PDA

View Full Version : Mong các Cô Bác cùng Anh Chị hãy chỉ cho em cái sai ạ. Em chân thành cám ơn !

hien659
26-06-21, 23:33
Càn tạo : 23 - 10 - 1977 dương lịch 11h45 . Đinh Tị - Canh Tuất - Quý Sửu - Mậu Ngọ

Em luận như này ạ ( em mới đang chập chững học ạ ) . Hoả Đinh và Tị tuy song thể nhưng khố tại Tuất lên không phát huy được tác dụng . Canh kim được lệnh vì Tuất Thổ sinh lên có lực sinh cho Quý Thuỷ . Mậu Thổ bị Quý hợp lên không khắc Quý . Sửu Ngọ hại nhau lên lực khắc Quý cũng giảm . Trong Sửu lại tàng Quý lên không khắc Quý . Sửu lại bị Tuất hình lên không khắc Quý . Tổng hợp lại là lực khắc Quý rất yếu trong khi Quý lại được Canh sinh lên vượng . Hoả rất nhược và lại không có Mộc sinh phù lên em lấy Dụng là Hoả . Em rất mong được sự chỉ bảo của các Anh Chị để tiến bộ trên con đường học thuật . Em chân thành cám ơn .

kimcuong
27-06-21, 10:51
Bạn đã hỏi bên mục Nhờ giải bát tự, bài viết này trùng lặp. Nhưng vì nội dung là hỏi để bàn luận/giải đáp nên tôi trả lời ở đây từng điểm vậy.

Ban đang đọc sách nào? Nếu bạn vào Thư Viện ở đây, xin nhắc nhở là hầu hết tư liệu trong đó không dành cho độc giả nhập môn, nên rất khó tập trung.

Hoả Đinh và Tị tuy song thể nhưng khố tại Tuất lên không phát huy được tác dụng . > Sai. Đinh là thiên can tàng trong lệnh tháng thấu xuất ra trụ năm, tọa Tị là bản khí hỏa, nên Đinh Tị có lực mạnh.

Canh kim được lệnh vì Tuất Thổ sinh lên có lực sinh cho Quý Thuỷ . > Đúng. Luận Canh kim có trợ lực là Tân kim trong lệnh tháng, thấu ra trụ tháng, lực khá mạnh sinh phù Quí thủy nhật can.

Mậu Thổ bị Quý hợp lên không khắc Quý . > Luận Quí hợp Mậu là Quan tinh của mình. Thông thường, nếu Mậu Quí hợp, lệnh tháng là Hỏa, gặp tam hội, tam hợp thì có thể hóa Hỏa. Nhưng như tuongdy đã luận ở bài hỏi bát tự của bạn, tuy có Tị Ngọ, nhưng lệnh tháng là Tuất nên cặp Mậu Quí hợp này không hóa được Hỏa; chỉ luận nhật chủ hợp Quan.

Sửu Ngọ hại nhau lên lực khắc Quý cũng giảm . > Đúng. Các loại Hình, Hại, Phá... đều luận hung/cát từ các can tàng của chúng, như trong Sửu tàng Quí, Ngọ tàng Đinh; Quí thủy và Đinh hỏa lực nào yếu hơn thì bị khắc chế. Rõ là nhật chủ Quí nhược.

Trong Sửu lại tàng Quý lên không khắc Quý . > Sai. Hãy xem câu trên.

Sửu lại bị Tuất hình lên không khắc Quý . > Sai. Sửu-Tuất-Mùi có đủ cặp mới gọi là Hình (trì thế).

Tổng hợp lại là lực khắc Quý rất yếu trong khi Quý lại được Canh sinh lên vượng . > SAI. Lực khắc nhật chủ rất mạnh: Hỏa vượng, Thổ vượng, Quí không có trợ lực của Kiếp, chỉ có Ấn tinh đắc lực.

Hoả rất nhược và lại không có Mộc sinh phù lên em lấy Dụng là Hoả . > Hỏa không nhược; xem lại các câu trên.

Về tinh thần "nhập môn" thì mới trải qua các suy luận vượng nhược của ngũ hành như thế. Chưa nói đến các thập thần phức tạp và đại vận bổ cứu thế nào. Thể tính bát tự này có 3 loại để suy tính:
-nhược
-khả dĩ hóa Hỏa
-(giả) tòng Sát cách

Hãy suy nghĩ và hỏi thêm. Mong các bạn khác vào cho ý kiến.

sherly
27-06-21, 14:30
Đinh tị- canh tuất- quý sửu- mậu ngọ
Thiên hợp địa hại, tháng tuất kim khí vượng, thuỷ có chỗ dựa, sửu tàng tân kim, cho nên quý mậu hợp không thể hoá.
Ngọ hại sửu, tuất hình sửu thì quý thuỷ, tân kim trong sửu tổn thương, sửu này không phải là thổ ẩm mà nó mất tính ẩm, trực khắc quý thuỷ.
Canh kim vượng tại tháng tuất, gặp đinh hoả đắc lộc vượng khắc chế.
Từng yếu tố một bị triệt hạ, cho nên quý thuỷ vượng không cường.
Canh kim bị khắc thái quá, lấy vận thổ can hoá hoả sinh kim làm cát lợi. Nguyên cục mậu thổ hợp quý thì không sinh canh, nhưng hành vận mậu kỷ thì cát.
Số này luận hoả làm thể dụng thì đúng, điều này có nghĩa là tổ nghiệp phong phú, hoặc cha thịnh vượng. Tuy nhiên sinh ra vào vận kỷ dậu, hoả khí bị hao tổn, cho nên có thể là không lợi cho cha, phá tán tổ nghiệp.

hien659
28-06-21, 00:25
Dạ, em cám ơn các Anh Chị đã tận tình chỉ bảo ạ . Em mới tìm hiểu qua mạng và đọc 1 cuốn Tự xem Bát tự của Cụ Thiệu lên chưa có hiểu biết nhiều . Về thập thần em chưa nắm rõ , lên chỉ dám mạnh dạn đưa ra ý kiến về tượng của bát tự . Với tấm lòng thiết tha " Tầm Sư học Đạo " em mong được các Anh các Chị cùng Cô Bác chỉ bảo cho em . Em cảm ơn rất nhiều . Nửa phần sau bài của chị Kim Cương thâm sâu quá lên em chưa hiểu được, em sẽ nghiền ngẫm tìm hiểu vài hôm rồi em đưa ra ý kiến của em, mong được Chị giúp đỡ và chỉ bảo thật nhiều .

hien659
28-06-21, 00:29
Em cảm ơn anhsherly (http://tubinhdieudung.net/member.php?1387-sherly) nhiều , vì em mới chập chững lên chưa đủ kiến thức . Em mong "hữu duyên " được anh chỉ bảo nhiều hơn.

hien659
28-06-21, 00:39
Em cám ơn Chị kimcuong (http://tubinhdieudung.net/member.php?2-kimcuong) nhiều lắm . Em sẽ tìm hiểu và đưa ra ý kiến của em thông qua gợi ý của chị . Em rất mong " hữu duyên " được sự chỉ bảo của Chị , em chỉ đọc cuốn tự xem bát tự của Cụ Thiệu và mày mò trên internet thôi ạ . Em chân thành cám ơn các Anh các Chị !

sherly
28-06-21, 07:57
Xin hỏi bác hien659 là 2 năm canh tý, mậu tuất bác có nhiều biến cố gì (như bác đã cho biết)
Năm mậu tuất, năm này có thể có hạn liên quan đến công việc, như thất quan, bãi chức.
Năm canh tý, năm này có thể bị tai nạn.

hien659
28-06-21, 09:06
Cám ơn bác sherly (http://tubinhdieudung.net/member.php?1387-sherly). Trong Đại Vận Bính Ngọ , năm Đinh Dậu 2017 ( tháng Thìn ) xảy ra biến cố gia đình nên phải rời Quê hương đi xa . Mậu Tuất 2018 ( tháng Thìn ) tiếp tục xảy ra mâu thuẫn Gđ lên đã hồi hương. Tháng Tý năm Mậu Tuất lại rời Que hương. Canh Tý 2020 ( tháng Sửu ) hoàn toàn thất bại . Gia đình tan vỡ, sự nghiệp thất bại . Nhiều lần muốn đi sâu về nghiên cứu bát tự, nhưng chắc chưa đủ duyên lên đành gác lại. Nay hữu duyên gặp được các Anh Chị, mong sao được sự chỉ bảo , dìu dắt để có thể trở thành 1 người luận mệnh thực thụ . Em chân thành cám ơn .

hien659
28-06-21, 09:25
Đinh Dậu : Tỵ Dậu Sửu hợp Kim Cục mà sinh thân ( Quý ) . Phải chăng Thủy quá vượng mà đoạt mất Tài ( Hỏa ) đúng vào tháng Thìn xung Khố Tài ? Mậu Tuất cũng lại Thổ quá trọng lên rút khí của Tài mà khắc Thân ? Đỉnh điểm là Canh Tý là vận Kiếp Tài phải không ạ , lên Tài vốn không có Mộc sinh lên hoàn toàn ngã gục ? Rất mong được sự chỉ bảo dìu dắt của các Anh Chị ! Em rất mong được tiến bộ lên mới mang cuộc đời thực của mình ra để dễ chiêm nghiệm . Em xin cám ơn.

kimcuong
28-06-21, 12:16
Đinh Dậu : Tỵ Dậu Sửu hợp Kim Cục mà sinh thân ( Quý ) . Phải chăng Thủy quá vượng mà đoạt mất Tài ( Hỏa ) đúng vào tháng Thìn xung Khố Tài ? Mậu Tuất cũng lại Thổ quá trọng lên rút khí của Tài mà khắc Thân ? Đỉnh điểm là Canh Tý là vận Kiếp Tài phải không ạ , lên Tài vốn không có Mộc sinh lên hoàn toàn ngã gục ? Rất mong được sự chỉ bảo dìu dắt của các Anh Chị ! Em rất mong được tiến bộ lên mới mang cuộc đời thực của mình ra để dễ chiêm nghiệm . Em xin cám ơn.
Tôi thấy bạn luận giải quá lạm rồi, nên hiểu kỹ Tử Bình không phải là dùng 10 can 12 chi tương tác với nhau từng lúc từng giờ mà có xảy ra sự việc.

Tốt nhất là hiểu rằng, môn Tử Bình trước tiên xem mệnh phú quý bần tiện, trong đó còn có chia ra nhược vượng ít nhiều, có bệnh có giải cứu hay không. Nó là tiền đề cho cả cuộc đời. Đấy chính là bản tính, sự suy nghĩ và hành vi của mình. Từ tính cách cố hữu này mà chúng ta hành động vào mọi khía cạnh đời sống. Đừng nhìn vào bát tự và vận hạn mà xem như là vật gì ở ngoài tác động đến mình.

Thí dụ như nói năm Đinh Dậu 2017, vì có tam hợp Kim mà sinh thân. Điều này sai, vì Quí nhật chủ tự bản gốc đã hợp chặt với Mậu, muốn gỡ thiên can hợp không phải là chuyện dễ dàng cứ thấy Kim vượng là sinh Quí.

Canh Tí tại sao lại là vận Kiếp Tài? Tuế là Canh tức là chính ấn của nhật chủ. Năm này phát sinh sự việc đến với gia đình/cha mẹ vì Tí Ngọ (đại vận Bính Ngọ) xung, tức là thủy hỏa xung; Tí là Lộc của nhật chủ bị xung, chuyện gì cũng có thể xảy ra.

Còn các câu khác cũng hầu như không có tiền đề để luận sự việc mà gọi là "hoàn toàn ngã gục".

sherly
28-06-21, 13:21
Cảm ơn bác đã thông tin, luận lưu niên là một vấn đề rất khó trong tử bình, các đại sư hầu như là không nhắc đến vẫn đề này, đến đại vận cũng chỉ nói qua loa.
Các sách kinh điển trong tử bình hầu như đều không nhắc đến lưu niên, cho nên chúng ta hiểu là mệnh thuật tử bình dừng ở đại vận tốt xấu là đã tiến bộ lắm rồi. Ở đây đại vận của bác không tốt, cho nên lưu niên gặp chuyện.

kimcuong
28-06-21, 14:11
Lưu niên chính ra là tác nhân của mọi sự việc, theo kinh nghiệm của tôi. Luận can chi lưu niên đúng, hầu như giải được nhiều vấn đề. Thái tuế còn có sức mạnh hơn cả đại vận, trừ khi đại vận 10 năm do 1 ngũ hành thuần làm chủ lực. Lưu niên còn kéo sự việc theo vài năm sau vì do tính chất ngũ hành và dòng địa chi thuần mùa, như giáp dần, ất mão..., đinh tị, bính ngọ..., vì thế chúng ta nhận thấy có thuyết nửa vận đầu hay nửa vận sau khá hay kém, cũng là vì có 1 lưu niên dẫn đầu.

hien659
28-06-21, 16:02
Em cám ơn chị kimcuong (http://tubinhdieudung.net/member.php?2-kimcuong) rất nhiều . 1 lòng em cầu tiến " Tầm Sư học Đạo " để thành người luận mệnh chân chính, nhưng do kiến thức em quá hẹp hòi, mong được Chị chỉ bảo nhiều hơn ạ . Hic hic, Chị hướng dẫn em những cái cơ bản đi , chứ như hiện tại bây giờ em bị hỗn tạp do tìm hiểu lung tung mất rồi, lên Chị nói em chỉ tiếp thu được 1-2 phần thôi ạ. Nay hữu duyên gặp được các Anh Chị , xin hãy chỉ bảo cho em ( xin hãy coi em như 1 người em ạ ) .

kimcuong
29-06-21, 10:41
hien659 thử luận qua cách trình bày trong bài này: http://tubinhdieudung.net/showthread.php?298-Nguy%C3%AAn-t%E1%BA%AFc-thi%E1%BA%BFt-y%E1%BA%BFu-h%C3%ACnh-th%C3%A0nh-l%C3%BD-lu%E1%BA%ADn-c%E1%BB%A7a-T%E1%BB%AD-B%C3%ACnh

Từ năm 2010, khi diễn đàn thành lập, chỉ có sách của Thiệu Vĩ Hoa lưu hành, nên các nguyên tắc cơ bản đều không vượt qua sách này. Nhưng thật sự để nhập môn thì rất tốt. Chỗ nào không biết thì hỏi hoặc để qua 1 bên, như tìm hiểu về "Cách cục" là bước kế tiếp, sau khi nằm lòng các tương tác can chi, bảng Sinh Vượng Tử Tuyệt là mấu chốt mọi suy luận vượng, nhược, cường, thịnh hay suy, tán của nhật chủ.

hien659
29-06-21, 13:25
Dạ em cám ơn Chị kimcuong (http://tubinhdieudung.net/member.php?2-kimcuong) rất nhiều. Em sẽ không làm Chị thất vọng . Em dám lấy cuộc đời và bát tự của em ra để mọi người cùng chiêm nghiệm, thì các Anh Chị cũng thấy sự thành Tâm trong em . Chúc các Anh Chị có sức khỏe để còn chỉ bảo cho các thế hệ tương lai . Em chỉ biết nói lời Cám Ơn ạ !!!