PDA

View Full Version : Nhờ giải bát tự

cuongdh
08-07-21, 10:55
Nam, sinh 3/9/1980 (dương lịch), 16h30 (canh thân, giáp thân, kỷ mão, nhâm thân), miền trung, bố mẹ công chức, điều kiện kinh tế bình thường. Bản thân vợ chồng là viên chức nhà nước, điều kiện kinh tế bình thường. Một số biến cố như năm cuối 2011, đầu 2012; giữa năm 2016: Phá sản. Các năm 2013- giữa năm 2015 và nửa cuối năm 2016 đến nửa đầu năm 2018: Không có tiền.
Nhờ các cụ giải: Thân nhược hay vượng; dụng thần là gì; từ năm nay trở đi có đại vận nào dụng thần, niên lưu nào dụng thần; khi nào có thể phát tài, cái gì cản trở phát tài, làm gì để phát tài; khi nào có thể thăng quan, cái gì cản trở thăng quan, làm gì để thăng quan.
Xin cảm ơn các cụ.

cuongdh
08-07-21, 13:58
Các cụ cao nhân chỉ điểm, :))

tuongduy
09-07-21, 11:20
Trong đây đâu có ai trên 80 tuổi mà gọi các cụ? Thế nên bạn phải chờ thêm 20 năm nữa vậy... :)

cuongdh
09-07-21, 12:04
Haha. Cái này có thể lý giải sự mâu thuẫn của các cụ. Khi hỏi về danh, về lợi thì các cụ bực mình vì nặng danh lợi, vô đạo, phải là theo "đạo khả đạo, phi thường đạo cơ". Nhưng đến ông trời mà ta ko nói rõ xin bao nhiêu tỉ thì ngài cũng bảo là ú ớ, lơ ngơ mà không cho, ở trần thế chỉ có dư nợ là vĩnh hằng là đạo. Các cụ ko thích những ai vô đạo nhưng các cụ nặng về danh, lão tử bảo danh khả danh phi thường danh mà sao cứ phải kêu là master mới chịu. Nặng nề vậy sao sáng được cái đạo được các cụ, :))

tuongduy
09-07-21, 12:53
Haha. Cái này có thể lý giải sự mâu thuẫn của các cụ. Khi hỏi về danh, về lợi thì các cụ bực mình vì nặng danh lợi, vô đạo, phải là theo "đạo khả đạo, phi thường đạo cơ". Nhưng đến ông trời mà ta ko nói rõ xin bao nhiêu tỉ thì ngài cũng bảo là ú ớ, lơ ngơ mà không cho, ở trần thế chỉ có dư nợ là vĩnh hằng là đạo. Các cụ ko thích những ai vô đạo nhưng các cụ nặng về danh, lão tử bảo danh khả danh phi thường danh mà sao cứ phải kêu là master mới chịu. Nặng nề vậy sao sáng được cái đạo được các cụ, :))ái dà, không hiểu bạn muốn cái gì, tui chỉ đùa vậy thôi, nhưng đích thị bạn nặng kí về 3 con Thân không vong rồi, thiếu Ấn, thân cực nhược. Cái đáng nói là Canh # (Giáp + Kỉ), thương quan chế quan, mà Tài tinh ở giữa bị kv chặn đường, bạn cần Hỏa để đối trị. Nhưng năm Giáp Ngọ 2014 lại như kể là trong bại vận, no money! Thế thì phải kể là giả tòng nhi rồi, Thực thương là chính, mộc hỏa là kị.
Còn các câu hỏi kia chờ các cụ khác xuất sơn giải thích.

cuongdh
09-07-21, 17:55
Đa tạ bác đã chỉ điểm, em mới tập học bát tự nhưng nói thật em chưa nắm được gì. Hôm trước xem trên youtube thấy có người mệnh như sau: canh thân, giáp thân, kỷ sửu, quý dậu, người đăng bảo giáp kỷ hợp hoá thổ, mệnh cục thương quan vi quan nay bác bảo em thương quan chế quan em chưa hiểu lắm. 3 con thân không vong em chưa hiểu. Các năm tỷ, thương, thực, sát khá tốt bác. Các bác chỉ điểm thêm.

cuongdh
10-07-21, 16:30
Lá số quá đẹp sao không thấy các bậc cao nhân luận bàn nhỉ, :)

cuongdh
10-07-21, 16:31
Ở đây không có cao nhân sao, :(

kimcuong
11-07-21, 12:07
Hôm trước xem trên youtube thấy có người mệnh như sau: canh thân, giáp thân, kỷ sửu, quý dậu, người đăng bảo giáp kỷ hợp hoá thổ, mệnh cục thương quan vi quan

Bát tự thí dụ trên phải lấy ngày 13.8.1860 mới có ngày Kỉ Sửu. Nếu luận Giáp Kỉ hóa thổ thì tháng phải là Thổ hay Hỏa. Thương quan "vi" quan?

Mệnh của cuongdh: Ngày Kỉ thì thương quan là Canh, đúng rồi, nhưng còn tùy hành Kim trong mệnh nhiều ít mà luận, nếu quá tải mà thân nhược thì khả năng là tòng cách, như tuongduy đã viết, tức gọi là tòng nhi.

Khi tòng hay giả tòng thì tính chất của hành tòng theo là chủ lực. Đối trị với nó rất khó. Vận hạn đều phải theo hành tòng mà làm việc. Tòng Nhi cách là Kim thì dụng thần là Kim, Thổ sinh Kim là hỉ thần, Hỏa khắc Kim là kị thần. Tất cả tuế vận đều tính theo Thổ-Kim cùng tương tác tốt thì mới gọi là tốt. Nếu nói Kim là 1, Thổ là 2, thì Thủy là 3, nghĩa là Tài thủy dựa vào 2 điểm kia mà lộ ra, nôm na có làm ra tiền tài như ý.

Ngoài ra, tôi luôn luận mệnh theo tính cách mệnh chủ, từ tính cách này mà chính ta làm chủ vận hạn được ít nhiều. Vậy nếu muốn tự luận cho mình, hãy xem thêm phần tính cách của các ngũ hành.