưng thái dương/ thái âm đều không đắc vị.

Chỗ tính Thái Âm cung dễ bị nhầm như tôi cũng lầm lẫn mà bạn Mai An đã thấy. Vì phải tính ngược trên bàn tay, cho nên đôi khi cũng nhầm lẫn.
Ở đây Thái Dương cung Dậu, Thái Âm cung Dần chứ không phải cung Mão ( bạn xem chỗ luận mệnh bạn Halesllg, chỗ Mai An có ghi lại cách tính cung Thái Âm), bạn sinh ngày 5/6/1991 nhằm ngày âm là ngày 23 tháng 4, trúng ngày Ngọ; các ngày Tý Ngọ Mão Dậu thì đếm ngược bàn tay tính từ cung Dậu Thái Dương cách 3 ngày là 1 cung thì đến cung Dần. Từ cung Dần là cung Thái Âm lấy giờ sinh là Tị gia lên cung này đếm thuận đến cung Ngọ ( là Dậu), vậy Thân cung là Ngọ, còn Mệnh cung ở Mùi.
Như vậy, xếp theo tinh bàn Mệnh cung thì Thái Dương lâm cung Dậu ( cung Phúc đức), Thái Âm lâm cung Dần ( cung Nô bộc), Mệnh cung ở Mùi, Thân cung lâm Ngọ ( cung Tài Bạch). Đúng là cung Thái Dương và Thái Âm không đắc vị. Nhưng Thái Âm chiếu cung Tướng mạo, hợp cung Tài Quan. Cho nên bạn có thể theo hai con đường này để hành thân.

gemini
21-03-15, 03:02
cảm ơn anh Lesoi chỉ dẫn ạ. Phần lập Mệnh-thân và 12 cung thì đúng là đếm rât dễ nhầm ạ...
Nếu xét thêm thì cung mệnh hợp cung tài bạch cũng là cung thân ( Ngọ,Mùi nhị hợp), Thái Âm tinh hợp cung Tài Quan,thì dấu hiệu theo tài-quan rất có lợi . Có người bảo số em " trung niên thời-vận hay thay đổi. Từ đó tới già mạng được thông" và đi xa có danh lợi.
Em xin hỏi thêm là mệnh em có số xuất ngoại không anh LeSoi, và lúc đó trong vận nào ạ .

Lá số của Sticky và Cocacola thì thật là y khuôn nhau, chỉ khác mỗi trụ ngày cũng như khác nhau rất lớn. Và cũng có sự trùng hợp là cả ba Gemini, Sticky, Cocacola đều có nhật can Bính, có tam hội Tỵ-Ngọ-Mùi. Nhưng có 3 là đều có mệnh và hướng/ dụng thần có khác nhau. Mệnh của Sticky thì từ vận Đinh Mão một mạch tới hết vận Ất Sửu thuận lợi rồi ^^!

Sticky
21-03-15, 08:59
Nhân tiện topic của mình, mình cũng được tham khảo bát tự hai bạn cung thu lượm được đôi chút, tuy nhiên mình mới mon men tìm hiểu tứ trụ nên còn nhiều điều chưa thông, mong hỏi gemini: Bát tự mình khuyết thủy liệu mình có nên kết hôn hoặc làm việc với người nhật can hoặc bát tự tốt có Thủy vượng không, Tài tinh của mình lâm mộc dục,hàm trì, kình dương tất nhiên hôn nhân không thuận, liệu có cách nào bổ cứu không ?

gemini
21-03-15, 11:42
Nhân tiện topic của mình, mình cũng được tham khảo bát tự hai bạn cung thu lượm được đôi chút, tuy nhiên mình mới mon men tìm hiểu tứ trụ nên còn nhiều điều chưa thông, mong hỏi gemini: Bát tự mình khuyết thủy liệu mình có nên kết hôn hoặc làm việc với người nhật can hoặc bát tự tốt có Thủy vượng không, Tài tinh của mình lâm mộc dục,hàm trì, kình dương tất nhiên hôn nhân không thuận, liệu có cách nào bổ cứu không ?
bạn có xu hướng tìm đến chánh pháp( đạo giáo/ Phật giáo) làm chỗ dựa tinh thần thì càng về sau bạn càng hiểu thế nào là " nhân duyên và vô thường ". Nhưng yêu tố nhân định thắng thiên lâu nay chưa hề sai, bạn cứ làm nhiều việc có ích, tu góp công đức tôn tạo phần phức đức cho mình thì hung tai cũng hóa giải nhiều. Riêng nhân duyên không thuận thì có thể kết hôn muộn để tránh hình khắc, còn kết hôn có một vài ngày của một năm chọn kết hôn có thể hóa giải về hôn nhân không thuận/đa thê (các thầy chuyên coi ngày kết hôn có thế giúp bạn) và ngoài ra riêng bản thân mình một khi đã biết nhân duyên không thuận thì nên biết tiết chế tính cách/ thái độ ntn để tình cảm không bị rạn nứt...đã biết thì tìm cách tránh chứ cứ nghĩ hôn nhân không thuận rồi buông xuôi hay sao :D. Trong tình cảm cho dù hôn nhân không thuận thì mình phải ngay thẳng đúng đắn trước đã, ví như cố gắn vun đắp hạnh phúc gia đình,vị tha.. còn mọi chuyện khác khoan nghĩ quá xa ;).
Bạn biết mệnh mình tòng hỏa.. thì dụng thần nên phù cường ( mộc/ hỏa), tiết tú ( thổ). theo đó mà bạn có thế thân cận/ làm việc tốt hơn với những người có bát tự trợ cho bạn :-p