PDA

View Full Version : Phương pháp tự học Bát Tự

thuatu
26-05-23, 21:17
Em chào các bác ạ.
Em mới tìm hiểu và tự đọc tài liệu về môn Bát Tự này ạ. Tuy nhiên trong quá trình tìm hiểu thì thấy có nhiều tài liệu quá, nên không biết bắt đầu từ đâu. Nay e viết chủ đề này mong được các Bác đi trước hữu duyên chia sẻ chút ít kinh nghiệm ạ. Em xin cảm ơn !

tuongduy
27-05-23, 12:46
Bắt đầu dễ nhất là học thuộc các chương đầu của Thiệu Vĩ Hoa. Khoan hãy theo ông ta luận giải.
Thế nào là thiên can, địa chi, hiểu xung, khắc, hợp, thế nào là nhật chủ, là thập thần.
Nhiêu đó là qua ABC rồi tính sau.

thedathk
27-05-23, 15:42
sách vở cũng là do con người viết ra, chỉ có đọc và chọn lọc lại kiến thức thôi đúng sai dùng thế nào tùy vào cái não của mỗi người nữa... giống tôi bị khùng khùng rồi nè ( vì hầu như kiến thức luận bát tự hoàn toàn khác với mọi người- nên thành ra ko có tiếng nói chung, xong thì tự chơi 1 mình và người cho mình luận mệnh thôi ) =))))

Ví dụ như mọi người đa số đều nói ấn kiêu là tốt cho học hành, nhưng tự tôi xem kiểm nghiệm và xem cho khách thì thấy thực thương mới tốt cho học hành-- mà kiểu này có mình tôi sài, đi mà cãi nhau với người ta khác để chứng minh mình đúng mệt lắm, vẫn chọn chơi 1 mình, lâu lâu vô cái diễn đàn này chém gió cho vui.

Cuối cùng phát hiện ra toàn thể người khác sài 1 bộ luận bát tự, còn mình thì luận theo 1 bộ hệ thống khác T-T! hên là vẫn sài được... thành ra môn này học hỏi là vô bờ.

thế nhé chúc bạn thành công trong môn này.:emoticon-0115-inlov