PDA

View Full Version : Cách Thọ Yểu!

lesoi
28-07-12, 17:03
lesoi có 1 tứ trụ đoản mệnh, chúng ta cùng nhau nghiên cứu.
Nam mệnh: sinh ngày 11/8/1985, lúc 6h sáng tại Miền Nam.

Thương
Thực
Nhật chủ
Kiếp

Ất Sửu
Giáp Thân
Nhâm Ngọ
Quí Mão

Kỉ,Quí,Tân
Canh,Mậu,Nhâm
Đinh,Kỉ
Ất

Quan,Kiếp,Ấn
Kiêu,Sát,Tỉ
Tài,Quan
Thương

Suy
Trường sinh
Thai
Tử

Không vong

Cung mệnh: Nhâm Ngọ.
Hỏa vận: Quí Mùi (1987)/Nhâm Ngọ (1997)/Tân Tị (2007) ....
Nhâm nhật chủ sinh tháng Thân, tọa đất Trường sinh.
- Có Quí phò trợ, Nhâm Quí thủy đều có gốc.
- Tứ trụ thuộc Kiêu thần cách gặp Thực Thương , ở đây Giáp không có căn, chỉ có Ất ( Thương quan) có căn gốc ở trụ giờ nên lực Thương quan mạnh hơn Thực thần .
- Trụ tháng Giáp Thân tọa Không vong cho nên trụ tháng hầu như bị tê liệt.
- Các địa chi Sửu hại Ngọ, Mão phá Ngọ, nên lực của hỏa yếu.
- Cung Mệnh phục ngâm trụ ngày.
Vì vậy, xét toàn trụ với cung Mệnh thì lực thủy mạnh, hỏa kim đều yếu cho nên nhật chủ vượng.
Dụng Hỉ thần: Mộc-Hỏa, Kị thần: Kim-Thủy. Cách cục Kiêu đoạt Thực, tượng lá số rất xấu.

Theo lesoi thì Thân kim là kị thần bị hảm bởi Không vong, nhưng đến năm Canh Ngọ kị thần xuất không, Kiêu thần hung hãn đoạt Thực cho nên đương số mới bị chết yếu khi mới vừa 6 tuổi. Hơn nữa vận Mùi cũng là nơi đất Thực thần nhập mộ nên mệnh mới yểu như vậy.
Mời các bạn cùng tham gia thảo luận.

dnts
28-07-12, 21:18
Tứ trụ: Ất Sửu / Giáp Thân / Nhâm Ngọ / Quí Mão

trụ này lệnh tháng tọa KV, nhật chủ Nhâm tọa Ngọ (Tài Quan) không vượng mà nhược.

Vừa ra đời đã nhập vận Quý Mùi xung chi năm Sửu động kỵ thần, báo những tín hiệu xấu về giai đoạn đầu đời. Trải một loạt các năm Bính Dần, Đinh Mão, Mậu Thìn, Kỷ Tị đều làm cho sức khỏe đương số còn bé nhỏ mà đã kém càng kém !? Tới năm Canh Ngọ, Ất Canh hợp trói hỷ thần, Ngọ hình động hỏa kỵ thần mà yểu mệnh thật đáng tiếc.

kimcuong
29-07-12, 11:21
Tiêu đề "kiêu thần đoạt thực" nên đổi lại, vì cách yểu mệnh trong trường hợp này là ngược lại. Chính vì Thực thương quá nhiều, Ấn lại bị Không Vong, mệnh cung hình trụ ngày, đến thời xuất Hình sức khỏe bị ảnh hưởng nặng.

Các cách yểu mệnh:
- ấn thụ thái vượng
- tài sát thái vượng
- kị thần hỗn chiến dụng thần
- nhật chủ thất lệnh, dụng thần thiển bạc, kị thần thâm trọng
- tuế, vận không gặp dụng thần
- thân vượng mà không có khắc, tiết
- dụng ấn gặp tài phá ấn
- kim hàn thủy lãnh gặp thấp thổ (sửu mùi)
- hỏa viêm thổ táo gặp mộc khô (giáp, ất sinh mùa hè, mùa thu)
- thân nhược phùng Ấn, lại gặp Thực Thương quá nhiều

Những hình thái động thiên can địa chi trong trụ làm cho cách yểu mệnh nặng hơn; những người thường hay nghĩ đến tự tử cũng nằm trong những phạm hình kể trên, nhất là tự hình (Ngọ hình Ngọ, Dậu hình Dậu, Tí hình Mão).

Nhâm nhật chủ sinh tháng Thân, tọa đất Trường sinh.
lesoi xét đúng Nhâm trường sinh ở tháng Thân, thế nhưng đấy mới chỉ là đoạn đầu, sau đó nên xét rằng, Thân tọa KV, "trường sinh" không còn có thế lực dưỡng nuôi Nhâm nữa, vì thế thân không còn gọi là "đắc lệnh". Nhật chủ thất lệnh là một điểm xét thân nhược, như dnts xét là đúng.

nvh8545
29-10-12, 13:30
nvh8545chào cô kimcuong và các bạn
Tôicó nghiệm lý 1 trường hợp đoản mệnh, đưa lên để mọi người cùng thảo luận.
Đâycon trai 1 người bạn sinh ngày 8/12/1981 lúc 2 giờ 5 phút sáng (Dương lịch).
Ngườinày cao to, đẹp trai, thể lực rất tốt. Năm 2001 đang học đại học, lực học tốtthì bỗng dưng như bị bệnh “âm”, đã có nhiều nhà tâm linh ở trung tâm tiềm năngcon người đến làm nhiều cách cứu giúp (gia đình bố mẹ là quan chức) nhưng khônghiệu quả. Đương số thường thấy người âm, thấy các “quan” đánh đập, hay kêu khócdo bị đánh, nhiều lần đi chùa đã mắng chửi thẳng vào thày ở chùa là lừa đảo…

7h30sáng ngày 12/3/2011 dương → 8/2 (-) ngã từ tầng 3 ở nhà xuống, mất 13h30 cùngngày.

Tứtrụ là:

KIẾP TỈ QUAN
TÂN DẬU CANH TÝ CANH THÂN ĐINH SỬU
tân quý canh nhâm mậu kỷ tân quý
KIẾP THƯƠNG TỈ THỰC KIÊU ẤN KIẾP THƯƠNG
Đ.vượng Tử Lâm quan Mộ
KV KV, Hoa cái

Cungmệnh: Nhâm Thìn (Hoa cái)

Ấn Kiêu Quan Sát
Đạivận: kỷ hợi – Mậu Tuất – Đinh Dậu – Bính Thân

(theocách tính đại vận thì mất trong vận Quan)

Hoacái Sửu KV, ở lệnh tháng Tuyệt, Nhật chủ Mộ ở Hoa cái là tiêu chí có bệnh khácthường, cô quả…
Năm2011 Tân Tị tạo cục Tị Dậu Sửu cục Kim giải KV của Sửu làm tính năng Hoa cáihoạt động và nhận ra tiêu chí xấu là cục Kim sinh cục Thủy làm Thương cục rấtmạnh phá Quan, mà mắc bệnh. Hơn nữa mệnh khuyết Mộc thì tương tranh Thủy Hỏakhông có cứu.

Tháituế 2011 Tân Mão gặp vận Đinh Dậu là TKĐX là “con đánh cha”, đại xấu.

Thân

nvh8545
29-10-12, 13:40
xin lỗi các bạn, tôi viết lại tứ trụ trên cho dễ thấy

kiếp tỉ quan
tân canh canh đinh
dậu tý thân sửu
Đ.V Tử L.quan Mộ
KV KV, Hoa cái

kimcuong
29-10-12, 14:05
Năm 2011 Tân Tịtạo cục Tị Dậu Sửu cục KimNăm 2011 Tân Mão, không phải Tân Tị. Thật ra thì không có tam hợp Kim, Kim vẫn là chủ lực trong tứ trụ trên. Quả là "Kim đa Hỏa tức" (kim mạnh thì hỏa tắt).

Giải luận bình thường, tứ trụ kim nhiều, sinh tháng Tí tọa KV, đầu tiên là cần Hỏa điều hậu. Nhưng Đinh thấu can vô gốc, cung mệnh là kho nước (Nhâm Thìn), vận theo thuỷ kim là quá lạm. Thật tế, Đinh hỏa mới là bệnh, vì thấu ra mà không có lực nên trở thành cản trở. Có thể nói là, chẳng thà không thấu.

Vận Đinh Dậu, năm Tân Mão, xét tiêu chí làm hoảng loạn tứ trụ: Dậu vừa hợp Sửu, vừa xung Mão, Mão lại hình Tí, trong hoàn cảnh Tân là kị thần. 12.3 thuộc tháng Tân Mão, phục ngâm thái tuế. Đấy là những dữ kiện gây nên sự việc.

Những hình thái động thiên can địa chi trong trụ làm cho cách yểu mệnh nặng hơn; những người thường hay nghĩ đến tự tử cũng nằm trong những phạm hình kể trên, nhất là tự hình (Ngọ hình Ngọ, Dậu hình Dậu, Tí hình Mão).

nvh8545
29-10-12, 14:56
cám ơn cô đã sửa bài. Tôi viết nhầm, năm 2001 mới là Tân Tị tạo cục Tị Dậu Sửu là kị thần Kim mà năm này mắc bệnh. Cách luận của cô rất hay để tôi nhận ra Hỏa đúng là cản trở và sự phục ngâm, xung, hợp, hình thật là tùm lum cái xấu. Nhưng tôi vẫn có ý niệm kèm theo là có tác động của Hoa cái gặp Tử, Tuyệt, KV.
Chúc cô luôn vui khỏe.

VũTham
30-10-12, 08:51
Các cách yểu mệnh:
- ấn thụ thái vượng
- tài sát thái vượng
- kị thần hỗn chiến dụng thần
- tuế, vận không gặp dụng thần
- thân vượng mà không có khắc, tiết
- dụng ấn gặp tài phá ấn
- kim hàn thủy lãnh gặp thấp thổ (sửu mùi)
- hỏa viêm thổ táo gặp mộc khô (giáp, ất sinh mùa hè, mùa thu)
- thân nhược phùng Ấn, lại gặp Thực Thương quá nhiều

Cô KC ơi! Vậy Thái Vượng có khác tòng không cô?? Thường khi một thần nào đó thái vượng thì nhật chu phải tòng theo! Vậy những người có cách cục tòng thường yểu mệnh sao?

thiếu bá
30-10-12, 10:18
Thái vượng thì có thể Tòng, nhưng cách yểu mệnh có Ấn thụ thái vượng ở đây ý chị kimcuong có thể là dạng nhật chủ Hoại tử...

kimcuong
30-10-12, 13:52
Đúng vậy, hoại tử là cách mà Tỉ Kiếp hoàn toàn không có, ấn thụ trọng vượng. Ấn là sức khỏe, nguồn nuôi dưỡng của mình, nhưng thái quá thì đảo ngược lại là nguồn bệnh không vơi (kể cả bệnh ở tâm, như trầm cảm, bi quan, nhu nhược). Chỉ có Tài mới làm cân bằng lại được.

Chữ "tòng" thường hiểu là vì thân nhược, nên phải "tòng theo", nhưng nên hiểu rộng hơn, có cả cách tòng vượng khí, cường khí, bởi vì ngũ hành thiên lệch về một khí, mà không thể cưỡng lại được, nên tâm tính hoàn toàn phát triển theo xu hướng đó. Như Thổ cực vượng, lại không có Mộc sơ thổ, thì bản tính sẽ lộ rõ về các biểu hiện của Thổ. Nói chung, tòng là thiên lệch quá đáng vậy.

nvh8545
01-11-12, 11:10
chào các bạn, tôi có tứ trụ của 1 cháu bé trai sinh ngày 25.3.2012 lúc 5:30 sáng DL. Ngày 25.6.2012 vào viện mổ tim và mất lúc 12:30 cùng ngày (tháng Mậu Ngọ, ngày Đinh Tị). Mệnh khuyết Hỏa.
tứ trụ là:

nhâm---------quý------------ất----------kỷ--------------cung mệnh: tân hợi
thìn-----------mão-----------dậu--------mão
Q đới---------L.quan--------Tuyệt------L.quan

tôi thấy Nhật chủ quá vượng, Tài Sát quá yếu, Thực Thương khuyết. Hỏa thuộc tim
tứ trụ có Mão Thìn hại, Mão Dậu xung. Tháng Ngọ là thêm Thìn Ngọ Dậu Hợi có đủ, Mão Ngọ phá, ngày Đinh Tị thì miếu bị phá hết chỗ dung thân, quá nhiều động xấu.
các bạn luận tiếp để cùng học tập

thân

thiếu bá
01-11-12, 12:10
Bác nvh: tháng là Bính Ngọ chứ không phải Mậu Ngọ.

kimcuong
01-11-12, 12:54
Không có gì khổ tâm hơn là cha mẹ phải tiễn con cái đi quá sớm. Xin chia buồn cùng bác nvh8545 về cháu trai mổ tim.

kimcuong
01-11-12, 13:07
Tứ trụ Nhâm Thìn-Quí Mão-Ất Dậu-Kỉ Mão, trong sách có ghi 1 điều phạm cách:

Hoạt mộc kị mai căn chi thiết ,chi hạ hữu canh tân ,phạt tặc kì căn ,mộc tắc hủ hĩ 。
Nghĩa là Mộc có nguồn sinh dưỡng (có thủy, kiến lộc) sợ gặp căn là Kim, nếu mà tọa Canh hay Tân (ý nói là khí tàng là kim, Ất tọa Dậu, tọa Tị hay tọa Sửu), tức là bị hại, mộc trở nên quá suy. Ý chính vẫn nói rằng cách kiến lộc rất sợ bị xung, nên Ất sinh tháng Mão gặp Dậu là Lộc bị xung. Mặt khác, thủy hỏa trong trụ nặng nhẹ không cân đối, phần biểu hiện thua kém mà động thì gặp sự không may (ngày Đinh Tị, tháng Bính Ngọ).

Ất tọa Dậu, tọa Tị hay tọa Sửu, trong 3 cặp can chi này, Ất Dậu là hung nhất vì Tân tàng là bản khí, lại trực tiếp kề bên khắc Mão.

kimcuong
01-11-12, 13:15
tôi thấy Nhật chủ quá vượng, Tài Sát quá yếu, Thực Thương khuyết
Nhật chủ quá vượng là đúng, nhưng Tài Sát không luận quá yếu.

Tài thổ: Nhâm Thìn đặc biệt luận Thìn là thủy, không phải thổ, vì Nhâm tọa khố. Lại thêm Quí lộ khắc Kỷ, có Hợi ở mệnh, tức là ấn thụ trọng. Đây là điểm yếu nhất.

Sát kim: ở trường hợp này, Sát là "giặc" hại Ất mộc, như đã luận ở bài trên.

Vì thế, không phải lúc nào thân vượng cũng dụng được Tài, Sát.

nvh8545
02-11-12, 10:50
Chào thiếu bá, thật nực cười phép suy đơn giản là Bính Ngọ mà cũng tính sai là Mậu Ngọ, nhưng đôi khi cũng nên nhầm lẫn đôi chút để tế bào già đỡ chóng già hihi.
Cám ơn cô kimcuong đã chia buồn, nhưng cuộc đời có nhân quả, bố mẹ cháu bé này phải đi cầu tự mãi mới sinh được cháu này, 1 phần vì thiếu chữ "Đức" trong nghề nghiệp có quyền hành của cha ông.
Sự phân tích của cô thật sâu sắc "Lộc kị bị xung" thì dù Sát là hỷ thần của Thân vượng cũng không thể sử dụng nếu Sát là hành xung phá Lộc, từ đó suy ra Tài Quan... khi nào sử dụng được. Đó là điều tôi học thêm được ở cô qua tử trụ trên.
Cám ơn cô và các bạn

thân

kimcuong
02-11-12, 11:51
...dù Sát là hỷ thần của Thân vượng cũng không thể sử dụng nếu Sát là hành xung phá Lộc, từ đó suy ra Tài Quan... khi nào sử dụng được.

Bác nvh8545, không nhất thiết phải dụng Tài Quan khi thân vượng bác nhé. Có trường hợp dụng Thực, dụng Thương, dụng Ấn... đủ cả. Đó là tùy theo Cách Cục của tứ trụ. Mặt khác, chúng ta nên để ý một cách luận riêng biệt cho tiểu nhi (trẻ nhỏ), lối nhận xét này cho rằng ở thời điểm sơ sinh, Tài tinh mang tính chất của Sát khắc thân. Bởi vì bản chất của Tài là khắc Ấn, mà Ấn là nguồn sinh dưỡng của nhật chủ. Vì thế, không thể vội vàng luận Tài tinh là dụng hay không ở thời điểm mới ra đời.

Đây là một trong những điểm tinh tế khi luận giải Tử Bình; giống như cách luận nữ mệnh riêng biệt vậy.

nvh8545
02-11-12, 22:03
vâng xin cám ơn cô, tôi sẽ cố gắng lĩnh hội và mong các bạn có nhiều nghiệm chứng để minh họa.

thân

letung73
10-11-12, 23:23
chau chào bác nvh qua theo dõi và mọi người luận lá số của tiểu nhi trên và biết cháu be này đã ko qua được cháu cũng thấy buồn và cháu cũng xin chia xẻ cùng bác nỗi buồn này. nhưng hôm nay cháu cũng có một điều muốn hỏi bác vì bác là cao tuổi và có nhiều nghiệm lí trong cuộc sống và bác cũng đã nghiên cứu TB vậy cháu muốn hỏi là: con người ta sống trong cuộc đời cũng có nhân quả và báo ứng phải ko bác? vậy cách sống của mỗi cá nhân trong cuộc sống hàng ngày cũng ảnh hưởng đến vận mệnh của mình chứ ko phải cứ có tứ trụ tốt đã là tốt nếu như mình ko sống tốt phải ko bác? cháu thấy câu: " đức năng thắng số" sẽ rất hợp với những lá số có tứ trụ ko tốt. cháu nói vậy có phải ko bác?

ngocnhan
11-11-12, 00:26
em có thể nói với anh lê tùng, tứ trụ ngươi ta sinh ra là có số phận, và nhưng người học tương số thông qua đó đọc được những thông tin thông qua nét mặt cử chỉ dáng điệu ngày tháng năm sinh anh ạ, nhưng tướng số chỉ 70% thôi . nhất mệnh nhì vận tam phong thủy, a có thể nghiên cứu sơ qua về phong thủy đi anh, tứ trụ kết hợp phong thủy rất tốt để giảm thiểu cái xấu của mình, e thấy a nên tham khảo thêm huyền không đại quái, nó gần với môn tử bình nay nhất. còn về anh nếu cung mệnh khắc vơ khắc con, a nên làm đệ tử nhà phật qui y tam bảo, nhưng với địa vị cư sỹ thôi k phải kiêng khem tu hành, khi làm đệ tử nhà phật và chịu khó làm việc thiện sẽ có khí lực rất mạnh của đấng chư thiên chở che hy vọng số phận a sẽ thay đổi, chúc anh may mắn nhé

thiếu bá
11-11-12, 10:44
Sự kết hợp mệnh vận và phong thủy nên nhìn nhận ở góc độ nào ?

Phong thuỷ xét mệnh con người ta dừng ở mức năm sinh, nhưng cũng có người khai thác phong thuỷ hoá giải trên cơ sở từ dụng thần qua tứ trụ...

Phật ở trong tâm, không cần quy y cũng thành phật. Tu cũng có trăm đường, đi học cũng là một đường tu, đi làm cũng là một đường tu... từ tâm mà ra cả.

Tử bình, tử vi = thiên ; phong thuỷ = địa ; tướng pháp = nhân (đối tượng ngâm cứu)
vậy nếu có thể ngâm cứu ít nhất 3 môn là đủ Thiên-địa-nhân hợp nhất ???:69:

thiếu bá
11-11-12, 11:02
con người ta sống trong cuộc đời cũng có nhân quả và báo ứng phải ko bác? vậy cách sống của mỗi cá nhân trong cuộc sống hàng ngày cũng ảnh hưởng đến vận mệnh của mình chứ ko phải cứ có tứ trụ tốt đã là tốt nếu như mình ko sống tốt phải ko bác? cháu thấy câu: " đức năng thắng số" sẽ rất hợp với những lá số có tứ trụ ko tốt. cháu nói vậy có phải ko bác?

Anh letung, nhân quả là khái quát chung với bất kỳ sự vật hiện tượng chứ không chỉ con người. Mỗi tứ trụ thực tế đều thể hiện rất nhiều mặt có thể biểu hiện đan xen của đương số ra bên ngoài mà người hiểu biết có thể vận dụng cho phép cá tính mình thể hiện (lấn át) ra trong từng trường hợp cụ thể. Tốt hay xấu chỉ là khái niệm tương đối thôi anh ạ.

ngocnhan
11-11-12, 14:55
haiz em k thích tranh cãi ở những diển đàn anh thiếu bá àh,
1 -theo em nói tứ trụ mình đã học rồi thì biết dụng thần là gì? thì mình áp dụng nó vào cái gọi là phong thuỷ áp dụng theo dụng thần bát tự " huyền không đại quái"
2-còn việc qui y tam bảo mình phải có pháp danh và có 1 cái nghi lễ qui y tam bảo lúc đó mới có sự thông quan của chư thiên cũng như cái j tu hành hoặc học tập đều có thầy để hướng dẫn mình , đó là sự khác biệt giữa các vị cao tăng tu tập lâu năm, họ có cái gọi năng lượng và sức mạnh, nếu người bình thường ai cũng tu tâm chắc có lẽ ai cũng thành tiên thành phật và có năng lương???
3- việc học là vô bờ bến, chúng ta ngoài việc học tứ trụ ra chúng ta còn phải nghiên cưu thêm về quẻ dịch, tướng pháp và kỳ môn đôn giáp và phong thuỷ phật lý ,....vì 1 mối 1 môn đều có điểm yếu và dùng nó để chúng ta tìm kiếm sự tương quan và khắc phục, vì tứ trụ k đơn giản như tử vi đoán mệnh, tứ trụ có cái gọi là dụng thần và dùng nó để cải thiện bản thân??]
tks a xl e viết hơi nhiều vì thật sự em k muốn tranh luân nhiều đâu vì chúng ta học tướng số để biết và trao đôi nhau cái nào k hiểu về để khắc phục, k nên đi bắt lỗi đề chứng tỏ tôi sai bạn đúng. bản thân người học tuớng số đã tiết lô thiên cơ thì nó đều không tốt anh ah, mong anh suy nghĩ thêm

thiếu bá
11-11-12, 16:57
hihi, ngocnhan hiểu lầm ý mình rồi, cám ơn bạn!

tranh cãi là việc rất không nên ở trên diễn đàn, bài trên mình chỉ nêu ra quan điểm riêng của mình về một số vấn đề chứ hoàn toàn không có ý chỉ trích hay tranh cãi với ngocnhan. Việc nhìn nhận đa chiều, mở rộng hay thu hẹp về cùng 1 vấn đề là tuỳ duyên người đọc. Có thể mình trích dẫn bài của ngocnhan nên bạn hiểu sai ý mình chăng, nếu vậy thì mình sẽ sửa lại.

letung73
11-11-12, 21:49
tôi rất cảm ơn ngocnhan về ý kiến đóng góp này. thú thực với bạn là mình là bộ đội cho nên nhiều lúc ko co thời gian. hôm nay mất cả ngày nghỉ lên mạng để kiếm quyển Huyền không đại quái mà ko tìm được. vậy bạn hoặc anh chị em trong diễn đàn có thì có thể pót lên để mọi người cùng được tìm hiểu có được ko? ko biết quyển này ngoài thị trường đã lưu hành chưa nhỉ?

kimcuong
12-11-12, 12:33
Theo tôi thì các bạn đều đưa ra quan niệm của mình là rất quí, vì việc tranh luận là cần thiết. Ở mức độ đưa ra ý kiến của mình một cách khách quan, tôn trọng nhau thì rất là tốt. Nếu không thì không gọi là "diễn đàn", mà chỉ là 1 blog cá nhân. Vì thế, các bạn chẳng ngại đưa ra ý của mình để những người khác có thể tự tìm hiểu sâu sắc hơn. Vấn đề là khi nào ta biết tiến hay dừng lại và không mong cầu mọi người phải theo ý kiến của mình tuyệt đối.

thiếu bá
12-11-12, 12:47
hôm nay mất cả ngày nghỉ lên mạng để kiếm quyển Huyền không đại quái mà ko tìm được.

Anh letung có cần bản tiếng Trung không ? thiếu bá sẽ lượm giúp, hihi:4:

nvh8545
12-11-12, 14:31
chau chào bác nvh qua theo dõi và mọi người luận lá số của tiểu nhi trên và biết cháu be này đã ko qua được cháu cũng thấy buồn và cháu cũng xin chia xẻ cùng bác nỗi buồn này. nhưng hôm nay cháu cũng có một điều muốn hỏi bác vì bác là cao tuổi và có nhiều nghiệm lí trong cuộc sống và bác cũng đã nghiên cứu TB vậy cháu muốn hỏi là: con người ta sống trong cuộc đời cũng có nhân quả và báo ứng phải ko bác? vậy cách sống của mỗi cá nhân trong cuộc sống hàng ngày cũng ảnh hưởng đến vận mệnh của mình chứ ko phải cứ có tứ trụ tốt đã là tốt nếu như mình ko sống tốt phải ko bác? cháu thấy câu: " đức năng thắng số" sẽ rất hợp với những lá số có tứ trụ ko tốt. cháu nói vậy có phải ko bác?

chào letung, ít hôm rồi tôi bận, hôm nay thấy bài viết của bạn và mọi người thảo luận thật vui và bổ ích.
chúng ta học Tử Bình để nắm được Mệnh, Vận, Dụng thần. Sau khi biết Dụng thần thì cần làm những việc để cho Dụng thần vượng lên, đắc dụng ở mọi thời vận dù là vận hỷ hay kị, chẳng hạn như nên sinh sống hoạt động ở phương của Dụng thần, nghề nghiệp, công việc phù hợp với hành của Dụng thần, ở nhà có hướng, có hình khối chủ khí là hành của Dụng thần, màu sắc gần cận cơ thể là hành của Dụng thần, quan hệ đối tác với những người có mệnh hay Dụng thần sinh trợ cho Dụng thần của mình..., tất cả những việc đó đều là do nỗ lực của bản thân thì chính là "đức năng thắng số" theo ý bạn hiểu, tất nhiên cũng không tránh được "lực bất tòng tâm" nhưng nếu thực sự nỗ lực, không lười biếng thì tất sẽ đỡ được nhiều rủi ro. Từ đó dễ thấy ta làm những việc có ích, đem lại niềm vui cho ta, cho người là tích đức sẽ hưởng đức tốt bởi nó cũng có thể hiểu như sự sinh trợ hay khắc phá của âm dương ngũ hành.

chào thiếu bá có kiến thức sâu không những ở Tử Bình mà còn có duyên với nhiều môn trong triết Đông phương, lời khuyên của bạn về sống theo phong thuỷ là rất chính xác và cần thiết bởi phong thuỷ là khí âm dương ngũ hành tác động sát sườn nhất đối với cơ địa con người, nó là cả một môn khoa học đồ sộ mà lại ở tầm cao hơn hẳn khoa học lý khí của vật lý hiện tại. Chúng ta nên thành lập hội, giao lưu bổ trợ cho nhau trong đó trao đổi sách vở là vô cùng quý giá, nếu bạn có thể dịch sang tiếng Việt thì ở Kimtubinh này chắc cô kimcuong cũng hoan nghênh được bạn phổ biến
thân

thiếu bá
12-11-12, 15:56
Chúng ta nên thành lập hội, giao lưu bổ trợ cho nhau trong đó trao đổi sách vở là vô cùng quý giá, nếu bạn có thể dịch sang tiếng Việt thì ở Kimtubinh này chắc cô kimcuong cũng hoan nghênh được bạn phổ biến
thân

bác nvh cho thiếu bá đính chính lại, "tiếng Trung thì TB hoàn toàn không biết 1 chữ nào - nói theo các cụ là 1 chữ bẻ đôi cũng không biết", thiếu bá hoàn toàn dùng trình QT để dịch tự động rồi sau chỉnh lại theo ý mình để tự mình dùng thôi bác ạ. Trước đây thiếu bá có đăng ký học tiếng Trung xong công việc cơ quan bận quá nên cuối cùng không thu xếp được.

ý tưởng của bác nvh rất hay, thiếu bá mong được học hỏi nhiều kiến thức từ bác và mọi người về các môn khác như Tử vi, Phong thủy, Tướng pháp, Kỳ môn... Hy vọng có thời gian rảnh có thể tụ họp giao lưu offline với mọi người, bác nvh làm hội trưởng thì thật đáng quý.

letung73
12-11-12, 16:07
thế cảm ơn a thiếu bá trước nhé. a có thể gửi bản tiếng trung cho e cũng được.

ngocnhan
12-11-12, 16:21
hic em xl vì hiểu nhầm ý a thiếu bá, nhiều khi e viết chưa rõ và hết ý nên làm người đọc hiểu sai ý, 1 môn tử bình đã rất khó học rồi anh, phong thuỷ và quẻ dịch em đọc sơ thôi chưa bik nhiều
pls: a letung, trước mắt anh cứ đọc bản "huyền không phi tinh" ở diển đàn mình có post bài, sau đó anh áp dụng vào trong nhà, như càn là trời ứng với cha thuộc cung tây băc, khôn là đất ứng với mẹ thuôc cung tây nam và nó thuôc hành j, nếu người nhà a khyết hành nào trong ngũ hành thì nên bổ sung nó theo cửu cung theo phương vị " huyền không phi tinh" sau nàynếu đã có nền tảng vưng ,có cơ hội anh đọc thêm huyền không đại quái và ban bố bày trận phong thuỷ theo các quái trong huyền không đại quái, cửu cung tinh đồ phối với cửu cung tam nguyên bát quái :D

letung73
12-11-12, 16:24
cháu xin chận thành cảm ơn những lời khuyên bổ ích của bác nvh. qua đây cháu cũng muốn trao đổi qua với bác về phong thuỷ của nhà cháu với bác và các ace trong diễn đàn. nhà cháu ở hướng đông có thể hơi lệch một chút (nhưng ko thể sang hướng cấn được) mệnh trạch của cháu là quẻ Ly mà trong phong thuỷ cháu là đông tứ mệnh mà chau thấy mệnh trạch của cháu chỉ hợp với hướng đông bác ạ. chứ hướng nam thì lại ảnh hưởng đến con cái thực tế ly là hoả thuộc phục vị là thứ cát. nhưng phục vị lại là sao Tả Bồ Âm thuộc thuỷ cung Ly thuộc âm hoả khắc hại con gái thứ cho nên không dùng được. nhưng thực tế gia đình cháu lại khác bác ạ. cháu mong bác và các anh chị thông cảm vì diễn đàn của mình thì chủ yếu trao đổi về mệnh học còn cháu lại trao đổi về phong thuỷ e rằng thật ko tiện.

thiếu bá
12-11-12, 16:26
thế cảm ơn a thiếu bá trước nhé. a có thể gửi bản tiếng trung cho e cũng được.

Anh letung đợi nhé, tối về thiếu bá ngồi search, tìm được sẽ quăng qua pm anh, hihi:4:

ngocnhan
12-11-12, 16:32
cháu xin chận thành cảm ơn những lời khuyên bổ ích của bác nvh. qua đây cháu cũng muốn trao đổi qua với bác về phong thuỷ của nhà cháu với bác và các ace trong diễn đàn. nhà cháu ở hướng đông có thể hơi lệch một chút (nhưng ko thể sang hướng cấn được) mệnh trạch của cháu là quẻ Ly mà trong phong thuỷ cháu là đông tứ mệnh mà chau thấy mệnh trạch của cháu chỉ hợp với hướng đông bác ạ. chứ hướng nam thì lại ảnh hưởng đến con cái thực tế ly là hoả thuộc phục vị là thứ cát. nhưng phục vị lại là sao Tả Bồ Âm thuộc thuỷ cung Ly thuộc âm hoả khắc hại con gái thứ cho nên không dùng được. nhưng thực tế gia đình cháu lại khác bác ạ. cháu mong bác và các anh chị thông cảm vì diễn đàn của mình thì chủ yếu trao đổi về mệnh học còn cháu lại trao đổi về phong thuỷ e rằng thật ko tiện.

kính gưi anh tùng, 1 là a đã đọc tứ trụ, thì áp dụng dụng thần của anh vào đây, vì số mệnh theo năm sinh thì theo đông tứ mệnh tây tứ mệnh chỉ là cái cơ bản, 1000 nghìn sinh năm 73 chắc đều xây nhà hương đông và 1000 ng đều xấu ah :D, 2 là a nên chia ngôi nhà ra làm 9 cung gọi là cửu cung bát quái tam nguyên, sau đó mới xét tren 9 cung đó vị trí từng người trong gia đình

letung73
12-11-12, 16:34
vâng e cảm ơn anh thiếu bá.

letung73
12-11-12, 16:39
chào ngọcnhan rất cảm ơn bạn. thực sự là tôi đang bối rối vì là nhà ống để chia căn nhà ra 09 cung thì sẽ có rất nhiều cung khuyết vậy ta nên làm thế nào hay chia ngôi nhà ra từng đoạn cho các đoạn thành hình vuông để chia từng đoạn đó ra làm 09 cung?

ngocnhan
12-11-12, 18:53
hihi ở day chung ta chỉ luận về tử bình, phong thủy thì đi hơi xa rồi cáo lỗi chủ topic
không biết em phải chỉ làm sao,vì muốn chia 9 cung thì anh phải xác đc tâm nhà và hướn nhà, vì xác định tâm nhà hơi khó chia căn nhà thành các đường chéo, tùy theo đồ hình mỗi căn nhà nữa anh ah, trong huyền không phi tinh của Bình nguyên quân có nêu rõ anh xem qua, và tham khảo thêm ở trang web tuvylyso http://www.tuvilyso.net/diendan/forum_posts.asp?TID=24288&PN=1,

thiếu bá
12-11-12, 20:37
chào ngọcnhan rất cảm ơn bạn. thực sự là tôi đang bối rối vì là nhà ống để chia căn nhà ra 09 cung thì sẽ có rất nhiều cung khuyết vậy ta nên làm thế nào hay chia ngôi nhà ra từng đoạn cho các đoạn thành hình vuông để chia từng đoạn đó ra làm 09 cung?

hihi, anh letung khi phân cung thì đừng theo hình vuông nhé, theo hình rẻ quạt (tròn) anh ạ rồi cứ thế mà bố trí. Phối hợp cả BT và HK...

nvh8545
13-11-12, 22:45
nvh cũng xin lỗi chủ topic nói vài dòng lạc đề Tử Bình.

ngocnhan nói rất đúng Mệnh bát trạch chỉ được rút ra từ 1 trụ năm sinh nên đôi khi nó phiến diện, nhất là khi trụ năm bị xung phá thì khí nguyên thủy của nó bị ảnh hưởng.

letung không nên quá câu nệ vào hướng nhà không có lợi cho con gái thứ vì hướng nhà chủ yếu tập trung phù giúp cho chủ nhà (là người đứng mũi chịu sào trước sự hưng suy của cả gia đình, chẳng khác gì khi ngồi trên ô tô cần cho lái xe ăn ngủ tốt), chúng ta đã được học Tử Bình là điều rất tuyệt vời để có thể xác định vị trí sinh hoạt riêng của từng người có hiệu quả cao nhất ở những cung trong nhà, nó loại bỏ cho ta vướng mắc về sự thiếu chính xác khi chỉ dùng 1 trụ năm (tất nhiên với đa số là tốt khi chỉ dùng 1 trụ năm). Nhưng tôi cũng đã có không ít nghiệm chứng về việc này, có nhà có cả cổng sân và cửa chính Tuyệt Mệnh, Họa Hại với mệnh chủ, nhưng đã nhiều năm không những phát lớn về sự nghiệp, tài lộc mà còn sinh con đủ cả trai gái, nếu với người xem phong thủy mà không biết Tử Bình thì thật là bế tắc, qua kiểm tra thì thấy cổng và cửa của nhà đó hoàn toàn phù hợp với Dụng thần tứ trụ của chủ. Hơn nữa Huyền Không phi tinh có hiệu quả rất cao khi kết hợp cùng Bát trạch, thiếu bá đã khuyên bạn rất đúng

Nhà ống quả là không có lợi cho sự cân bằng khí trong nhà, nhưng nếu cung có diện tích lớn lại chứa nhiều khí tốt thì cũng không phải xấu, có điều cần lưu ý nhất là nhà ống thì dài nên hay bị tận dụng WC dưới cầu thang ở giữa nhà, xâm phạm diện tích cung Trung (nếu cung Trung có bể Phốt) càng xấu.

Bất luận trong trường hợp nào thì số độ hướng chính xác của nhà là quan trọng để có thể tìm bệnh và chữa bệnh có hiệu quả cao, còn nói như letung là nhà hướng Chấn, không thể sang Cấn thì không thể đủ dữ kiện để bàn, bạn chịu khó xem Huyền Không ở ngay trong diễn đàn này đi.

thiếu bá ơi nvh không làm hội trưởng được đâu vì thiếu sự nhanh nhạy của sức trẻ, thếu bá làm là hay nhất đấy.

thân

letung73
13-11-12, 23:22
chau cảm ơn bác nvh rất nhiều.

thiếu bá
14-11-12, 09:35
Anh letung đợi nhé, tối về thiếu bá ngồi search, tìm được sẽ quăng qua pm anh, hihi:4:

Anh letung nói rõ cuốn nào được không ? Nhiều quá chả biết anh cần cuốn nào ?

Anh có thể vào một số trang như http: //iask.sina.com.cn (bỏ dấu cách)... để tìm nhé. Sách Tử bình hay gì đó như rừng :4:

letung73
14-11-12, 09:48
chào a thiếu bá e cần cuấn huyền không đại quái. tiện đây cho e hỏi a TB là khi e đăng nhập vào diễn đàn thì thì trang chủ của không hiện phần "Thống kê diễn đàn nữa" ( tốp Viết Bài của diễn đàn). a có thể giúp e với. E xin chân thành cảm ơn.

thiếu bá
14-11-12, 09:53
Anh letung sử dụng trình duyệt gì ?

thiếu bá dùng FF và IE thấy vẫn hiện Tốp 8...

letung73
14-11-12, 10:05
máy tính thì dùng win 7 a ah. hôm qua thì vẫn hiện nhưng hôm nay thì ko thấy chứ. em vừa vào địa chỉ a bảo nhưng ko thấy cuấn Huyền không đại quái. e dùng trình duyệt Firefox. nếu chỉ vào diễn đàn mà không đăng nhập thì vẫn hiện tốp 8, nhưng đăng nhập rồi thì lại mất. hay là e đã ấn nhầm vào đâu nhỉ?

thiếu bá
14-11-12, 10:11
hihi, anh letung tìm thế nào vậy ? thiếu bá tìm cho anh nè:

Từ khóa: 玄空大卦

Kết quả:
http://iask.sina.com.cn/search_engine/search_knowledge_engine.php?key=%D0%FE%BF%D5%B4%F3 %D8%D4&tag=0&title=&classid=0&type=0&gjss=0&page=0

thiếu bá
14-11-12, 10:12
Nhiều vô thiên lủng, anh tự download về nhé... :69:

letung73
14-11-12, 17:04
vâng e cảm ơn a TB e tải được rồi. cảm ơn a nhiều nhé.