PDA

View Full Version : Kính nhờ các anh chị giúp em lá số (Canh Ngọ-Mậu Dần-Giáp Thìn-Ất Sửu)

Zanetti
12-10-12, 02:04
Chào các anh chị diễn đàn KTB. Em là thành viên mới, trước đây em cũng hay nghiên cứu tìm tòi căn bản về môn học này. Lá số của em thì em cũng muốn tìm cho mình con đường rõ ràng nhưng lại khó khăn trong bước tìm dụng thần nay em mong được sự giúp đỡ của các anh chị.
Nam: ngày sinh 8-2-1990- dương lịch lúc 1h30p sáng.
Canh Ngọ-Mậu Dần-Giáp Thìn-Ất Sửu. đại vận bắt đầu năm 8 tuổi. Cung mệnh Mậu Dần
Bát tự này đầu tiên em nhận thấy Giáp Mộc sinh vào đầu xuân thì Mộc còn non cần Thủy để tưới nhưng Thủy ko lộ mà ẩn trong đất thổ ẩm ướt xung quanh nhiều Mộc khắc. thứ 2 là Giáp sinh mùa xuân là mới qua mùa đông cây khô cũng cần Hỏa xưởi ấm tuy nhiên sợ Ngọ là mặt trời nắng chói chang khi Thủy ít tác dụng. Hoặc có thể dụng Hỏa làm thông quan khi 2 hành Mộc Thổ tranh nhau?. Qua tài liệu em đã đọc Xuân Mộc cũng sợ kim mạnh đến khắc, ở đây Canh kim được thổ sinh lại tọa Ngọ được lệnh tháng sinh nên cũng cần khắc chế lấy hỏa chế Sát? Ngoài ra giờ ất sửu là kim thần cách thường hay dụng Hỏa? Và tứ trụ lệnh tháng gặp Không Vong nên chưa chắc nhật chủ đã vượng cho nên em ko xác định dễ dàng cho mình
em xin ghi chú sự kiện đặc biệt:
Cao 1m70 nặng 60kg. Lúc nhỏ em đa phần bệnh nhiều, năm 1996 bị tai nạn ô tô ko nặng lắm. Cha mẹ cũng có được danh tiếng địa vị tốt( cha khá hơn hẳn và giúp đỡ em rất nhiều)em ko hợp tính cha mẹ, khắc cả em gái. Việc học của em ko thuận khi chỉ học được 1-2 môn, năm 2000 ông ngoại mất, năm 2005 có tang bà nội, năm này em xui nhất thi nhiều trường ko đậu, năm 2008 tang ông nội, năm này em vào đại học. BẮt đầu từ 2009 em thích nghiên cứu các môn huyền học, từ bé em hay được đi xa nhiều nơi.
Mong các cao nhân xem lá số giúp em. Em xin cám ơn trước

kimcuong
12-10-12, 14:17
Sát...........Tài.......................Kiếp
Canh Ngọ-Mậu Dần-Giáp Thìn-Ất Sửu (Mậu Dần)

Qua tài liệu em đã đọc Xuân Mộc cũng sợ kim mạnh đến khắc, ở đây Canh kim được thổ sinh lại tọa Ngọ được lệnh tháng sinh nên cũng cần khắc chế lấy hỏa chế Sát?

Những điểm khác zanetti phân tích khả dĩ đúng (với tài liệu), chỉ có đoạn trên thì theo tôi, tứ trụ này không sợ Kim khắc chế, bởi vì Tỉ Kiếp quá nhiều. Xuân mộc sợ Kim mạnh, nhưng Canh kim ở đây vừa phải, ngược lại Ất lộ, Tỉ Kiếp nhiều mà vượng, nên lại nhờ có Canh thấu ra để chế hóa kịp thời. Dụng thần ở trụ năm nên cha mẹ có thân thế. Năm 2005 Ất Dậu, Ất hợp khứ Canh, vận Mão tiếp sức với Dần Thìn là Mộc vượng, nên phá mất dụng thần.

Tỉ Kiếp nhiều cũng là bản tính ưa độc lập, thích làm việc tiên phong là chính, không chịu thua thiệt ai, có lẽ là khắc hết mọi người, chẳng phải chỉ là gia đình. Dụng thần ở tứ trụ này là Canh Kim và Mậu Thổ, nói chung mệnh rất tốt. zanetti đã tìm hiểu tứ trụ là rất thuận lợi cho chính mình, nên kết hợp can chi hành vận, lưu niên để biết thích ứng với Thiên tài cách dụng Sát của mình.

Lúc nhỏ em đa phần bệnh nhiều, năm 1996 bị tai nạn ô tô ko nặng lắm.
Chi tiết này quan trọng, kiểm lại thì phải lấy can chi của năm Ất Hợi mà giải thích. Vì hành vận bắt đầu từ tháng 11 hàng năm, nên từ tháng 11.1996 Bính Tí mới dùng can chi Bính Tí mà luận. Trước tháng 11 thì vẫn tính Ất Hợi. Nếu đúng tai nạn xảy ra trước tháng 11, hay đầu tháng 11 thì kiểm chứng được Ất lại hợp Canh nên xảy ra hung họa.

Zanetti
12-10-12, 18:45
Cám ơn chị KimCuong ! Hiện tại em cũng thấy lấy Canh làm dụng thần cũng khá ứng tốt 1 thời gian nhất định ở 2 năm Canh Dần, Tân Mão trong đại vận Thất Sát. Canh kim ở tháng Dần hưu tù lại có Ất hợp trói nên Canh kim lực suy, có 2 đất thổ dưỡng nên dụng thần được. Hỷ thần là Mậu Thổ và Sửu Thìn, thổ táo ko sinh được kim phải không chị ?
năm Ất Dậu đó dụng thần bị tái hợp loại hoàn toàn, Dậu hợp thìn là 2 hỷ thần hợp nhau nên năm đó thi cử rớt nhưng năm đó em vẫn nhờ tiền tài và cả cha mẹ để vào học được( ứng hợp Tài), nếu như luận sang ý thái tuế là khách đến hợp chủ hỷ thần thì ko cát lắm (chi phí bỏ ra cũng khá cao)
Còn năm 1996 thì em bị hạn hôm 29 Tết tức chuẩn bị sang năm Đinh Sửu. Mong chị có thể giải thích vì sao hành vận của em lại bắt đầu từ tháng 11 hằng năm được ko ak?

kimcuong
13-10-12, 12:34
Còn năm 1996 thì em bị hạn hôm 29 Tết tức chuẩn bị sang năm Đinh Sửu.

Các bạn thường cho ngày tháng âm lịch mà viết năm dương lịch, nên đôi khi luận đoán sai đường. Ngày 29 tết năm Bính Tí đổi sang ngày dương lịch là ngày 6.2.1997 rồi, rõ ràng là 1996 và 1997 khác nhau!

Mong chị có thể giải thích vì sao hành vận của em lại bắt đầu từ tháng 11 hằng năm được ko ak?

Vận bắt đầu từ năm tuổi nào thì chúng ta dựa theo công thức "3 ngày = 1 năm tuổi", và thường là lấy chẵn cho gọn. Thí dụ của zanetti là dương nam tính đến tiết Kinh trập ngày 6.3.1990 (3 giờ 19 phút). Như vậy thì tính từ ngày sinh 8.2.1990 đến ngày 5.3.1990 là đủ 26 ngày.

26 chia 3 thì lấy 9 tuổi vào vận (tính chẵn), tức năm 1988.

26 chia 3 = 8,67 = 96 % của 12 tháng = 11 tháng (tức là tháng 11.1988)

Có vài sự cố xảy ra mà không hiểu rõ là do can chi gì, đó là vì không tính tháng vào vận vậy. Vì thế, nếu muốn định chính xác cho mình, hãy nên ghi lại các sự kiện đúng tháng xảy ra và so với tháng vào vận thì biết được nhiều hơn. Những việc xảy ra trước tháng vào vận nên lấy can chi năm vừa qua mà luận. Nếu cận tháng trước, tháng sau của tháng vào vận thì khả năng là tác động của năm hiện thời. Bởi vì thời gian ghi lại giờ sinh của chúng ta ít khi chính xác, nên phải tương ứng mà tự giải luận.

Zanetti
13-10-12, 13:16
vâng, em có nhầm năm bị hạn đó là qua tiết lập xuân rồi( ví lấy tứ trụ ngày đó sang tháng Nhâm Dần) tuy nhiên em cũng ko biết có cả cách tính phần trăm của 12 tháng để mãi đến tháng 11 hàng năm lá số này mới tính sang lưu niên !!. nếu vậy đến ngày hôm nay vận hạn vẫn chưa chuyển sang năm Nhâm Thìn mà vãn là Tân Mão? Trước e vẫn hiểu là 26 chia 3 chỉ lấy chẵn = 8 còn dư ko tính thì vào đại vận đầu năm 8 tuổi còn bất cứ ai sang lập xuân thì đều tính năm mới.