PDA

View Full Version : Kính mong bác Lesoi xem giúp cháu lá số ạ

vanmanh
01-01-20, 08:34
1 số thông tin của cháu ạ
Cháu cao 1m7 , ngày nhỏ gầy ốm ,lớn lên cháu đỡ gầy hơn ạ
Năm 2007 bố cháu mất
Năm 2012 cháu thi đậu đại học ạ
Năm 2017 cháu tốt nghiệp đại học và bắt đầu đi làm ạ
Năm 2019, cháu nghỉ việc ở công ty cũ và cháu dự định năm 2020 sẽ xin việc ở công ty mới
Cháu có 1 anh trai đang đi làm ăn xa, mẹ cháu người gầy yếu ạ.
Kính mong Bác xem giúp cháu tổng quát lá số về công danh tiền tài của cháu có tốt không , năm Canh Tý 2020 có phải là năm thuận lợi với cháu không ạ
Cháu kính chúc bác Lesoi 1 năm mới canh tý 2020 dồi dào sức khỏe, an khang thịnh vượng và vạn sự như ý ạ :)

lesoi
01-01-20, 15:25
@vanmanh: Mệnh cháu gặp trụ năm trụ tháng thiên khắc địa xung, nói chung thời thanh thiếu niên là chưa thuận. Trong "Cân quyết" có bài thơ luận mệnh cháu:

Nhật nguyên Kỷ Tị sinh Long nguyệt,
Thìn Tị vốn là cùng một cung;
Long Xà tranh phách cát và hung,
Hai trụ năm, giờ rõ huyền cơ;

Câu Trần Bạch Hổ can có đủ,
Đường quan vinh hoa quý tranh vanh;

Thổ tinh Kỷ dưới có chỗ dựa,
Thiên can Chu Tước gia hộ ta,
Quý ở trụ giờ Hổ vi kỳ,
Vận đến Tây phương mặc áo tía.

Chi ngày và giờ Tỵ Dậu hợp kim cục sinh Quý thủy, tiếc là Quý thủy bị Mậu Kỷ thổ hiện ra can nhiều khắc hợp hại, trụ năm tháng lại bị khắc xung cho nên cha mới chết sớm.
Mệnh cháu, theo Cân quyết luận thì Tây phương là nơi dẫn khí, tiết thổ sinh kim, kim sinh thủy. Trụ giờ là khẳng định điều này. Sau này cháu sẽ làm ăn thông suốt hơn. Nói chung phải từ 38 tuổi trở đi mới thuận. Năm Canh Tý 2020 thuận hơn năm trước, nhờ 2 chữ Canh dẫn xuất, nhưng Ngọ (đại vận) xung Tý vẫn còn nhấp nhô gập ghềnh.

Đầu năm đã luận mệnh, có nhiều điều không muốn nói, nhưng tạo nghiệp trớ trêu cứ dẫn đến.
Chúc ae diễn đàn mạnh khỏe, năm mới an khang thịnh vượng.

vanmanh
01-01-20, 16:33
@vanmanh: Mệnh cháu gặp trụ năm trụ tháng thiên khắc địa xung, nói chung thời thanh thiếu niên là chưa thuận. Trong "Cân quyết" có bài thơ luận mệnh cháu:

Nhật nguyên Kỷ Tị sinh Long nguyệt,
Thìn Tị vốn là cùng một cung;
Long Xà tranh phách cát và hung,
Hai trụ năm, giờ rõ huyền cơ;

Câu Trần Bạch Hổ can có đủ,
Đường quan vinh hoa quý tranh vanh;

Thổ tinh Kỷ dưới có chỗ dựa,
Thiên can Chu Tước gia hộ ta,
Quý ở trụ giờ Hổ vi kỳ,
Vận đến Tây phương mặc áo tía.

Chi ngày và giờ Tỵ Dậu hợp kim cục sinh Quý thủy, tiếc là Quý thủy bị Mậu Kỷ thổ hiện ra can nhiều khắc hợp hại, trụ năm tháng lại bị khắc xung cho nên cha mới chết sớm.
Mệnh cháu, theo Cân quyết luận thì Tây phương là nơi dẫn khí, tiết thổ sinh kim, kim sinh thủy. Trụ giờ là khẳng định điều này. Sau này cháu sẽ làm ăn thông suốt hơn. Nói chung phải từ 38 tuổi trở đi mới thuận. Năm Canh Tý 2020 thuận hơn năm trước, nhờ chữ Canh dẫn xuất, nhưng Mùi (đại vận) xuyên Tý vẫn còn nhấp nhô gập ghềnh.

Đầu năm đã luận mệnh, có nhiều điều không muốn nói, nhưng tạo nghiệp trớ trêu cứ dẫn đến.
Chúc ae diễn đàn mạnh khỏe, năm mới an khang thịnh vượng.

hihi,Cháu cảm thấy mình thật may mắn vì đầu năm đã được bác Lesoi luận mệnh giúp cháu ạ. Cháu đọc bài thơ mà không hiểu lắm , mong bác có thể dịch lại giúp cháu bài cân quyết sang nghĩa tiếng việt được không ạ

lesoi
01-01-20, 18:24
hihi,Cháu cảm thấy mình thật may mắn vì đầu năm đã được bác Lesoi luận mệnh giúp cháu ạ. Cháu đọc bài thơ mà không hiểu lắm , mong bác có thể dịch lại giúp cháu bài cân quyết sang nghĩa tiếng việt được không bác?
Giải thích:
+ Long là Thìn; Xà là Tị: Hổ là Giáp. Dần.
+ Câu Trần là chỉ địa chi Thìn Tuất Sửu Mùi và thiên can lộ ra Mậu Kỷ thổ; Chu tước là Bính Đinh, Tị Ngọ.

lesoi
01-01-20, 18:28
hihi,Cháu cảm thấy mình thật may mắn vì đầu năm đã được bác Lesoi luận mệnh giúp cháu ạ. Cháu đọc bài thơ mà không hiểu lắm , mong bác có thể dịch lại giúp cháu bài cân quyết sang nghĩa tiếng việt được không bác?
Giải thích:
+ Long là Thìn; Xà là Tị: Hổ là Dần.
+ Câu Trần là chỉ địa chi Thìn Tuất Sửu Mùi và thiên can lộ ra Mậu Kỷ thổ; Chu tước là Bính Đinh, Tị Ngọ.
Ý bài thơ nói nếu thiên can có Mậu hoặc Kỷ thổ, Canh hoặc Tân kim thì hiển lộ thanh danh. Mệnh của cháu nhật nguyên là Kỷ Tị sinh tháng Thìn, lộ ra Mậu thổ, nếu gặp Canh kim thì thuận bườm xuôi gió. Cũng chính là nói mệnh thổ nhiều gặp kim tiết khí lộ ra thiên can thì dễ dàng trên đường công danh. Cho nên mệnh cháu rất thích hợp với chữ Canh Tân kim. Quý ở trụ giờ nếu có chữ Dần, nhưng mệnh không có.
Còn Chu tước (Bính hỏa) là Ấn tinh hộ Hỷ thổ tinh ( Bản thân).
Vận hành đến Tây phương mặc áo tía: Ý là chỉ vận hành Thân Dậu kim phương tây là rất tốt cho mệnh của cháu.

cháu đọc thấy mấy trang lập lá số ghi lá số cháu sang tháng 9/2021 chuyển vận tân mùi, trước đó thì là canh ngọ ạ nên cháu mong được hỏi lại ý kiến bác về năm Canh tý cháu đã chuyển sang vận mới chưa ạ . Đúng như vậy, 2020 chưa chuyển vận, hiện đang là năm cuối chuẩn bị chuyển vận, vẫn còn vận Canh Ngọ.

Cháu rất quan tâm năm 2020 vì cháu bị kiện tụng phải ra tòa năm này ( mặc dù cháu bị liên lụy do hành động của người khác và cháu không làm gì sai ạ) sự việc xảy ra vào năm 2018 bác ạ.
năm 2018 là năm rất xấu với cháu( sức khỏe cháu giảm sút phải đi viện , bà o và bác ruột cháu mất, cháu tự dưng mắc phải họa kiện tụng ), trước đó năm 2017 thì công việc của cháu rất tốt ạ

Năm có chữ Canh là cháu rất thuận, cộng thêm vận là có 2 chữ Canh; chỉ có chữ Tý xung chữ Ngọ là phải xem, Tý là Tài tinh, Ngọ là Ấn tinh; Ấn là văn chương, tấu sớ; Tý xung Ngọ giải Ấn chương, cháu sẽ gặp điều thuận lợi hơn nếu ra tòa. 2 Canh kim ( Thự Thương chủ tài hùng biện) sẽ giúp cháu biện luận để giánh phần thắng về mình.

Chú cũng mong cháu làm việc thiện, chớ nghe lời kẻ xấu mà lỡ lộ trình tiến thân.

vanmanh
01-01-20, 19:56
Giải thích:
+ Long là Thìn; Xà là Tị: Hổ là Dần.
Ý bài thơ nói nếu thiên can có Mậu hoặc Kỷ thổ, Canh hoặc Tân kim thì hiển lộ thanh danh. Mệnh của cháu nhật nguyên là Kỷ Tị sinh tháng Thìn, lộ ra Mậu thổ, nếu gặp Canh kim thì thuận bườm xuôi gió. Cũng chính là nói mệnh thổ nhiều gặp kim tiết khí lộ ra thiên can thì dễ dàng trên đường công danh. Cho nên mệnh cháu rất thích hợp với chữ Canh Tân kim. Quý ở trụ giờ nếu có chữ Dần, nhưng mệnh không có.
Còn Chu tước (Bính hỏa) là Ấn tinh hộ Hỷ thổ tinh ( Bản thân).
Vận hành đến Tây phương mặc áo tía: Ý là chỉ vận hành Thân Dậu kim phương tây là rất tốt cho mệnh của cháu.

. Đúng như vậy, 2020 chưa chuyển vận, hiện đang là năm cuối chuẩn bị chuyển vận, vẫn còn vận Canh Ngọ.

Năm có chữ Canh là cháu rất thuận, cộng thêm vận là có 2 chữ Canh; chỉ có chữ Tý xung chữ Ngọ là phải xem, Tý là Tài tinh, Ngọ là Ấn tinh; Ấn là văn chương, tấu sớ; Tý xung Ngọ giải Ấn chương, cháu sẽ gặp điều thuận lợi hơn nếu ra tòa. 2 Canh kim ( Thự Thương chủ tài hùng biện) sẽ giúp cháu biện luận để giánh phần thắng về mình.

Chú cũng mong cháu làm việc thiện, chớ nghe lời kẻ xấu mà lỡ lộ trình tiến thân.

cháu mong được chú Lesoi lì xì đầu năm thêm cho cháu 1 vài câu hỏi nữa ạ:
- Cháu nên theo con đường kinh doanh ( cầu tài) hay nhà nước (cầu quan) thì sẽ tốt hơn ạ?
- Cháu thấy tình duyên của cháu lận đận nên không biết năm nào cháu đến hạn lập gia đình ạ
- Vận tân mùi sắp tới của cháu kinh tế có tốt không ạ
Cháu cảm ơn chú nhiều lắm ạ

lesoi
01-01-20, 21:09
- Cháu nên theo con đường kinh doanh ( cầu tài) hay nhà nước (cầu quan) thì sẽ tốt hơn ạ?
- Cháu thấy tình duyên của cháu lận đận nên không biết năm nào cháu đến hạn lập gia đình ạ
- Vận tân mùi sắp tới của cháu kinh tế có tốt không ạ
Trả lời:
1. Nên theo hướng cầu Tài, vì trụ giờ là Quý Dậu, tức là Thực sinh Tài. Trụ giờ là vận hạn cuối đời, cháu sẽ thành đạt trong vấn đề này.
2. Cháu lấy vợ muộn là tốt nhất.
3. Vận Tân Mùi sắp tới như thế nào? Chỗ này phải lý giải chiều sâu hơn. 5 năm vận đầu chữ Tân rất tốt, vì Tân Thực sinh Quý Tài. Trụ giờ Quý Dậu rất dễ mở cửa hàng mặt tiền để làm ăn. 5 năm sau chữ Mùi, Mùi hình Tuất, thổ động khiến Kiếp Tài nỗi lên, làm ăn gập ghềnh.
Nói tóm ại, cháu phải qua vận Nhâm Thân từ 38 tuổi trở đi sẽ hanh thông.

vanmanh
01-01-20, 21:36
Trả lời:
1. Nên theo hướng cầu Tài, vì trụ giờ là Quý Dậu, tức là Thực sinh Tài. Trụ giờ là vận hạn cuối đời, cháu sẽ thành đạt trong vấn đề này.
2. Cháu lấy vợ muộn là tốt nhất.
3. Vận Tân Mùi sắp tới như thế nào? Chỗ này phải lý giải chiều sâu hơn. 5 năm vận đầu chữ Tân rất tốt, vì Tân Thực sinh Quý Tài. Trụ giờ Quý Dậu rất dễ mở cửa hàng mặt tiền để làm ăn. 5 năm sau chữ Mùi, Mùi hình Tuất, thổ động khiến Kiếp Tài nỗi lên, làm ăn gập ghềnh.
Nói tóm ại, cháu phải qua vận Nhâm Thân từ 38 tuổi trở đi sẽ hanh thông.
Dạ, Cháu cảm ơn chú Lesoi rất nhiều vì đã bỏ thời gian luận giải chi tiết cho cháu ạ. Cháu sẽ ghi nhớ và làm theo lời chú khuyên ạ. Tương lai có thêm thông tin gì mới cháu sẽ quay lại topic hồi âm cho chú ạ.Hihi. cháu chúc chú Lesoi 1 buổi tối vui vẻ và ngập tràn niềm vui ạ :)

thetantr
02-01-20, 17:23
admin lesoin có thể trích khẩu quyết cân tương, mệnh bính ngọ sinh tháng thân, cảm ơn.

lesoi
02-01-20, 18:19
admin lesoin có thể trích khẩu quyết cân tương, mệnh bính ngọ sinh tháng thân, cảm ơn.

Cân quyết như sau:

Nhật nguyên Bính Ngọ sinh tháng Thân,
Hỏa luyện thu kim là phú mệnh.
Giữa can chi Chu Tước qua lại,
Khắc vợ khắc cha không cần nói.
Nhâm Giáp xuất can không thấy Canh,
Có Quan có Tài hảo thanh danh.
Trùng điệp Canh Tân thêm Thân Dậu,
Nhìn như tựa Tài khó đến tay.

thetantr
02-01-20, 19:44
mệnh nữ, mậu tuất sinh tháng tuất, là người thân, Hiện 34 tuổi có công việc và nhà riêng , hỏi khi nào mới kết hôn hay cô đơn suốt đời (vì trụ tháng, ngày đều là hoa cái + không vong).
Mong admin trích khẩu quyết giúp!

lesoi
03-01-20, 07:21
mệnh nữ, mậu tuất sinh tháng tuất, là người thân, Hiện 34 tuổi có công việc và nhà riêng , hỏi khi nào mới kết hôn hay cô đơn suốt đời (vì trụ tháng, ngày đều là hoa cái + không vong).
Mong admin trích khẩu quyết giúp!

Cân Quyết nói:

Nhật nguyên Mậu Tuất sinh tháng Tuất,
Song Tuất Hoa Cái hào Cát tinh,
Vĩ hỏa Ki tinh chủ văn chương,
Kỹ nghệ trí đa quý cao đường,
Dực Bính treo cao thổ cầu vồng,
Thực hưởng thiên lộc cẩm tú vinh,
Câu Trần Đằng Xà là khốn khổ,
Cả đời bần tiện không phúc thọ.

Nói thêm: Bạn luận hôn nhân thì sẽ có cách khác, Cân quyết không nói chi tiết mà chỉ nói tổng quát cuộc đời.
Chúc bạn luận cho người đạt kết quả tốt, nhưng cẩn thận khi đùng. Bạn hỏi tôi hai mệnh cục tôi đã trả lời, nhưng tùy theo mệnh cục mà luận đoán chứ không thể rập khuôn, Cân tương luận mệnh phải linh hoạt. Vì bạn không nói rõ tứ trụ nguyên mệnh cho nên tôi chỉ mách cho bạn biết đến đây mà thôi.

thetantr
03-01-20, 09:29
Trong tài liệu không nhắc đến câu trần đằng xà ứng với thiên can gì, có phải là can mậu và kỷ

Theo bốc dịch thì:
Giáp Ất khởi Thanh Long;
Bính Đinh khởi Chu Tước;
Mậu khởi Câu Trần;
Kỷ khởi Đằng Xà;
Canh Tân khởi Bạch Hổ;
Nhâm Quí khởi Huyền Vũ.

lesoi
03-01-20, 12:44
Theo bốc dịch thì:
Giáp Ất khởi Thanh Long;
Bính Đinh khởi Chu Tước;
Mậu khởi Câu Trần;
Kỷ khởi Đằng Xà;
Canh Tân khởi Bạch Hổ;
Nhâm Quí khởi Huyền Vũ.

Cũng gần như tương tự. Ở trong Cân Tương chỉ khác một chút, Câu Trần Đằng Xà là chỉ địa chi có Thìn Tuất Sửu Mùi và thiên can thấu ra Mậu Kỷ thổ.

vanmanh
07-03-20, 20:39
Cháu mong được chú xem giúp cháu thời điểm chính xác sẽ vào lưu niên canh tý và đại vận mới ạ

lesoi
08-03-20, 08:57
cháu mong được chú xem giúp cháu thời điểm chính xác sẽ vào lưu niên canh tý và đại vận mới ạ

Lưu niên bất kỳ năm nào, khi hình thành tiết Lập Xuân thì mới tính là năm mới, còn trước ngày đó đều thuộc về năm cũ. VD năm Canh Tý vào ngày 04/02/2020 lúc 16:03 là tiết Lập xuân, vậy thì trước ngày giờ này đều thuộc về năm 2019 là lưu niên Kỷ Hợi.
Còn lại cách tính đại vận đã có ở diễn đàn, trong bài "Khởi lệ vấn đáp" sách Thiên lý mệnh cảo. Bạn theo đó mà tính cho mình nhé.

http://tubinhdieudung.net/showthread.php?515-Kh%E1%BB%9Fi-l%E1%BB%87-v%E1%BA%A5n-%C4%91%C3%A1p

vanmanh
08-03-20, 09:25
Dạ. vâng ạ. cháu cảm ơn chú ạ