PDA

View Full Version : Mong các thầy xem giúp (kỉ tị-đinh mão-kỉ sửu-ất sửu)

tcotw
30-09-12, 18:46
con là Hùng, sinh lúc 1h 45 ngày 30-3-1989 (dương lịch) tại Hà Nội.
Gia đình con ở nông thôn, bố mẹ buôn bán nhỏ.
Hình dáng: quyền cao, mắt sáng hơi lồi, nhân trung nông. cao 1m7 nặng 60 kg, mặt dễ nhìn.
Tính tình; con luôn cảm thấy cô độc dù rất được mọi người quý mến, thích phiêu lưu, mạo hiểm.
Thưở bé con rất ham chơi, nhưng khi đi học lại khá ham học. Con học cũng được nhưng khi thi thì đều không được như ý. Hiện con đã tốt nghiệp đại học, đang làm kinh doanh nhỏ.
Con thích đầu tư,kinh doanh. Cho con hỏi, con nên tự lập chưa, và sự nghiệp của con có phát triền không ạ? Năm nào con sẽ kết hôn? Con xin chân thành cảm ơn.

menhly
01-10-12, 17:01
Lấy tứ trụ:

kimcuong
02-10-12, 13:12
Tứ trụ: Kỉ Tị - Đinh Mão - Kỉ Sửu - Ất Sửu

Vận: bính dần, ất sửu, giáp tí, quí hợi, nhâm tuất, tân dậu, canh thân

Thất sát cách lộ, hỏa thổ vượng, gọi là thân sát cùng vượng. Gặp Vượng thì chế, dụng Quí thủy tàng trong Sửu khả dĩ tốt. Vận hành thủy địa (sửu, tí, hợi), được Mộc sơ thổ (giáp ất ở thiên can), vậy là vận tốt. Tự lập rất tốt, kinh thương là khả năng phát triển. Vận kết hôn ắt phải là vận Giáp Tí (29-38), vì thiên can hợp, địa chi hợp. Nhưng nên xét kỹ ở năm Mậu Tuất, có thêm Tuất Mão hợp, tức là vì hợp nhiều quá cũng không phải là quyết định chín chắn nhất.

thucthan
02-10-12, 17:05
chị Kim Cương ơi, nếu trong tứ trụ không có tài ( cái thân chế) thì mình ko có cơ hội lấy vợ đúng ko ạh. vì ko có cái cho mình chế phục, suy ra là ko có vợ

thiếu bá
02-10-12, 19:47
chị Kim Cương ơi, nếu trong tứ trụ không có tài ( cái thân chế) thì mình ko có cơ hội lấy vợ đúng ko ạh. vì ko có cái cho mình chế phục, suy ra là ko có vợ

Không hẳn là thế bạn ạ, tứ trụ khuyết hành (thân thần) nào thì thể hiện theo khuynh hướng thần đó không thấy rõ. Ứng ra là tùy ở vận hạn, lưu niên... Suy cho cùng là tùy ở tính tình thể hiện.

kimcuong
03-10-12, 12:45
thiếu bá nói đúng. Thập thần Tài là ý nói cách nhìn nhận, lối suy nghĩ, hành vi, cư xử của mình đối với tha nhân, thời xưa cho rằng ta chế ngự được tha nhân là đạt được mục đích của mình, nên luận Tài tinh là tài sản, tiền của, mà cũng là vợ, thê thiếp. Nhưng các bạn có biết tại sao Thiên Tài lại xem như là cha của mình không? "Vợ" và "thê thiếp" là cùng một lối suy đoán, nhưng "vợ" và "cha" thật ra chẳng có gì liên can với nhau cả, tại sao Thiên Tài là "cha"?

Tứ trụ không có Tài, suy ra chính là tư tưởng, hành động của mình đối với Tài không có mục đích, tâm tư, tình cảm, nhận xét rõ ràng. Vì thế mà khó kiếm tiền, khó lấy vợ, v.v... Ta dùng chữ "khó khăn" đúng hơn là "không có". Tuy nhiên, lấy được vợ là khả năng quan hệ đó trong tứ trụ của mình thấu xuất ra, như ở đại vận, lưu niên, nếu có lục hợp thì khả năng cao hơn, có xung khắc thì lại bị kềm chế.

Những quan hệ khác giống như vậy mà suy ra. Điều cần nên nhớ là thập thần chính là nói đến hành vi tư tưởng của mình là chính, không phải là mười ông thần nào ở ngoài cả. Điểm này thì cô học trò của Thiệu Vĩ Hoa có công lớn là ghi chép rõ ràng qua phần nói về tâm tính, và khi giải thích thập thần từ đâu mà ra chính là đã nói rõ đấy là những quan hệ của mình đối với các đối tượng khác xung quanh ta.

Ban đầu, những điều này tôi biết là chưa thấm và thấu đáo, nhưng hãy bình tâm suy nghĩ lại những chuyện xảy ra cho chính mình, xét lại các quan hệ đó có phải là do chính mình có cư xử thế nào đấy mà lộ ra. Cư xử thế nào phải chăng là do tâm tính của mình đấy chăng?

tcotw
02-04-13, 18:17
Mong các thầy xem giùm hạn năm 2013.