PDA

View Full Version : Hỏi về dụng thần

tony99
17-03-23, 16:06
Các bác cho cháu hỏi, tứ trụ này cường hay nhược ạ và dụng thần là gì?
Cảm ơn các bác nhiều.

sherly
17-03-23, 19:05
Thân vượng dụng Quan

tuongduy
17-03-23, 22:22
Trong đại vận từ 2015 tới nay có dính gì bất ổn không?
Thấy đường đại vận Ất Hợi tuột xuống, Mộc vượng chủ thời gian này, nhưng thân vượng thì Mộc là kị.

tony99
17-03-23, 22:23
Thân vượng dụng Quan
Cảm ơn bác đã trả lời giúp.
Trong bát tự của cháu, nếu thân vượng, tức là mộc vượng. Vậy cháu xin phép đc hỏi điều thứ hai, trong bát tự này, mộc so với thổ như thế nào? Nếu mộc yếu hơn thổ thì cần mộc trợ lực (ở đây là kiếp tài) đúng ko ạ? Nếu tương đương, thì dụng quan làm thân yếu đi so với tài thì sao ạ?

Cháu xin đc phép một lần nữa cảm ơn.

tony99
17-03-23, 22:28
Trong đại vận từ 2015 tới nay có dính gì bất ổn không?
Thấy đường đại vận Ất Hợi tuột xuống, Mộc vượng chủ thời gian này, nhưng thân vượng thì Mộc là kị.

Cháu cũng ko hiểu lắm, đại vận 10-19 là thương khắc dụng thần, tại sao cháu đạt nhiều giải thưởng trong học tập ạ?
Từ 2017 đến 2022, rớt về đội Juve. Mới ra đc gần nửa năm.
Bác nói đường đại vận ất hợi tuột xuống, ý nghĩa của chữ tuột là ntn ạ?

tuongduy
17-03-23, 22:38
Đại vận Ất Hợi 30-39 tuổi là từ năm 2015 tới nay. Tuột xuống là do tôi xem đường ngũ hành lên xuống, tùy theo cái dụng hay kị, nếu Mộc vượng mà là kị thần thì Ất Hợi cộng thêm bán hợp Mão Hợi thì hành mộc kị thần làm chủ, xuống dưới điểm 0.

"rớt về đội Juve" nghĩa là gì?

tony99
17-03-23, 22:54
Đại vận Ất Hợi 30-39 tuổi là từ năm 2015 tới nay. Tuột xuống là do tôi xem đường ngũ hành lên xuống, tùy theo cái dụng hay kị, nếu Mộc vượng mà là kị thần thì Ất Hợi cộng thêm bán hợp Mão Hợi thì hành mộc kị thần làm chủ, xuống dưới điểm 0.

"rớt về đội Juve" nghĩa là gì?
Lý thuyết này cháu chưa biết đấy, nghe cái hiểu cái không.
Sao lại bán hợp vậy bác, cháu tưởng phải là tam hợp hợi mão mùi luôn chứ? Nếu xuống dưới điểm 0, tại sao 2022 là nhâm dần, đều là trợ sinh cho mộc, cháu lại đc ra sớm?

Đây là màu áo đội juve thưa bác :v

sherly
18-03-23, 07:42
Sao lại Mộc Yếu hơn Thổ được, giáp mộc sinh tháng mão là đúng mùa sinh, thân vượng, kỷ thổ căn khí yếu, lại gặp Ất mộc trọc khắc, thân quá vượng mà tài tinh quá yếu thì đúng hơn.
Thân vượng hợp tài, gặp Kiếp thì hỷ Quan tinh Tân Kim.
Bát tự này gặp nhiều tổ hợp bất lợi, như kiếp tài đoạt tài và thương quan khắc hại quan tinh.

tony99
18-03-23, 11:16
Sao lại Mộc Yếu hơn Thổ được, giáp mộc sinh tháng mão là đúng mùa sinh, thân vượng, kỷ thổ căn khí yếu, lại gặp Ất mộc trọc khắc, thân quá vượng mà tài tinh quá yếu thì đúng hơn.
Thân vượng hợp tài, gặp Kiếp thì hỷ Quan tinh Tân Kim.
Bát tự này gặp nhiều tổ hợp bất lợi, như kiếp tài đoạt tài và thương quan khắc hại quan tinh.
Thổ này trong địa chi Sửu Thìn Mùi và Kỷ. hôm cháu có đi hỏi vài nơi thì họ nói như vậy chứ cháu cũng ko rành cho lắm.
Nếu thương quan khắc quan, tại sao đại vận thứ 2 cháu có sự rực rỡ về mặt học tập vậy? Đối với bạn bè cùng lớp thì cháu cũng có tiền nhiều hơn nhiều người.

Cháu thật sự ko hiểu mấy chuyện này, mong bác chỉ rõ giúp cháu.

kimcuong
18-03-23, 14:01
Mệnh cục tony99 thuộc đặc cách, đó là Dương Nhận cách, Giáp sinh tháng Mão là gặp Nhận.

Nhận cách có thể dụng Sát chế, vì Giáp Ất cường vượng, cũng có thể dụng ngay Tỉ Kiếp, nhất là khi tứ trụ mang Tài quá nhiều, như mệnh này. Bệnh này nằm trong cục sẵn rồi, đó là Sửu Mùi Thìn lộ Kỉ Tài; Kiếp tài Ất muốn đoạt Tài, Giáp lại hợp Kỉ, vấn đề nằm ở Tài.

Hung họa đến năm Đinh Dậu xung Mão Nhận, đúng với thuyết trong Toát Yếu Thư viết: "Dương Nhận sợ xung mà cần hợp.", hay như trong Nguyên Lý Phú viết "Dương Nhận không hỉ hình xung."

Như vậy, qua thực tế, đến năm Nhâm Dần, Nhâm Ấn thấu giúp bản mệnh, tụ hội Dần Mão Thìn phương đông, nên luận mệnh cơ bản thuộc tòng vượng cách. Bạn không thích nói "tòng" cũng được, ý nghĩa chỉ là theo khí thế Mộc là chủ mệnh.

tony99
18-03-23, 16:51
Mệnh cục tony99 thuộc đặc cách, đó là Dương Nhận cách, Giáp sinh tháng Mão là gặp Nhận.

Nhận cách có thể dụng Sát chế, vì Giáp Ất cường vượng, cũng có thể dụng ngay Tỉ Kiếp, nhất là khi tứ trụ mang Tài quá nhiều, như mệnh này. Bệnh này nằm trong cục sẵn rồi, đó là Sửu Mùi Thìn lộ Kỉ Tài; Kiếp tài Ất muốn đoạt Tài, Giáp lại hợp Kỉ, vấn đề nằm ở Tài.

Hung họa đến năm Đinh Dậu xung Mão Nhận, đúng với thuyết trong Toát Yếu Thư viết: "Dương Nhận sợ xung mà cần hợp.", hay như trong Nguyên Lý Phú viết "Dương Nhận không hỉ hình xung."

Như vậy, qua thực tế, đến năm Nhâm Dần, Nhâm Ấn thấu giúp bản mệnh, tụ hội Dần Mão Thìn phương đông, nên luận mệnh cơ bản thuộc tòng vượng cách. Bạn không thích nói "tòng" cũng được, ý nghĩa chỉ là theo khí thế Mộc là chủ mệnh.

Cháu cảm ơn bác đã giải thích, khá là dễ hiểu.
Nếu nhận cách dùng sát chế, mà trụ giờ là quan, có thế gây ra quan sát hỗn tạp, bất lợi không thưa bác?
trong cuộc sống, nếu tỷ kiếp là huynh đệ tỷ muội, cháu đc sự trợ lực của anh em trong gia đình.
Nhưng lại nói lại, đại vận đầu cháu sống xa cha mẹ, tuy nhiên lại đc bà nội cực kì yêu chiều, tiền xài khá là nhiều, có thể nói tốt, nhưng cháu nghe nói có 1 lần suýt chết ở vận đầu này.
----
Thưa bác, trong đại vận 30-39, có tam hợp hợi mão mùi tạo mộc cục, cháu nghe nói nếu tam hợp thì khá mạnh nên xung cũng khó, tại sao đinh dậu lại xung đc ạ?
Thứ hai, 2022, mộc cục bị vỡ tạo thành phương đông mộc, mạnh hơn, trợ lực cho cháu.
Nếu xét về 2 câu này thì, mộc càng vượng càng tốt phải ko bác?

Cháu không hiểu nhiều điều, hỏi quá những vấn đề, mong bác thông cảm.
Một lần nữa cảm ơn bác.

kimcuong
19-03-23, 10:08
Quan Sát hỗn tạp là vừa có Quan lại có Sát thấu ở các trụ.

Mão lệnh tháng là chính khí Mộc của tam hợp Hợi-Mão-Mùi, Dậu đến xung lệnh tháng làm vỡ tam hợp. Đinh là thương quan khắc Tân nên có việc đến quan trường.

Dần-Mão-Thìn năm Nhâm Dần, nhờ Nhâm trợ, Mộc không còn bị khắc chế nữa.