PDA

View Full Version : Em kính chào các Anh Chị !

hien659
13-07-21, 15:07
Các Anh chị cho em hỏi với , người ta hay nói " hành vận phương Nam" hay là " hành vận phương Đông" có nghĩa là như nào ạ . Và mệnh cục đi xuôi thì tốt , đi nghịch là xấu có nghĩa là đi như nào ạ. Em cám ơn nhiều .

hien659
15-07-21, 00:00
Dạ em cám ơn chị KC ạ, ví dụ Đại Vận là Giáp Ngọ, Ất Tị , Bính Thìn, Đinh Mão thì là hành vận phương Đông phải không ạ . Hay Giáp Ngọ , Ất Mùi, Bính Thân, Đinh Dậu là hành vận phương Tây phải không ạ . Mình tính từ Đại Vận đầu tiên phải không hay là xem các Đại Vận đi về phương nào ạ . Em mù mờ quá, hì hì .Và mệnh cục đi xuôi thì tốt , đi nghịch là xấu có nghĩa là đi như nào ạ. Giúp em với .

kimcuong
15-07-21, 11:21
Lần sau bạn đừng mở nhiều chủ đề và bài viết trùng lặp. Chỉ cần hỏi 1 nơi thôi.

Học tử bình thì biết là tính đại vận theo phép: dương nam âm nữ thuận hành, dương nữ âm nam nghịch hành

Xấu tốt thì lại do tổ hợp mệnh cục mà đoán ra. Như nam sinh ngày Quí thì gọi là âm nam, đại vận tính nghịch hành sau tháng sinh. Như sinh tháng Tuất thì đại vận đầu tiên là Dậu, sau đó là Thân, Mùi, Ngọ, Tị...

Vận Dậu, Thân gọi là Tây phương (kim). Mùi Ngọ Tị là phương Nam (hỏa). Đây là tính bao trùm ngũ hành Kim và Hỏa là như vậy.

Tóm tắt thì không phải cứ "nghịch là xấu", "xuôi là tốt", mà mệnh của mình cần Kim hay cần Hỏa, thí dụ vậy, đi đúng được vận đó thì khả năng tốt, bởi vì còn phải tính thiên can của vận và can chi Vận tương tác thế nào với bát tự.

hien659
15-07-21, 16:01
Da . em cám ơn Chị Kim Cương nhé , em hiểu vấn đề rồi ạ .