PDA

View Full Version : Em xin chào cả nhà ( các Cô , Chú , Bác cùng các anh chị em ) !!!

hien659
25-06-21, 12:27
Nay em chập chững học Tử Bình, còn rất nhiều điều không biết , em rất mong được học hỏi . Hôm nay em xin hỏi về vấn đè Mộ và Khố . Nay em có ví dụ cụ thể , xin được mọi người chỉ giáo ạ .

Càn tạo : Đinh Tị - Canh Tuất - NC Quý Sửu _ Mậu Ngọ .

Em lấy Dụng thần là Hỏa . Hỉ thần là Mộc có đúng không ạ .
Và tại sao lưu niên Mậu Tuất và Canh Tý lại xảy ra quá nhiều biến cố. Mong được mọi người cho vài lời để em có tiến bộ trên con đường học tập. Em chân thành cám ơn .

tuongduy
25-06-21, 13:25
hien659 cho biết ngày sinh dương lịch và giới tính để kiểm lại tứ trụ và đại vận nhé, cẩn thận vậy thôi.

hien659
25-06-21, 23:05
Vâng đây ạ : Nam 23 - 10 - 1977 dương lịch ( 11-9 ĐINH TỊ ) sinh 11h 45

tuongduy
26-06-21, 12:22
Nói về mộ khố là khó luận cho rõ, tới nay toàn là nghe "mộ khố không xung không phát", nhưng hình như không phải như vậy, thí dụ như Mậu là Quan tinh trong Tuất, nếu có Thìn tới xung là Ất trong Thìn (Thực thần) xung, tuy không phải Thương quan xung Quan, nhưng cũng là Mộc khắc Thổ, chẳng biết có lợi gì..

Mệnh của hien659 lại phức tạp, có Mậu Quí gặp khố hỏa là Tuất, Đinh thấu ra, gọi là hóa Hỏa được không? Chắc là không được thì tháng sinh không phải là Tị, Ngọ, hay Mùi, tháng Tuất là tháng cuối Thu, chỉ có lợi cho kim thủy.

Thân nhược hay vượng? Quí không có chi nào trợ, lại không có Nhâm, nhưng có Ấn là Canh trợ, là đắc trợ, không đắc địa, thân không thực vượng, nghiêng về nhược. Mộc Thực Thương khuyết hãm, Đại vận bị đi ngược về hỏa địa, trong khi cần kim thủy là dụng. Nên mệnh này không tốt ở vận hạn, thường gặp gian nan.

(vận: kỉ dậu, mậu thân, đinh mùi, bính ngọ, ất tị, giáp thìn...)

hien659
26-06-21, 23:14
Mong được anh chỉ bảo nhiều hơn, em luận như này ( em mới đang chập chững học ạ ) . Hoả Đinh và Tị tuy song thể nhưng khố tại Tuất lên không phát huy được tác dụng . Canh kim được lệnh vì Tuất Thổ sinh lên có lực sinh cho Quý Thuỷ . Mậu Thổ bị Quý hợp lên không khắc Quý . Sửu Ngọ hại nhau lên lực khắc Quý cũng giảm . Trong Sửu lại tàng Quý lên không khắc Quý . Sửu lại bị Tuất hình lên không khắc Quý . Tổng hợp lại là lực khắc Quý rất yếu trong khi Quý lại được Canh sinh lên vượng . Hoả rất nhược và lại không có Mộc sinh phù lên em lấy Dụng là Hoả . Em rất mong được sự chỉ bảo của các Anh Chị để tiến bộ trên con đường học thuật . Em chân thành cám ơn .