PDA

View Full Version : Kính nhờ anh lesoi và các bác coi giúp Tứ trụ!

nhanma
18-05-15, 22:12
Đầu tiên em xin cám ơn diễn đàn tubinhdieudung.net đã tạo điều kiện để những người như em có cơ hội nhờ cậy các bác hữu duyên xem giúp lá số, chúc diễn đàn ngày môt phát triển hơn!
Em xin được nhờ anh lesoi coi giúp em ạ!
Em là nam, sinh vào: 22h10’ ngày 21/12/1987 (dương lịch), ngày giờ chuẩn các anh ạ, tức là năm Đinh Mão/tháng Nhâm Tí/ngày Giáp Thìn/giờ Ất Hợi.
em cao 1m65, 58kg, da trắng, mắt không cận thị gì, tính cách tự thấy là không kiên định, dễ chán nản, thiếu quyết đoán, và là người không hay bon chen sát phạt đấu đá, khá hiền!
Em sinh ra trong gia đình tri thức, ở miền Bắc, quê Vĩnh Phú, giờ lên Hà Nội sống ạ. Em là út, trên có 2 chị gái, ba mẹ em vẫn khỏe, 2 cụ hay khắc khẩu nên không khí gia đình đôi khi nặng nề. Em khắc với ba nhiều. Em ra trường 9/2012, là bác sĩ Nha khoa, hiện làm viên chức ở nơi không thuận cho chuyên môn, từ khi ra trường tới giờ từ công việc tới kình tế của em đều lẹt đẹt, hẩm hiu! Còn tình cảm thì vừa chia tay tình đầu kéo dài 4 năm, hiện tại em chưa có gì khác vì còn buồn nhiều. Em học hành tốt, vào 11/2010 bị điếc tai trái, sau đó có tái phát lại vài lần, hiện đã ổn hơn dù chưa rõ sau ra sao. Em đang ở cùng gia đình ở Hà Nội, nhà em hướng Nam(cái này hợp với em không ạ?)
Mong các anh chỉ cho em là thân vượng hay suy, dụng thần, kị thần, hỉ thần?
Em xin được nhờ các anh coi giúp về công danh,sự nghiệp và thời vận khi nào em khá lên, tài bạch của em có tốt không ạ?
Mong các anh coi giúp em là em có vợ không? Vợ em là người ra sao ạ? Chúng em có phải là rất xung khắc nhau không(vì trụ ngày Giáp Thìn)? Có nguy cơ đổ vỡ hay lùm xùm gì? Nếu được mong các anh coi giúp cả đường con cái của em với ạ!
Em nên chú ý gì để vận số có thể tốt lên thưa các anh?
Em xin chân thành cám ơn và chúc các anh,các bác và gia đình sức khỏe, an lạc, mong nhận được hồi âm của cả nhà!
Lá số của em:
http://tracuu.tuvisomenh.com/tu-tru/la-so-tu-tru-nam-mang-sinh-luc-22-gio-10-phut-ngay-21-thang-12-nam-1987-ten-d
http://hcm.vnbizsoft.com/lasotutru.aspx?gt=Nam&ht=nhanma&ns=1987-12-21+22%3a10

nhanma
19-05-15, 08:47
Mong được các bác hữu duyên coi giúp!

nhanma
19-05-15, 22:16
Chào các bác, chào anh Lesoi!
Em có thử tìm đọc về tứ trụ, đọc cuốn của Trúc Lâm Tử, và xem thử nhưng mà quả thực đầu óc khó mà kết nối được, em chỉ lập tạm lá số của mình, còn luận giải thì không biết làm sao!
các bác coi giúp lá số em, tại sao em an vòng Trường sinh lại khác với bên lyso.vn vậy ạ, theo em biết an cái này có phải là dựa vào http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=218&stc=1
bảng trường sinh cho tứ trụ,hay vòng sinh vượng tử tuyệt? Khi áp lên tứ trụ, ta phối can của ngày sinh với chi của năm tháng ngày giờ sinh, để can vòng sinh vượng tử tuyệt vào tứ trụ! Vậy thì với lá số của em:
Can ngày là Giáp, thì gặp chi của Năm là Mão sẽ là Đế vượng, với Tháng là Tý sẽ là Mộc dục, với Ngày là Thìn sẽ là Suy, và với Giờ là Hợi sẽ là Trường sinh! Còn trong lá số của lyso.vn thì lại thấy là Thương-tuyệt, Kiêu- Đ.vượng, Thân-Mộc dục, Kiếp-Bệnh.

Đây là lá số của em do em tự lập, mong các bác coi giúp cho cách an này là em nhầm như thế nào, hay ai có link sách chỉ cho mình với! Cũng mong là các bác, anh lesoi coi giúp cho lá số của em, em không biết làm sao tìm đúng dụng thần, kị thần, hỉ thần, và luận giải ra sao!??
em thấy Nguyên cục ngũ hành của em:
Can: Đinh hỏa, Nhâm thủy, Giáp mộc, Ất mộc
Chi: Mão tàng Ất; Tý tàng Quý; Thìn tàng Mậu(thổ), Ất ,Quý(thủy); và Hợi tàng Nhâm, Giáp
vậy cộng lại có: 1 hỏa, 4 thủy, 5 mộc, 1 thổ.
Cái này có phải là em thân vượng Mộc? và qua đây có giúp cho mình luận ra kị thần, dụng thần và hỉ thần được không?
Còn cách an các sao vào trụ thì em chưa tìm được cách an Kình dương, và một số sao khác như Thái cực, Cấu Giảo,thập ác đại bại, tú quý nhân, Phúc tinh, thiên ất, thiên y....bác nào có tài liệu cho em xin với nhé!

Lá số Tứ trụ:
Sinh vào: 22h10’ ngày 21/12/1987 Dương lịch.

Năm: 1987

Tháng: 12 (11)

Ngày: 21(1)

Giờ: 22h10’(Hợi)

Thương quan

Thiên ấn

Tỷ kiên

Kiếp tài

Đinh

Nhâm

Giáp

Ất

Mão (Đế Vượng)

Tý (Mộc dục)
Tiết Đại tuyết, khí Đông chí

Thìn (Suy)

Hợi (Trường sinh)

Ất

Quý

Mậu - Ất - Quý

Nhâm - Giáp

Kiếp tài

Chính ấn

Thiên tài - Kiếp tài - Chính ấn

Thiên ấn (Kiêu) - Tỷ kiên

Giáp lộc;
Dương nhận

Không vong;

Học sĩ;
Nguyệt đức quý nhân;
Tướng tinh;

Kim dư

Học đường

Vong thần

Mong được anh lesoi và mọi người giúp đỡ coi giúp em lá số tứ trụ này, em đọc mà như là em có nguy cơ phá tán tổ tiên vì trụ năm có Dương nhận đi cùng thương quan, kiếp tài! còn vợ em thì là chính thế hay là vợ lẽ??? còn cả trụ giờ, có kiếp tài thì con cái cũng khó khăn vất vả đường con cái lắm phải không ạ?? chưa kể Mão chi năm hại Thìn chi ngày vậy lấy vợ dễ chậm muộn, hình khắc phải không ạ? Cái này trụ năm thì tổ tiên gia nghiệp nguy cơ suy bại, tới trụ ngày vợ kém, tới trụ giờ con cái cũng yếu, vậy lá số của em có phải rất xấu! liệu có cách cục nào cứu giải bớt không ạ? kính mong các bác cho em lời khuyên, em chân thành cảm tạ và rất mong nhận được hồi âm của các bác và anh lesoi!

letung73
20-05-15, 09:03
Chào bạn việc trụ năm có Nhận hoặc Thương quan mà nói phá tán tổ tiên theo tôi là chưa hẳn. Vì mệnh bạn chỉ chủ yếu là Thủy mộc hàn lạnh, mộc nhiều có căn nhưng mộc sinh trong tháng mùa đông thì cũng chẳng phát huy được gì vì thủy lạnh không thể dưỡng mộc. Mộc ở đây là mộc chết chứ thể phát triển được. Hỉ dụng thì theo minh cái cần nhất là Thương quan trụ năm để điều hầu, vậy khi xét đến Thương quan là dụng thì không phải cứ thấy Thương quan ở trụ năm là tổ tiên có vấn đề đấy là nói chung khi xét tứ trụ.

Thứ nữa là nói đến Nhận. Mão Nhận trụ năm bị Không vong mà mộc gặp không vong thì mục nát, cho nên Nhận này coi như bị chế khứ rồi. Nhưng trụ năm Mão và trụ tháng Tý tương hình, có thể là Không vong đã được giải, hoặc bạn đang ở vận Kỷ Dậu, Dậu xung Mão cũng là Không vong gặp xung thì Không vong có thể được giải. Đinh hỏa dụng thần cũng vô lực vì bản thân Đinh hỏa quá đơn độc lại chẳng có căn vững.

Từ những nhận định trên thì theo nhận định của tôi là bạn chỉ không được trợ giúp nhiều từ tổ tiên thôi, tức là tổ tiên lực yếu.

Tựu chung lại là khi xét tứ trụ thì xét hỉ kị để quyết định bạn ạ.

nhanma
20-05-15, 09:46
Vâng, em xin cám ơn anh letung73!
Tình hình là tới hiện tại em cũng chưa thấy em làm gì "phá tán tổ nghiệp", còn về phúc ấm tổ tiên, em thấy mình vẫn còn được dù là không phát, có lẽ như anh nói "tổ tiên lực yếu", hiện em cũng là dạng phải ly tổ lập nghiệp!
Thưa anh và các bác, em thấy lá số em bên lyso.vn thì trụ năm còn có "kình dương", trụ ngày có "thập ác đại bại", và một số sao mà so với lá số em tự an thì em còn thiếu nhiều, xin hỏi là sao Kình dương ở đây có ảnh hưởng gì? cách an sao này và sao khác nếu có tài liệu mong các bác chỉ em xin!
Em hiện không biết luận để tìm Dụng thần, hỉ thần, kị thần, mong các anh các bác xem và luận giải giúp em với ạ, không rõ em lấy Dụng thần là Hỏa hay Thổ, kị thần liệu có phải Kim?!!vì cái này mà sai thì đi tong cả lá số mất ạ!
Nếu được em mong các bác luận giúp em chút về cung thê và tử tức, em xem sách mà luận khô cứng thì em chỉ thấy xấu và xấu, không rõ có gì cứu giải, mong các anh các bác chỉ cho em với ạ! Em xin chân thành cám ơn!

nhanma
20-05-15, 09:55
À, em xin hỏi là cách an vòng sinh vượng tử tuyệt hay Vòng trường sinh của em là đúng hay sai, sao lại khác bên lyso.vn vậy ạ! Mong các bác chỉ giúp em!

letung73
20-05-15, 22:12
Chào bạn. Kình dương chính là Dương nhận ứng với vị trí Đế vượng trong bảng 12 cung trường sinh. Như trong mệnh của bạn theo vòng trường sinh thì ngày Giáp gặp Mão trụ năm là đế vượng.

nhanma
21-05-15, 01:21
Cám ơn bạn letung73! Như bạn nói thì trụ năm của mình là Đế Vượng, vậy là đúng theo cách an lá số mình tự lập ở phần trên, cụ thể là trụ năm Đế Vượng, tháng-Mộc dục, ngày-Suy, giờ-Trường sinh! Vậy xin bạn cho hỏi về cách an của lyso về trụ năm - Thương- Tuyệt; trụ tháng - Kiêu-Đế vượng; trụ ngày - Thân - Mộc dục; trụ giờ - Kiếp - Bệnh; thì nên hiểu như thế nào? vì vòng trường sinh an vô Tứ trụ là quan trọng, mà kết quả lại khác nhau như vậy thì giải đoán lá số làm sao? mong bạn letung73 và các bác giải thích thông tỏ cho em với ạ!

thêm nữa là sao Đào Hoa mình đọc sách thì an Đào Hoa như sau: Hàm Trì (hay Đào Hoa)
http://farm3.static.flickr.com/2476/5788711490_6bbd238a0a_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/57680364@N06/5788711490/)
Vậy nếu là Chi năm Mão thì Đào Hoa ở Tý (trụ tháng của mình), còn theo chi ngày thì không có, vậy vẫn ghi lá số là Đào Hoa tại Tý phải không bạn?
Hì hì mong là được các cao thủ vô giúp em coi lá số này với ạ! em vẫn chưa hiểu là dụng thần của em là Hỏa hay là Thổ? và kị thần với hỉ thần là gì? hichic mong các cao thủ thông cảm, và giúp em thêm luận đoán về sự nghiệp, tài vận, vợ, con! em thấy trụ năm thấu thương quan, mà quan tinh không hiện thì phải, vậy là số em chỉ nên cầu Tài chứ cầu QUAN thì không nổi phải không ạ?
Em cám ơn các bác nhé!

nvx77
21-05-15, 08:42
Chào bạn
Trong lúc chờ các cao thủ xem cho bạn mình có vài lời về tứ trụ của bạn:
1. Tứ trụ thuộc Ấn cách, thân vượng. Ấn cực vượng nên học hành thuận lợi nhưng tính cách thiếu quyết đoán, có phần lười biếng, Ấn vượng thì khắc cha.
2. Ấn cách lộ Thương- Kiêu- Kiếp, không có Quan tinh, sinh tháng Tý mùa đông lạnh lẽo, Thương hợp Kiêu hóa mộc, hỉ dụng thần chọn Bính- Mậu- Kỷ. Khuyên bạn nên cầu Tài không nên cầu quan, đi về hướng Nam so với nơi sinh để lập nghiệp.
3. An sao như trang lyso.vn là đúng.
Hi vọng bạn sẽ được bác Lesoi xem giúp thì chính xác hơn, mình mới nhập môn bạn đừng tin, hi.

lesoi
21-05-15, 13:14
Hi vọng bạn sẽ được bác Lesoi xem giúp thì chính xác hơn, mình mới nhập môn bạn đừng tin, hi.
Sao lại không tự tin vậy? Bạn luận tiếp xem mệnh này ra sao? Bạn hãy tập luận theo các móc thời gian mà Nhanma gặp trắc trở, lúc đó bạn khẳng định lại một lần nữa là chọn hỉ kỵ cho nhật chủ là đúng hay sai?

nhanma
21-05-15, 14:23
Xin phép các bác, để tối nay em thư thả gõ máy các đại hạn Canh Tuất và Kỷ Dậu về các nạn tai xảy ra, để tiện các bác luận lá số của em ạ! Chân thành cám ơn bạn nvx77, anh lesoi và các bác , em sẽ kiểm chứng các nạn tai cụ thể nhất để việc xem lá số được thuận tiện!

nvx77
21-05-15, 14:33
Sao lại không tự tin vậy? Bạn luận tiếp xem mệnh này ra sao? Bạn hãy tập luận theo các móc thời gian mà Nhanma gặp trắc trở, lúc đó bạn khẳng định lại một lần nữa là chọn hỉ kỵ cho nhật chủ là đúng hay sai?
Kính bác Lesoi
Giáp mộc sinh tháng tý mùa đông kim hàn thủy lạnh mộc hư phù như rừng rậm Siberi, trước cần thổ để bám rễ sau cần hỏa vừa để sưởi ấm, vừa làm tan thủy dưỡng mộc. Theo em tứ trụ này dụng thổ hỉ hỏa, kị thần là thủy mộc, kim. Bạn này ra trường năm 2012 đến nay trải qua Nhâm- Quý- Giáp- Ất là kị thần nên mọi việc trì trệ. Năm 2010 Canh kim phạt Giáp nên bị thương ở đầu (đau tai).
Rất mong được bác chỉ bảo thêm, cảm ơn bác nhiều.

lesoi
21-05-15, 20:15
Còn năm 2005 Ất Dậu, sao lại bị đau đầu nằm viện?

nhanma
21-05-15, 21:04
Bác lesoi ơi, năm 2005 Ất Dậu em có bị đau đầu, nhưng chỉ nằm liệt ở nhà mấy hôm, không tới nỗi bị đi viện ạ! nhưng bệnh này từ đây chính thức từ đây đi theo cùng năm tháng, chỉ là không rõ khi nào bị lại, mức độ nó ra sao mà thui!

Em xin post về đại vận Canh Tuất (từ 2002-2012), xin lưu ý là tất cả các mốc thời gian em đều quy là Dương lịch cả, nên mong các bác thông cảm khi cần tính quy về âm lịch giúp em với ạ, đa tạ các bác!
Đại vận Canh Tuất (2002-2012) này là lúc em học khoảng lớp 8 tới hết đại học (em tốt nghiệp đại học 9/2012):
- 2002: cơ bản ổn cả về gia đình, sức khỏe và học tập, không nạn tai bệnh tật gì đáng chú ý cả
- 2003: tốt, nhất là học hành hanh thông, không ốm đau gì, gia đình ổn cả
- 2004: ổn
- 2005: (Ất Dậu) em bị khởi phát bệnh Tiền Đình, nằm liệt mấy ngày, chắc các bác cũng biết Tiền Đình là bệnh gì chứ ạ! Sau đó bệnh cũng không gây quá nhiều trở ngại, em khỏe lại mau, nhưng cho tới giờ vẫn thi thoảng bị tái phát, dù không nặng. Năm này em mấy chiếc xe đạp xịn, mới đi 2 tháng! Năm này thi cử học sinh giỏi không như ý nguyện, kết quả thấp; ba em cũng chuyển công tác đi làm ở Hà Nội còn 2 mẹ con ở nhà thôi ạ.
- 2006: em không bị bệnh gì to tát, gia đình ổn, mẹ em có bị bệnh chưa rõ nguyên nhân, phải tới 2011 mới tìm đúng thầy đúng thuốc cho bệnh này nên mới ổn hơn; năm này em thi cử khá tốt, các kết quả tăng dần đều, và cuối cùng cũng vô Đại học ngon lành.
- 2007, 2008, 2009: cơ bản là không có gì, em học hành tạm ổn, gia đình có biến động vì chuyện xây dựng nhà cửa.
- 2010: tầm tháng 11/2010 em bị điếc đột ngột, sau đó chạy chữa chi phí nhiều, may mắn không ảnh hưởng quá lớn về học tập, dù là cho tới tận giờ còn hay tái phát và chưa rõ nguyên nhân.
- 2011, 2012: như em nói, đây là năm bệnh tình của cả bố và mẹ em phát sinh nhiều chuyện, may mắn có thầy có thuốc nên tạm ổn; cuối năm 2011 dương thì chị gái em cưới ạ! 9/2012 em ra trường, chuyện tình cảm đứt đoạn 1 lần lúc này!
Đại vận Kỷ Dậu (2013 – 2022):
- 2013: đây là năm em đi làm thêm ngoài và học ôn thi vô cơ quan hiện nay, túm lại là năm này công việc, kinh tế lời phời, cái gì cũng không toại, bị tái phát bệnh tai mất 2 tháng.
- 2014: cơ bản là cái mong thì không đạt, cái không mong thì lại có, công việc làng nhàng dù đã vô được cơ quan hiện nay làm, làm hơi trái nghề chút ạ, năm nay vẫn bị tái phát bệnh tai dù nhẹ hơn, tầm 1 tháng.
- 2015: mọi thứ vẫn trì trệ tới thời điểm hiện tại, tai lại có dấu hiệu tái phát và còn ảnh hưởng tới cả khớp thái dương hàm!
Trên đây là vận hạn em nhớ được, mong anh lesoi, và các bác, các anh em trong diễn đàn giúp coi lá số của em! Em chân thành cảm tạ!

nvx77
21-05-15, 21:07
Còn năm 2005 Ất Dậu, sao lại bị đau đầu nằm viện?
Kính bác
Đại vận Canh Tuất thiên khắc địa xung với trụ ngày, lưu niên Ất Dậu, đại vận hội với lưu niên hình thành thế Canh (Thân)- Dậu- Tuất tam hội phương tây Kim cực vượng khắc mộc nên bị đau đầu ạ. Đây là em gọt chân cho vừa giày còn không biết sự thực có xảy ra thế ko. Mong được bác Lesoi chỉ bảo ạ.

nhanma
21-05-15, 21:24
Em xin có vài ý kiến, mong các bác chỉ bảo, em không có căn cơ gốc rễ gì, chỉ là đọc sách thấy có ý này ý kia nên post lên cùng mọi người tham khảo ạ!
Em thấy Tứ trụ của mình sinh nhằm vào tháng Tý, (lệnh tháng rất quan trọng trong Tứ trụ nên em để ý cái này ạ!), lại sinh vào ngày 21 theo dương lịch, mà theo wikipedia thì 24 tiết khí tính theo dương lịch thì phải khôn ạ? nếu đúng thì ngày này tháng này là ngay trước Đông chí 1 ngày, hoặc là ngày đầu tiên của Đông chí!!! vậy thì Tứ trụ em lạnh lẽo lắm!
http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%C3%B4ng_ch%C3%AD
Bây giờ em có đọc trên mạng cái này ạ, đó là lý thuyết Điều Hậu!
"Người xưa cho rằng nhiệt độ cực kỳ quan trọng đối với vạn vật: “Tuy rất lạnh nhưng cần ấm có khí. Rất ấm nhưng cần lạnh có gốc thì sinh thành vạn vật. Nếu quá lạnh mà không có khí ẩm, quá ấm mà không có khí lạnh thì vạn vật khó để sinh sôi. Đây là tư tưởng hạt nhân trong “Cùng thông bảo giám”: Điều hậu là cấp thiết. Nói một cách đơn giản thì Điều hậu chính là điều tiết khí hậu, làm cho nhiệt độ độ ẩm ở trạng thái vừa phải, tiện cho nhu cầu của nhân loại. ý của “Điều hậu vi cấp” là nếu bát tự quá nóng, quá lạnh, quá khô, quá ẩm thì điều tiết khí hậu chính là quan trọng nhất, là vấn đề cần giải quyết trước tiên.
Thiên địa vận hành, trung hoà cân bằng là quý, nhân đạo cũng như vậy. Khí hậu và mệnh cục không hợp thì bị rơi vào thiên khô. Khí hậu phù hợp mệnh cục thì sẽ tăng thêm mầu sắc, thậm chỉ có tác dụng hồi sinh. Như phương pháp của đông y “ dùng lạnh trị nóng, dùng nóng trị lạnh, dùng khô trị ẩm, dùng ẩm trị khô”. Ví dụ người sinh mùa đông, toàn cục không có một chút Hoả khí thì trời lạnh đất lạnh, vạn vật khó sinh sôi. Người sinh mùa hạ, toàn cục không có một chút thuỷ khí thì trời nóng đất khô, vạn vật khó để sinh sôi, các can chi khó để phát huy tác dụng bình thường. Như vậy thì mệnh cục bị thiên khô, tuy cách cục tốt cũng khó có thành tựu.

Một trọng điểm của mệnh lý học chính là phương pháp bổ cứu nhiệt độ, độ ẩm quá thừa, nếu nói nhiệt độ quá cao hoặc quá thấp là bệnh thì thuốc chưa “bệnh” này là “Điều hậu dụng thần"."

"Phương pháp luận mệnh “nhiệt độ độ ẩm” của "Cùng thông bảo giám" - Tác giả Dư Xuân Đài
Điều hậu
Cách cục mệnh lý phân thành 3 loại lớn: Cách cục Phù ức, Tòng cách, Hoá cách. Điều hậu là một phương pháp luận mệnh đặc thù, nhưng cũng có thể coi là một hình thức của phương pháp Phù ức, chỉ khác là dụng thần hay kỵ thần đều cố định.
Lý luận Điều hậu thích hợp với mọi cách cục và bát tự, là một vấn đề khó trong tứ trụ học, tương đối độc lập mà có quy luật của riêng. Trích thiên tuỷ viết: “Đạo trời có lạnh nóng, đọa đất có khô ẩm”. Điều hậu là bổ cứu của mệnh cục thiên về lạnh, thiên về nóng, thiên về khô, thiên về ẩm. Khí hậu bốn mùa xuân hạ thu đông có lạnh nóng ẩm khô. Xuân là ấm ẩm, hạ là oi nóng, thu là khô, đông là lạnh. Con người trong trời đất mọi lúc mọi nơi đều chịu ảnh hưởng của khí hậu, vạn vật đều không thể chống lại nó. Điều chỉnh bản thân thích ứng với khí tượng đa dạng của thiên nhiên thì con người mới có thể sinh tồn. Có hai nguyên tắc chủ yếu để Điều hậu: Lạnh nhiều thì dùng Hoả, nóng nhiều thì dùng Thuỷ. Cụ thể chính là lạnh cần nóng, ẩm cần khô, nóng cần mát, khô cần ẩm, làm cho nó cân bằng. Như khi trời nóng cần bớt quần áo, khi lạnh cần mặc thêm.
Bốn chữ khá đặc thù trong can chi, chúng không chỉ có một thuộc tính:
Mậu Kỷ có 3 trạng thái tính nóng ẩm, tính lạnh, tính khô. Chuyển hoá của cả 3 trạng thái dựa vào đặc tính của toạ chi và Địa chi bên cạnh. Tức toạ chi và Địa chi bên cạnh có đặc tính gì thì Mậu Kỷ Thổ sẽ thiên về đặc tính đó.
Thân Dậu có 2 trạng thái tính lạnh, tính khô. Cũng cần dựa vào đặc tính của toạ chi và chi bên cạnh để phân biệt. Khi Thổ khô có lực mạnh mà Thủy không có lực thì Thân Dậu Kim không thể sinh Thuỷ.
Khi Điều hậu cụ thể sẽ xuất hiện 3 kết qủa: Điều hậu là hoạ, Điều hậu ít lực không đủ, Điều hậu cân bằng là tốt nhất.
Điều hậu không nhất định là vượng trong mệnh cục nhưng một khi làm bát tự thiên về khô thì cách cục cục sẽ bị xoay chuyển theo. Điều hậu không nhất định hợp với nhu cầu của nguyệt lệnh dụng thần, nhưng tác dụng của nó không chỉ đáp ứng nhu cầu của dụng thần mà còn hợp với nhu cầu của toàn cục. Nên chữ Điều hậu cũng phân thành nên và không nên hành vận. Ví dụ bát tự là “Quý Tỵ, Đinh Tỵ, Bính Mão, Bính Ngọ”, Thiên can Địa chi toàn là Hoả, Mão Mộc là do Hoả đốt, toàn cục có Hoả khí thiên khô, có Qúy Thuỷ ký tế là tốt và có công hiệu của Điều hậu. Qúy Thủy Điều hậu mà chế hoá Tỷ kiếp, do đó hành vận Quan sát sẽ đại phát. Lại như bát tự “Bính Tý, Tân Sửu, Mậu Tý, Quý Sửu” trời lạnh đất đóng băng, Tân Quý Kim lạnh Thủy lạnh, có một Bính Hoả, tuy hợp Tân nhưng hiệu quả của cục ấm là rất lớn, lúc này cần Điều hậu cấp bách, không thể không có công của Bính Hoả, toàn cục do đó được xoay chuyển. Nếu không có Bính Hoả thì cách cục tuy tốt cũng sẽ giảm bớt."

Đây là phần em copy từ nhantrachoc.vn và tuvilyso

Nếu theo trên thì Tứ trụ em rất lạnh, vậy phỉa chăng là nên lấy Hỏa làm dụng thần, chứ nếu Thổ làm dụng thần thì Giáp mộc kia có trụ nổi mà sinh tồn với khí hậu lạnh như vậy ạ!?? Đây là ngu ý của em, mong các bác cùng vào thảo luận ạ, vì em hiểu dụng thần có ý nghĩa lớn trong Tứ trụ, sai là mất hết!!! Kính mong các bác vô luận giải lá số của em với ạ, em chân thành cám ơn!

lesoi
22-05-15, 12:43
Giáp mộc sinh tháng tý mùa đông kim hàn thủy lạnh mộc hư phù như rừng rậm Siberi, trước cần thổ để bám rễ sau cần hỏa vừa để sưởi ấm, vừa làm tan thủy dưỡng mộc. Theo em tứ trụ này dụng thổ hỉ hỏa, kị thần là thủy mộc, kim. Bạn này ra trường năm 2012 đến nay trải qua Nhâm- Quý- Giáp- Ất là kị thần nên mọi việc trì trệ. Năm 2010 Canh kim phạt Giáp nên bị thương ở đầu (đau tai).

@nvx77: bạn xem lại phần vị trí ( bài luận về tật bệnh, trong bảng tổng hợp) trên thân thể. Nhưng nên nhớ nguyên cục có Nhâm thủy tọa Tý là Ấn tinh thái vượng. Tứ trụ lại có Tý Thìn bán hợp thủy lại còn có Hợi bán hợp Mão mộc, toàn cục một khối thủy mộc rất vượng, chỉ có Đinh hỏa trụ năm tiết tú mệnh chủ. vận Canh Tuất gặp năm Canh Dần, Dần Tuất ám củng Ngọ hỏa, tuế vận cùng nguyên cục hình thành Thủy Hỏa giao chiến, nhưng thủy cục mạnh hơn hỏa cục ( vì lực hỏa không đủ ba vị, thiếu ngọ) cho nên Đinh hỏa trụ năm bị hại. Trụ năm và tháng là vị trí bên trái của thân thể, hỏa là tai mắt, can là phần trên cho nên có bệnh này. Còn lại năm 2005 lưu niên Ất Dậu, thuộc vận Canh Tuất, mộc là hệ thống thần kinh, năm Ất phục ngâm trụ giờ, Canh và Ất khắc hợp, Dậu Tuất bán hợp kim cục, cho nên có tượng kim mộc giao chiến nhau, Ất trụ giờ đại biểu đầu mặt, biểu hiện hệ thống thần kinh đầu có bệnh, nhưng nhẹ.

Còn lại bạn luận phần hỉ kỵ của mệnh chủ là đúng rồi.

nhanma
22-05-15, 15:13
Kính bác lesoi!
Vậy là em thân Mộc vượng phải không bác? Về dụng thần là Thổ, hỉ thần là Hỏa, còn kị thần là kim, mộc, thủy!??
Mong bác xem giúp cho đại vận hiện tại, và tiểu vận, lưu niên, độ khi nào em mới phất hơn? Cách "cải vận" của em nên làm gì ạ? Và khi nào em có cơ hội lấy vợ nhất, và cung thê của em ra sao ạ? Em chân thành cảm tạ bác! Nếu được nhờ bạn @nvx77 luận giúp trước, rùi bác lesoi kiểm chứng giúp được không à??!

lesoi
22-05-15, 20:00
tôi nghĩ là chỗ này bạn nvx77 luận được.

nhanma
22-05-15, 21:35
[QUOTE=lesoi;10811]tôi nghĩ là chỗ này bạn nvx77 luận được.[/QU
Vâng, em vẫn mong được bác @lesoi để ý topic này, rùi có gì cho em thêm vài lời khuyên, kiểm chứng các vấn đề luận giải lá số của em ạ! Vậy nên mong được bạn @nvx77, @letung73 và các bác hữu duyên vô luận giải lá số của em, cho em những lời khuyên bổ ích để em có thể xác định những bước đi cho hiện tại và tương lại được ổn hơn ạ! Em xin chân thành cảm tạ các bác!
em mong các bác luận giúp em về:
1. Nghề nghiệp của em hiện tại nên làm sao để có thể thuận lợi hơn, và vào đại vận nào thì em có cơ hội phát triển tốt nhất ạ? (xin hỏi thêm ở đây là hậu vận lá số của em có được tốt không ạ??)
2. Xét về Tài và Quan thì em nên làm sao bổ khuyết cho Quan, và làm sao tận dụng tốt cái Tài kia ạ? (vì bạn nvx77 có nói mình cầu Tài thì hơn là Quan, vậy có nghĩa là Quan không quan tâm hay là cứ vững về kinh tế thì mình cũng tận dụng mà kích cho Quan, dù Quan của em hẳn rằng yếu rồi!), tiên đây cho em hỏi số em có khi nào cẩn thận phá tán tài sản, tiền tài không các bác? số em chắc là khó giàu có lớn được, chỉ là không biết có dính "phốt" nào vào đại vận nào nên cẩn trọng để em có thể cẩn thận hơn ạ!??
3. kính mong các bác coi giúp em về cung Thê, coi xem vợ em là người ra sao (tính tình, giúp đỡ cho em hay gây hại, hay là như thế nào ạ?...), cung thê của em có hình xung khắc hại tới đâu, có nguy cơ trục trặc hôn nhân(không vợ, hay có vợ mà dễ chia ly, khắc khẩu, vợ yếu kém....), không rõ là tứ trụ có đoán được hình dung của cô ấy như bên tử vi (em nghe nói bên tử vi có coi được cái này!!??) không thưa các bác? xin hỏi thêm các bác là trụ ngày của em có kim dư, tú quý nhân, và thập ác đại bại... thì ảnh hưởng như thế nào ạ?
- và em khi nào thì có khả năng lấy vợ ạ? đại vận Kỷ Dậu này thiên hợp địa hợp với trụ ngày có phải là em thành tựu hôn nhân vào đại vận này? nếu vậy cơ hội là năm nào trong 10 năm này ạ? túm lại kính mong các bác coi "kĩ" giúp em cung thê này với ạ!
4. em hỏi cái này hơi xa, đó là về đường con cái ạ, mong các bác cho em vài hình dung về con cái sau này (có con hay không? có khó khăn đương con cái không? nếu có thì con cái có phá mình không? hay là ngoan ngoãn, hiếu đễ....)
5. và quan trọng là: qua Lá số Tứ trụ của em thì nên chú ý điều gì để vận thế số mệnh được cải thiện tốt lên ạ?

Em xin chân thành cảm ơn các bác! Rất mong nhận được hồi âm luận giải của các bác!

nvx77
22-05-15, 22:03
tôi nghĩ là chỗ này bạn nvx77 luận được.
Được bác động viên em mạnh dạn luận tiếp cho bạn nhanma.
Trước khi luận đại vận hiện tại của bạn là vận Kỷ Dậu mình có mấy lời với bạn:
1. Tứ trụ bạn dụng Thổ, hỉ Hỏa, kị Kim Thủy Mộc.
2. Dụng thần là thổ là tài tinh lại tọa chi ngày nên khi bạn có vợ việc kiếm tiền càng dễ dàng hơn.
3. Dụng Thổ hỉ Hỏa tứ trụ quan tinh Kim không hiện và lại là kị thần nên khuyên bạn cầu tài không nên cầu quan.
Luận đại vận Kỷ Dậu 24-33:
1. Tứ trụ bạn dụng Thổ, đại vận Kỷ Dậu có Kỷ thổ xuất can có lực nên là đại vận thuận lợi cho bạn cầu tài, tuy nhiên chi đại vận Dậu kim là kị thần nên bạn cần đề phòng các năm có can Canh Tân dễ gặp các bệnh liên quan đến phần đầu, các năm có can Nhâm Quý dễ hao tài hoặc vợ bị bệnh, năm Giáp Ất cũng dễ bị bệnh phần đầu.
2. Đại vận Kỷ Dậu hợp chặt trụ ngày Giáp hợp Kỷ hướng thổ, Thìn hợp Dậu hướng kim do đó vận này trong tốt có xấu, đặc biệt đề phòng các năm Canh- Tân (2010, 2011).
3. Có thể cưới vợ năm 2018- 2019.
4. Tóm lại vận này thuận lợi cho việc cầu tài, bắt đầu thuận lợi từ năm 2016, nếu cố tình cầu quan thì dễ gặp nhiều khó khăn, lấy vợ xong mọi việc thuận lợi hơn trước.
Đúng sai thế nào kính nhờ bác Lesoi chỉ giùm em với ạ, em cảm ơn bác nhiều.

nhanma
23-05-15, 11:45
Rất cám ơn bạn nvx77, mong được bác lesoi cho em thêm lời khuyên (ở mấy vấn đề em hỏi bên topic trang thứ 2 ạ! em xin chân thành cảm ơn các bác!

nhanma
23-05-15, 12:31
À các bác cho em hỏi thêm chút, là theo 10 thần thì dụng thần, hỉ thân, kị thần của em là như thế nào ạ?

lesoi
23-05-15, 17:55
Bạn nvx77 luận mệnh như vậy là tương đối rồi, bạn Nhanma còn hỏi dụng, kỵ thần làm gì nữa. Nói chung về sau này bạn tương đối thuận lợi hơn các vận đầu. Bạn nvx77 cũng đâu phải là người mới biết luận mệnh :41:

nvx77
23-05-15, 19:58
Bạn nvx77 luận mệnh như vậy là tương đối rồi, bạn Nhanma còn hỏi dụng, kỵ thần làm gì nữa. Nói chung về sau này bạn tương đối thuận lợi hơn các vận đầu. Bạn nvx77 cũng đâu phải là người mới biết luận mệnh :41:
Hi, bác quá khen, em biết luận mệnh từ lúc gặp bác trong topic "Khí tượng trong bát tự", được bác chỉ dạy cho mấy phần rồi lọ mọ đọc "Tử bình chân thuyên" của trang nhà từ đó mới biết được cơ sở luận mệnh. Phần luận cho bạn nhanma là lần đầu tiên dám chắp bút viết ra, hix, may có bác động viên nên mới mạnh dạn viết ra cũng là để bác uốn nắn thêm.
Cảm ơn bác nhiều!

nhanma
23-05-15, 21:12
hihi, em cám ơn các bác nhiều, vậy bác nvx77 vô giúp em "kĩ" hơn chút nữa đi, "đứa con đầu" mà lị! mong bác luận giúp cung Thê và tử tức của em, với lại theo bác lesoi thì vận sau đỡ hơn vận trước, thế thì vận nào em "phát" nhất để còn chuẩn bị thùng kho cho "nổ" an toàn ạ? bác nvx77 giúp em cho chót nhé! Đa tạ bác @lesoi và bác nvx77!

nvx77
23-05-15, 21:23
hihi, em cám ơn các bác nhiều, vậy bác nvx77 vô giúp em "kĩ" hơn chút nữa đi, "đứa con đầu" mà lị! mong bác luận giúp cung Thê và tử tức của em, với lại theo bác lesoi thì vận sau đỡ hơn vận trước, thế thì vận nào em "phát" nhất để còn chuẩn bị thùng kho cho "nổ" an toàn ạ? bác nvx77 giúp em cho chót nhé! Đa tạ bác @lesoi và bác nvx77!
Chào bạn, mình luận lục thân chưa quen nhưng cũng mạnh dạn xem cho bạn rồi nhờ bác Lesoi bổ cứu:
1. Vợ là dụng thần, có vợ thì công việc thuận lợi hơn.
2. Mệnh nam lấy quan sát làm con, quan tinh không hiện là tượng hiếm muộn phải chờ đến vận vậy. Trụ giờ đại diện con cái, trụ giờ Ất Hợi là kị thần cho thấy về sau không được nhờ con.
3. Bạn cho biết khái niệm "cầu quan" của bạn là gì để có thể tư vấn cho bạn?

nhanma
24-05-15, 00:00
Chào bạn @nvx77!
Theo mình nghĩ bạn cứ thoải mái xem cho mình đi, mình không nói tới đúng sai vội, chỉ đơn giản là hình thức học thuật, mình có thể hứa sẽ còn lên đây để hồi cứu các dự đoán của các bác, như hình thức chiêm nghiệm lá số, chứ không phải là xem xong bỏ đó, hay là ok rồi liền thôi, cơ bản là mong cho diễn đàn mình tiếp tục phát triển hơn nữa, và khi mình có băn khoăn lại có thể lên đây gặp gỡ được các bác!
Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng! Nên đã có duyên, bác nvx77 hãy cứ thoải mái nói lên quan điểm của mình! (do có 1 số vẫn đề cá nhân nên nếu được xin phép bạn nvx77 cho mình PM riêng cho bạn được không?? còn thì mình vẫn vô đây luận bàn, để bác @lesoi tiện theo dõi). Về mấy vấn đề bác nvx77 nói em có vài lời:
1. vợ là dụng thần, vậy chẳng nhẽ em "hoàn toàn" phải phụ thuộc vào vợ mới nên cơm nên cháo? hay cô ấy chỉ là xúc tác cho em tiến nhanh hơn!
2. việc hiếm muộn thì em có hình dung ra sau khi đọc sách tìm hiểu về cả tử vi và tứ trụ, dù chỉ là lý thuyết sách vở mà thôi, nên em cũng xác định trước, chỉ là cái này có phải để chính xác hơn, thì cần có thêm lá số vợ em, mọi thứ mới bổ cứu cho nhau mà coi được rõ ràng hơn đúng không bác?
3. chưa nói tới cầu quan ở đây là gì, chỉ nói về việc em quan tinh không hiện, vậy thì em không có cơ hội nào về chức vị trong xã hội, hay nếu có chỉ làng nhàng và không vững? bạn nvx77 cứ nói rõ cái này trước được không??
4. theo bạn đại vận nào của mình sáng sủa nhất? mình hỏi vui chút, mình có thể coi lá số của mình là "đóa hoa nở muộn" được hay không nhỉ?? :))
Cảm tạ các bác nhiều, mong là có thể PM riêng gửi bác nvx77 mấy lời, mong hồi âm của bác!!

nvx77
24-05-15, 09:05
Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng! Nên đã có duyên, bác nvx77 hãy cứ thoải mái nói lên quan điểm của mình! (do có 1 số vẫn đề cá nhân nên nếu được xin phép bạn nvx77 cho mình PM riêng cho bạn được không?? còn thì mình vẫn vô đây luận bàn, để bác @lesoi tiện theo dõi)
Ok, có gì khó nói bạn cứ PM cho tôi.

1. vợ là dụng thần, vậy chẳng nhẽ em "hoàn toàn" phải phụ thuộc vào vợ mới nên cơm nên cháo? hay cô ấy chỉ là xúc tác cho em tiến nhanh hơn!
Bạn nên hiểu rộng ra một chút, vợ là dụng thần là tài tinh có nghĩa là:
+ Vợ bạn con nhà có điều kiện, hoặc vợ bạn có khả năng kiếm tiền hỗ trợ chồng.
+ Khi bạn có vợ lại là dụng thần tự nhiên bạn cảm thấy tự tin phấn chấn để cầu tài và gặp nhiều may mắn hơn, vợ như là chất xúc tác để bạn tiến lên

2. việc hiếm muộn thì em có hình dung ra sau khi đọc sách tìm hiểu về cả tử vi và tứ trụ, dù chỉ là lý thuyết sách vở mà thôi, nên em cũng xác định trước, chỉ là cái này có phải để chính xác hơn, thì cần có thêm lá số vợ em, mọi thứ mới bổ cứu cho nhau mà coi được rõ ràng hơn đúng không bác?
Số đã hiếm muộn thì cũng dễ gặp vợ hiếm muộn, bạn cứ thuận theo tự nhiên, có bệnh thì chữa lo gì.

3. chưa nói tới cầu quan ở đây là gì, chỉ nói về việc em quan tinh không hiện, vậy thì em không có cơ hội nào về chức vị trong xã hội, hay nếu có chỉ làng nhàng và không vững? bạn nvx77 cứ nói rõ cái này trước được không??
Thường khi quan tinh không hiện lại là kị thần thì cầu quan không bền, điều này không có nghĩa là bạn không có địa vị trong xã hội, cụ thể:
+ Ngày xưa xã hội phong kiến coi trọng việc tiến thân nơi quan trường để vinh thân phì gia, chẳng qua cũng chỉ là để kiếm chút bổng lộc của triều đình, nếu không có công trạng gì với dân với nước thì có ai nhớ đến đâu ngoài con cháu nhà họ ra, nên cũng chẳng có gì là tự hào.
+ Xã hội ngày nay là xã hội mở tôn vinh những giá trị đích thực mà một người đóng góp cho cộng đồng chung, không phân biệt bạn làm chức gì trong bộ máy chính quyền hay không. Nếu bạn là một nông dân mà tạo ra được giống cây hay cái máy phục vụ cộng đồng bạn cũng sẽ được tôn vinh và được xã hội công nhận.
+ Tứ trụ bạn Kim hàn, Thủy lạnh, Mộc nhiều nhưng hư phù, có chút ánh sáng của Đinh hỏa thì lại bị Nhâm hợp hóa mộc nên không phát huy hết được khả năng vốn có dù trong bạn có chút ngạo khí của Thương quan Đinh hỏa.
+ Phân tích thêm một chút về nghề nghiệp của bạn: bạn là nha sỹ mới ra trường chắc là chưa học CK1, hiện đang làm cho một cơ quan nhà nước như bệnh viện hoặc trung tâm y tế, điều này cho thấy một số vấn đề sau: một là trong ngành của bạn chuyên môn của bạn thường không được đánh giá cao trừ khi bạn làm ở BV RHM, hai là nếu bạn làm đúng chuyên môn tại một BV RHM và tìm cách tiến thân lên chức trưởng khoa hoặc GĐBV thì còn phải đi học CK1-CK2, trung-cao cấp chính trị, đấu đá với đủ các thể loại đầu có sạn mà nếu có leo lên được ghế GĐBV thì cũng chả có gì vẻ vang, nói thật là không bằng làm một lương y.
+ Với nghề nghiệp của bạn khi đủ điều kiện hai vợ chồng mở một phòng khám tư thẩm mỹ RHM vừa có tiền vừa có chút vị trí xã hội, sống thoải mái với nghề có phải hay không?

4. theo bạn đại vận nào của mình sáng sủa nhất? mình hỏi vui chút, mình có thể coi lá số của mình là "đóa hoa nở muộn" được hay không nhỉ?? :))
+ Vận Kỷ Dậu- Mậu Thân là vận khá thuận, nhưng nếu nói tốt nhất thì là hai vận Đinh Mùi- Bính Ngọ.
+ Với tứ trụ và nghề nghiệp của bạn con đường đẹp nhất là trau dồi tay nghề thật tốt, mở phòng khám riêng kiếm tiền ăn chơi du lịch, giúp đỡ cộng đồng vừa có tiền vừa có danh, đâu phải nhất thiết tiến thân cầu quan trong bối cảnh xã hội như bây giờ.

lesoi
24-05-15, 13:59
@nvx77: Bạn luận khá lắm. Nhưng lưu ý nguyên cục Nhâm thủy rất vượng, lúc này cần phải hiểu thêm ý tượng của thiên can Nhâm, Nhâm thủy tính uông dương chảy mãi không ngừng, tượng là biển cả đại dương mênh mông, muốn ngăn nó thì chỉ có Mậu thổ chứ không phải Kỷ thổ, vì Mậu thổ là tường thành là bờ đê ngăn đập, nguyên mệnh có Giáp mộc là nhật chủ thì lại càng cần có Mậu thổ, mặt khác cũng cần có Canh bổ Giáp dẫn Đinh, nếu đủ toàn diện thì mệnh này là cực tốt. ( Bạn xem thêm phần luận Thiên can trong Trích Thiên tủy).
Còn luận về lục thân thì cần chú ý đến cung vị, xem sao lục thân nằm ở đâu để xác định là hỉ hay kị. Có vậy, mới biết được tốt xấu, phú quý của lục thân như thế nào?
Nói chung, bạn luận mệnh như vậy thì không lâu bạn sẽ tịnh tiến chắc chắn.

nvx77
24-05-15, 14:32
@nvx77: Bạn luận khá lắm. Nhưng lưu ý nguyên cục Nhâm thủy rất vượng, lúc này cần phải hiểu thêm ý tượng của thiên can Nhâm, Nhâm thủy tính uông dương chảy mãi không ngừng, tượng là biển cả đại dương mênh mông, muốn ngăn nó thì chỉ có Mậu thổ chứ không phải Kỷ thổ, vì Mậu thổ là tường thành là bờ đê ngăn đập, nguyên mệnh có Giáp mộc là nhật chủ thì lại càng cần có Mậu thổ, mặt khác cũng cần có Canh bổ Giáp dẫn Đinh, nếu đủ toàn diện thì mệnh này là cực tốt. ( Bạn xem thêm phần luận Thiên can trong Trích Thiên tủy).
Còn luận về lục thân thì cần chú ý đến cung vị, xem sao lục thân nằm ở đâu để xác định là hỉ hay kị. Có vậy, mới biết được tốt xấu, phú quý của lục thân như thế nào?
Nói chung, bạn luận mệnh như vậy thì không lâu bạn sẽ tịnh tiến chắc chắn.
Kính bác
Khi luận tứ trụ này em lăn tăn nhất là vai trò của Kim (Canh- Tân), thông thường với mệnh tạo thế này nếu không sinh vào mùa đông thì rất cần Canh kim để đẽo gọt Giáp mộc, vì thế để định dạng vai trò của kim em đành phải xem vận hạn quá khứ của bạn nhanma và thấy mỗi khi kim xuất hiện thì bạn này hay gặp bệnh tật nên mới xác quyết kim là kị thần chứ ko phải là nhàn thần. Dù sao đây cũng là mệnh tốt, sẽ tỏa sáng khi vào vận Hỏa/ thổ.

nhanma
25-05-15, 00:10
Em xin cám ơn các bác @lesoi, anh @nvx77!
Tiện đây nhờ anh nvx77 coi đại vận Kỉ Dậu, đại vận này em có cơ hội học tập nâng cao kiến thức bằng cấp được thuận lợi không, nếu có thì vào năm nào anh nhỉ? em dự là năm sao Bính Thân học ôn thi lên cao hơn, vì năm nay e là chưa được, năm nay em chỉ chuẩn bị trước "hậu cần" thôi, còn năm sau mới có thời gian thi cử hơn ạ! Theo em đọc sách thì nửa đại vận đầu do Can chi phối (Kỉ - thổ), nửa vận sau do Chi, vậy vào vận của chi Dậu (kim-kị thần) em cần chú ý cẩn thận gì không anh? lưu niên: Bính Thân, Đinh Dậu có Bính Đinh hỏa - dụng thần thì có thuận lợi gì không ạ?
Ở đại vận Mậu Thân, thì can ngày Giáp phá Mậu, còn đại vận can Mậu phá Nhâm, trong khi Thân vẫn là Kim kị thần, vậy đại vận này có khả quan hơn hay vẫn cần thận trọng mọi vấn đề ạ?

lesoi
25-05-15, 13:04
Kính bác
Khi luận tứ trụ này em lăn tăn nhất là vai trò của Kim (Canh- Tân), thông thường với mệnh tạo thế này nếu không sinh vào mùa đông thì rất cần Canh kim để đẽo gọt Giáp mộc, vì thế để định dạng vai trò của kim em đành phải xem vận hạn quá khứ của bạn nhanma và thấy mỗi khi kim xuất hiện thì bạn này hay gặp bệnh tật nên mới xác quyết kim là kị thần chứ ko phải là nhàn thần. Dù sao đây cũng là mệnh tốt, sẽ tỏa sáng khi vào vận Hỏa/ thổ.
Câu trên là ý tôi muốn nói ở trong nguyên cục nếu có đầy đủ Mậu Canh Nhâm Giáp Đinh, chứ không phải nói nguyên cục hiện có của NhanMa.

nvx77
25-05-15, 20:23
Kính bác Lesoi
Dưới đây là phần luận của một người khác cho bạn nhanma, bạn nhanma hiện đang bị tẩu hỏa vì không biết ai đúng ai sai nên có gửi tin nhắn nhờ em phân tích, hi, em thì mới nhập môn không đủ lí luận để phản biện nhưng cũng có vài ý kiến như sau:
1. Tứ trụ này không thể tòng mộc dù toàn trụ là một khối Thủy Mộc vì thấu Đinh hỏa và chi ngày là Thìn thổ.
2. Thủy mùa đông lạnh giá mà Đinh hỏa thì quá yếu ớt nên thủy này cũng không sinh được cho mộc nên không thành cách tòng mộc.
Rất mong được bác chỉ ra điểm đúng sai trong bài luận này để hóa giải băn khoăn cho bạn ấy và em cũng được học hỏi thêm, cảm ơn bác nhiều.

"Nhật chủ Giáp mộc sinh tháng Tý thủy, chi giờ Hợi thủy, chi ngày Thìn mà Tý Thìn là bán hợp thủy cục, chi năm Mảo mộc, Thiên can thấu Ất mộc, Nhâm thủy mà Nhâm hợp Đinh thì Đinh hóa mộc. Do đó trong mệnh cục nầy Thủy Mộc rất vượng mà Thủy sinh Mộc nên thành cách tòng mộc.
Tòng mộc cách thì kị hành kim quan sát khắc nên kim vận như Tân Hợi (1991-2000), Canh Tuất (2001-2010), Kỷ Dậu ( 2011-2020) không thuận. Địa vận Mậu Thân thì Thân củng thuộc hành kim nhưng Thân Tý Thìn là tam hợp thủy cục nên là cát vận.
Tòng mộc cách thì hỉ hành thủy ấn thụ sinh, trụ tháng là trụ của cha mẹ thấu can Nhâm thủy và lộ chi Tý thủy vượng thần là tượng cát , hàm chỉ tuổi thọ của song thân khá cao và cháu được hưởng phúc đức, được lực của cha mẹ .Nhâm ấn còn là văn tinh vượng nên cháu học hành hanh thông, tốt nghiệp bác sỉ và nếu cháu học thêm thì thành tựu càng tốt.
Tòng mộc cách tối hỉ hành hỏa thực thương tiết tú khí mộc. Mệnh cục của cháu kém hành hỏa mà hỏa sinh thổ là tài nên tài vận của cháu trì trệ, phải đến đại vận Mậu Thân khởi sắc và Đinh Mùi. Bính Ngọ phát mạnh
Vậy bác đề nghị cháu tập trung vào nghề bác sỉ răng, chọn nam phương (hỏa) mà mở phòng mạch thì đến các đại vận nêu trên cháusẻ phát tài..
Nhật chủ Giáp mộc lấy Kỷ thổ, chính tài làm vợ. Tòng mộc cách thì hơi kị hành thổ tổn hao. Trong mệnh cục của cháu, hành thổ nhược mà kị thần nhươc là tượng tốt, lại Thìn thổ tài tọa chi ngày là cung thê, hàm chỉ vợ cháu là người thông minh, tháo vác, giúp đở cháu.
Mặc dù đại vận nầy là kim kị vận, nhưng can đại vận là Kỷ, đến lưu niên 2019 Kỷ Họi cháu có thể thành hôn vì như đả nói trên Kỷ là vợ của Giáp, Cung thê lộ chi Thìn ẩn tàng Mậu thổ là chính khí củaThìn thì vợ cháu thuộc gia đình khá giả, sẻ giúp cháu phát tài. Cháu cần nhớ rằng hỏa là dụng thần, phương nam là đất của dụng thần nên chọn hướng nam làm trọng, như nhà cửa, phòng làm việc, đầu giường v..v.. hưóng nam, tai khu phố hay thị xả phương nam."

nhanma
25-05-15, 23:02
Mong bác @lesoi coi giúp, vậy em lấy Dụng thần là gì ạ?( Hỏa? Thổ?) Cách "cải vận" nếu được với lá số của em thì nên làm gì thì tốt thưa bác??( để giúp công việc, tài bạch, chuyện con cái... về sau có thể thuận lợi hơn ạ)!
Xin chân thành cám ơn bác lesoi, mong tin bác!

lesoi
26-05-15, 10:24
Chào các bạn! Tôi đã luận cho bạn ấy rồi mà, bạn ấy không tin à?

Nhật chủ Giáp mộc sinh tháng Tý thủy, chi giờ Hợi thủy, chi ngày Thìn mà Tý Thìn là bán hợp thủy cục, chi năm Mảo mộc, Thiên can thấu Ất mộc, Nhâm thủy mà Nhâm hợp Đinh thì Đinh hóa mộc. Do đó trong mệnh cục nầy Thủy Mộc rất vượng mà Thủy sinh Mộc nên thành cách tòng mộc.
Tòng mộc cách thì kị hành kim quan sát khắc nên kim vận như Tân Hợi (1991-2000), Canh Tuất (2001-2010), Kỷ Dậu ( 2011-2020) không thuận. Địa vận Mậu Thân thì Thân củng thuộc hành kim nhưng Thân Tý Thìn là tam hợp thủy cục nên là cát vận.
Chữ Tòng Mộc cách này phân tích đúng hay sai?
Nhâm hợp Đinh hóa theo mộc à?
Nhâm gốc Tý lớn như cột đình, rễ bám sâu chắc thì làm sao mà hóa mộc chứ? Muốn hóa một hành, điều kiện trước tiên là bản thân của can đó là không có gốc, lúc này mới luận hóa, còn bản thân có gốc thì sẽ không bao giờ hóa. Các bạn nếu luận hóa hợp phải theo nguyên tắc chứ. Hãy xem lại ở Tử Bình chân thuyên luận hình xung hóa hợp nhé!

nvx77
26-05-15, 21:17
Chào các bạn! Tôi đã luận cho bạn ấy rồi mà, bạn ấy không tin à?
Kính bác Lesoi
Đây là tâm lý chung của các bạn khi quăng lá số khắp các diễn đàn để hỏi số mệnh, cũng giống em ngày xưa, hi, khổ cái trên các diễn đàn hiện nay người có trình độ thực sự thì ít khi xem số trên mạng mà chủ yếu là các bạn mới nhập môn lên mạng tập xem số, mỗi bạn phán một kiểu theo sự hiểu biết của mình nhưng khi phán thì như đinh đóng cột làm cho thân chủ hoang mang, hi. Mong bác bỏ qua cho bạn nhanma.
Tôi có vài lời với bạn nhanma như sau:
1. Lá số bạn Hỉ Thổ/ Hỏa, kị Kim/Thủy/Mộc, như thế là cũng rất rõ ràng rồi, bạn muốn biết thêm là Thổ với Hỏa cái nào tốt hơn thì khó lắm vì khi khán mệnh phải khán phối hợp tất cả ngũ hành với nhau, tùy đại vận, tùy lưu niên... vv.
2. Bạn nên hiểu một cách cởi mở là: lá số nào cũng có hỉ dụng thần cả, vấn đề là mình có sử dụng và phát huy được nó hay không. Có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến vận số của một đời người mà các môn đoán mệnh đều có giới hạn nhất định vì thế có khi biết ít thôi lại hay. Thực tế thì dù bạn có biết được vận mệnh của mình hay không thì cuộc đời vẫn cuốn bạn đi theo quỹ đạo của nó.
3. Hãy đặt ra những mục tiêu cụ thể và phù hợp, lên kế hoạch thực hiện các mục tiêu đó, một ngày nào đó bạn sẽ là người bạn muốn hoặc sẽ là người bạn có thể trở thành.
Chúc bạn sớm hoàn thành được tâm nguyện của mình.

nhanma
26-05-15, 22:02
Em chân thành cám ơn các bác @lesoi, anh @nvx77, và cả anh @letung73 và cám ơn diễn đàn tubinhdieudung.net!
Quả thực thì em không phải quăng lá số của mình lên khắp các diễn đàn, và cũng không hề trách cứ bất cứ điều gì, mọi sự do duyên, em chỉ có thể chân thành cám ơn các bác đã bớt công sức và nhiệt tình coi giúp những người như em, nếu có gì không phải chỉ mong các bác nhẹ lòng bỏ qua! Con người ai cũng vậy, khi gặp nhiều những ngang trái, mệt mỏi, và thất vọng...đều có xu hướng tìm điều gì đó để có thể giúp mình an tâm, giúp mình giảm bớt áp lực, hay mở ra lối đi cho mình giữa bế tắc của cuộc sống. Em chỉ có thể cám ơn các bác rất nhiều, và mong là với tấm lòng nhiệt huyết vì môn khoa học huyền bí này, các bác sẽ tiếp tục mở rộng phát triển diễn đàn, có thể giúp đỡ nhiều hơn cho những người như em hoặc đang bế tắc, hoang mang hơn em rất nhiều.
Dù là như thế nào, bản thân mỗi người luôn cố gắng hướng thiện, đức năng thắng số, hiểu về nhân - duyên - quả mà rèn luyện bản thân, em vẫn tin dù vận mệnh có xấu thì ở trong lòng luôn có thể tĩnh tại, an nhiên mới là cái quý giá nhất! Em chân thành cám ơn các bác!

Hiện tại, vấn đề của em xin tạm khép lại ở đây, hôm nay mạn phep các bác cho em được hỏi về chuyên chị gái em, chị em sinh năm 1982, hiện tại chưa lấy chồng (ba mẹ em đang rất sốt ruột), vậy mong các bác có thể coi 1 chút lá số của chị em, xem chuyện phu tế mai sau ra sao, liệu cơ hội khi nào lấy chồng và có nguy cơ trục trặc hôn nhân gì không ạ?
Chị em sinh vào: 1h20 rạng sáng ngày 9/5/1982 (dương lịch), chị em làm ngành tài chính, tính tình ngày thẳng, trực tính, ít nói, học hành và trình độ nghề nghiệp được đánh giá là giỏi, công việc ổn, chỉ là vẫn chưa có duyên với anh nào!
Kính mong các bác có thể coi giúp cho chị em, xem cung phu và khả năng lấy chồng khi nào ạ? Em cám ơn các bác!http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=219&stc=1

lesoi
27-05-15, 13:35
Mệnh này rất khó xem, nếu nhìn về ngoại cách thì vừa là ngày "Nhâm kỵ Long bối", vừa là ngày "Khôi Cương", lại là ngày âm sai dương lệch. Nhìn từ góc độ cách cục, Nhâm sinh tháng Tỵ là ở đất tuyệt, địa chi tứ trụ bị hình xung hại phá trụ ngày. Nhâm ở tháng Tỵ là bản khí là Thiên Tài cách, nhưng không lộ ra mà lộ ra Ấn ở trụ giờ, Ấn cách là thiện dụng thần cần phải bảo vệ, tức là cần có Quan Sát sinh, Tỉ Kiếp trợ giúp. Tứ trụ quan sát lại phân đều ra trong địa chi tứ trụ không lộ ra, lại bị hình xung phá hại khó mà sinh cho Ấn thụ. Trụ tháng lộ ra Thương Quan khắc chế Quan Sát, sinh Tài phá Quan, nhật chủ thiên nhược.
Lấy Ấn Tỉ là hỉ dụng, Thương Tài là kị.
Người này bản tính kiên cường háo thắng, khó mà thuyết phục lay chuyển tâm ý. Mệnh lại gặp ngày Âm Dương sai lệch cho nên cần lập gia đình trễ.
Năm 2019 Kỷ Hợi, gặp vận Tân Sửu ám hội thủy cục, lại gặp năm là Quan sinh Ấn dụng thần có khả năng gặp chồng. Mệnh là vậy, chớ vội lấy chồng sẽ gặp phiền toái không có hay.

nhanma
27-05-15, 15:48
Kính bác @lesoi!
Thưa bác, đúng như bác nói, chị em là người tính nết cương trực, mạnh mẽ, kiên cường, tự lập cao, đã nghĩ và làm thì khó ai lay chuyển tâm ý nổi! Bề ngoài thì trầm tĩnh, ít nói, nên dù Quan lộc không phải dễ dàng, cũng không phải người sống chết vì Quan, nhưng vẫn may mắn có cơ may được chút Quan lộc, dù là cũng nhiều áp lực và mệt mỏi, làm thời gian tìm hiểu yêu đương bị hạn chế!
Em xin hỏi giúp chị em, là nếu theo vận mệnh thì nên lấy muộn(cái này ba mẹ em rất lo lắng, sợ lấy muộn rồi mà vẫn dính hình xung khắc hại!!!), vậy về vấn đề Tài, Thương là kị thần, Ấn Tỉ là hỉ dụng, thì chị em nên làm gì để cuộc sống thuận lợi hơn? Chị em rất quan tâm tăng thu nhập cuộc sống ( chuyện về BĐS, cổ phiếu, hay đầu tư kinh doanh gì đó, mà kết quả hiện nay ít ỏi!...). Kính mong bác lesoi cho chị cháu lời khuyên về vấn đề này ạ, mà Quan sinh Ấn dụng thần thì chị cháu thiên về làm việc và cầu Quan lộc có thuận lợi hơn không ạ?
Em xin cảm ơn bác lesoi nhiều!

lesoi
28-05-15, 09:21
Tứ trụ thiên về Quan và Ấn thì nên phát triển con đường chính trị, dễ thăng quan hơn là theo con đường kinh thương. Tứ trụ ngày đang hành vận tốt.

nvx77
28-05-15, 10:44
Tập luận hôn nhân cho chị bạn Nhanma
Đọc lại thấy vô duyên nên xóa, hi.

nhanma
28-05-15, 11:10
Thưa bác @lesoi, anh @nvx77!
Như vậy là chị em còn lận đận tình cảm tới tận vài năm nữa mới có cơ hội phải không ạ? ( cái này ba mẹ em chắc sẽ oải lắm đây, hichic, mong là chị em lấy muộn có thể giảm tránh bớt nhiều điều xấu về hôn nhân!)
Em xin hỏi về Quan lộ của chị em, quả là chị em vốn không phải người ham hố cạnh tranh để bon chen chức quyền, càng không phải dạng lấy kinh tế làm đòn bẩy, nhưng lại là người được các sếp đáng giá cao về năng lực, chính nó là yếu tố giúp chị em cí chút thành công ở Quan lộ! Tuy nhiên những vị trí làm của chị em thường chịu áp lực lớn, hoặc giả như mình làm è cổ, cuối cùng công lao phút chót lại bị kẻ khác nhảy vô lấy cả! Vậy em xin hỏi, việc Quan lộ này của chị em ở đại vận nào tốt đẹp, hợp lý để phấn đấu? Nên lưu ý gì trong vấn đề này để giảm tai, tăng thuận lợi ạ??
Em cám ơn các bác nhiều ạ!

lesoi
30-05-15, 12:04
Mệnh này là do Quan Sát hỗn tạp cho nên mới có nhiều áp lực như vậy. May là có Ấn tướng thần hóa Sát, tuy nhiên cách cục vẫn là không thanh. Cách cục không thanh thì không thể làm quan to được. Nữ mệnh lấy một Quan là tốt, nhiều chữ Quan Sát là không tốt. Vận Tân Sửu là vận Tướng thần, chỉ sợ nhất là Đinh khắc Bính hợp cho nên 2 năm tới có Bính Đinh hai chữ này là không hay, phải đợi đến các năm có Thổ (Mậu Kỷ), Quan lộ sinh Ấn mới tốt, mới gặp chồng được. Dù có muốn chồng, muốn vợ nhưng tuế vận không giúp thì không thể thành. Bạn nên lấy đó mà xem.

nhanma
06-07-15, 23:17
Kính bác lesoi!
Hôm nay cháu lên diễn đàn xin nhờ bác coi giúp chị gái cháu với ạ, về chuyện chị Nhâm Tuất thì cháu sẽ xin phản hồi việc chồng con khi có Hỉ sự để bác nghiệm lý ạ, cả hạn trong năm nay và các năm tới có gì to tát cũng xin lên đây được bác lesoi cho chị cháu lời khuyên ạ. Còn thì gia đình vẫn mong là chị lấy sớm, thôi đành để tùy duyên vậy, chỉ khổ bố mẹ cháu lo lắng hoài!
Cháu hôm nay kính nhờ bác coi giúp chị hai của cháu với ạ!
Đây là lá số của chị gái cháu:
http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=224&stc=1

Chị cháu từ nhỏ tới lớn học hành rất giỏi, thông minh, nhanh nhẹn, chỉ cái là thi cử đôi khi hơi lận đận, vì lý do khách quan, tính tình thẳng thắn, trung thực, giúp người nhiệt tình, nhưng lại hay bị hớ! Bản thân là người thẳng thắn, không luồn cúi, tự lực vươn lên rất mạnh mẽ, tới nỗi ảnh hưởng tới sức khỏe, chị cháu gầy và khá yếu! Yêu thương gia đình, nắm bắt tình huống công việc rất nhanh và làm tới nơi tới trốn! Chị cháu lấy chồng vào 1/2012 dương lịch, sau đó vào 10/2012 dương lịch sinh bé trai đầu lòng, vào tháng 1/2013 theo dương lịch chồng chị cháu dính vào lao lý, nên chị cháu và gia đình mất mát khá nhiều tiền để không bị sao, hiện nay mọi thứ tạm ổn. Bé đầu lòng bị tim bẩm sinh, nhưng hiện tại sức khỏe chưa có ảnh hưởng gì đáng ngại. Chị cháu làm dược tư nhân, hiện mong muốn tìm công việc thu nhập tốt hơn mà chưa rõ thế nào, hoặc mở kinh doanh thêm về bán thuốc liệu có ổn vào lúc này không ạ?
Mong bác lesoi luận giúp dụng hỉ kị thần, nên làm tư nhân, kinh doanh tốt hơn hay cần chú ý công việc ra sao ạ? vấn đề sức khỏe liệu cần chú ý gì? và hậu vận có ổn không thưa bác? MOng bác cho đôi lời khuyên với lá số này của chị cháu ạ!
Cháu cám ơn bác, chúc bác luôn bình an, và sức khỏe tốt ạ!

nhanma
06-07-15, 23:31
Kính bác lesoi, nếu cần thêm thông tin gì để coi cho chính xác hơn, mong bác hồi âm để cháu gửi lại thông tin ạ! Cháu cám ơn bác!

nhanma
27-02-21, 23:24
Kính mong bác lesoi và các bạn coi giúp Đại vận mới Mậu Thân em có cơ hội gặp và lấy vợ không?? năm nào có khả năng nhất ạ? Em xin cảm ơn ạ!
http://tracuu.tuvisomenh.com/tu-tru/la-so-tu-tru-nam-mang-sinh-luc-22-gio-10-phut-ngay-21-thang-12-nam-1987-ten-d

tuongduy
28-02-21, 14:03
Trong bài này thấy 2 bác lesoi và nvx77 luận rất hay về phần nhanma (không phải bà chị, tuongduy chưa xem), chính xác là hỉ hỏa cả thố, nhưng dĩ nhiên can nào không bị hợp trói thì mới dùng được, như Đinh bị Nhâm hợp, nên chỉ còn Bính; Kỉ là chính Tài thì hợp Giáp khả dĩ dụng vì Giáp Kỉ hợp là hướng về thổ.
Mậu là thiên tài xuất hiện ở vận Mậu Thân tạo tam hợp Thân Tí Thìn và năm 2022 Quí Mão là năm cũng gặp mậu quí hợp, hợp nhiều thì tình duyên phát động.
Tài là dụng thì nhờ vợ, trai lấy vợ sau 30 tuổi đâu có gì lo dữ vậy?