PDA

View Full Version : Cho em hỏi có can và thông căn là gì

November
15-10-23, 15:39
Em đọc tài liệu trích thiên tủy ở phần 1 chương 8 có thuật ngữ có căn và thông căn và người dịch giải thích như sau
1 Có căn là để chỉ địa chi trong tứ trụ có địa chi đồng khí ( chỗ này em hơi mơ hồ liệu đồng khí ở đấy có phải là cùng ngũ hành và cùng âm hay dương với thiên can)
Em ví dụ Can bính hoả phải gặp Ngọ mới là có căn còn tị chỉ là trợ giúp cho bính hoả chứ không phải là căn của Bính đúng không ạ
2 Thông căn là chỉ thiên can của nhật chủ gặp được dư khí, mộ khố trong địa chỉ hoặc xuất hiện trường sinh lộc vượng. Chỗ này em thực sự vướng mắc không hiểu ạ
Rất mong mọi người giải đáp

tuongduy
16-10-23, 13:35
Em đọc ở đâu chứ tôi đọc trong Thư viện này không có câu người dịch giải thích như sau...(Có căn là để chỉ địa chi trong tứ trụ có địa chi đồng khí.Thông căn là chỉ thiên can của nhật chủ gặp được dư khí, mộ khố trong địa chỉ hoặc xuất hiện trường sinh lộc vượng).
Thế nhưng cả 2 câu trong ngoặc đều đúng cả. 1- Giáp Ất cùng là Mộc nên thông căn là thông căn khí mộc, tỉ như Giáp thấy Mùi, trong Mùi có Ất, Ất thấy Dần vì trong Dần có Giáp. Bính gặp Ngọ hay Đinh gặp Tị đều là thông căn khí hỏa.
2- Dư khí là tỉ như Sửu thấu ra Tân, Ất trong Mùi thấu ra Giáp, còn Giáp Dần thì cao cấp hơn vì Giáp tọa Dần hay thấy Dần ở trụ khác là có Lộc (lâm quan), v.v...
Thông căn đại để là như vậy. Tức có khí ngũ hành ở can tàng trong địa chi, thấu ra thì gọi thiên can thấu đó có căn hay thông căn. Nhưng có cao thấp khác nhau, cùng trụ là tốt nhất; dư khí, mộ, thua kém xa với trường sinh, lâm quan, đế vượng.

November
17-10-23, 03:15
Dạ cảm ơn bác. Bác cho em xin các tài liệu ở trên diễn đàn này đc không ạ

tuongduy
17-10-23, 10:53
Em phải đề nghị Admin cho phép vào Thư Viện.