PDA

View Full Version : Lưu Niên xung với Đại Vận

hoaphong
02-01-22, 16:59
Xin chào mọi người trong diễn đàn ạ,

Vì mới ttìm hiểu về tứ trụ nên em còn nhiều thắc mắc, rất mong cô chú anh chị thấy topic thì em cho xin vài lời khuyên ạ

Em đang băn khoăn ở chỗ khi địa chi của Lưu Niên xung với Đại Vận thì nó có ảnh hưởng thế nào đến năm đó trong Đại Vận ạ
Giả sử như lá số dưới đây, khi địa chi của Lưu Niên Canh Tý xung với Đại Vận Canh Ngọ thì năm đó có ảnh hưởng thế nào ạ
Vì không chèn được hình ảnh nên em xin phép viết can chi lá số ra đây ạ
Kỷ Tị/ Đinh Mão Mậu Thìn/ Bính Thìn
Đại Vận : Mậu Thìn/ Kỷ Tị/ Canh Ngọ/ Tân Mùi ....

Em xin chân thành cảm ơn ạ

thanh
03-01-22, 10:14
Xin chào mọi người trong diễn đàn ạ,

Vì mới ttìm hiểu về tứ trụ nên em còn nhiều thắc mắc, rất mong cô chú anh chị thấy topic thì em cho xin vài lời khuyên ạ

Em đang băn khoăn ở chỗ khi địa chi của Lưu Niên xung với Đại Vận thì nó có ảnh hưởng thế nào đến năm đó trong Đại Vận ạ
Giả sử như lá số dưới đây, khi địa chi của Lưu Niên Canh Tý xung với Đại Vận Canh Ngọ thì năm đó có ảnh hưởng thế nào ạ
Vì không chèn được hình ảnh nên em xin phép viết can chi lá số ra đây ạ
Kỷ Tị/ Đinh Mão Mậu Thìn/ Bính Thìn
Đại Vận : Mậu Thìn/ Kỷ Tị/ Canh Ngọ/ Tân Mùi ....

Em xin chân thành cảm ơn ạ

Sao gọi là Xung?

Nguyên chú: Như vận Tý năm Ngọ, chỗ này gọi là vận xung tuế, nhật chủ hỉ Tý, thì phải trợ giúp Tý, lại được can năm, gặp thần chế Ngọ, hoặc Ngọ nhiều phe đảng, can đầu gặp chữ Mậu Giáp tất hung. Như vận Ngọ năm Tý, chỗ này gọi là tuế xung vận, nhật chủ hỉ Ngọ, mà đảng Tý nhiều, can đầu trợ Tý tất hung; nhật chủ hỉ Tý, mà đảng Ngọ ít, can đầu trợ Tý tất cát, nếu Ngọ trọng Tý khinh, thì không hàng, cũng không có xấu.

Nếu chữ Ngọ không phải hỉ chắc năm này không xảy ra chuyện gì hung.

hoaphong
04-01-22, 18:16
Sao gọi là Xung? Nguyên chú: Như vận Tý năm Ngọ, chỗ này gọi là vận xung tuế, nhật chủ hỉ Tý, thì phải trợ giúp Tý, lại được can năm, gặp thần chế Ngọ, hoặc Ngọ nhiều phe đảng, can đầu gặp chữ Mậu Giáp tất hung. Như vận Ngọ năm Tý, chỗ này gọi là tuế xung vận, nhật chủ hỉ Ngọ, mà đảng Tý nhiều, can đầu trợ Tý tất hung; nhật chủ hỉ Tý, mà đảng Ngọ ít, can đầu trợ Tý tất cát, nếu Ngọ trọng Tý khinh, thì không hàng, cũng không có xấu. Nếu chữ Ngọ không phải hỉ chắc năm này không xảy ra chuyện gì hung.
Dạ cảm ơn anh/chị đã trả lời ạ :)

sherly
01-03-22, 21:25
Kỷ tị- đinh mão- mậu thìn- bính thìn
Trước tiên là xem bát tự, vận hội sau.
Bát tự này, mão thìn hại, thìn thìn hình. Thứ nhất thìn thìn tự hình, theo lẽ thường là thổ vượng, nhưng phải xét theo lệnh tháng, thìn là đất thổ hư nhược (tàng thuỷ mộc), tháng mão mộc vượng thì thìn hình thìn càng làm hư nhược, mão thìn hại càng làm thổ nhược hơn.
Vì thế, tứ trụ của bạn mặc dù thổ nhiều đấy, nhưng thổ này không có tác dụng gì cả. Và điều này cũng thể hiện đường hôn nhân của bạn Kém, hữu danh vô thực.
Vậy dụng thần của bạn là gì, là Hoả, thổ suy nhược lại tháng mão thì lấy Hoả làm dụng thần, bính đinh, tị hoả đều là dụng thần, nhất là tị hoả, là đất lộc của hoả thổ.
Vì thế tối kị vào đại vận Hợi thuỷ xung tị hoả là nguy.
Vận Canh Ngọ, canh này không có tác dụng gì (tứ trụ không có giáp ất nhâm quý, không sinh khắc), vậy ngọ hoả phát huy tác dụng trợ hoả khí sinh thổ, có thể coi là vận dụng thần.
Năm canh tý, tý thuỷ này xung với ngọ hoả là không cát, vì xung với dụng thần. Năm này bạn gặp điều không may mắn, không may về cái gì thì do tý thuỷ đại diện cho cái gì, nhật can mậu thổ lấy tý thuỷ là chính tài tinh, vậy có hoạ về đường tiền bạc, hoặc có thể là tình cảm với vợ (nam mệnh). Nguyên cục bát tự thể hiện hôn nhân không thuận thì năm này có thể ứng vào ly hôn. Chưa kể tổ hợp nó cũng thể hiện tượng, như tý thuỷ xung ngọ hoả, là tài tinh khắc chế ấn, thì năm này có thể là cái ấn (địa vị) công việc bị ảnh hưởng, hoặc mẹ gặp hoạ... canh kim toạ trên tý thuỷ và ngọ hoả, thì canh kim cũng có vai trò làm rõ tượng. Canh kim với mậu thổ là cái đất thực thần, cho nên tôi nghiêng về khả năng năm này bạn phá sản hoặc hao một số tiền lớn nhiều hơn.

Không biết có đúng không, bạn vui lòng phúc đáp cho tôi biết nhé.

hoaphong
20-03-22, 14:15
Bát tự này, mão thìn hại, thìn thìn hình. Thứ nhất thìn thìn tự hình, theo lẽ thường là thổ vượng, nhưng phải xét theo lệnh tháng, thìn là đất thổ hư nhược (tàng thuỷ mộc), tháng mão mộc vượng thì thìn hình thìn càng làm hư nhược, mão thìn hại càng làm thổ nhược hơn.
Vì thế, tứ trụ của bạn mặc dù thổ nhiều đấy, nhưng thổ này không có tác dụng gì cả. Và điều này cũng thể hiện đường hôn nhân của bạn Kém, hữu danh vô thực.
Vậy dụng thần của bạn là gì, là Hoả, thổ suy nhược lại tháng mão thì lấy Hoả làm dụng thần, bính đinh, tị hoả đều là dụng thần, nhất là tị hoả, là đất lộc của hoả thổ.
Vận Canh Ngọ, canh này không có tác dụng gì (tứ trụ không có giáp ất nhâm quý, không sinh khắc), vậy ngọ hoả phát huy tác dụng trợ hoả khí sinh thổ, có thể coi là vận dụng thần.
Năm canh tý, tý thuỷ này xung với ngọ hoả là không cát, vì xung với dụng thần. Năm này bạn gặp điều không may mắn, không may về cái gì thì do tý thuỷ đại diện cho cái gì, nhật can mậu thổ lấy tý thuỷ là chính tài tinh, vậy có hoạ về đường tiền bạc, hoặc có thể là tình cảm với vợ (nam mệnh). Nguyên cục bát tự thể hiện hôn nhân không thuận thì năm này có thể ứng vào ly hôn. Chưa kể tổ hợp nó cũng thể hiện tượng, như tý thuỷ xung ngọ hoả, là tài tinh khắc chế ấn, thì năm này có thể là cái ấn (địa vị) công việc bị ảnh hưởng, hoặc mẹ gặp hoạ... canh kim toạ trên tý thuỷ và ngọ hoả, thì canh kim cũng có vai trò làm rõ tượng. Canh kim với mậu thổ là cái đất thực thần, cho nên tôi nghiêng về khả năng năm này bạn phá sản hoặc hao một số tiền lớn nhiều hơn.

Dạ chào anh ạ, đây là ls của bạn em, em đang nghiệm lý thôi ạ, việc phá sản hoặc hao số tiền lớn thì ko có a ạ, hiện người này công việc là tiền bạc đang khá tốt ạ

Tắc Minh
21-03-22, 19:49

quan điểm luận nghe lạ quá, cho hỏi tiền bối luận theo tử bình truyền thống ạ?

sherly
25-03-22, 23:53
@hoaphong: nếu có thể bạn gọi người bạn đó lập nick vào bình luận nhé, đã là học thuật thì phải là chính chủ thì mới ra vấn đề được.
@TM: thì cũng là vượng suy bình thường thôi bạn. Tôi đang nghiệm xem tiểu vận có vai trò gì trong luận vận hạn.

kimcuong
01-04-22, 12:24
Mệnh bạn của hoaphong là nữ, đại vận bắt đầu từ Mậu Thìn. Luận nam và nữ có phần khác nhau. Tiện thể xin nhắc các bạn viết rõ giới tính khi hỏi. Theo tôi thì hỏi cho ai cũng được, miễn là có thể đưa thông tin chính xác và trả lời đầy đủ.

sherly luận dụng Hỏa, có lẽ là dụng cách Quan hóa Ấn, tất nhiên ở điều kiện thân vượng là tốt, nhưng tôi thì dụng Kim và Thủy làm thăng bằng tứ trụ, vì trường hợp các ngũ hành quá thiên lệch rõ ràng thì nên dụng ngũ hành kiếm khuyết để tạo thế vượng mà không mất nhiều quý khí.

Kim, Thủy là Thực, Tài nên thông tin về năm Canh Tí tiền bạc tốt là nghiệm lý điều nói trên. Có thể vẫn còn kéo dài được đến sang năm, tuy có phần giảm thiểu.

Ngoài ra, bát tự có điểm chú ý là tượng hình của Thìn. Điều này hoaphong và bạn của mình tự kiểm chứng về tính cách.

Nhưng câu hỏi của hoaphong là Tuế Vận xung nhau thế nào. Theo quan điểm "thái tuế" là "vua", tức là có quyền hành cao nhất trong không gian thời gian hiện hành, CANH TÍ có quyền ưu tiên khi xét bát tự, thứ nhì là đại vận; như sự việc nào tới là động, còn lại là tĩnh. Vậy chúng ta nên "sợ" thái tuế, cho dù là 1 năm, nhưng thái tuế có thể thay đổi cả vận.

Canh Tí đến xung Canh Ngọ, bán hợp với Thìn; dụng thần là Tí thì tốt, Ngọ phải chịu thua.