PDA

View Full Version : kính nhờ các anh chị luận dùm em, và cho em xin dụng thần (Tân Dậu-Đinh Dậu-Bính Ngọ-Quí Tị)

ngocnhan
05-11-12, 09:47
nhờ anh chị xem giùm em lá số này:
nam mệnh sinh miến nam : 25/09/1981 9h sang

tứ trụ : Tân dậu Đinh dậu Bính ngọ Quý tỵ

Theo em: bính hỏa sinh mùa thu lâm vào đất tử, nhưng có tỷ kiếp trợ thân nên từ thân nhược trở thành vượng
Trong mệnh có 4 hỏa xung khắc 3 kim, tháng dậu kim nắm lệnh dùng nhâm thủy làm dụng thần và thổ làm hỷ thần thông quan, hay dùng mộc làm thân vượng có thể gánh tài quan??
Nhưng theo cụ thiệu thì do có tỷ kiếp trợ thân làm thân từ nhược thành vượng, nên không dùng thông quan la thổ (thực thương )???
Kị thần : kim và hỏa
Hay thân vượng, không có kiêu ấn, dụng thần là Kim - tài????
Nhưng sao em thấy đường tiền bạc em lận đận quá, thân nhược không gánh nổi tài quan chăng???
híc từ năm
Híc
2010-2012 em xấu quá: đai vận Giáp Ngọ
em và cha em không hạp nhau
sao về mệnh cục hôn nhân của em đến giờ vẫn chưa xuất hiên
cho em hỏi xem hôn nhân thi khi nào là mình xem được người đó có thề kết hôn a. !
Cám ơn các anh chị

kimcuong
05-11-12, 12:26
Sinh trước hay sau 9 giờ sáng? ngocnhan cho biết thêm các sự cố trong các năm: Canh Ngọ 1990, Tân Mùi 1991, Canh Thìn 2000, Tân Tị 2001

ngocnhan
06-11-12, 10:47
dạ thưa chị Kim cương, em sinh chinh xác lúc 9h30 sáng,
chỉ nhớ là em có 1 người em gái nhưng sinh ra được vài tháng thì mất vào năm Kỷ tị : 1989
-năm 1990 và 1991 tân mùi thật sư em k nhớ rõ về xấu tốt của năm đó
- năm canh thìn 2000 cũng xấu em thi đai học thất bại nhưng sang năm 2001 nhà em có 1 số tiền và thay đổi chõ ở
- năm tháng 3 /2012 thì có số tiền nhưng sau đó thì lại bị thất bại chị

kimcuong
06-11-12, 11:38
Tứ trụ ngocnhan Hỏa và Kim chủ lực, thân nhược, có kiêm cách (tòng tài ) nên khó xác định thật, giả ở các vận đầu. Cho tới nay vẫn là thân nhược, Ấn không có trong trụ, trong cung mệnh có Mão, nhưng Dần Mão không vong, nên chỉ có Tỉ Kiếp là dụng. Quá tuổi 40 mới có thể dụng được Thủy tiết Kim. Sang năm, nếu có làm ăn, vẫn chỉ có cơ hội ở mùa Xuân.

ngocnhan
06-11-12, 12:05
-vậy thì em hiểu rồi, dùng Ấn và Tỷ Kiếp trợ thân để thân vượng lên, sau đó dùng Nhâm thủy đề tỏa sáng ánh sáng lấp lánh của mặt trời mùa thu vì mùa thua kim thanh thủy trong.
-nhưng theo em nghiệm 26 tuổi bước vào đại vân Giáp ngọ: giáp hỷ thần nên tương đối 5 năm đầu suôn sẻ từ 31 tuổi trở đi tức năm 2011 trờ đi là xấu được việc thì ích mà thất bại thì nhiều, nên đang rất đắn đo, vì đáng lí dụng thần Ngọ hỏa xuất hiện thì mọi việc phải tốt đúng không chi???

kimcuong
06-11-12, 12:36
Tôi thì không luận 5 năm đầu, 5 năm sau một dọc hẳn là tốt hẳn hay xấu hẳn. Phải giải thích cách khác để khỏi nhầm lẫn: Can chi lưu niên hình thành đúng tổ hợp ta cần thì sử dụng được, thí dụ cần Mộc Hỏa, lưu niên 3 năm liên tiếp đương nhiên là Dần Mão Thìn, nếu can là Bính Đinh Mậu thì 3 năm này đúng dụng thần, nhưng nếu thiên can là Canh Tân Nhâm thì khác hẳn. Vì thế, nếu may mắn gặp can chi thái tuế cùng là hỉ thần của mình, lại phát sinh quan hệ tốt với đại vận và mệnh cục thì ta có 3 năm may mắn. Đôi khi, nhờ những yếu tố khác mà kéo dài thêm. Vì thế nói là 5 năm đầu, 5 năm sau của đại vận luận theo Can và Chi làm chủ là xác định một cách mơ hồ, chung chung. Phải tùy vào mệnh cục, vận hạn của chính mình mà suy xét.

...vì đáng lí dụng thần Ngọ hỏa xuất hiện thì mọi việc phải tốt đúng không chi???

Mặt khác, nên hiểu là việc tốt không tự động do năm tháng hình thành, mà chính là mình sử dụng được các cơ hội trong năm tháng đó hay không. Sau khi có vài sự cố, rút kinh nghiệm lại thì ta nên hiểu do đâu, vì lý do gì ở chính mình mà ta có tiền rồi lại không giữ được tiền? Theo tôi thì việc này quan trọng hơn cả việc luận dụng hỉ kị xuất hiện hay không.

ngocnhan
06-11-12, 16:09
cám ơn chị Kim cương
Kị thần vẫn là tài đúng không chị? vì em và cha em khắc nhau, về tính cách.
Đai vận: Giáp Ngọ -Kiêu
thái tuế lưu niên :Nhâm Thìn - sát
Tiểu vận : Tân dậu - tài
Thưa chị theo mệnh thì nên luận theo lưu niên hay tiểu vận từng năm??
năm nay va sang năm 2014 Quý tị thì cũng giống năm 2012 nhâm thìn đúng không chị? là cơ hội ra kinh doanh rất khó??

kimcuong
07-11-12, 12:36
Kị thần vẫn là tài đúng không chị? vì em và cha em khắc nhau, về tính cách.

Kị thần vẫn là Tài, đúng vậy, nhưng không phải hẳn là vì thế mà khắc cha. Về điểm này, tôi có suy nghĩ khác. Chúng ta không nên dựa vào số mệnh và khẳng định vì thế mà khắc cha, vì như thế có quá đơn giản chăng? Ngay cả khi hiểu bản tính mình không thích hợp với cha, cũng không vì biết Tài tinh là kị mà giữ mãi suy nghĩ đó. Vả lại, Tài tinh không phải chỉ là cha hay là vợ, hoặc là tiền, mà Tài tinh là ngũ hành đại diện những gì mà ta muốn có, tức là đặt trách nhiệm vào đấy, nên Tài tinh còn có thể là công việc làm, sự quan tâm, giúp đỡ của mình với người khác, v.v...

Mặt khác, Tài tinh là kị, cũng không phải là không dùng được, những suy đoán giản dị như "thân nhược không gánh được tài" mới chỉ là 1 phần lược giải cấp thấp mà thôi. Chúng ta suy luận ra được kị thần cũng có nghĩa là biết được lĩnh vực nào khó khăn nhất của mình, hoàn toàn là do bản tính, tâm lý khi xử sự (thể hiện thái độ, cách thức giải quyết, đối xử với việc và người trong xã hội). Vì vậy, kị thần xem ra cũng là một "dụng" (điều hữu dụng) trong suy nghĩ "biết khó để tránh, biết khó để cố vượt qua" phải không?

Theo tôi thường luận thì không dùng tiểu vận, mà chỉ xét lưu niên với đại vận và mệnh cục. Dùng tương quan sinh khắc hình hại tính từ lưu niên mà đoán cát hung trong điều kiện hỗ trợ hay không hỗ trợ của đại vận.