PDA

View Full Version : Kính mong các bác dành chút thời gian xem giúp cháu lá số ạ! :)

binh
16-06-15, 01:01
http://i1359.photobucket.com/albums/q786/nhocdekhoc0_x/Thanh%20Binh_zpsa4z0numu.jpg (http://s1359.photobucket.com/user/nhocdekhoc0_x/media/Thanh%20Binh_zpsa4z0numu.jpg.html)
Cháu sinh ngày 12/10/1991 vào lúc 8h sáng ở miền Nam. giới tính Nữ
Gia đình cháu có mức sống vừa đủ. Hiện cháu vẫn sống chung với bố mẹ!
Về anh, em thì cháu có 1 chị cả rồi anh trai, tiếp là cháu, và còn 1 em trai
Cháu học tốt và thuận lợi việc học hành, cháu đậu DH Ngân Hàng năm 2009 và tốt nghiệp tháng 6 2013, sau đó cũng thuận lợi tìm việc.
Hiện tại cháu đang làm cho Ngân Hàng từ tháng 12 năm 2013 tới hiện tại, nhưng cháu lại không có đam mê với công việc lắm mặc dù được đánh giá là nhân viên xuất sắc, từ tết tới giờ cháu tiếp tục học Anh Văn buổi tối.....vì mong muốn đi dạy trung tâm AV,cũng như là đam mê của cháu và không bị nhiều áp lực như công việc hiện tại. Dự tính là tháng 7 cháu sẽ nghỉ làm Ngân Hàng để dành toàn bộ thời gian học tốt AV..... Đây cũng là mối bâng khuâng của cháu, cháu thích hợp với công việc dạy học hơn là đi làm Ngân Hàng hay không ạ?
Về tình cảm thì cháu cũng rất được nhiều bạn yêu mến nhưng trước giờ chưa chính thức quen bạn trai. Hồi tết thì cùng lúc có 2 người bày tỏ, cháu từ chối 1 người và xem như bạn bè bình thường! Và người thứ 2 ngỏ lời với cháu, thì sau thời gian tìm hiểu cũng chính thức quen nhau.... hiện tại rất lo và yêu thương cháu...., hợp về suy nghĩ lẫn tính cách, rất được lòng bố mẹ của cháu! Lập trường trong tình cảm của cháu rất rõ ràng chỉ quen và đặt tình cảm cho một người, nhưng vẫn có người theo đuổi! Cháu cũng mong được giải đáp về tình duyên của cháu ạ
Cháu có đọc về tử bình và hiểu ít nhiều về dụng thần nhưng chưa biết luận mệnh cháu cụ thể như thế nào.
Mệnh của cháu, Nhật Can là Ất sinh tháng Tuất thấu Mậu thổ là Tài cách. Ất tọa Mão là thông căn có lộc, Mão Mùi bán hợp mộc, có Tỉ tàng ở chi Thìn.
mà Tài có căn trọng lại có Sát và Quan hỗn tạp, thì Tài sinh cho đản Sát là không tốt, có phải đây là dấu hiệu truân chuyên tình duyên không ạ.
Cháu nghĩ mệnh cháu Thiên nhược hỷ Ấn hóa Sát sinh thân và Tỷ/ Kiếp, kỵ thần là Tài- Quan- Sát.
Mong được mọi người và các bác nghiên của luận mệnh giúp cháu với ạ! Hiện tại cháu đang rất lưỡng lự về quyết định trong hiện tại của mình ạ !
Rất cảm ơn tất cả mọi người ạ

lesoi
20-06-15, 11:50
Mệnh này thấy không có ai luận, tôi có vài lời bình giải như sau:
+ Mệnh cục thuộc " Quan Sát hỗn tạp" không có Ấn tinh hóa Quan Sát là cách cục bị phá bại.
+ Một nửa cuộc đời vì tình bôn ba, công việc không ổn định.
+ Một nửa cuộc đời sau sẽ không còn làm Ngân hàng mà chuyển sang dạy học.
Vận tốt nhất là 2 vận Nhâm dần và Ất Mão. Riêng vận Tân Sửu phải cẩn trọng ( lúc 29 đến 39 tuổi).
Quan Sát hỗn tạp cần có Ấn tinh hóa mới cứu giải cách cục, mệnh không có Ấn thì Tài Sát tung hoành khiến cho vận mệnh ban đầu gặp nhiều phiền toái là vậy.

gemini
22-06-15, 00:41
Anh lesoi mến, Gemini có 1 thắc mắt là nếu bát tự bình thường Quan Sát hỗn tạp có Tài mạnh trợ lực là phá cách, vào đại vận có ấn hóa thì được giải nhưng trong bát tự trên có Mậu Tuất, Canh Thìn là Khôi Canh, mà Khôi Canh tối hy thân vượng rât kỵ Tài-Quan,thì khi Đại vận là Nhâm Dần, Quí Mão trợ Nhật chủ cường vượng nhưng lực Tài Quan vẫn không yếu thì có khác biệt không ạ ?

tamtan
22-06-15, 13:07
Chào cháu ThanhBinh,

"Cháu nghĩ mệnh cháu Thiên nhược hỷ Ấn hóa Sát sinh thân và Tỷ/ Kiếp, kỵ thần là Tài- Quan- Sát." Cháu nghỉ rất đúng nên đại vận (1989-2008) Kỷ hợi là ấn vận. Ấn là thư tinh nên cháu học hành thi cử thuận lợi. Đại vận hiện hửu (2009-2018) Canh tý củng là ấn vận nên cháu học AV sẻ thành công.
Cháu nói "mặc dù được đánh giá là nhân viên xuất sắc, cháu lại không có đam mê với công việc lắm... vì mong muốn đi dạy trung tâm AV,cũng như là đam mê của cháu và không bị nhiều áp lực như công việc hiện tại.", nên " dự tính là tháng 7 cháu sẽ nghỉ làm Ngân Hàng để dành toàn bộ thời gian học tốt AV..... Đây cũng là mối bâng khuâng của cháu, cháu thích hợp với công việc dạy học hơn là đi làm Ngân Hàng hay không ạ?"
Thân mộc nhược, quan sát kim vượng là số của cháu phải vất vả, gánh chịu áp lực nặng nề của công việc, bất kể dạy học hay ngân hàng. Điều bác ngại nhứt là đại vận kế tiếp (2019-2028) Tân sửu, vì sửu tuất mùi là tam hình mà tuất là chi tháng cung của sự nghiệp nên bác e rằng không phải thời điểm tốt cho cháu đổi nghề. Bác khuyên cháu chớ để đam mê chi phối mà quyết định sai lầm.
Về tình duyên, nguyên cục có thu kim kị thần vượng, lại thấu Canh Tân quan sát hổn hợp nên nhiều người khác phái để ý, theo đuổi, nhưng xét kỷ thì không đến nổi " truân chuyên ", vì chi ngày mảo tàng ất hợp trói canh quan, nguyên cục chỉ còn tân sát. Khi vận hành đông phương là đất của mộc hỉ thần, mộc vượng khắc thổ thì thổ không sinh kim, mà đại vận (2029-2038) Nhâm dần thì dần tàng bính hợp trói tân, khử sát lưu quan, đại vận (2039-2048) Quý mảo, (2049-2058) Giáp thìn, thì mảo, thìn tàng ất hợp trói canh, khử quan lưu sát.
Mặc dù kim quan sát phu tinh là kị thần, nhưng chi ngày phu cung có mảo mộc hỉ thần, lại hơp với tuất chi tháng cung của hôn nhân là tượng gia đạo không hung.
Bác cạn ý, chỉ có khả năng luận giải như trên giúp cháu và chúc cháu gặp nhiều may mắn.

binh
22-06-15, 18:01
Cháu xin cảm ơn bác lesoi và bác tamtan đã dành chút thời gian coi mệnh của cháu.
Cháu còn trẻ và còn đam mê chưa làm được, việc quyết định xin nghỉ ở chỗ làm hiện tại cũng làm nhiều bạn thân và đồng nghiệp tiếc nuối vì ở thời điểm hiện tại ai cũng bảo người khác mong xin chỗ làm tốt và trụ chân lâu dài,
Với công việc hiện tại, lương của cháu là 11tr và các khoản phụ cấp khác nhưng nhìn chung làm từ 7h30 tới 7h30 tối về, mà cháu làm ở mảng tài trợ thương mại với ngoại tệ nên hằng ngày nhận rất nhiều cuộc gọi, và thắc mắc của khách hàng cứ như vậy mỗi ngày. Đồng lương có thể cao gấp rưỡi nhưng sức khỏe và thời gian bỏ ra nhiều gấp đôi. Cháu sẽ học AV thật tốt, và tìm công việc gì đó nhẹ nhàng liên quan đến Anh Văn ,dịch thuật để làm...ngoài ra cũng nghỉ ngơi đi du lịch một thời gian.
Nếu trong khoản thời gian từ Tết tới giờ cháu mệt mỏi với công việc thì với tình cảm, cháu lại cảm nhận được hạnh phúc và sự quan tâm của bạn trai rất nhiều cũng đã giúp đỡ cháu rất nhiều, nhà cháu với bạn trai cách xa nhau( cháu ở quận Bình Tân, bạn trai ở quận 9 cách nhau hơn 30km) những ngày trong tuần cháu học AV buổi tối từ 7h30-9h30 các buổi 3-5-7, vì thương cháu làm mệt lại chạy học AV xa ngược đường, anh ấy phải dậy sớm 5h sáng chuẩn bị và đến nhà cháu lúc 6h50-7h rồi đưa cháu đi làm kịp 7h30, sau đó chạy đi làm ( giờ làm của anh ấy từ 8h00). Chiều đi làm về lại nghỉ ngơi sau đó đến cơ quan của cháu lúc 7h để chở cháu đi học, thời gian cháu học thì anh ấy chờ ở Thư Viện đọc sách, sau đó chở cháu về cũng hơn 10h tối, anh ấy chạy từ nhà cháu về nhà cũng 11h tối hơn.
Những hôm cháu mệt còn làm đồ ăn , nấu súp, nấu cháo cho cháu, cháu bị đau bao tử thì mỗi tháng mua cho cháu "mật ong nuôi" cho cháu uống. Vì vậy trong tình cảm cháu không mong mỏi gì hơn vì đã có một tình yêu thật đẹp rồi.....cháu chỉ mong nó được như vậy mãi! nên khi coi mệnh cháu cũng có chút lo buồn, nhưng bác tamtan nhận xét tỉnh cảm của cháu không qua truân chuyên cháu mừng lắm ạ!
Một lần nữa cháu rất cảm ơn bác Le soi và bác Tamtan ạ :)

lesoi
23-06-15, 19:46
nhưng trong bát tự trên có Mậu Tuất, Canh Thìn là Khôi Canh, mà Khôi Canh tối hy thân vượng rât kỵ Tài-Quan

Gemini thân!
Khôi Cương cách nhất định phải có trụ ngày là Khôi Cương (Nhâm Thìn, Mậu Tuất, Canh Tuất, Canh Thìn ), mà còn có trụ khác thấy nhiều mới tốt. Gemini xem lại trong Quản kiến Tử bình có nói, chỉ có ngày sinh mới định cục như vậy.
Một khi cách cục đã định chớ xem trọng cái khác, cứ theo cách cục mà định.

lenam94
15-10-15, 17:15
e vừa đọc topic:" những câu chuyện đoán mệnh thần kỳ của manh sư hạ trọng kỵ" ngay câu chuyện đầu anh bán đậu hũ mệnh mang tam hình tuất sửu mùi họ hình với họ đoàn quyết đoán mệnh có mộ khố hỉ hình xung tài quan lâm mộ khố hỉ hình xung bất xung thì bất phát đó là đặc thù của địa chi mộ khố mà sao các anh lại sợ vận tân sửu đủ tam hình thì thay đổi công việc? bát tự bạn này e thấy tượng rất rõ địa chị toàn khố mà tài lại ở trong mộ khố nên bạn này làm ngân hàng đúng số quá còn j?vì khố là ngân hàng vì tài trong mộ nên chưa sử dụng đc nên vận tân sửu gặp xung lúc này sẽ bắt đâu phát tài nên e nghĩ vận này sẽ tốt chứ

lesoi
16-10-15, 10:15
Chào Lenam94!
Bạn nên nhìn lại, mệnh của lão bán đậu hủ khác hẳn mệnh của bạn Binh. Thân vượng mới đảm nhận Tài Quan, thân suy thì không thể gánh nỗi. Mệnh của bạn Binh nhược, thì thổ là Tài tinh, Tài tinh thổ gặp vận thổ xung thì thổ càng vượng, thổ càng vượng mà mệnh suy thì gánh nỗi hay không? Còn mệnh lão đậu hủ có thân vượng, khác hẳn với mệnh Binh đấy! Bạn cũng nên nhìn lại thiên can của hai mệnh này lộ ra hoàn toàn khác nhau đấy.

lenam94
16-10-15, 13:11
sao em thấy manh phái họ luận không cần quan tâm đến nhật chủ vượng suy dụng kị thần mà họ chỉ nhìn tượng để tìm bát tự có hình thành khí thế thành đảng để đi chế hay không thôi mà a lesoi đọc nhiều ví dụ họ luận mệnh e có thấy nhắc đến nhật chủ vượng suy hay là dụng kỵ thần đâu mà e thấy luận theo manh phái rất hay nhiều trường hợp mệnh đặc biệt mà cứ đi xác định vượng nhược chả thấy đúng

lenam94
16-10-15, 13:47
theo em mệnh bạn binh mộc cùng táo thổ thành thế muốn chế kim thuỷ,ất canh hợp,trụ giờ canh thìn ấn khố, thìn ấn khố bị tỷ kiếp khố thực thương khố hình chế thìn thuỷ ấn khố mệnh cục chế ấn nên sẽ đc ấn nên lý do tại sao mặc dù bạn binh làm ngân hàng nhưng lòng lại hướng đến công việc văn thư như dịch thuật,anh văn...nhưng tiếc rằng mệnh cục chế ko sạch tân sửu vận kim cùng thấp thổ đến lại chế không được rồi lực lượng ngang nhau nên e nghĩ bạn binh khó mà thực hiện công việc dạy học lắm mà nên giữ nguyên công việc ngân hàng thì hơn

lesoi
17-10-15, 14:00
sao em thấy manh phái họ luận không cần quan tâm đến nhật chủ vượng suy dụng kị thần mà họ chỉ nhìn tượng để tìm bát tự có hình thành khí thế thành đảng để đi chế hay không thôi mà a lesoi đọc nhiều ví dụ họ luận mệnh e có thấy nhắc đến nhật chủ vượng suy hay là dụng kỵ thần đâu mà e thấy luận theo manh phái rất hay nhiều trường hợp mệnh đặc biệt mà cứ đi xác định vượng nhược chả thấy đúng

Chào LeNam94.
Bất cứ là sách nào đi chăng nữa, cũng đều xem cách cục cùng vượng suy để phán đoán tình hình chung. Riêng Manh phái mà tôi dịch cho các bạn xem cũng không ngoài vấn đề này. Nhưng Hạ lão sư luận mệnh đã đến mức thượng đẳng, ông ấy bài ra bát tự xong, liền xem "Tượng" ( bao hàm cả tượng ngũ hành và Thập Thần), sau đó dùng "Đoán Ngữ" để phán đoán trực diện, cho nên ông ấy luận rất nhanh và rất chuẩn. Nhưng vẫn bao hàm ý nghĩa của cách cục và vượng suy ở trong đó.

lenam94
17-10-15, 19:00
Dạ,e chào a Lesoi
theo e hiểu thì ngay lời mở đầu của manh phái có nói đối với quan điểm manh phái đối ngược với mệnh lý truyền thống nếu cứ quanh quẩn với cách cục thì e nghĩ có khi chưa hiểu đc hết cách luận mệnh của họ luận theo cách cục thì chỉ những trường hợp bình thường mệnh ko phức tạp như 1 số mệnh đặc biệt,tử bình truyền thống thì coi trọng mệnh cục ngũ hành cần cân bằng nhưng manh thì phản đối họ nói phàm mệnh có đại phú quý thì mệnh cục không cân bằng thường thì thiên về một hành nào đó còn gọi là thành đảng rồi tìm xem có hành để chế nó không chỉ cần đơn giản vậy thôi mà họ đã định đc bát tự bần tiện hay phú quý e nghĩ nếu cứ nhìn cách cục thì khó mà luận đc mệnh lắm e nói ví dụ như nước trong cốc nước vẫn là nước nước ao hồ cũng là nước đâu có khác j nhau đâu nếu cứ phức tạp thành cách cục nọ cách cục kia chỉ làm cho người luận thêm rối bời mà thôi trước e đọc tử bình truyền thống hầu như e ko lý giải đc bát tự nào hết nhưng từ khi đọc manh phái e ngộ ra đc rất nhiều điều
như bát tự của e a đã từng luận cho e từ đầu năm đó:
giáp tuất-bính dần-đinh sửu-đinh mùi
bây giờ e mới hiểu đc chính mình vì sao e hợp mẹ mà khắc bố vì sao ấn lộ mà ko thích học ko bằng cấp mà chỉ thích kiếm tiền là vì mệnh cục của em mộc hoả cùng táo thổ thành đảng chế kim thuỷ sửu là thấp thổ cũng là kim khố nên muốn chế sửu dần sửu hợp mùi xung sửu ,tuất hình phạt sửu tỷ kiếp khố cùng ấn khố chế tài khố sửu vừa là tài khố vừa là thực thương khố chế cả tài lẫn tài nguyên thần là tượng phát tài nên lý do vì sao e thích kinh doanh và công việc đang tiến triển dần vì mệnh cục chế tài nên khắc cha chứ chẳng phải do kỵ thần là tài nếu lý giải cách cục thì ko nhìn ra đc

lesoi
18-10-15, 12:59
theo e hiểu thì ngay lời mở đầu của manh phái có nói đối với quan điểm manh phái đối ngược với mệnh lý truyền thống nếu cứ quanh quẩn với cách cục thì e nghĩ có khi chưa hiểu đc hết cách luận mệnh của họ luận theo cách cục thì chỉ những trường hợp bình thường mệnh ko phức tạp như 1 số mệnh đặc biệt,tử bình truyền thống thì coi trọng mệnh cục ngũ hành cần cân bằng nhưng manh thì phản đối họ nói phàm mệnh có đại phú quý thì mệnh cục không cân bằng thường thì thiên về một hành nào đó còn gọi là thành đảng rồi tìm xem có hành để chế nó không chỉ cần đơn giản vậy thôi mà họ đã định đc bát tự bần tiện hay phú quý e nghĩ nếu cứ nhìn cách cục thì khó mà luận đc mệnh lắm e nói ví dụ như nước trong cốc nước vẫn là nước nước ao hồ cũng là nước đâu có khác j nhau đâu nếu cứ phức tạp thành cách cục nọ cách cục kia chỉ làm cho người luận thêm rối bời mà thôi trước e đọc tử bình truyền thống hầu như e ko lý giải đc bát tự nào hết nhưng từ khi đọc manh phái e ngộ ra đc rất nhiều điều

Bạn hiểu như vậy thì thật là đáng tiếc đó.
Manh phái " Người mù" cũng như các phái của "Người mắt sáng", ngay cả truyền thuyết về Hác Kim Dương sư phụ của Đoàn Kiến Nghiệp khi mới nhập đạo phải học qua trước Uyên Hải Tử Bình, tiếp là Tử Bình Chân thuyên, sau là Trích Thiên Tủy. Sau khi đã lĩnh hội các sách này, thầy của ông ta đã truyền thụ các bài phú "Đoán ngữ". Nhưng các "Đoán ngữ" này đều không vượt ra khỏi quỹ đạo ngũ hành âm dương, có điều nó tóm tắt lại cho người mù dễ nhớ khi luận mệnh. Bởi vì người mù hành nghề đoán mệnh để sinh sống, vì bát cơm manh áo độ nhật qua ngày mà buộc họ phải tập trung tư tưởng học nhanh đoán mệnh, nếu không thì sẽ không có ai đến để nhờ đoán mệnh mà kiếm sống. Bạn không tin cứ theo Manh phái của Bành Khang Dân tiên sinh mà xem, họ vẫn đoán mệnh theo cách cục bình thường mà thôi.
Riêng Tử Bình chân thuyên bình chú của Từ Nhạc Ngô tiên sinh đã ở cấp độ cao rồi, nếu ai không hiểu nguyên lý nhập môn để sử dụng Cách cục đoán mệnh khó mà hiểu được. Huống chi nếu đọc Trích Thiên Tủy nguyên bản thì càng đi vào cõi mơ huyền ( vì không có chú giải nguyên tác).
Ở đây vì tôi chỉ muốn các bạn dù đọc bất cứ sách nào cũng không hề rời khỏi nguyên lý ngũ hành sinh khắc, nếu Lenam94 đã nắm chắc rồi thì khỏi bàn thêm. Có vậy mới đọc được các câu phú đoán ngữ của Manh phái.
Các bạn cũng nên hiểu rằng không phải Manh phái chỉ có Hác Kim Dương, Hạ Trọng Kỳ là đoán mệnh siêu quần, mà còn có rất nhiều người như vậy ở TQ. Chỉ qua trình độ Tử Bình của chúng ta thua kém họ nhiều, cho nên chưa đạt hiển thông mà thôi. Tôi hi vọng sau này nước ta sẽ phát triển mạnh về Tử Bình, bởi vì tính diệu dụng thâm tàng của nó là rất cao, rất có giá trị trong luận mệnh.

lenam94
19-10-15, 00:12
dạ em rất vui khi đc cùng anh trao đổi học thuật
Thưa a Lesoi do viết qua mạng nên em chưa diễn đạt đc hết ý của mình theo em hiểu thì khi các lão sư manh phái mới học tử bình thì đúng là họ phải học tử bình truyền thống để làm căn bản điều này thì em công nhận là đúng cái gì cũng từ căn bản mà lên nhưng sau nhiều năm luận mệnh có thể do họ có ngộ tính cao mà họ ngộ ra đc cách luận mệnh riêng mà thành môn phái riêng là manh phái có thể do lúc luận mệnh nếu theo cách cục luận thì rất máy móc nếu gặp cách cục rõ ràng minh bạch em chỉ nói ví dụ đơn giản như kiểu thân vượng tài vượng thì giàu nhưng có rất nhiều người bát tự k có tài mà tại sao họ vẫn giàu nếu luận theo cách cục liệu có nhìn đc ra? cách cục j mà bát tự ko có tài mà vẫn giàu?mà theo tử bình truyền thống thì ko có tài là nghèo mệnh thầy tu rồi tài là cha ko có tài thì chả lẽ ko có cha??
giống như lí tiểu long đó anh Lesoi mới đầu học vịnh xuân nhưng trong quá trình giao đấu ông lý thấy vịnh xuân quá rườm rà tính thực chiến ko cao nên đã loại bỏ hết các chiêu thức thừa thãi tự mình sáng tạo ra tiệt quyền đạo môn võ này chủ trương nhanh mạnh đơn giản hiệu quả tức thì gạt bỏ hết các chiêu thức mà chỉ cảm nhận thể hiện chính bản thân mình đó là vô chiêu mà thắng hữu chiêu
Manh phái cũng như vậy thôi họ toán mệnh như thần chính xác đến từng chi tiết đơn giản mà hiệu quả muốn học manh phái phải gạt bỏ hết các chiêu thức:"cách cục dụng kỵ thần thân vượng nhược"mà ngay từ lời mở đầu manh phái đã nhắc.
Đó là những tâm huyết mà họ ngộ ra được sau nhiều năm luận mệnh chúng ta nên tiếp thu học hỏi và cũng nên thử cách luận mệnh của họ chứ em nghĩ nếu chúng ta cứ máy móc và bảo thủ chỉ chú tâm vào cách cục thì em khẳng định chúng ta vẫn chưa hiểu j về manh phái và sẽ rất khó khăn khi đoán mệnh.
P/s: quả thực manh phái luận mệnh chính xác kinh khủng sau mấy tháng em đọc các tài liệu của manh phái nói chung là em hiểu ra đc rất nhiều điều mà từ trước tới nay em đọc tử bình truyền thống ko tài nào mà nhìn ra đc ngay cả chính bát tự cua minh em đem lên các diễn đàn hỏi chả ai luận đc người thì nói dụng thần là mộc hoả người thì bảo kim thuỷ người thì lại thổ rồi thì ấn cách cách nọ cách kia nhưng vẫn ko đoán đúng đc nhưng chỉ nhờ manh mà em đã hiểu đc mệnh của mình.