PDA

View Full Version : Kính nhờ xem giúp tứ trụ (đinh mão-canh tuất-mậu thân-kỉ mùi)

thucthan
30-07-12, 17:09
Chào chị Kim Cương và các mem, em là thành viên mới cuả diễn đàn, nhưng đã nghe danh chị Kim Cương từ lâu, nên rất mong được chị Kim Cương xem giúp tứ trụ
Một vài thông tin về bản thân:
1, là con út, có hai chị gái, chị em ở xa nhau, ko gần nhau, các chị lấy chồng xa.
2, Bố mẹ nông dân, bố làm ăn ít gặp, mẹ rất từ tâm, đọc kinh niệm phật, bố mẹ luôn quan tâm đến em.
3, em tính tình hiền lành, khá thông minh,đẹp trai, nhưng tính chậm, ko được nhanh nhẹn lắm, ko giỏi mồm mép tán gái
4, Năm 2005 em đỗ đại học (đỗ khá cao, vì em học tốt), em luôn xa gia đình đi học từ bé, nên cũng ít ở quê, cuối năm 2009 đầu năm năm 2010 ra trường, em học hành rất thuận lợi, luôn là top trong lớp. nhưng tình duyên thì lận đận,
5, Hiện nay em làm kiểm toán lĩnh vực xây dựng cơ bản, đang học văn bằng 2 ngân hàng.
em muốn được chị Kim Cương luận cho về công danh, tài lộc, gia đạo và sức khỏe, bao giờ em mới lấy được vợ
Em Chân thành cảm ơn và kính chúc diễn đàn ngày càng phát triển./.

kimcuong
31-07-12, 13:07
Trước hết thì tôi xin được đổi tiêu đề, vì các bạn khác thấy nhờ đích danh 1 người sẽ ngại bàn luận.

Về tứ trụ trên, nếu đúng giờ sinh Kỉ Mùi thì ta luận theo hướng Bỉ Kiếp quá nhiều, Tài ít. Bản chất của Thổ và Thủy đã là chế nhau, bên quá nặng bên quá nhẹ thì rõ Thủy không có khả năng lưu chảy thông suốt được. Tất nói đến việc trì hôn, vì vận hạn cũng toàn là Thổ Hỏa. Tuy nhiên, các năm có thiên hợp, địa hợp thì dễ tìm được đối tượng, như gần nhất là năm Quí Tị, có Mậu Quí và Tị Thân hợp. Để ý vào tháng Tân Dậu năm Quí Tị xem thế nào. Nói chung, phúc tinh của trụ ngày Mậu Thân là Tị, Dậu, Sửu và Thân, hướng Tây là có thể tốt cho nhân duyên. thucthan kiểm lại những năm có địa chi như thế nhé.

Mời các bạn khác vào luận Cách Thực phối Ấn của tứ trụ này.

thucthan
31-07-12, 13:38
Thưa chị Kim Cương, năm 2004 (Giáp Thân) và Năm 2005 (Ất dậu) học xa nhà, đi học về hướng tây (hướng đi tỉnh hòa bình), trong 2 năm này học hành thuận lợi, đỗ đạt (đỗ đại học rất cao, giành nhiều giải thưởng) , và tình yêu cũng vậy, gặp người con gái đến tận bây giờ vẫn yêu, có lẽ chính vì yêu cô gái này nhiều thế nên đến giờ vẫn chưa thấy ai hơn, cô này xinh đẹp lắm, đã có tình ý với nhau nhưng giờ thì ko đến được. có lẽ do mình ko dám thể hiện tình cảm quá mức do còn bận học hành công danh.
mong chị Kim Cương và các ace luận giúp ạh

lesoi
31-07-12, 14:49
Chào bạn Thucthan!
Tứ trụ của bạn chị KC đã chỉ ra hướng đi của dụng thần rồi ( hành Kim).
Chi trụ năm hợp chi trụ tháng (Mão-Tuất) hóa Hỏa ( có chữ Đinh ở trụ năm) nhưng trụ năm lại tọa Không vong xem như lực của trụ năm không còn mạnh nữa. Đây cũng là sự may mắn của bạn ( vì Hỏa là kị thần).
Cách Thực thần phối Ấn ở tứ trụ theo tôi thì phá cách, nếu tứ trụ lộ Tài ( thủy) thì tốt đẹp rồi. Như chi KC luận, Nhâm thủy ( Thiên Tài= Cha= = bạn gái=của cải) bị Thổ khắc quá mạnh nên thủy không trôi chảy và đường tình hơi éo le.
Xét các đại vận thì 2 vận đầu ( Kim vận) là tốt. Nhất là năm 2005 Ất Dậu, vận Mậu Thân cùng trụ tháng Tuất cấu thành tam hội Kim cục ( phương Tây) là đất của Dụng thần, Thực thần tiết tú thông minh trí tuệ được phát sinh cho nên bạn mới học giỏi và đậu đại học vậy.
Không chỉ riêng ở nơi phương Tây bạn gặp được bạn gái mà cả công việc làm ăn sau này cũng vậy đều rất tốt đẹp.
Hỏa - Thổ là kị thần, bạn tránh các phương Nam ( hỏa), Mậu-Kỉ ( trung ương=ở giữa=nơi sinh) vì các phương này không có lợi cho bạn.
Chúc bạn thành công trong cuộc sống.
lesoi xin ý kiến các bạn.

thucthan
31-07-12, 14:57
Thưa anh Lesoi, chỗ anh nói "Cách Thực thần phối Ấn ở tứ trụ theo tôi thì phá cách, nếu tứ trụ lộ Tài ( thủy) thì tốt đẹp rồi. Như chi KC luận, Nhâm thủy ( Thiên Tài= Cha= = bạn gái=của cải) bị Thổ khắc quá mạnh nên thủy không trôi chảy và đường tình hơi éo le." quả là rất đúng, em ở nhà ko hợp với bố, chỉ hợp mẹ, bố con ít nói chuyện với nhau, xa nhau thì quan tâm nhưng gần nhau thì lại hay khắc khẩu. may là em xa nhà từ nhỏ, nên cũng đỡ. bố em lại sinh năm canh tí,. dù bố mẹ em vô cùng quan tâm em (quan tâm từng tí một) nên nhiều khi em thấy cũng mệt. hy vọng tương lai sẽ cải thiện tình cảm với bố, còn tình duyên thì vô cùng eó le, nhất là hai năm nay, đã có nhiều cô đến rồi đi, em thấy mình cứ như bị làm sao trong tình cảm ấy. em thì bản tính thích tự do, vui vẻ, thích âm nhạc hội họa, ca hát, nhưng hiền quá nên khó làm ăn bây giờ,
Mong anh và mọi người xem giúp em thêm ah, và cho em hỏi là: em có đọc sách thấy nói thực thần lâm mộ địa như của em là rất nguy hiểm đúng ko ah
KÍnh

kimcuong
31-07-12, 15:31
thucthan nên hiểu Tử Bình luận tâm tính, cung cách của mình là cơ bản, đấy là con đường duy nhất để nhận ra các điều hữu dụng cho mình. Như bạn đã xác nhận, các năm mà bạn cho là "hiền quá, khó làm ăn" toàn là Hỏa vượng, như Bính Tuất sau Ất Dậu, thời gian này chuyển đổi quá nhanh bạn không thích ứng kịp. Nếu hiểu cơ bản là như vậy, thì chỉ có 1 cách duy nhất là nhận ra điều đó và muốn thì quyết tâm sửa lại.

Thời gian, không gian bên ngoài (như lưu niên, chỗ ở) tuy ảnh hưởng đến mình, nhưng mới chỉ tạo được một "duyên", tiếp tục khởi duyên chuyển sang hoa trái chỉ do tự mình mà thành. Không nên chờ đợi vận nào, năm nào tự nhiên mà có.

Thực thần lâm mộ địa không luôn luôn là nguy hiểm, ngược lại, ta xem Thìn xung Tuất chẳng hạn như năm nay, có phải là còn có khi trổ được tài năng của mình, như sáng tác nghệ thuật, hoặc nghĩ ngợi thật nhiều đến tình cảm.

thucthan
31-07-12, 15:36
Chị Kim Cương, Quả là năm nay, tài lộc của em khá hẳn so với hai năm vừa rồi, tiền đến dễ dàng, cuộc sống đàng hoàng hơn, đã có tích luỹ, lương tăng, lộc cũng có, nhưng ý của em là thực thần là dụng thần của em mà lâm mộ địa như vậy theo Sách Thiệu Vĩ Hoa thì rất Nguy hiểm đến tín mạng phải ko ah, có cách nào cứu ko ah

thucthan
31-07-12, 16:22
Chị Kim Cương thân, em thấy vận Bính Ngọ có Kiêu, như thế thì lá số của em có hình thành cách độc Kiêu đoạt thực ko ah
trân trọng

thucthan
31-07-12, 23:47
vẫn đang mong chờ chị Kim Cương luận giúp ạh

thucthan
02-08-12, 21:55
up lên mong được các cao nhân tư vấn thêm cho ạh

lesoi
02-08-12, 23:33
Bính Ngọ thì hơi khó khăn đấy. Chữ Bính hợp chữ Tân ( phương chính Tây), nơi dụng thần của bạn đó. Hãy tạo phúc cho mình, bạn sẽ gặp may mắn.

thucthan
03-08-12, 00:01
Dụng thần bị hợp cũng chính là kiêu thần đoạt thực phải ko ah, mong các cao nhân xem thêm cho, đúng là cao nhân thường nói ít quá ạh, làm em cứ bâng khuâng chưa rõ ý

kimcuong
03-08-12, 00:47
Tôi nhận thấy các bạn thường nhầm lẫn các tên gọi của 1 Cách Cục nào đó và tự gán cho đại vận, lưu niên, rồi thắc mắc triền miên...

Chẳng hạn như "Kiêu đoạt Thực" là thuật ngữ nói đến Thực thần cách bị Kiêu đoạt, được nhận định từ nguyên cục, tức là kết quả cuối cùng khi luận Cách của tứ trụ. Còn các Cách Cục khác, khi đến đại vận, lưu niên, ta không nói "Kiêu đoạt Thực" mặc dù có Thiên Ấn xuất hiện, vì không phải chỉ có Thiên ấn và Thực mà còn nhiều chi tiết khác nữa.

"Nguy hiểm đến tính mạng" thì Cách nào cũng có, bạn không nên sợ không căn cứ vậy.

Vận Bính Ngọ, như lesoi nói, Hỏa vượng quá là kị thần vượng, nên rất cẩn thận sức khỏe ở đại vận này.

sonthuy
03-08-12, 01:08
... và cho em hỏi là: em có đọc sách thấy nói thực thần lâm mộ địa như của em là rất nguy hiểm đúng ko ah
KÍnh
Bạn tính làm sao mà có thực thần lâm mộ địa, Canh (thực thần) đến vận Sửu mới nhập mộ, lưu niên hình như không tính nhập mộ.

thucthan
03-08-12, 12:20
Chị Kim Cương: em cảm ơn chị nhé.
To Sonthuy: em thấy trụ tháng thực thần tọa can canh có chữ mộ, kiến thức nông cạn mong anh (chị) chỉ giáo

kimcuong
03-08-12, 12:51
Nói về Mộ, ta hiểu thế này cho đơn giản: Theo nguyên lý xét từng trụ, địa chi là gốc của thiên can, thiên can có khí ở địa chi thì trụ đó mạnh, có lực, có thể phát huy đầy đủ tác dụng. Vì thế, bất kỳ phân đoạn nào của vòng TSTT tọa ở địa chi thì thiên can của trụ đó bị ảnh hưởng.

Như Mậu nhật chủ sinh tháng Tuất là tọa Mộ, Canh là can của Tuất, Canh là Thực thần bị ảnh hưởng theo. (Tôi không gọi là "nhập mộ" vì các bạn nhập môn thường hay bị chữ này mà thất vọng, hoang mang; Mộ chỉ là 1 giai đoạn trong vòng trường sinh, là điều kiện đầu tiên để xét vượng hay nhược).

thucthan nên tìm hiểu thêm về thập thần (ý nghĩa của Thực/Thương) và vòng trường sinh.

Các bạn hiểu cho rằng, câu hỏi của các bạn thường chỉ là 1 trong nhiều nguyên lý của Tử Bình, chỉ trả lời cho xuôi 1 vấn đề cũng là phải đi từ đầu (qui luật Âm Dương Ngũ Hành). Vì vậy rất khó cho các bạn thâm nhập ngay được. Tôi vẫn thường ngày thấy các bạn hỏi khắp các diễn đàn chỉ 1 điều thắc mắc, chứng tỏ rằng, có khi hiểu được điều này ở một nơi, nhưng khi nghiên cứu thêm, lại có điều thắc mắc liên can khác, và phải hỏi lại lần nữa.

Các bạn nên tập trung tìm hiểu các bài rất dễ, nhưng cực căn bản, như vòng trường sinh, ý nghĩa thập thần... như vừa nói. Khi có thắc mắc, các bạn nên chú ý viết nhiều hơn là chỉ nêu câu hỏi. Vì như thế chúng ta sẽ biết rằng bạn hiểu các qui luật, các bài đã đọc đến đâu. Như vậy sẽ rút bớt thì giờ cho cả chúng ta rất nhiều.

thucthan
11-08-12, 12:28
chị kim cương ơi, nếu chị vào thì cho em hỏi là dụng thần của em là thực thương (chính là canh kim) thì mộ ở sửu chứ ko phải ở tuất đúng ko ạh.
thanks chị

kimcuong
11-08-12, 13:17
"Canh mộ ở Sửu, Nhâm mộ ở Thìn, Bính/Mậu mộ ở Tuất, Giáp mộ ở Mùi."

Trụ Canh Tuất, nhật chủ là Mậu, thì nói là nhật chủ sinh trong tháng Tuất là đến phương Mộ, nghĩa là Thổ khí đến thời gian này thu tàng về để dưỡng khí qua mùa đông, đó là nói về tự nhiên.

Canh là thiên can ảnh hưởng bởi địa chi, tức Thực thần gặp Mộ.

Tóm lại, không phải là nhật chủ thì giá trị kém hơn, không nhất định là tệ hại.

Phải bỏ hẳn suy nghĩ gặp Mộ là xấu, nên tìm hiểu thêm về lý tự nhiên (sinh trưởng bịnh tử) của ngũ hành. Lại tùy theo trường hợp mà luận, như tứ trụ của thucthan Hỏa Thổ Kim đều trọng (nhiều), mà Mậu sinh tháng Tuất gặp năm âm nên nghịch hành đại vận, vì thế mà mất lý tự nhiên (hành thủy, mộc thì tốt hơn, trong điều kiện thân vượng).

Nghĩa là nếu sinh năm dương sẽ gặp vận Ất Hợi, Bính Tí, Đinh Sửu thì Tài vận thông suốt hơn.

thucthan không hiểu điều gì nữa, cứ hỏi lại.

thucthan
11-08-12, 13:34
vâng, em tự thấy tài vận của mình đúng là hơi kém, nên cũng ko mong giầu sang, chỉ mong cuộc sống ổn định là được và cũng như mong muốn của topic này, mong được chị Kim cương luận cho về công danh, gia đạo, và năm nào em có thể lấy được vợ ạh
trân trọng

thucthan
28-08-12, 16:12
chị Kim cương có nhã hứng thì chém cho em chút ít về lá số của em nhé, em đọc sách và ngó vào lá số của mình, thấy thực thần của em có lực đó chứ nhỉ. (can canh có địa chi Thân)
thanks chị

kimcuong
29-08-12, 10:42
Tôi không biết "chém" , đành thế. :)
Thực thần có lực để làm gì vậy, bạn nói rõ hơn qua sách vở vừa đọc được không?

thucthan
29-08-12, 12:31
Thưa chị Kim cương, thực thần có lực thì sẽ sinh tài. mà tài là cái em thiếu trong tứ trụ, nên tốt hơn đúng ko ạh

kimcuong
29-08-12, 12:43
Để hiểu rõ Thực thần có lực sinh Tài hay không, bạn xem lại 2 năm Canh Thìn, Canh Dần vừa rồi thế nào? Nếu muốn đánh giá chính xác "thực thần có lực sinh tài" không chi bằng xem lại những năm Canh là Thực thần làm chủ như thế, so với Tài Thủy có đúng là sinh được Tài hay không.

thucthan
29-08-12, 12:53
Thưa chị Kim cương, nếu vậy thì thực thần của em ko sinh nổi tài rồi, vì năm canh dần (2010), em thất nghiệp suốt, vay mượn mới đủ ăn. có năm nay em mới kiếm được. nhưng vẫn chưa khá. điều này nghĩa là số em phá cách đúng ko ạh, hy vọng và thực thần mà ko được,

thucthan
29-08-12, 12:57
Chị Kim Cương thân, vậy nếu thực thần của em ko sinh được tài, nhưng nó là dụng thần, vậy nó làm gì? thanks chị

kimcuong
29-08-12, 13:16
Dụng thần làm gì à? Dụng thần chính là bản tính cố hữu của mình mà ta dùng để hành xử trong cuộc sống. Đã chẳng nói qua "Canh thực thần tọa Mộ" đấy ư? Có tài liệu nói xung Mộ thì phát, vậy năm Nhâm Thìn này ắt hẳn là phát, nhưng phát về công việc; có việc tức có tiền, nhưng còn chưa thỏa mãn? Bạn nói "chỉ cần cuộc sống đủ ăn", nhưng hình như vẫn chú trọng về Tài nhiều hơn mức đạt được?

Thật tế, ở trên tôi chỉ nói đến phương Tây (biểu hiện qua hành vận Thân Dậu Tuất) là tốt, nó là bàn đạp để Thủy Tài có cơ hội nhiều hơn.

kimcuong
29-08-12, 13:27
hy vọng vào thực thần mà ko được
Tôi thường nói qua, các bạn hiểu về dụng thần hầu như sai lệch, hoặc là không muốn hiểu Dụng là gì, cứ nhất định trông mong vào 1 chữ trong tứ trụ như tôn thờ thần thánh vậy.

Thực thần là ngũ hành do hành của nhật chủ sinh ra, nó là tú khí của nhật chủ, Mậu sinh Canh, thì gọi Canh là Thực thần. Muốn tiết khí được, cả hai đều phải vượng. Vượng là thuộc mùa sinh, có căn, có Ấn, có hợp, và quan trọng cuối cùng là đại vận tương thích.

Thực thần sinh Tài là do Thực vượng, hễ Thực vượng thì sinh được Tài; vòng ngũ hành sinh khắc là như thế. Tuy nhiên, nếu ngũ hành của Tài quá kém và không thể hiện rõ thì nôm na là dùng được tài năng chỉ đủ sống. Cái phúc hay họa không do dụng thần hay kị thần tạo nên, tức là chỉ có 1 chữ nào đó (Can hay Chi) mà tác động đủ vào tình thế xảy ra, mà chính là tương quan Sinh, Khắc, Hình, Hại giữa Can và Chi.

Vậy không nên quá chú trọng vào 1 điểm mà quên đi toàn bộ hình thể của tứ trụ, trong đó có cung mệnh và đại vận, cùng môi trường đang sinh hoạt.

Ban đầu các bạn có thể đi từng chi tiết để hiểu 10 thiên can, 12 địa chi là đúng, nhưng phải lướt qua chúng nhanh để biết được tổng thể tứ trụ, như vậy tốt hơn nhiều.

thucthan
29-08-12, 13:38
Vâng, chị Kim cương giải vậy thì em đã hiểu hơn, em hiểu là: Muốn sinh được tài cần có:
+ Thân vượng
+ Thực vượng
+ Phải có tài xuất hiện ( giống như làn chất dẫn xuất) đúng ko chị Kim cương

kimcuong
29-08-12, 13:56
Đúng thế, dù với hình thức nào thì Tài phải có để được sinh; bởi vì, nếu đã hiểu 2 lực bằng nhau giữa Thân và Thực, thì giữa Thực và Tài cũng phải thế. Xa hơn là Tài và Quan, cũng như Quan và Ấn, Ấn và Tỉ Kiếp. Dĩ nhiên, chỉ có 1 nguyệt lệnh trong tứ trụ, nên điều kiện tốt nhất này đã dành cho 1 ngũ hành, các ngũ hành khác nếu muốn cân đối thì phải có các điều kiện khác ở vị trí tốt.

thucthan
29-08-12, 16:15
như vậy, trong nguyên cục của em ko có tài, vậy đến vận tài (đại vận 7) mới phát tài sao chị.

kimcuong
30-08-12, 12:58
Tôi thích nói như thế này, hậu vận từ 46 tuổi trở đi là bình ổn, nếu nhân quả tốt thì còn thăng tiến, thế còn gì bằng?

thucthan
31-08-12, 14:47
Chị Kim Cương thân, đại vân quan sát của em có lẽ nào, quan sát sinh ấn (trong trụ năm có ấn), ấn lại sinh thân, làm cho thân càng thêm vượng (ko tốt ko ạh).
Trân trọng

thucthan
14-01-20, 23:32
trả lời các anh chị:
năm 2015 mua nhà, 2016 em mới lấy vợ, năm 2017 sinh con, tuy nhiên hai năm 2016, 2017 (vào đất thân, dậu) phá tài nặng (nợ nhiều do làm ăn thất bại) đến cuối năm 2017 đầu năm 2018 vào làm công ty to, lương tốt, sang năm 2019 trả hết nợ, mua thêm được ít đât
vài dòng nghiệm lý gửi anh chị, thanks, có lẽ hành kim ko phải dụng thần

lesoi
31-01-20, 21:37
trả lời các anh chị:
năm 2015 mua nhà, 2016 em mới lấy vợ, năm 2017 sinh con, tuy nhiên hai năm 2016, 2017 (vào đất thân, dậu) phá tài nặng (nợ nhiều do làm ăn thất bại) đến cuối năm 2017 đầu năm 2018 vào làm công ty to, lương tốt, sang năm 2019 trả hết nợ, mua thêm được ít đât
vài dòng nghiệm lý gửi anh chị, thanks, có lẽ hành kim ko phải dụng thần

Hôm nay đọc lại những lời này của thucthan, tôi mới cảm thấy dùng hai chữ "Dụng thần" khi xem mệnh như trước đây quả thật là sai lầm vô cùng. Thảo nào Manh nhân giang hồ không chú trọng là phải. Chữ "Dụng" ở đây hoàn toàn khác như trước đây chúng ta nghĩ đến nó.
Bây giờ đã trang bị kiến thức tương đối đầy đủ, mới thấy tiền nhân để lại chữ "Dụng thần" này quá bí hiểm!

Xem lại "Bí thuật Cân tương", trong phần luận Can Chi có nói về tính tình nhật can Mậu thổ: (Ở phần chuyên luận Thiên Can)
"Trùng điệp gặp âm kim Tân Dậu,
Không tiết không chế không tiền đồ..."
Mệnh chủ ở năm 2004 (Giáp Thân) và năm 2005 (Ất Dậu) đang hành vận Mậu Thân (từ 16-26 tuổi), học giỏi thi đậu; cứ mãi nghĩ là dụng thần trong mệnh là kim. Nhưng can vận lại là Mậu, thấy Thân Dậu là Thực Thương tiết tú (vì có Mậu hộ nhật chủ) cho nên ăn học thành tựu.
Tiếp tục năm 2016 (Bính Thân) và 2017 (Đinh Dậu) thì lại phá bại, nhưng lúc này hành vận lại là Đinh Mùi ( từ 26-36 tuổi), gặp Thân Dậu kim hội thành kim cục. Rất may mệnh cục không có thủy Tài tinh dẫn phát, nếu có thì nguy cơ tính mệnh mà không phải là tiền tài.
Nếu chúng ta cứ nghĩ đến hành kim là dụng thần thì trái hẳn hoàn toàn, bởi vì chúng ta không nhìn hết trong nguyên cục có những chữ gì và đụng đến tuế vận có những chữ gì tác dụng với nhau.
Ở đây trong nguyên cục có 2 địa chi Thân và Tuất, cùng 2 địa chi Mão và Mùi. Một là hình thành kim cục (chỉ thiếu chữ Dậu), một là hình thành mộc cục (chỉ thiếu chữ Hợi). Năm 2018 là Mậu Tuất cùng Đinh Mùi (Vận) hình thành hỏa thổ, Mùi Tuất cùng là táo thổ không sinh kim; năm 2019 Kỷ Hợi, hình thành mộc cục sinh hỏa khắc kim.
Cho thấy Cân Quyết nói ở trên là rất rõ. Điều này càng khẳng định là đối với nhật chủ Mậu thổ nếu gặp kim nhiều không có khắc tiết nó thì không thành. Đặc biệt là âm kim khi có chữ Tân và Dậu thì càng nguy, nhưng mệnh chủ có chữ Đinh thấu mà không thấy chữ Quý thì không ngại chữ Tân mà chỉ ngại chữ Dậu. Đến đây mới thấy hành kim nhưng tùy theo bản tính là âm hay dương, là can hay chi, chứ không nhất định là có hành kim thì phải sợ.
Đến bây giờ thì mới thấy ý nghĩa của "Tự bính Tự" là gì? Ngộ ra được chỗ này thì không còn nghĩ đến cứ gặp hành nào thuộc hỉ dụng thì mừng ngay được.
Càng đọc Cân quyết càng thấy quá huyền bí sâu thẳm, không dễ gì luận mệnh một cách hoàn hảo được.

Mệnh này quả thật là xem không dễ dàng chút nào, nếu luận theo "Thân vượng, thân nhược" mà không chú ý đến giữa các chữ can chi đụng nhau (gọi là Tự bính Tự) thì rất dễ dàng sai lầm. Như mệnh cục ở trên ta thấy Mậu thổ có Tỉ Kiếp nhiều cứ nghĩ là dụng Canh kim Thực thần tiết tú, mà không để ý đến tính tình của Mậu thổ như thế nào để xác định hỉ kị. Thường nói: Tính cách quyết định vận mệnh, ở đây Mậu thổ, tính chất là thổ dầy nặng, thành tượng dưỡng vật; tính kim thì cứng rắn, là vật duy nhất khác hẳn mọi vật cần có Đinh âm hỏa luyện mới thành (không thể nói Bính hỏa vì nó là ánh mặt trời không thể nung luyện thành vật dùng được).
Mậu thổ sinh tháng Tuất, sau tiết Hàn lộ 17 ngày Mậu thổ nắm lệnh, Tuất là khố hỏa, dưới tọa Thân kim là vật chưa thành kim luyện để dùng; nếu không có hỏa để nung thì khó mà thành tài. Tháng Tuất thấu Đinh hỏa (trụ năm), có Mão Tuất hợp hỏa là chỗ tốt để nung kim. Nhưng nhìn 2 vận đầu toàn là kim cho nên thuở nhỏ mệnh chủ sinh ra trong nhà bình thường, mà không phải là nhà quyền quý. Từ vận Đinh Mùi đã đi vào đất phương Nam hỏa vượng rèn thành tài. Chỗ này thấy rõ ở vận Đinh Mùi, lưu niên Mậu Tuất (2018) mệnh chủ dần dần chuyển tốt.
Cho nên, cổ nhân nói "Tính cách quyết định vận mệnh" quả thật là đáng nghiền ngẫm vậy.

thanh
01-02-20, 18:33
Nếu giả sử sinh vào giờ thân thì người này thế nào nhỉ?
Đinh Mão / Canh Tuất / Mậu Thân / Canh Thân

sherly
01-02-20, 22:58
mệnh này không lấy kim là dụng thần, mà lấy hỏa khắc kim là dụng thần.
vận Đinh Mùi, 2 năm bính thân, đinh dậu phá tài nặng do làm ăn thua lỗ. là do Canh kim đắc lộc vượng. nguyên cục lá số này có đinh hỏa khắc canh kim, nhưng đinh hỏa thế yếu, căn ở dư khí sao mạnh bằng canh kim ở thế lộc vượng chi ngày. số này cứ đến năm thân dậu là dính đòn, chỉ trừ vào vận Ất hoặc năm Ất dậu thì không sao.
nhìn chung thì vào vận Đinh mùi trở đi cuộc sống đi lên, có năm tốt năm xấu vì Canh kim vượng mà đinh hỏa nhược, đại vận chế không triệt để.
đây có lẽ là ví dụ điển hình của vòng tràng sinh so với VTHTT.
nếu xem bằng VTHTT thì mậu thổ hẳn rất vượng
nhưng xem bằng VTS thì mậu thổ nhược, dụng hỏa khắc kim và đây là hướng luận lá số này.
kết luận: dùng vòng tràng sinh theo TVH là đúng đắn.

lesoi
02-02-20, 07:32
Nếu giả sử sinh vào giờ thân thì người này thế nào nhỉ?
Đinh Mão / Canh Tuất / Mậu Thân / Canh Thân
Thì ngược lại trụ năm Đinh Mão sẽ là kỵ. Và người này xuất thân trong gia đình khá giả. Bợi vì Thân là đất Lộc của Thực thần Canh kim cùng ở một nhà.

lesoi
02-02-20, 07:36
đây có lẽ là ví dụ điển hình của vòng tràng sinh so với VTHTT.
nếu xem bằng VTHTT thì mậu thổ hẳn rất vượng
nhưng xem bằng VTS thì mậu thổ nhược, dụng hỏa khắc kim và đây là hướng luận lá số này.
kết luận: dùng vòng tràng sinh theo TVH là đúng đắn.

Chỗ này chính là bạn đang nằm trong vòng lẫn quẫn của cụ Thiệu rồi. VTHTT và VTS theo bạn nó nói lên điều gì trong luận mệnh? Mệnh sư thời xưa ứng dụng những chỗ này để phán đoán điều gì? Tôi nghĩ bạn nên thận trong trong việc áp dụng những chỗ này để luận phú quý bần tiện của cuộc đời con người đấy.

thanh
02-02-20, 16:19
Đinh Mão / Canh Tuất / Mậu Thân / Kỷ Mùi
Đinh hoả ấn thụ thấu xuất ở đề cương làm trung tâm để luận mệnh, thân cường không hỉ ấn thì hỉ tài phá ấn, tài nhược thì hỉ thực thần sinh tài. Kiếp tài kỷ mùi lộ ra không chế 7 phần là mệnh nghèo. Cách không thành, chân thần không chiếu cố, xung quanh toàn mộc hoả táo thổ hành vận phương nam càng táo. Nhưng thông tin có vợ con nhà cửa công ăn việc làm ở vận ất mùi đến giờ đều ổn, không lý nào là sinh vào giờ mùi được.

Giờ thân thì ngược lại, ấn thụ thành cách, thực thần thái vượng hỉ chế ám tài, hộ quan sinh nhật chủ. Tương lai hành vận phương nam phát đạt. Năm bính thân, đinh dậu là tuyệt cước cát hung khó phân biệt, vợ con đều có không phải là hỉ sao? Kim vượng thái quá hoả không chế được với lại thiên can ất canh tương khắc, nên không ám được tài hộ quan. Năm kỷ hợi ám tài thủy không động, năm canh tý ám tài nhưng kim thủy là kị đều động năm nay xấu hơn năm ngoái

sherly
02-02-20, 22:57
thì tôi đã nói rồi đó thôi.
đây là ví dụ VTS thể hiện rõ nhất.
nếu coi mậu sinh Tháng tuất là đắc lệnh, thì dĩ nhiên là thân vượng. dụng thần là kim. hiển nhiên kỵ thần là đinh hỏa trụ năm. nếu thế thì mệnh chủ phải hợp với bố và khắc kỵ với mẹ. thực tế thì ngược lại, xung khắc với bố.
vì thế nhật chủ mậu thổ này là nhược chứ không thể vượng được, canh kim tiết thân thái quá dụng đinh hỏa khắc canh kim, nhưng đinh này yếu, được vận thuận khởi nam phương, số cũng có thành tựu.

thucthan
18-01-21, 13:40
Xin trả lời thêm các anh chị, năm 2017 đinh dậu ngoài nợ nần ra, đúng mồng 2 tết năm định dậu 2017, hai vợ chồng đi chúc tết bị tai nạn nặng, may có con xe lead nó đỡ cho ko thì có lẽ toang, năm đó dậu xung mão kim khắc mộc nên ứng chăng,
rõ hơn thì hiện tại bây giờ em khá hơn hồi những năm thân dậu nhiều, năm nay canh tý, công việc thử thách hơn 2019 nhưng mua được thêm mảnh đất nữa, xong lại bán nhà mà mua được mảnh nửa to hơn.
trân trọng

thucthan
18-01-21, 13:52
Hôm nay đọc lại những lời này của thucthan, tôi mới cảm thấy dùng hai chữ "Dụng thần" khi xem mệnh như trước đây quả thật là sai lầm vô cùng. Thảo nào Manh nhân giang hồ không chú trọng là phải. Chữ "Dụng" ở đây hoàn toàn khác như trước đây chúng ta nghĩ đến nó.
Bây giờ đã trang bị kiến thức tương đối đầy đủ, mới thấy tiền nhân để lại chữ "Dụng thần" này quá bí hiểm!

Xem lại "Bí thuật Cân tương", trong phần luận Can Chi có nói về tính tình nhật can Mậu thổ: (Ở phần chuyên luận Thiên Can)
"Trùng điệp gặp âm kim Tân Dậu,
Không tiết không chế không tiền đồ..."
Mệnh chủ ở năm 2004 (Giáp Thân) và năm 2005 (Ất Dậu) đang hành vận Mậu Thân (từ 16-26 tuổi), học giỏi thi đậu; cứ mãi nghĩ là dụng thần trong mệnh là kim. Nhưng can vận lại là Mậu, thấy Thân Dậu là Thực Thương tiết tú (vì có Mậu hộ nhật chủ) cho nên ăn học thành tựu.
Tiếp tục năm 2016 (Bính Thân) và 2017 (Đinh Dậu) thì lại phá bại, nhưng lúc này hành vận lại là Đinh Mùi ( từ 26-36 tuổi), gặp Thân Dậu kim hội thành kim cục. Rất may mệnh cục không có thủy Tài tinh dẫn phát, nếu có thì nguy cơ tính mệnh mà không phải là tiền tài.
Nếu chúng ta cứ nghĩ đến hành kim là dụng thần thì trái hẳn hoàn toàn, bởi vì chúng ta không nhìn hết trong nguyên cục có những chữ gì và đụng đến tuế vận có những chữ gì tác dụng với nhau.
Ở đây trong nguyên cục có 2 địa chi Thân và Tuất, cùng 2 địa chi Mão và Mùi. Một là hình thành kim cục (chỉ thiếu chữ Dậu), một là hình thành mộc cục (chỉ thiếu chữ Hợi). Năm 2018 là Mậu Tuất cùng Đinh Mùi (Vận) hình thành hỏa thổ, Mùi Tuất cùng là táo thổ không sinh kim; năm 2019 Kỷ Hợi, hình thành mộc cục sinh hỏa khắc kim.
Cho thấy Cân Quyết nói ở trên là rất rõ. Điều này càng khẳng định là đối với nhật chủ Mậu thổ nếu gặp kim nhiều không có khắc tiết nó thì không thành. Đặc biệt là âm kim khi có chữ Tân và Dậu thì càng nguy, nhưng mệnh chủ có chữ Đinh thấu mà không thấy chữ Quý thì không ngại chữ Tân mà chỉ ngại chữ Dậu. Đến đây mới thấy hành kim nhưng tùy theo bản tính là âm hay dương, là can hay chi, chứ không nhất định là có hành kim thì phải sợ.
Đến bây giờ thì mới thấy ý nghĩa của "Tự bính Tự" là gì? Ngộ ra được chỗ này thì không còn nghĩ đến cứ gặp hành nào thuộc hỉ dụng thì mừng ngay được.
Càng đọc Cân quyết càng thấy quá huyền bí sâu thẳm, không dễ gì luận mệnh một cách hoàn hảo được.

Mệnh này quả thật là xem không dễ dàng chút nào, nếu luận theo "Thân vượng, thân nhược" mà không chú ý đến giữa các chữ can chi đụng nhau (gọi là Tự bính Tự) thì rất dễ dàng sai lầm. Như mệnh cục ở trên ta thấy Mậu thổ có Tỉ Kiếp nhiều cứ nghĩ là dụng Canh kim Thực thần tiết tú, mà không để ý đến tính tình của Mậu thổ như thế nào để xác định hỉ kị. Thường nói: Tính cách quyết định vận mệnh, ở đây Mậu thổ, tính chất là thổ dầy nặng, thành tượng dưỡng vật; tính kim thì cứng rắn, là vật duy nhất khác hẳn mọi vật cần có Đinh âm hỏa luyện mới thành (không thể nói Bính hỏa vì nó là ánh mặt trời không thể nung luyện thành vật dùng được).
Mậu thổ sinh tháng Tuất, sau tiết Hàn lộ 17 ngày Mậu thổ nắm lệnh, Tuất là khố hỏa, dưới tọa Thân kim là vật chưa thành kim luyện để dùng; nếu không có hỏa để nung thì khó mà thành tài. Tháng Tuất thấu Đinh hỏa (trụ năm), có Mão Tuất hợp hỏa là chỗ tốt để nung kim. Nhưng nhìn 2 vận đầu toàn là kim cho nên thuở nhỏ mệnh chủ sinh ra trong nhà bình thường, mà không phải là nhà quyền quý. Từ vận Đinh Mùi đã đi vào đất phương Nam hỏa vượng rèn thành tài. Chỗ này thấy rõ ở vận Đinh Mùi, lưu niên Mậu Tuất (2018) mệnh chủ dần dần chuyển tốt.
Cho nên, cổ nhân nói "Tính cách quyết định vận mệnh" quả thật là đáng nghiền ngẫm vậy.
Trả lời anh lesoi chỗ em bôi đậm: thủa nhỏ nhà rất nghèo, nhưng học giỏi có tiếng, nói chung những năm đi học nhà càng nghèo em càng học giỏi, mỗi tội học giỏi nhà vẫn nghèo, còn bây giờ gia cảnh khá giả, em mua thêm được đất, nhà xây mới căn biệt thự ở quê