PDA

View Full Version : Kính nhờ xem bát tự thương quan

amnam
30-11-22, 14:39
Em (cháu) kính nhờ mong anh chị và cô chú trong diễn đàn xem giúp bát tự của cháu với ạ. Đinh Mão - Đinh Mùi - Giáp Tý - Mậu Thìn.
Ko biết bát tự của cháu có phải là thương quan thương tận không ạ? Vì ko hiện Quan tinh. Và như của cháu thì đc gọi là thương quan gì ạ? Có phải là thương quan bối ấn hay ko ạ?
Thông tin về cháu: Hiện đã có 1 vợ và 3 con, hiện đang kinh doanh nhưng công việc trắc trở, ko thuận lợi về tài chính, thường trong cảnh nợ nần túng thiếu dù năng lực và chăm chỉ làm ăn chứ ko phải làm chơi chơi.
Hiện em (cháu) đang ở vận Quý Mão - ẤN, sang năm lại năm quý mão, ko biết có vấn đề gì ko ạ.
Kính mong anh chị cô chú có thể giải luận giúp cháu ạ.

http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=542&stc=1

tuongduy
01-12-22, 11:45
1. không phải cách thương quan thương tận
2. Giáp nhật chủ lấy Thổ làm Tài.
3. Tháng Mùi là tháng tạp khí, thấu thập thần nào thì luận theo cách đó.
4. Mệnh này thấu cả Thương lẫn Tài.
5. Đáng lý là cách "Thương quan sinh Tài"
6. Thân nhược không giữ được tài vượng, lại thêm bị thúc dục bởi Thương quan, nên nói là luôn luôn chăm chỉ mà tiền tài không tụ.
7. Lý ra vận Quí Mão trợ thân nhược phải là vận tốt, nhưng hàng địa chi toàn hình, hại, nên vất vả (Tí hại Mùi, Tí hình Mão). Nên nói thêm về gia đạo, vợ chồng có tâm đầu ý hiệp không?
8. Quan Sát là lực khắc thân, không nên nhiều khi thân nhược, nhưng thiếu hẳn thì tính khí bất chịu đựng áp lực trắc trở, tự cảm thấy không hài lòng nói chung, bất kỳ vấn đề gì.
9. Em nói thêm về năm Tân Sửu xung Mùi tài khố có tốt không?

HDL
01-12-22, 11:49
Tháng thấu thương quan và tài tinh, là thương quan sinh tài cách. Lấy quan sát tiết tài, tỷ kiếp khắc tài là kị.
Nhật chi tọa ấn, nên hỉ đi địa chi thủy kim địa trợ ấn.
Bát tự thành cách, chỉ có điều vận đi mộc hỏa địa, ấn tinh vô khí, nên nó trắc trở.

THS
01-12-22, 18:30
Cho em hỏi bát tự nam: Kỷ Tỵ - Đinh Mão - Nhâm Thìn - Nhâm Dần có phải Thương quan sinh Tài cách không ạ? Và hỷ, kỵ như thế nào? Những hành vận nào thì cuộc sống được ổn định hơn ạ? Em cám ơn!

HDL
01-12-22, 21:34
Cho em hỏi bát tự nam: Kỷ Tỵ - Đinh Mão - Nhâm Thìn - Nhâm Dần có phải Thương quan sinh Tài cách không ạ? Và hỷ, kỵ như thế nào? Những hành vận nào thì cuộc sống được ổn định hơn ạ? Em cám ơn!
Thương quan sinh tài, nhưng Kỷ quan tiết tài phá thương quan sinh tài cách rồi.

THS
01-12-22, 23:02
Cám ơn Anh! Còn hỷ kị như thế nào ạ?

sherly
01-12-22, 23:57
Bạn cho hỏi đại vận Giáp Thìn vừa qua, tổng quan thì tốt hay xấu?

THS
02-12-22, 00:09
Tổng quan vừa trong giai đoạn 5 năm rồi đánh giá không tốt ạ và gặp nhiều áp lực, cảm thấy đang tốt dần lên trong khoảng giữa năm nay ạ.

HDL
03-12-22, 09:39

lá số này khá hay. Tồn tại 3 hướng luận:
1. Tam hội mộc cục, Nhâm đinh hợp mộc, hóa khí cách, lấy mộc thủy là hỉ, thổ kim hỏa là kỵ. Nếu luận theo cách này thì giáp tý bỏ đi kỷ tỵ, sẽ là vận tốt.
2. thương quan sinh tài, quan sát tiết phá cách. Cứ xoay quanh chữ Kỷ. Bính đinh vận xấu, Giáp ất vận đẹp. Còn đi vận thủy địa quản chế thất sát thì là bình thường làm công ăn lương.
3. Tam hội thương quan, lấy Canh trong Tỵ chế. là Thương quan phối ấn. hỉ Kim vận, còn trước Kim vận tương đối vất vả.
Bạn xem các vận trước ntn, thống kê ra, đối chiếu xem.

Tắc Minh
03-12-22, 10:51
Mình mặc định hiểu là mệnh cục này Nhật trụ tại Nhâm Thìn
Mệnh này thương quan Giáp mộc không thấu, Mão không phải từ Nhâm sinh ra cho nên tuyệt nhiên không phải là thương quan, cho nên không phải là cách cục thương quan sinh tài, mà sẽ là bộ thực thần sinh tài cách

Cái nữa là quan sát tứ trụ này, cả 4 trụ đều thể hiện từng giai đoạn trong cuộc đời của mệnh chủ trải qua êm thấm không có gì gọi là chướng ngại cam go, đặc biệt là về sự nghiệp và tiền tài có xu hướng ổn định, cho nên mình không hiểu bạn đang nói ổn định hơn là như thế nào. Chỉ mỗi có cái bát tự mà không có ngày giờ sinh thì rất khó có thể tính ra được đúng lịch trình đại vận và vận từng năm.

kimcuong
03-12-22, 11:50
Chỉ mỗi có cái bát tự mà không có ngày giờ sinh thì rất khó có thể tính ra được đúng lịch trình đại vận và vận từng năm.
Theo bát tự suy ra, 882220 sinh ngày 2.4.1989, giờ Dần phải trước 5 giờ sáng.

Mão không phải từ Nhâm sinh ra cho nên tuyệt nhiên không phải là thương quan
Câu này phiền Tắc Minh giải thích thêm. Tại sao Ất không phải là Thương Quan của Nhâm?

Tắc Minh
03-12-22, 11:55
Câu này phiền Tắc Minh giải thích thêm. Tại sao Ất không phải là Thương Quan của Nhâm?
dạ thưa cô Kim Cương. Về mối quan hệ giữa thiên can và địa chi, con đã kiểm chứng, giữa thiên can và địa chi, chỉ những lúc cùng âm hoặc cùng dương mới có quan hệ sinh khắc. Dựa trên lý luận này, con nhận định Mão thuộc về Âm Mộc, Nhâm là Dương Thủy, Dương Can và Âm Chi không thể chân chính sinh khắc lẫn nhau, cho nên nếu chân chính Nhâm thủy sinh sẽ là Dần mộc, không chân chính Nhâm thủy sinh sẽ là Mão mộc. Đây là nhận định của con riêng về mối quan hệ giữa địa chi và thiên can

Còn Ất là âm mộc, Nhâm là dương thủy, giữa thiên can với nhau, âm và dương tương sinh, nên Nhâm thủy chân chính sinh Ất mộc, Ất mộc là Thương Quan.

Tắc Minh
03-12-22, 12:13

http://tubinhdieudung.net/attachment.php?attachmentid=544&stc=1

Lá số 882220
Mệnh cục cũng cho thấy, cuộc đời đương số càn tạo này thuận lợi từ thuở ấu thơ cho đến khi giai đoạn thành niên lập gia đình. Tượng mệnh cục hiện lên là 2 nhâm tranh hợp 1 Đinh, nên trong vấn đề tiền tài thường sẽ có cản trở từ quan hệ nhân mạch gần cận cản trở, nhất là giai đoạn sau lập gia đình, tiền tài không được thuận ý. Nhưng về phía công việc sự nghiệp, có sự ổn định hiển lộ rõ.

Lý luận dựa trên Niên trụ, Quan tinh thấu can, chi có Tỵ hỏa sinh Quan tinh Kỷ thổ -> biểu lộ tuổi nhỏ cuộc sống yên bình sung túc đầy đủ.

Thời niên thiếu đến lúc ra đời quan sát trụ tháng Đinh Mão, Mão mộc sinh Đinh hỏa Tài tinh, cũng là đặc điểm biểu hiện thời niên thiếu đến lúc thành niên cuộc sống không có khó khăn gì, tiền bạc dư dả không có trở ngại

Chỉ khi bắt đầu lập gia đình rồi có con, hiển lộ đầy đủ tượng 2 Nhâm Tỷ kiên tranh hợp Tài tinh Đinh Hỏa, lúc gia đình mới là lúc gặp vấn đề khó khăn tiền bạc.

CHẲNG QUA ĐÂY CHỈ LÀ CHUYỆN RẤT BÌNH THƯỜNG

2 năm 2022-2023 khó khăn vì rơi vào tượng phục ngâm, nhất là 2022 này, 3 Nhâm tranh hợp 1 Đinh, vấn đề tiền bạc càng khó khăn nhiều hơn nữa.

Bàn về hậu vận, tức là khi con cái bắt đầu thành niên trưởng thành, mệnh cục đầy đủ bộ tam hội Dần Mão Thìn hội Mộc cục, Dần và Mão trong bát tự hiện ra cường thế. Mão mộc cường thế sinh Đinh hỏa Tài tinh; Dần mộc cường thế làm căn cơ cho thời trụ Nhâm Dần -> biểu lộ rõ về hậu vận, vấn đề tiền tài và các mối quan hệ nhân mạch được sung túc, hổ trợ càn tạo này rất nhiều.

sherly
03-12-22, 13:03
càn tạo:
Kỷ tị- đinh mão- nhâm thìn- nhâm dần
nhâm đinh hóa mộc đối với nhật can nhâm thủy nhược mà nói thì đó là kỵ thần. Mộc quá nhiều, quá vượng, dụng thần là Căn thủy trong thìn, thực thương quá vượng nắm lệnh kỵ thần đủ thấy người này gặp bệnh về tinh thần, rất dễ gặp áp lực, suy nghĩ nhiều. bát tư này tinh khí bất túc mà thần quá dày, năng lực không đủ, khó coi là bát tự tốt được. tất cả đều bất ổn, từ xuất thân, cha mẹ, đường vợ con.
tuy nhiên, theo hành vận mà nói, thì cũng coi là có cứu, nhất là kim vận tuổi xế chiều, khi đó ấn tinh chế thương thực ắt sẽ được an nhàn.

THS
03-12-22, 13:36
Dạ đúng trước 5 giờ cô Kim Cương ạ. Ngày 26/2 âm lịch.

THS
03-12-22, 13:46
Dạ, theo thực tế thì giống như anh Tắc Minh nói về em ạ. Đúng là cuộc sống em từ nhỏ cho đến khi lấy vợ, cuộc sống êm đẹp, và đa số đều thuận lợi, chỉ bắt đầu cảm nhận khó khăn từ khoảng năm 2016-2017 (em lập gia đình 2016, và có con 2017 ạ) , cuộc sống chệch hướng, cảm nhận khó khăn và thay đổi, nhưng nhìn lại giai đoạn 5 năm qua tuy khó khăn nhiều việc nhưng em thấy nhờ giai đoạn này mà em tốt hơn, phát triển hơn, dù hiện tại khó khăn hơn trước về nhiều mặt.
Em cám ơn Anh.

THS
03-12-22, 13:58
Dạ. Em cám ơn anh sherly ạ. Về xuất thân, cha mẹ mà nói thì em sống ở vùng quê, và cuộc sống trung bình, cha mẹ làm nghề nông, lo cho em cũng đủ đầy thì không biết nên xét ổn hay bất ổn. Nếu nhìn lên thì không điều kiện bằng nhiều người nhưng em thấy vậy đã là ổn với em ạ. Về năng lực không đủ, thì em cảm nhận đúng vậy ạ, em thấy khả năng của mình không đáp ứng được những kỳ vọng của mọi người xung quanh dành cho em ạ.

sherly
03-12-22, 14:04
bát tự của bạn, kỷ thổ, đinh hỏa đều vô căn khí. vận ất sửu, kỷ thổ đắc căn khắc nhâm thủy gặp ất mộc khắc, là thương quan khắc quan kỵ thần ắt học hành được.
Số của bạn sợ nhất vào vận tuất hoặc năm tuất. Dụng thần năm ở căn thìn trụ ngày, gặp tuất xung phá là bất ổn ngay lập tức.
xin hỏi bạn lấy vợ tuổi gì, có phải tuổi nhâm thân hay không?

THS
03-12-22, 19:36
Dạ. Vợ em tuổi Tân Mùi ạ! Gặp năm Tuất thì bất ổn còn những năm nào thì thuận lợi hơn ạ!

maihoa22
08-12-22, 13:48
1. không phải cách thương quan thương tận
2. Giáp nhật chủ lấy Thổ làm Tài.
3. Tháng Mùi là tháng tạp khí, thấu thập thần nào thì luận theo cách đó.
4. Mệnh này thấu cả Thương lẫn Tài.
5. Đáng lý là cách "Thương quan sinh Tài"
6. Thân nhược không giữ được tài vượng, lại thêm bị thúc dục bởi Thương quan, nên nói là luôn luôn chăm chỉ mà tiền tài không tụ.
7. Lý ra vận Quí Mão trợ thân nhược phải là vận tốt, nhưng hàng địa chi toàn hình, hại, nên vất vả (Tí hại Mùi, Tí hình Mão). Nên nói thêm về gia đạo, vợ chồng có tâm đầu ý hiệp không?
8. Quan Sát là lực khắc thân, không nên nhiều khi thân nhược, nhưng thiếu hẳn thì tính khí bất chịu đựng áp lực trắc trở, tự cảm thấy không hài lòng nói chung, bất kỳ vấn đề gì.
9. Em nói thêm về năm Tân Sửu xung Mùi tài khố có tốt không?

Cảm ơn ban Tuongduy đã giải đáp giúp mình sáng tỏ thương quan sinh tài.
7. Vợ chồng thì cùng đồng tâm hợp lực ạ. Hiện tại cả 2 vc đều cùng chung đầu tư làm ăn, và chia sẻ với nhau công việc.
9. Năm Tân sửu thì tiền tài cũng bình thường, nhưng năm đó mình có sinh thêm con trai (mình có 3 đứa)

Vận Qúy Mão của mình sang năm là đại hạn tiểu hạn trùng phùng phải không ạ?

maihoa22
08-12-22, 13:49
Cô Kimcuong có thể xem giúp bát tự của cháu đc ko ạ.

kimcuong
09-12-22, 11:02
Câu hỏi của maihoa22 (amnam) về phục ngâm tôi trả lời trước: vận Quí Mão và năm Quí Mão.

Các bạn đều rõ phục ngâm là lập lại can chi, dù là dụng hay kị thần đều phát sinh khó khăn. Mức độ hung tai nặng nhẹ hay bất ngờ hoặc kéo dài là tùy vào can chi đó là dụng hay kị thần của bát tự.
Thường là lấy lục thân để luận phục ngâm hay phản ngâm. Như Ấn (Quí) đại diện trưởng bối trong gia đình, Mão là Ất dương nhận, là anh chị em trong gia đình. Trong bát tự thì chữ Quí tàng ở Tí trụ ngày, nên phải chú ý sức khỏe của chính bản thân và vợ con.
Nhìn chung, cả năm này (Quí Mão), sức khỏe là chính, nên thận trọng, cũng là vì có sức khỏe tốt hay xấu mà ảnh hưởng đến công việc.

maihoa22
09-12-22, 12:13
Câu hỏi của maihoa22 (amnam) về phục ngâm tôi trả lời trước: vận Quí Mão và năm Quí Mão.

Các bạn đều rõ phục ngâm là lập lại can chi, dù là dụng hay kị thần đều phát sinh khó khăn. Mức độ hung tai nặng nhẹ hay bất ngờ hoặc kéo dài là tùy vào can chi đó là dụng hay kị thần của bát tự.
Thường là lấy lục thân để luận phục ngâm hay phản ngâm. Như Ấn (Quí) đại diện trưởng bối trong gia đình, Mão là Ất dương nhận, là anh chị em trong gia đình. Trong bát tự thì chữ Quí tàng ở Tí trụ ngày, nên phải chú ý sức khỏe của chính bản thân và vợ con.
Nhìn chung, cả năm này (Quí Mão), sức khỏe là chính, nên thận trọng, cũng là vì có sức khỏe tốt hay xấu mà ảnh hưởng đến công việc.

Cháu cảm ơn cô nhiều ạ. Cháu sẽ chú ý phần sức khỏe.