PDA

View Full Version : Mốc thời gian đại vận ???

hoanhy
22-03-17, 13:48
Xin chào các anh chị!

Em tìm kiếm nhiều tài liệu nói về mốc thời gian bắt đầu đại vận nhưng không thấy ?
Cụ thể là mình biết năm bước vào đại vận nhưng ko rõ tháng giờ như thế nào? cách tính ra sao?

Mong các anh chị chia sẽ !!

Ví dụ mình sinh 29/9:1974 dl tại mien nam giờ 22g15 vậy năm 43 tuổi vào vận mậu dần nhưng tháng và giờ tính thế nào ?

xin cảm ơn nhiều !

thiếu bá
23-03-17, 16:35
Cách tính ĐV: 3 ngày = 1 năm, từ đây suy ra: 1 ngày = 4 tháng, 1 giờ TB = 10 ngày...

hoanhy
24-03-17, 08:22
Anh có thể trỉnh bày rõ hơn không ?

cảm ơn nhiều!

dnts
24-03-17, 11:24
Ví dụ mình sinh 29/9:1974 dl tại mien nam giờ 22g15 vậy năm 43 tuổi vào vận mậu dần nhưng tháng và giờ tính thế nào ?

xin cảm ơn nhiều !

Đang vận Mậu Dần tức là Càn tạo, cách tính như sau:

Vận thuận, năm 1974 thì 23:15 ngày 08/10 tiết Hàn lộ. Tính từ 22h15 ngày 29/9 đến 23h15 ngày 8/10 là 9 ngày 1h. Quy đổi ra 9 ngày là 3 năm, 1h = 5 ngày; tức sau 3 năm 5 ngày thì vào vận. Vậy ngày tháng năm vào vận là ngày 4/10/1977

hoanhy
24-03-17, 22:06
cảm
ơn bạn dnts nhiều !

cách tính vào vận thì mình có biết qua nhưng tính đến vận hiện tại thì tính như thế nào ?

chẳng hạn vận mậu dần sẽ vào ngày tháng năm giờ nào bắt đầu mong bạn chia sẽ !

hoanhy
24-03-17, 22:09
có phải 4/10/2017 thì bắt đầu vào vận mậu dần phải ko bạn?

dnts
27-03-17, 10:44
cảm
ơn bạn dnts nhiều !

cách tính vào vận thì mình có biết qua nhưng tính đến vận hiện tại thì tính như thế nào ?

chẳng hạn vận mậu dần sẽ vào ngày tháng năm giờ nào bắt đầu mong bạn chia sẽ !

Biết ngày tháng năm vào vận rồi thì cứ cách 10 năm là 1 vận, mốc vẫn cứ là như thế bạn à.

hoanhy
30-03-17, 01:48
Các anh chị nào biết cách khai vận làm
những việc
gì trước khi vào vận không ? xin chỉ giáo mình với !

Xin cảm ơn nhiều

Hùng804
08-04-17, 01:09
Tùy theo thời điểm giao vận mà nói. Ví dụ như, lúc giao vận tốt thì gọi là Thời đến, bạn sẽ chuẩn bị hành trang tiến lên, như mua bán thì chuẩn bị tiền vốn mở rộng thị trường chẳng hạn. Còn giao vận xấu, thì gọi là Thời hết, vậy thì nên tu tâm dưỡng tính, không nên mở rộng thị trường thêm sẽ dẫn đến thất bại.
Nhưng bạn nên nhớ rằng, dụng thần tuế vận khác với dụng thần cách cục, khác với quan điểm trước đây, cứ cho rằng trong mệnh có hỉ dụng thần thì đến tuế vận thấy hỉ dụng thần thì cho rằng tốt. Không phải vậy.
" Mệnh tốt không bằng Vận tốt, Vận tốt không bằng Lưu niên tốt ", chỉ đúng với rất ít bộ phận phù hợp với bát tự, đem nó làm thành chân lý phổ biến, tiêu chuẩn tuyệt đối, vậy thì sẽ tìm cho bản thân một sự phiền não. Vật vô dụng, chỉ nên sớm thanh trừ đi.
Nguyên nhân là vì: Nguyên mệnh cục là dùng để định phú quý bần tiện, cát hung họa phúc, lấy luận cách cục là trọng. Dụng thần nguyên mệnh cục tức là dụng thần cách cục, Là thành lập tác dụng phụ trợ chủ khí trời đất thành cách thành cục, còn dụng thần tuế vận chỉ là phục vụ cho dụng thần cách cục, nhiệm vụ là khởi động cách cục hoặc là tu phục cách cục, tổ thành cách cục khiến cho cách cục vận chuyển bình thường.
Phép luận mệnh trước đây, dụng thần bất phân nguyên cục dụng thần hòa tuế vận dụng thần, đó là do không có phân ra rõ chỗ Chủ Thứ, Khinh Trọng, Trên Dưới của nguyên cục và tuế vận, đem nguyên cục và tuế vận nhập lại một mà nói.
Nguyên Cục là vua, Tuế Vận là thần, chí hướng của vua và thần làm sao giống nhau chứ? Phục vụ đối với Quân và Thần làm sao không thể không có phân biệt chứ? Lấy cách thức của Thần đi phục vụ vua, thế nào cũng phải bị chửi mắng ngay, ở trong xã hội phong kiến thậm chí sẽ dẫn đến họa bị sát thân; dụng phương thức đối đãi của vua đi phục vụ thần, vậy thì sẽ yểu thọ. Trong hiện thực loại hồ đồ không may này như vậy thì sẽ phải loại trừ ngay.
Lấy mệnh lệ để thuyết minh: Ví dụ như trong nguyên mệnh cục có Thất Sát vượng, có Thực thần, thủ Thực thần chế Sát làm dụng thần. Thực thần là dụng thần nguyên cục, đó là không có gì phải nghi ngờ. Như vậy tuế vận cũng phải là lấy Thực thần làm dụng thần chứ? Phương pháp trước đây, khẳng định tuế vận lúc thấy Thực thần là luận hỉ, lúc thấy Thất Sát là luận hung. Còn dụng Cách cục pháp Tử Bình, dụng thần tuế vận thì không nhất định phải là Thực thần, tuế vận thấy Thực thần cũng không nhất định là có chuyện vui, phép tắc cụ thể là phải lấy tổ hợp nguyên mệnh cục mà luận.
Nếu như nguyên mệnh cục Thực thần không có tổn thương lại có lực, thì cách cục thành lập, như vậy dụng thần tuế vận không phải là Thực thần mà là Tỉ kiên, thấy Thất Sát cũng không phải là hung, trái lại là hỉ. Vì sao vậy? Là vì nguyên mệnh cục Thực thần đã nắm Thất Sát chế rồi, tuế vận lại thấy Thực thần còn có Cát sao? Thất Sát ở nguyên cục đã bị chế phục, tuế vận xuất hiện thì có gì mà sợ nữa!
Nếu như trong nguyên mệnh cục Thực thần ở địa chi hoặc bởi vì nguyên nhân tổ hợp chế không được Thất Sát, như vậy tuế vận phải lấy Thực thần làm dụng thần, thấy Thất Sát thì mới hung. Nguyên nhân: Trong nguyên cục Thất Sát không được chế phục, duy chỉ có tuế vận chế phục thì mới cát.
Nếu như trong nguyên mệnh cục Thực thần dụng thần bị chỗ Kiêu thần khắc, vậy thì tuế vận thủ Tài tinh chế Kiêu cứu Thực làm dụng thần, Thất Sát xuất hiện là hung.
Đây chính là nguyên nhân chân chính tại sao mệnh cục đồng dạng là Thực thần chế Sát, có vài người đến tuế vận thấy Tỉ kiên là cát, có vài người thấy tuế vận có Tài tinh là cát, có vài người tuế vận thấy Thực thần là cát.
Nếu như dùng phương pháp trước đây, mệnh cục và tuế vận đều là lấy Thực thần làm dụng thần, có thể đoán được xuất sắc như vậy sao?
Luận mệnh nhất định phải hiểu đạo lý, không hiểu đạo, không hiểu lý, đương nhiên tỷ suất ứng nghiệm là sẽ thấp.

hoanhy
08-04-17, 13:49
Bài của anh viết rất bổ ích giúp e cũng hiểu thêm đôi chút cảm ơn anh nhiều !

Thưa a Hung anh có thể chia sẽ đôi chút kinh nghiệm về cách khai vận và xin a góp ý kiến về mệnh 29/9/1974 giờ 22h15 như anh đã được biết , bước vào tuế vận Mậu Dần của em như thế nào ?

Cảm ơn anh nhiều !

Hùng804
09-04-17, 04:14
Mệnh này Thương quan phối Ấn, là có thủ nghệ, có tay nghề làm kỹ thuật. Ngũ hành kim thủy làm chủ đạo, thế chảy về mộc. Vận Mậu Dần từ năm 43 tuổi, năm Đinh Dậu, Dậu phục ngâm trụ ngày tháng, tượng cung vợ không tốt, Thương quan kiến Quan thường là có tượng thị phi, sức khỏe không tốt. Bạn phải cẩn thận.

hoanhy
09-04-17, 12:25
Cảm ơn anh em
hiểu được !
Em muốn hỏi một câu trong vận mậu dần này có liên quan đến nhà cửa không anh ? e định mở rộng kinh doanh xin anh cho ý kiến ?

Hùng804
09-04-17, 12:57
Mệnh bạn kim thủy làm chủ đạo trong bát tự, kim không lộ ra cho nên không chế được Thương quan, Thương quan là hung thần lại được Tỷ Kiếp sinh, nếu gặp tài thông quan với Quan tinh (như năm nay chẳng hạn) thì còn được. Còn sang năm có 2 chữ Mậu Quan tinh gặp Thương quan dễ gặp rắc rối trong kinh doanh, vì Quan kiến Thương. Đến năm 2020 và 2021 thấy Ấn tinh xuất hiện mới tốt.
Trong mệnh nhiều thủy thì rất máu làm ăn mua bán.

hoanhy
09-04-17, 15:23
cảm ơn a !

Em cũng biết sơ qua nên e quyết định năm nay em cất lên một tấm không đợi sang năm nữa ! Anh có thể luận giúp e trong vận này e có mua được nhà ko? hiện tại người ta không chịu bán cho em !
Tháng Thìn này hay Ất tỵ e cỏ thể xây lên anh cho em xin ý kiến ?

hoanhy
09-04-17, 15:58
cảm ơn a !

Em cũng biết sơ qua nên e quyết định năm nay em cất lên một tấm không đợi sang năm nữa ! Anh có thể luận giúp e trong vận này e có mua được nhà ko? hiện tại người ta không chịu bán cho em !
Tháng Thìn này hay Ất tỵ e cỏ thể xây lên anh cho em xin ý kiến ?

Hùng804
10-04-17, 12:29
Ở trên tôi đã nói rồi, việc mua bán làm ăn của bạn rất tốt, nhưng phải có cơ hội. Chỉ khi năm nào thấy Ấn chế Thương quan mới tốt đẹp, vận Quan tinh thì đối đầu với Thương quan, nghĩa là bạn sẽ đối đầu với người nhà nước, nhà nước mà đồi đầu thì sẽ gặp phiền phức. Năm có Ấn thì Quan sinh Ấn chế Thương, có lợi cho mình.

hoanhy
10-04-17, 12:41
Cảm ơn a e hiểu rồi ! Tốt nhất chắc ko nên dính với nha nước ! thế thì tháng này e ko xây được rồi chờ tháng sau vậy đúng ko anh? giáp thìn là quan kiến thương ? thời điểm này e vẫn đang vận đinh sửu phải ko anh?

Hùng804
10-04-17, 17:35
Ủa, bạn chưa biết tính đại vận à? Bạn nên xem mục Hỏi đáp trong Thiên lý Mệnh cảo, nói rất rõ phép tính.
Bạn đã bước vào vận Mậu Dần rồi, từ cuối năm 43 tuổi (cuối năm qua rồi). Nhật nguyên của bạn là Quý Dậu, thấy vận Mậu Dần là thấy Quan. Cho nên nói là Thương quan kiến Quan, vì trụ năm của bạn là Giáp Dần (Thương quan nặng có gốc). Luận cách cục nếu thấy Thương quan thành cục thì phải có Ấn chế hoặc Tài tinh tiết (Nguyên tắc Tứ Hung thần phải có chế hóa), đây là nguyên tắc cơ bản luận cách cục. Năm nay là Đinh Dậu, Tài sinh Quan, mệnh cục có Thương quan là Thương sinh Tài sinh Quan cho nên may mắn không có việc gì. Năm 2018 năm Mậu Tuất, có 2 Quan đụng Thương, hợp 2 Quý trong mệnh, Giáp khắc Mậu tỷ kiên coi chừng sinh chuyện.
Tôi cứ nghĩ là bạn biết luận Tử Bình, hj....hj

hoanhy
10-04-17, 23:23
Cảm ơn anh!

Do sở học em còn kém nên luận chưa tới nên muốn hỏi để tìm cách hoá chế !

Vấn đề tính năm e cứ nhầm là phải vào 4/10 mới vào vận như cách tính đã đọc !

có gì ko phải mong a thông cảm chỉ giáo thêm nhe !

Cảm ơn anh!