PDA

View Full Version : Kính nhờ các anh chị xem dùm em tứ trụ! (kỉ tị-ất hợi-giáp tuất-giáp tí)

lang_tu
03-08-12, 00:46
em chào các anh chị.
vô tình em biết đc trang web của mình, nay em post lá số lên hi vọng nhận được đôi lời chỉ giáo của anh chị cho em...
em xin cảm ơn rất nhiều!!!

Càn tạo:
Kỉ tỵ.... ất hợi.... giáp Tuất.... Giáp Tý

em sinh lúc 00h45ph ngày 10/11/1989 (DL)
có người nói em sinh giờ đó thuộc vào giờ sửu rồi.... không biết có đúng không?
em xin nêu vài thông tin bản thân để anh chị tiện kiểm chứng xem có đúng giờ Tý hay là chuyển sang giờ sửu ạ.

Cao 1m73 nặng 67kg, thể chất khỏe mạnh
Là con út,trên có 1 chị gái và 1 anh trai
Năm học lớp 4 hay lớp 5 có mổ ruột thừa( cháu nhớ k rõ)
tháng 4 âm lịch năm 1995 ông nội cháu mất
Tháng 11 âm năm kỷ mão 1999 mẹ cháu mất
tháng 8 năm 2007 bà nội cháu mất
năm 2007 học cao đẳng,
năm 2010 ra trường thì đi xin việc làm thì vào Nam, ra Bắc vẫn không xin đc việc
năm 2011 xin đc việc làm và cũng đồng thời học lên đại học ngành cơ khí
Về bệnh tật thì cháu chỉ thấy chức năng gan kém thôi.
Tháng 4 âm lịch năm nay cháu bị tai nạn xe máy, ngất lịm và bị gãy ngón tay

Nếu được mong anh chị cho đôi lời về mệnh cục của em nữa...
em cảm ơn!!!

lesoi
03-08-12, 06:19
em sinh lúc 00h45ph ngày 10/11/1989 (DL)
có người nói em sinh giờ đó thuộc vào giờ sửu rồi.... không biết có đúng không?

Nếu đúng ngày, giờ sinh trên thì thuộc giờ Ất Sửu ( từ 0:40-02:40)
Bát tự sẽ là:
Kỉ tỵ.... ất hợi.... giáp Tuất.... Ất sửu

lang_tu
03-08-12, 09:05
Cái giờ sinh đó là do bố em ghi lại và cụ bảo là cũng chỉ nhớ mang máng là như vậy thôi...hic. Vậy còn các giữ kiện em đưa ra nó có phù hợp với giờ Sửu không ạ.

em cũng có 1 vài chia sẻ về giờ sinh của mình như thế nè: ngay từ khi em sinh ra bố em đã nhờ 1 ông thầy lập sổ tử vi cho. Và ông ấy lại lập theo giờ sửu,nhưng các dữ kiện trong cuộc đời mà em trải qua thì lại không chính xác vơi những gì ông ấy viết.

Hôm vừa rồi có 1 bác xem quẻ dịch Nhân Mệnh cho em( a Thiện Minh) theo giờ Tý đc quẻ là Phong thuỷ Hoán biến quẻ là Bát Thuần Khảm ạ. và anh ấy nói chính xác 100% về quá khứ gia đình em trải qua như thế nào. Nên em nghĩ mình sinh giờ Tý....

mong các anh chị chia sẻ thêm cho em với ạ...

dnts
03-08-12, 09:49
Nhìn chung bài toán ngược truy tìm giờ là không có trong huyền học, chỉ là với những người có kinh nghiệm thì chia sẻ, gợi ý thêm thôi song như thế là đã áp ý chủ quan của mình vào rồi nên không thể tin 100% được :4:

lang_tu
03-08-12, 10:10
vậy thì khó quá nhỉ???
nhưng mà như anh nói vậy thì những người không nhớ chính xác giờ sinh thì họ không tìm đc lá số đúng của mình hay sao???

lesoi
03-08-12, 12:52
Kính nhờ chị KC xác định giúp giờ sinh cho bạn Lang_Tu.

kimcuong
03-08-12, 13:42
Trường hợp sinh sát giờ chuyển đổi rất nhiều, nhất là khi người nhà chỉ nhớ khoảng chừng. Nếu ta theo lịch thì 00:45 phút này đã là giờ Sửu; giờ này vừa chuyển được khoảng 5 phút. Theo tâm lý thì chúng ta nhớ ghi giờ sinh lại sau khi đứa bé đã ra đời được 1 lúc, vì vậy khả năng giờ Sửu là không sai.

Thế nhưng giờ Tí cũng đúng khi ta luận Cách Cục và cung mệnh.

- Ấn cách sợ Tài khi Ấn yếu hơn Tài; Hợi lại bị Tị xung, nên giờ Tí là Ấn được bổ sung thêm.
- Khi có 2 Ấn thì Ấn cách phối với Tài (khi cả hai không đứng gần nhau), tuy thế, thân phải vượng vì bản chất của Tài phá Ấn vẫn có

Ông bà (hoặc cha mẹ) qua đời (hoặc xa cách nhau) ở vận đầu chứng tỏ Tài khắc Ấn. Luận cho tiểu nhi (trẻ mới sinh) thường xem Tài là Sát là lý do này; vì Ấn là sức khỏe của chính đứa bé, Tài khắc Ấn nên xem Tài là Sát (hiểu là sát tinh, không phải là Thất Sát).

Thất Sát của Giáp là Canh, cung mệnh giờ Tí là Canh Ngọ, Tí xung Ngọ, quả là điểm hung cho đứa bé. Nhưng nhờ giờ lại là Giáp Tí, thân vượng, nên bổn mệnh được cứu.

Theo tôi thì tuy phân biệt 2 giờ rất sát nhau, nhưng nghiêng về giờ Tí là khá chính xác.

lang_tu
03-08-12, 14:02
Vâng. vậy là em sinh giờ Tý.

cảm phiền chị và mọi người cho em đôi lời về lá số được không ạ. tiền tài và vợ con sau nè như thế nào ạ?

và nếu được mong anh chị cho em 1 lời khuyên với mệnh cục nè. điều em quan tâm nhất là điểm xấu của mệnh cục, vận xấu của mình. Biết để còn lựa, để còn tránh né thôi ạ.

Cảm ơn anh chị nhiều!!!!

dnts
03-08-12, 16:02
Với các sự kiện đương số cung cấp thì quả là rất khó khăn để có thể phân biệt giờ Tý hay Sửu !? Sự việc có thể ứng mà chả cần đến giờ sinh...

Theo tứ trụ Kỉ tỵ / ất hợi / giáp Tuất / Giáp Tý

Ấn cách bị phá, nhật chủ kẹp giữa bầy Tỷ kiếp... Tóm lại nhìn tổng thể thì nên dụng Kim. Theo đó thì điểm xấu của mệnh cục xuất hiện từ vận Canh Ngọ...:4:

lang_tu
03-08-12, 16:17
anh dnts có thể nói rõ hơn được không ạ...
tiền tài và vợ con em thế nào ạ...

Cảm ơn anh!!!

dnts
04-08-12, 10:28
tứ trụ này rõ ràng Tỷ Kiếp thấu lộ, có căn nên Tài tinh bị ảnh hưởng (cướp đoạt), song mức độ nào thì lại phụ thuộc vào tâm tính của lang_tu thể hiện. Bạn đã nghiên cứu tứ trụ chắc biết rõ điều này. Một điều nữa là mệnh của mình chỉ thể hiện mối quan hệ đối đãi lục thân, chứ không nên dùng làm "lăng kính" để soi lục thân, vì vậy chỉ dám nói: (mối quan hệ) khắc thê, vượng tử.

lang_tu
04-08-12, 21:29
tứ trụ này rõ ràng Tỷ Kiếp thấu lộ, có căn nên Tài tinh bị ảnh hưởng (cướp đoạt), song mức độ nào thì lại phụ thuộc vào tâm tính của lang_tu thể hiện. Bạn đã nghiên cứu tứ trụ chắc biết rõ điều này. Một điều nữa là mệnh của mình chỉ thể hiện mối quan hệ đối đãi lục thân, chứ không nên dùng làm "lăng kính" để soi lục thân, vì vậy chỉ dám nói: (mối quan hệ) khắc thê, vượng tử.
hi.. nói thiệt là em không hiểu cho lắm!!! :)
em chỉ gọi là biết đọc tên 10 thần thôi... chứ chẳng hiểu gì nhiều...
ah mà sao mệnh em lại là vượng tử hả anh vì Quan sát là con mà trong khi quan sát của em tàng ẩn trong địa chi lực yếu, trụ giờ thì lại là Kị thần... nên em nghĩ là không tốt mới đúng chứ, có chăng chỉ là dụng thần là quan sát nên tốt thôi.. :) !!!
mong nhận thêm chia sẻ từ anh!

lesoi
06-08-12, 12:07
... ah mà sao mệnh em lại là vượng tử hả anh vì Quan sát là con mà trong khi quan sát của em tàng ẩn trong địa chi lực yếu, trụ giờ thì lại là Kị thần...
Chào bạn Lang_Tu!
Bạn cũng đã biết cách cục như thế nào rồi, thì tất cả khi gặp hành vận sẽ tiến triển theo chiều tốt hay xấu. Nhưng chung quy thì việc dụng hỷ hay kị đều do mình mà ra cả, vậy thì còn câu nệ tên thần này nọ làm gì.
lesoi VD như vầy cho dễ hiểu, nếu khắc thê thì ta sẽ có cách điều chỉnh như thế nào để cuộc sống được chan hòa; nếu khắc tử thì dạy dỗ con cái ra làm sao cho con cái thành đạt. Hoặc đến vận xấu thì vẫn phải còn lưu niên quyết định nữa chứ? hoặc là vận tốt cũng vậy, trong xấu vẫn có tốt ẩn hiện, trong tốt thì cũng có xấu ẩn tàng. Nói cách khác, việc dụng hỷ hay kị đều do mình mà ra cả ( hãy xem phần cách cục mà chị KC đã diễn giải thêm bạn sẽ hiểu rõ)

lang_tu
06-08-12, 15:04
cảm ơn Lesoi nhiều!!!

lang_tu
31-08-12, 14:48
chị Kim cương!!!
không biết lá số em có khả năng theo huyền học được không ạ... thời gian qua, gần như em chẳng tiếp thu thêm đc chút gì vào đầu mình cả.... có lẽ do tư chất kém nên không học đc thì phải?
theo em biêt thì tứ trụ có cả Kiêu Ấn thì coi bói tốt, đúng không vậy? điều này từng đc nghe a Durobi nói đến!!!

kimcuong
31-08-12, 16:53
Tiếp thu một vấn đề gì cũng vậy thôi, trước nhất là phải đọc nhiều, tham cứu nhiều, tranh luận cũng ... nhiều :) , tất nhiên sẽ tiến bộ, thế nhưng chủ yếu là dựa trên tinh thần cầu tiến, cộng một chút tinh anh của riêng mình tìm ra quỹ đạo chính trong lý luận. Đầu tiên cứ nên thuộc lòng ngũ hành và các tương quan của chúng.

lesoi
01-09-12, 21:41
không biết lá số em có khả năng theo huyền học được không ạ... thời gian qua, gần như em chẳng tiếp thu thêm đc chút gì vào đầu mình cả.... có lẽ do tư chất kém nên không học đc thì phải?
Việc gì muốn và có quyết tâm thì sẽ được.

theo em biêt thì tứ trụ có cả Kiêu Ấn thì coi bói tốt, đúng không vậy? điều này từng đc nghe a Durobi nói đến!!!
Chưa chắc!

Tôi thấy bạn rất thích nghiên cứu Dịch lý, bạn cũng đã nghiên cứu 2 năm rồi nhưng chẳng qua chưa gặp Minh sư mà thôi.
Ở diễn đàn này có chị KC nghiên cứu Dịch lý đã lâu, những gì học chưa hiểu thì cùng trao đổi. Tôi nghĩ chị KC sẽ giúp được bạn nhiều đó!

lang_tu
02-09-12, 15:56
Vâng. Em cảm ơn chị Kc va LS!
quả thật là hôm bữa em có gieo quẻ hỏi việc học Tứ trụ của mình thì đc 1vai luận cho và kết quả là không có duyên với bộ môn nè, nên em mới hỏi anh chị lại thông qua lá số của em...
Dịch thì em chưa đủ khả năng tiếp thu, Tử vi thì em không yêu thích, tứ trụ rất đam mê nhưng lại vô duyên....
có lẽ chị Lesoi nói đúng. Em chưa có duyên gặp minh sư chỉ dạy... Biết chị KC thông thạo dịch lý từ bên hkls,nay thấy chị ấy hoạt động bên này nên cũng có ý chờ đợi lớp tử bình căn bản của chị ấy để tham gia học hỏi ạ...
Dịch học là căn bản để học lên các bộ môn khác, vậy em có thể bắt đầu học dịch thông qua những cuốn sách nào ạ, anh chị cho e ý kiến với!!!
Em muốn bắt đầu lại ngay từ đầu, từ Dịch để lên Tứ trụ ạ.
Cảm ơn anh chị nhiều!!!

lesoi
02-09-12, 20:06
....Đầu tiên cứ nên thuộc lòng ngũ hành và các tương quan của chúng.
Bạn đã đọc nhiều sách nhưng theo tôi cốt lõi của Dịch vẫn là 4 đồ hình Tiên thiên-Hậu thiên, Hà đồ-Lạc thư và vòng ngũ hành sinh khắc. Nếu có sách Dự đoán theo Tứ trụ của cụ Thiệu thì bạn học phần căn bản của Trần Viên ( ở phần này nói rất cơ bản về cách luận mệnh theo Tứ trụ). Chớ nên áp đặt trong khi nghiên cứu, đọc từng câu, từng chữ không nên nóng vội, từ từ bạn sẽ hiểu dần. Nếu có duyên, bạn nên học lớp nhập môn Tử bình khi diễn đàn mở dạy ( do chị KC truyền đạt). Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

lang_tu
03-09-12, 00:43
Vâng. Em cũng đang chờ đợi và hi vọng mình đc nhận vào lớp Tử Bình căn bản do chị KC truyền dạy ạ...
Sách của cụ Thiệu thì đó là cuốn đầu tiên mà em đọc và tìm hiểu, em đã đọc gần hết rồi ạ.nhưng chỉ là sơ qua,chưa đào sâu tìm hiểu đc hết...
Về dịch học thì chị cho em tên vài cuốn sách để em tìm đọc với!!!

Đúng là những bộ môn này cần cái duyên là rất nhiều, đến với Tứ trụ cũng là 1 sự tình cờ với em..

lesoi
03-09-12, 03:14
Dịch lý thì mênh mông đại hải ko thể hiểu hết được vì những từ ngữ của cổ nhân để lại, chỉ cần bạn nắm vững nguyên lý cơ bản các đồ hình Thái cực, lưỡng nghi, tiên thiên và hậu thiên Bát quái để áp dụng khi học Tử Bình hoặc Tử vi. Đặc biệt muốn học Tử Bình cần nắm vững đồ hình Can chi phối hợp với phương vị Bát Quái ( có trong sách TBCTBC của Từ Nhạc Ngô), nó là đồ hình cơ bản khi bạn học Tử Bình và dùng để ứng dụng kết hợp giữa Phong thủy và Tử Bình sau này.
Còn sách Dịch học thì của cụ Nguyễn Hiến Lê, Ngô Tất Tố ... có bày bán ở thị trường đầy đủ bạn xem tham khảo thêm!

lang_tu
03-09-12, 11:27
Cảm ơn chị nhiều!
Nếu có gì khó khăn trong việc học Tử bình mong nhận đc sự giúp đỡ thêm từ các anh chị cho em với ạ...

Em cảm ơn!!!

kimcuong
03-09-12, 13:37
Tôi đã có nói ở trên, muốn tìm hiểu Tử Bình chỉ cần thông qua Âm Dương và Ngũ Hành. Học DỊCH là gì? Câu này quá chung chung, vì có nhiều môn áp dụng Dịch học, từ Kỳ Môn, Phong Thủy, Bát Tự Hà Lạc, Bói Quẻ...v.v... Học "Dịch" nghĩa là tìm hiểu nguyên lý chuyển đổi của vạn vật trong thiên nhiên và đời sống. Môn Tử Bình áp dụng nguyên lý này qua các tương quan Sinh Khắc Hình Hại của Can và Chi, thật tế rất dễ thâm nhập, đơn giản, ngôn từ không khó hiểu và sát với đời sống chúng ta.

Vì thế, nếu học kỹ về qui luật của Ngũ Hành, Âm Dương thì có thể hiểu được những chuyển biến của tứ trụ, và đó chính là hiểu được "Dịch" qua lăng kính của thuyết Tử Bình.

Học Tử Bình tập trung ở các tiêu điểm: Tiết Khí, Âm Dương và Ngũ hành của 10 can/thập thần, 12 chi, vòng trường sinh tử tuyệt của từng thiên can, và nhất là mối tương quan sinh, khắc, hình, hại, hợp, KV của địa chi. Phần khó nhất là phần sau cùng vừa nói, vì đến điểm này là phải có cái nhìn vừa cụ thể vừa tổng quát để dàn trải vấn đề.

Các phái, thuyết, quan điểm... tranh luận cho đến nay đều xuất phát từ cái nhìn ở điểm Sinh Khắc của Ngũ hành mà thôi. Ban đầu sẽ rất rối trí cũng vì bạn chưa tin vào ai cả. Nhưng không phải vì thế mà quay trở qua học Kinh Dịch là đủ hiểu. Chính là sau một thời gian kiểm nghiệm các lý thuyết trên thực tế các tứ trụ sẽ tự có một hướng đi rõ rệt cho mình khi luận tứ trụ.

Thời gian đòi hỏi sự thâm nhập này có khi 10, 20 năm. Vì thế, khi mới học 1, 2 năm thì nhất định phải là "thần đồng bói toán" mới gọi là lĩnh hội gần 1/3 kiến thức của Tử Bình (hoặc Dịch học). Điều quan trọng là sự cầu tiến, khiêm nhượng tối đa trong khi học, bởi vì kiến thức của thiên hạ đi trước sâu rộng hơn chúng ta nhiều, nên không chỉ vì 1 vài thành công nhỏ trong khi học hỏi mà quên đi mình chỉ là một hạt cát trong sa mạc. Xã hội lại ngày càng tiến bộ, có thuyết, pháp nào tồn tại vĩnh viễn đâu? Mà cũng chính vì thế mới hiểu ra, đấy mới đúng nghĩa của DỊCH là sự chuyển biến theo không gian và thời gian nhập một.

Vài dòng gửi đến các bạn có tâm muốn học hỏi môn Tử Bình như thế.

lang_tu
04-09-12, 01:21
Cảm ơn chị Kc!!!
Bậc hậu học chúng em rất cần những lời khuyên như vậy từ những người đi trước,để bước đi đúng hướng không bị lệch lạc,mơ hồ...
Em sẽ cố gắng tự nghiên cứu và đọc sách thật nhiều trước đã...sau sẽ áp dụng vào thực tế dần dần để kiểm nghiệm đúng sai... Cần có 1 khoảng time dài để làm đc điều nè... Nếu ngkhac mất 10 năm để học tập thì em sẽ dành 20 năm để nghiên cứu vì tư chất kém cỏi của mình...nhưng Em tin mình sẽ học đc bộ môn Tử bình này dưới sự giúp đỡ của mọi ng cho em...

Em cảm ơn mọi người nhiều!!!

dnts
04-09-12, 10:09
@lang_tu: Nếu mới đọc thì cuốn "Kinh dịch đạo người quân tử" là thích hợp, sau thì đọc cuốn "Kinh dịch đại toàn" bản dịch Ngô Tất Tố mới thấy hay :4:

Dịch là nền tảng cơ bản cần thấu ngộ dần dần, có thời gian dần dà bạn nên tham chiếu 3 môn Thiên mệnh (Tử vi, Tử bình); Địa mệnh (Phong thủy) và Nhân mệnh (Tướng pháp)...

lang_tu
04-09-12, 14:27
Hihi. anh dnts!!!.
Em cũng có suy nghĩ rằng khi thành thạo đc Tử Bình rồi em sẽ học xem Tướng vì kết hợp xem Tướng với Tử Bình thì thông tin mình đưa ra có độ chính xác rất cao. Đã vậy em lại quen 1cao thủ xem tướng,chỉ tay....:D
Còn bộ môn tử vi thì em không thích nên có lẽ sẽ k nghiên cứu... :D
vấn đề chỉ là thời gian và khả năng tiếp thu của em nữa mà thôi... Em sẽ tim đọc cuốn sách mà a nói...
Cảm ơn anh nhé!!!

dnts
04-09-12, 16:57
Em cũng có suy nghĩ rằng khi thành thạo đc Tử Bình rồi em sẽ học xem Tướng vì kết hợp xem Tướng với Tử Bình thì thông tin mình đưa ra có độ chính xác rất cao. Đã vậy em lại quen 1cao thủ xem tướng,chỉ tay....:D

Ngâm cứu Tướng học thì nên đọc Ma y thần tướng, lúc đầu học hình, vài năm sau học khí. Mấy cái thứ chỉ tay, chỉ chân, nốt ruồi, ... đọc cho vui thôi :4:

lang_tu
05-09-12, 01:33
anh dnts thân!!!
không biết anh nghĩ sao về xem chỉ tay... nhưng với em nó không thể chỉ gọi là đọc cho vui thôi đâu. em thấy nó không kém gì Tử Bình, tử vi trong việc dự đoán thông tin đâu ạ... nếu không muốn nói nó có phần nổi trội hơn rất nhiều!!!
em nghĩ là anh chưa gặp cao thủ về chỉ tay thôi !!! :D
còn đương nhiên chỉ tay, nốt ruồi như anh nói thì em cũng nghĩ rằng nó là 1 phần rất nhỏ trong Nhân Tướng học... cao cấp nhất trong Tướng học có lẽ là Thần khí đúng không anh???
biển học thật mênh mông!!!!! :D

dnts
05-09-12, 09:59
không biết anh nghĩ sao về xem chỉ tay... nhưng với em nó không thể chỉ gọi là đọc cho vui thôi đâu. em thấy nó không kém gì Tử Bình, tử vi trong việc dự đoán thông tin đâu ạ... nếu không muốn nói nó có phần nổi trội hơn rất nhiều!!!
em nghĩ là anh chưa gặp cao thủ về chỉ tay thôi !!! :D

hehe, thử cho 1 người vào nhà kín rồi chìa bàn tay qua lỗ cửa xem :hes:, biết ngay ấy mà! Chẳng qua là khi xem tay thì cái bản mặt, cốt cách, thần thái... đã được "dòm" qua hết rồi thì nói làm gì nữa. hihi, bàn chân thì chuẩn hơn đấy ???

đấy là ý kiến của mình còn tùy bạn thôi, sau học vào thì sẽ biết ngay... Nói chung môn Tướng pháp rất khoa học, đoán tức thời thì quả là tuyệt diệu, nhưng hạn chế ở vấn đề khoảng cách...

lang_tu
05-09-12, 11:44
Hehe... Thế thì a dnts chưa gặp đc cao thủ chỉ tay thật rồi...hehe..vì rằng người mà em quen thì anh ấy thường xuyên xem giúp mọi người qua mạng,chứ không phải trực tiếp... Chỉ cần chụp lại cườm tay gửi lên đã đủ để luận giải rồi... :D. Cũng vì thế mà anh ấy đc nhiều người biết đến trên các diễn đàn lý số...
Còn độ chính xác thì khỏi bàn luôn... :D
anh nói như vậy cũng đúng, tức là nếu ngồi đối diện với anh ấy thì các môn của Tướng học sẽ đc áp dụng triệt để vào việc luận giải cho đương số và độ chính xác cũng sẽ tăng lên.

lang_tu
26-09-12, 01:29
em chào các anh chị!!!
hôm nay rảnh rỗi mới lại có time vào diễn đàn mình, lại thêm có chút việc nhỏ muốn nhờ các cao nhân luận dùm cho em!!!!

đây là lá số chị gái ruột của em. chị ấy kết hôn tháng 10 năm 2011, nhưng đã gần 1 năm nhưng vẫn chưa có tin mừng... đi khám thì các bác sĩ nói chị em vẫn bình thường, không bị làm sao cả... còn ông anh rể thì em không biết ạ... :)
em muốn hỏi là qua lá số của chị em có thể biết khi nào chị em sẽ có em bé được không???
Khôn tạo:
Đinh Mão.... Canh Tuất.... Đinh Dậu.... Nhâm Dần
vận: canh tuất(0-6) tân hợi(7-16)....

lá số ông chồng:
Càn tạo:
Đinh Mão... Đinh Mùi... Ất Hợi.... Mậu Dần

em cảm ơn anh chị nhiều!!!!

menhly
26-09-12, 10:03
Bạn lang_tu vui lòng xem lại nội quy mục nhờ giải đáp http://kimtubinh.net/showthread.php?79-Th%E1%BB%83-l%E1%BB%87-nh%E1%BB%9D-gi%E1%BA%A3i-B%C3%A1t-t%E1%BB%B1

Gợi ý: LS ông chồng khá hay, có thể dùng minh họa cho thuyết "Nam mệnh luận Quan sát là con". Nên đưa sang mục thảo luận!

lang_tu
26-09-12, 15:32
Bạn lang_tu vui lòng xem lại nội quy mục nhờ giải đáp http://kimtubinh.net/showthread.php?79-Th%E1%BB%83-l%E1%BB%87-nh%E1%BB%9D-gi%E1%BA%A3i-B%C3%A1t-t%E1%BB%B1

Gợi ý: LS ông chồng khá hay, có thể dùng minh họa cho thuyết "Nam mệnh luận Quan sát là con". Nên đưa sang mục thảo luận!

cảm ơn bác menhly đã góp ý!!! nhưng đây là chị gái em, và điều em muốn biết là khi nào có thể có em bé, chứ không liên quan hay ảnh hưởng gì đến đời tư, cá nhân của đương số mà bác... em muốn biết để nghiệm lý thêm về mệnh cục chị gái mình mà thôi...
rất mong các bác cho em đôi lời!!!!

kimcuong
26-09-12, 18:05
lang_tu nên cho ngày giờ sinh dương lịch, để người đoán tự đổi ra bát tự, như thế là cơ bản tránh được những chi tiết có thể nhầm lẫn ngay từ đầu, như thí dụ tháng nhuận, tháng âm theo tử vi, giờ hoán đổi sai vì nơi sinh, v.v...

Nếu tự người có bát tự hỏi mệnh thì dễ trao đổi hơn là gián tiếp, nhất là khi có những câu hỏi mà chính người hỏi mới trả lời được.

Đấy là những điều ghi trong nội qui có ý nghĩa như thế.

lang_tu
26-09-12, 18:33
vâng! cảm ơn chị KC
chị gái em sinh ngày 15/10/1987 dương lịch lúc 3h30ph( bắc giang)
anh rể em sinh ngày 25/7/197 dương lịch lúc 4h( hà Tây)

em hỏi tứ tụ của chị gái vì điều em muốn tìm hiểu ở đây chính là thông tin 1 cách khách quan từ lá số Tứ trụ nói lên điều gì về đường con cái của chị em.
qua đó em có thể nghiệm lý thêm về mệnh cục của chị gái em, chứ không có ý xem số giúp cho chị ấy. nếu cần cung cấp thêm thông tin thì em sẽ cố gắng cung cấp đầy đủ nhất có thể.
cảm ơn chị nhiều!!!

kimcuong
26-09-12, 19:39
Theo ngày tháng như thế thì tứ trụ cho đúng, nữ mệnh và nam mệnh đồng năm Đinh Mão, đám cưới ở năm vận, lưu niên xung cung phu thê. Nữ xung Mão Dậu, nam xung Tị Hợi. Đấy chỉ nói đến việc cung phu thê có động nên tâm ý có quyết định về phối ngẫu, chưa bàn đến dụng hỉ kị ra sao.

Theo nguyên lý thì nữ mệnh dụng Thực Thương , nam dụng Quan Sát làm tử tức. Nữ mệnh có Thương quan Mậu nhập mộ, nam mệnh thì khuyết Quan Sát. Cung mệnh của nữ là Tị, cung mệnh của nam là Thân, đối với trụ giờ là tam hình, nên số khắc con đối với nam. Quả là số nữ đáng lý ra thì sẽ có rất nhiều con, vì Thương quan nhập mộ mà không thấu. Năm nay Thìn xung Tuất là xung mộ, tất nhiên khó có thể sinh con. Thương quan khắc Quan tinh nên ngẫm lại công việc của chồng năm nay thế nào?

Đấy chỉ là đại khái theo ngũ hành sinh khắc. Anh rễ của lang_tu nên tham khảo thêm ở y học để nhìn nhận thực tế mà tương ứng chữa trị.

lang_tu
27-09-12, 00:09
chị KC!!!
em có vài điều thắc mắc nên mong chị giải đáp thêm.
trụ giờ và cung mệnh của 2 anh chị tạo nên tam hình vậy là bố mẹ sẽ khắc người con trai, hay là anh rể em khắc con... :)
em ban đầu khi nhìn mệnh của chị gái em thì thấy Thương Quan nhập mộ nên nghĩ rằng năm nay Thìn Tuất xung nhau là xung Khai là mở cửa mộ kho nên sẽ có thể có con chứ!!! sao lại là khó sinh con đc ạ... và thương quan nhập mộ thì tính chất của mộ là yếu, là chặt chẽ thì sẽ ít con chứ. sao lại nhiều con được ạ...
vài câu hỏi ngô nghê của người mới đọc sách mong chị chỉ dạy...

về công việc thì đầu năm nay 2 anh chị thành lập công ty ạ. tuy là công ty nhưng chỉ là danh nghĩa công ty thôi vì thuận tiện cho việc giao dịch với nước ngoài. còn chính xác thì 2 anh chị cùng kinh doanh buôn bán mặt hàng Sừng mỹ nghệ, các sản phẩm chế tác từ sừng hươu, bò, trâu... và lợi nhuận thu được từ đầu năm đến giờ là khá tốt ạ.
lá số của anh rể em đúng là theo cách thực thương sinh tài phải không chị, vì anh ấy rất có năng khiếu buôn bán và chỉ thích buôn bán kiếm thôi.... :)

kimcuong
27-09-12, 01:23
em ban đầu khi nhìn mệnh của chị gái em thì thấy Thương Quan nhập mộ nên nghĩ rằng năm nay Thìn Tuất xung nhau là xung Khai là mở cửa mộ kho nên sẽ có thể có con chứ!!! sao lại là khó sinh con đc ạ... và thương quan nhập mộ thì tính chất của mộ là yếu, là chặt chẽ thì sẽ ít con chứ. sao lại nhiều con được ạ...
Theo thuyết xung mộ mà tốt như thế, vậy như câu hỏi của lang_tu thì tại sao không được như ý? Hỏi tức trả lời rồi đấy. Tính chất của mộ khố không đơn giản cứ xung là tốt đâu. Nên tìm hiểu lại kỹ càng hơn.

Mộ/Khố là thời gian cuối mùa, thu tàng lại, nên ngũ hành nhập mộ. Cổ nhân lấy hình tượng của Thổ (đất) đắp lên che phủ nên gọi là Mộ hay là Khố, Kho. Vậy ẩn dụ của Thìn Tuất Sửu Mùi là hình ảnh tom góp lại, nên tràn đầy phong phú. Còn Xung có khai mở hay không, khai mở rồi tốt hay xấu thì lại là chuyện khác. Về thuyết này thì tôi biết có rất nhiều suy nghĩ khác biệt, và nhiều mệnh gia lại thích giải thích cứ Xung Mộ là tốt, nhất là Tài! Thôi thì cứ từ tốn tìm hiểu thêm về ngũ hành sinh trưởng cùng nhiều thí dụ cụ thể thì sẽ thông.

lang_tu
27-09-12, 13:44
Vâng. Và điều em muốn tìm hiểu chính là phải hiểu như thế nào về xung mộ... Ít nhất là trong ví dụ này, em mới chỉ lơ mơ đọc đc đâu đó thôi. Chứ chưa tìm hiểu đc kĩ càng ạ.em cũng mong đc nghe ý kiến của chị về vấn đề Mộ kho này,sau này khỏi lầm tưởng như em nghĩ trước đến nay...
Và đúng là trên các diễn đàn lý số hiện nay rất nhiều mệnh gia có cùng suy nghĩ về mộ khố như em... Nếu không biết đc thực tế ra sao mà cứ lầm tưởng như vậy thì thật tai hại...
Hi vọng không làm mất time của chị...
Cảm ơn chị nhiều