PDA

View Full Version : Kính nhờ các bác , các chú luận giùm bát tự (kỉ tị-đinh mão-nhâm thìn-tân sửu)

trongdo
10-08-12, 16:11
Cháu chân thành cảm ơn.
Cháu là Nam sinh hồi 2h sáng ngày 2 tháng 4 năm 1989 tại Hà Nội
Không biết làm sao mà làm việc gì cháu cũng suy nghĩ nhiều quá mà tất cả vẫn hỏng hết. Có rất nhiều việc không thông, không sao giải quyết được. Cháu quyết định thử xa nhà một thời gian xem sao, chứ ở nhà như ếch ngồi đáy giếng lắm.
Cháu sống trong một gia đình đông anh em ở nông thôn. cuộc sống không thiếu thốn vật chất nhưng lại khủng hoảng vì tinh thần. Nó như là địa ngục vậy.
Cháu đã tốt nghiệp đại học năm ngoái và hiện tại chưa đi làm tuy vẫn tự làm trang trại. năm 2010 cháu dồn được một số vốn khá lớn với cháu và nướng gần hết vào năm sau. Cháu đi xe rất hay bị ngã, bị đâm nhưng chưa hề bị thương nặng.
Mong các bác xem giùm bát tự của cháu xem có làm được trò chống gì không, thâm tâm có được bình an không ạ.

dnts
11-08-12, 10:03
Tứ trụ: Kỷ Tị / Đinh Mão / Nhâm Thìn / Tân Sửu

Thương quan sinh Tài tâm tính ngả theo Tài, Tài hợp nhật chủ tư tưởng khó tự chủ, nên thuận dụng mà sống... Các hành vận sau đều trợ thân tốt, không có cần lo lắng nhiều. Vận này và vận tới chú ý đến sự ổn định trong công việc. Năm nay công việc biến động nhiều.

Nói chung mệnh này khá tốt nên rất cần rèn luyện tâm tính bình ổn mà đợi thời cơ, "có chí thì lên".

trongdo
12-08-12, 09:39
Cảm ơn anh Dnts đã quan tâm. Nhưng " nên thuận dụng mà sống... " là sao ạ? chị kimcuong có nói tứ trụ chỉ là xem tính cách khó đoán định tương lai. Em thấy tứ trụ em thân nhược, khôi canh gặp tài quan, quan sát hỗn tạp đều nguy hiểm cả. lại thêm 4 trụ tọa mộ tử tuyệt như là cây khô lại gặp gió sương vậy. E rằng lang thang phiêu bạt nghèo rách kiệt quệ thì khổ. thân cô thế cô, vợ thì âm dương lệch, quan hệ xã hội thì cô quả, tài vượng thân nhược mong mọi người chỉ giáo cho em.

kimcuong
12-08-12, 11:46
trongdo tự luận đoán tứ trụ nghe rất bi quan. Thế thì học mệnh để hoàn toàn chịu theo số phận nghiệt ngã là hoàn toàn trái lẽ tự nhiên. Bạn hiểu vì sao không? Vì đơn giản như ta biết trời sẽ mưa to mà đi không mang dù theo vậy, mặc cho mưa gió ướt cả thân người, khi bịnh cảm thương hàn lại trách sao trời mưa? Nếu có trách thì tự trách sao không cẩn thận thì tốt hơn, theo tôi thì hình ảnh giản dị đó có thể phần nào giải thích tại sao chúng ta muốn biết "trước" số phận.

Biết trước số phận là cũng biết đại để chung nhất, chứ ai ai cũng biết chính xác tương lai ra sao thử hỏi ... còn chi để bàn tán? Vậy bạn chớ nên quá bi quan như thế, biết mình "nhược" thì cần biết rõ là nhược điểm gì? Không phải tọa "mộ, tử, tuyệt" là kết quả cuối cùng. Mà khi biết mình có nhược điểm nào thì cố gắng sửa điểm đó; trong tứ trụ thì gọi là tìm hỉ thần, kị thần, từ ngữ như nhau. Tôi thường nhấn mạnh, nhắc đi nhắc lại, các "thần" mà chúng ta bao lâu nay cứ đi tìm thật sự chính là TA tất cả, không hề tìm ở chỗ nào khác được. Dụng thần là ưu điểm của mình, là tính cách cố hữu của mình, kị thần là nhược điểm của mình cần nên tránh bớt sao cho hài hòa với môi trường chung quanh. Ưu điểm của mình lộ rõ thì người khác cũng nhìn thấy được, chính là dụng thần thấu khí.

Những thuật ngữ như "khôi canh", "hỗn tạp", "âm dương xô lệch"... cuối cùng đều mới nói ra 1 biểu dụ từ tương tác của ngũ hành với nhau, bản chất của nó xấu hay tốt đều có thể nghịch lại, nhất là mình hiểu rõ ý nghĩa của nó một cách xây dựng thì tốt hơn là chấp nhận những tính cách tệ hại mà người khác viết ra về chúng.

Đấy là hiểu mệnh một cách tích cực, lạc quan, dù thế nào cũng tốt hơn là chờ mọi sự hung tràn tới! Tôi thường nói Tử Bình xem tính cách là chính, trong đại vận có thể xoay chiều đổi hướng được, là do chính mình trước nhất hiểu rõ được mình. Tôi có nói "xem tương lai không thể chính xác" chính là phần suy nghĩ tích cực của mình vậy, không nên hiểu lầm. Nghĩa là tôi không bao giờ nói "năm sau anh sẽ có tiền", vì phần lớn các bạn tìm hiểu lý số dễ thường nghĩ rằng tiền sẽ "tự nhiên đến". Ngay cả khi ta muốn trúng số cũng phải bỏ tiền túi ra mua một tấm vé số phải không? Nếu không mua thì làm gì có chuyện "trúng số"? Nói chung đều do ta hành động mà nên sự việc.

Những người không hề tìm hiểu về mệnh thì tôi có thể đoán tương lai của họ, bởi vì họ đang sống "vô tư", hoàn toàn theo cá tính, khả năng sẵn có, mệnh số của họ cứ thế mà tiến tới, y như thế mà thôi. Còn những người tìm hiểu mệnh thì có thể nói là rất khó biết được vận hạn sắp tới của họ, vì dù ít dù nhiều, những lời đoán ra sẽ ảnh hưởng đến suy nghĩ của họ, sẽ ít nhiều thay đổi thái độ của họ, nên "tương lai" có thay đổi! Vì thế, người ta nói "làm thầy bói là vướng nghiệp chướng" là vì nếu ta tin vào thầy bói là sẽ có hành động tương ứng với lời đoán, như thế thì thầy nói sai hay thầy nói đúng quả thật chỉ có chính ông thầy biết!

Tôi không chủ trương làm thầy bói cho tương lai, mà chỉ muốn cùng các bạn tìm hiểu số mệnh một cách tích cực hơn, tức là tự chính mình hiểu rõ về mình và chính mình hành động cho tương lai. Như thế là tốt nhất. Bởi vì một cá thể là 1 thế giới độc lập, không cá thể nào khác hoàn toàn làm chủ nó được.

Vì thế, tôi nói Tử Bình chỉ nên nhìn nhận ở khía cạnh tìm hiểu Cách cục của mình, tìm hiểu những dụng sự của mình, trong đó chính là ưu và khuyết điểm của mình. Từ đó chúng ta hiểu thế nào là thành công/thất bại đã qua của ta nằm ở tính cách nào và sửa đổi tương ứng để đạt được hạnh phúc mà không phương hại đến người khác.

kimcuong
12-08-12, 11:46
Về tứ trụ của trongdo, như dnts đã luận, theo tôi cũng rất hợp tình cảnh tứ trụ bày ra. Thương quan cách muốn sinh Tài, nhưng Tài bị hợp. Ngoài Tài lộ ra, còn có Kỉ thổ Quan và Tân kim Ấn. Cả hai đều tốt đối với nhật chủ Nhâm thủy sinh trong thời lệnh tiết Kinh trập là giữa mùa Xuân. Tân Mão thi đậu đại học là thấy Tân Kim có thể hiện tốt.

Điều bất cập của tứ trụ là Nhâm thủy gặp đại vận nghịch hành trở về gặp Hợi Tí Sửu; thủy quá lạm nên rất cần thổ ngăn lại. Những năm có Thổ vượng ở các đại vận Tí, Hợi đều là những điều kiện tốt phát triển ước muốn của mình. Kim nói chung là tốt, nhưng trong các vận Thủy vừa nói thì lại không cần thiết, vì Kim sinh Thủy, Thủy càng vượng. Ấn và Quan Sát đều có thể hỗ trợ mình thì không phải quá lo lắng. Tài tinh bị hợp, lại gặp đại vận Thủy vượng thì quả là kém cỏi ở phương diện này. Nhưng hiểu được như vậy thì lo phát triển từ học nghiệp của mình thì tốt hơn là đầu tư kinh doanh tiền bạc không có lợi. Sự cố thất thoát tiền bạc như trongdo kể là 1 thí dụ.

trongdo
12-08-12, 17:45
thật lòng mà nói những điều chị kimcuong viết không có gì sai cả. nhưng mấy ai đủ sáng suốt để thấu hiểu chính mình. âu đó cũng là nguyên lý âm dương ngũ hành gì gì đó mà em không biết, 40 tuổi vẫn ngu thì già đầu vẫn cứ dại, thời gian vẫn còn cho những người như em. cảm ơn chị.

dnts
13-08-12, 12:00
trongdo có cái nhìn về cuộc sống rất bi quan, tặng bạn 2 câu phú:

Bất quý tự quý chung tú quý,
Bất bần tự bần chung tu bần

Chúc bạn tâm tính sớm bình ổn.

kimcuong
13-08-12, 12:05
Nếu tôi có viết gì phật ý bạn, hãy gạt bỏ dùm nhé. Tôi chỉ muốn nhân thể nhắc lại việc cố gắng nhận ra ưu điểm của chính mình để phát huy :)

trongdo
13-08-12, 13:27
cảm ơn chị kimcuong và anh dnts nhiều. tính em nó thế. tuy thất bại triền miên nhưng em vẫn làm việc hết mình về cơ bản vẫn có chút thành tựu. 3 năm có trong tay 1tỷ nhưng có trong tay 1tỷ lại không phải tiền của mình:20:. phải tu tâm dưỡng tính để đón cái gọi là vận tốt. Xin kết thúc chủ đề tại đây. cảm ơn mọi người. thân nhàn nên chán như con gián vậy.
bắt phanh trần phải phanh trần
cho may ô mới được mặc may ô

trongdo
28-08-12, 12:31
nhờ sự giải đáp rất tâm huyết của chị kimcuong và anh dnts mà cháu vỡ ra nhiều điều. chaú xin lỗi nếu xưng hô không phải phép hoặc có gì mạo phạm. xem lá số chỉ để biết nhưng mà cháu không hiểu đâm ra rất tò mò. mong các bác giải đáp giùm. cháu chân thành cảm ơn.nam, sinh 2h30,2-4-1989,dương lịch.
1. thương quan sinh tài thì thế nào ạ
2. tài bị hợp thì mất không ạ
3. dụng thần của cháu là gì ạ
4. thân cháu vượng hay nhược
5. hành vận thủy không thuận cần thổ thì đi xa có giải quyết đc không.
cháu hơi tham lam rồi , mong các bác bỏ chút thời gian.

kimcuong
28-08-12, 15:46

1. thương quan sinh tài thì thế nào ạ > thương quan là Ất trong Mão, Tài tinh là Đinh
2. tài bị hợp thì mất không ạ > Tài lộ nhưng bị hợp thì mất Tài
3. dụng thần của cháu là gì ạ > dụng Tân Kim
4. thân cháu vượng hay nhược > thân nhược
5. hành vận thủy không thuận cần thổ thì đi xa có giải quyết đc không. > hành vận Thủy cũng là cơ hội làm cho thân vượng lên, từ cơ sở đó mà tự giải quyết các khó khăn.

(Cùng các bạn: Đinh Nhâm hợp ở tháng mão, nhưng không hóa được Mộc, cũng bởi vì Tân kim lộ, cách cục bất thanh thuần, tuy dụng tối thiểu được Tân kim, nhưng là cách thấp vì thực chất là theo kị thần mà dụng, nên cuối cùng vẫn là theo hành vận biến hóa mà luận. Đây là 1 thí dụ của nghịch cảnh -hình ảnh của tứ trụ phản hiện đời sống-)

trongdo
29-08-12, 07:34
cháu đọc được một ví dụ của thầy Thiệu như sau; tứ trụ: kỷ mão-đinh sửu-nhâm tuất- tân hợi
nhâm thủy sinh tháng sửu là tạp khí, thân suy. cũng có đinh nhâm hợp và tân kim lộ như chị kimcuong luận. nhưng thầy Thiêụ lại phê có đủ; tài quan ấn không sang cũng giàu. mong các bác giải thích.

kimcuong
29-08-12, 10:34
tứ trụ: kỷ mão-đinh sửu-nhâm tuất- tân hợi

Đinh Nhâm hợp nhưng là tháng Sửu; không luận có thể hợp hóa Mộc hay không. Thân suy, kị thần là Hỏa tài và Quan Sát hỗn tạp. Nhâm hợp Đinh là hợp khứ kị thần. Hai cách cục khác nhau hoàn toàn, không nên chỉ thấy vài chi tiết giống mà luận giống nhau. Vì không rõ người thật việc thật của ông Thiệu Vĩ Hoa như thế nào, nhưng tôi thấy vận của người này cũng quá tuổi trung niên mới mong "không sang cũng giàu" được, nhất là qua được vận Giáp Tuất là vận sinh tử.

Tuy nhiên, tất cả chỉ là võ đoán, thực tế có khi khác hẳn. trongdo cũng không nên chú tâm vào bói toán làm gì.

dnts
29-08-12, 11:10
cảm ơn chị kimcuong và anh dnts nhiều. tính em nó thế. tuy thất bại triền miên nhưng em vẫn làm việc hết mình về cơ bản vẫn có chút thành tựu. 3 năm có trong tay 1tỷ nhưng có trong tay 1tỷ lại không phải tiền của mình:20:. phải tu tâm dưỡng tính để đón cái gọi là vận tốt. Xin kết thúc chủ đề tại đây. cảm ơn mọi người. thân nhàn nên chán như con gián vậy.
bắt phanh trần phải phanh trần
cho may ô mới được mặc may ô

Thành tựu nên chú trọng vào cái thiết thực cho mình - đặc biệt còn trẻ thì là sự tích lũy kiến thức, kinh nghiệm... Gửi bạn quẻ Cổ.

trongdo
30-08-12, 10:23
quẻ cổ, cháu thấy nó khá hợp với mình. tuy là con thứ nhưng cháu tự cho mình có trách nhiệm gắn kết các thành viên trong gia đình, khơi lại trách nhiệm của mỗi người và nắm tài chính gia đình. tư tưởng không thông vác bình tông không nổi. 3năm có những lúc khó khăn, gia đình như tan vỡ rồi đâu cũng vào đó. mọi người có trách nhiệm hơn, quan tâm đến nhau hơn, tài chính đã có tích lũy. tuy không có nhà cao cửa rộng nhưng thế là tốt lắm rồi. tuy làm tất thoát một số tiền khá lớn nhưng đó là mồ hôi công sức của cháu không ảnh hưởng gì đến gia đình. dù lá số thế nào nhưng cháu biết mình sẽ thành công vì mục đích không phải vì cháu. gia đình đã ổn định , và đã đến lúc phải ra đi. xin chân thành cảm ơn mọi người.

thiếu bá
30-08-12, 11:11
Cổ: Nguyên hanh. Lợi thiệp đại xuyên.
Tiên Giáp tam nhật. Hậu Giáp tam nhật.

Thế vận bức bí, nên dừng lại...

kimcuong
30-08-12, 13:13
dù lá số thế nào nhưng cháu biết mình sẽ thành công vì mục đích không phải vì cháu
Câu này hoàn toàn đúng. Nếu biết rõ mình rõ người, trong đại vận Giáp Tí sẽ có những năm rất thuận lợi, như Canh Tí, 32 tuổi.