PDA

View Full Version : Kính nhờ các cao nhân xem giúp tứ trụ (quí hợi, tân dậu, kỉ mùi, ất hợi)

Lucky
08-12-12, 21:38
Kính nhờ các cao nhân xem giúp tứ trụ của em với ạ.

Đây là link tứ trụ của em: http://dichvu.lyso.vn/lasotutru/0/210528091983/1/Lucky.jpg

Gia đình em thì bố mẹ khá giả nhưng sống mực thước và cần kiệm, bố mẹ có chút chức vụ nhỏ, sống tận tâm với công việc, bạn bè và mọi người, kinh tế gia đình luôn ổn định nhưng bố mẹ hay bất hòa với nhau, tuy nhiên rất yêu thương và quan tâm chăm sóc con cái. Em là con cả, sau còn có 1 cô em gái hiện cũng đang đi du học bậc đại học ngành kinh tế.

Em từ lớp 3 đến lớp 12 luôn học chuyên toán, đạt nhiều giải quốc gia & thành phố môn toán từ lớp 3 đến lớp 12, học sinh xuất sắc 12 năm liền, luôn học trường chuyên giỏi nhất & lớp giỏi nhất ở Sài Gòn, luôn nằm trong top 3- top 5 của lớp. Trong thời gian đi học kiêm nhiệm nhiều chức vụ lớp trưởng, lớp phó, bí thư, phó bí thư của lớp hay trường nhưng thỉnh thoảng có tinh thần phản kháng ngầm với nhà trường và thầy cô nhưng đều ko sao cả. Sau đó, em thi vào đại học bách khoa và đại học sư phạm đỗ với số điểm khá cao lần lượt là 28/30 và 38/30. Học 1 năm rưỡi thì thi đỗ học bổng quốc phí đi học nước ngoài từ bậc đại học vào năm 2003 cho đến nay vẫn đang làm nghiên cứu sinh. Qua nước ngoài thì ko thích môi trường ở đây lắm vì thời tiết lạnh lẽo, nóng lạnh thay đổi thất thường, đồ ăn ko ngon, bạn bè ít, nhiều tự ti hơn là tự tin.

1. Cho em hỏi công danh sự nghiệp, tài lộc tứ trụ của em như thế nào?
2. Em nên chọn nghiệp nghiên cứu khoa học hay kinh doanh phần mềm ạ (em học ngành công nghệ thông tin, và cho tới giờ vẫn còn đam mê với nó)?
3. Em rất mông lung vì dụng thần của em là tòng thủy là dụng thần hỏa thổ ạ? Có bạn còn bình luận cho em là dụng thần mộc hỏa, hỉ thần là thổ. Nên thật sự em rất rối.
4. Ngành công nghệ thông tin là hành hỏa thổ phải ko ạ?

kimcuong
09-12-12, 12:08
Tài.........Thực..................Sát
Quí Hợi - Tân Dậu - Kỉ Mùi - Ất Hợi (mệnh Tân Dậu)

Vận: Nhâm Tuất, Quí Hợi, Giáp Tí, Ất Sửu, Bính Dần, Đinh Mão, Mậu Thìn

Trường hợp này cho thấy rõ thí dụ về cung mệnh giống như tấm gương "nhân đôi" Thực thần cách. Thực thần như thế là thái quá, nên nghĩ ngay đến loại Tòng Nhi giả cách. Tính chất là như thế, cộng thêm Tài và Sát đều lộ, nên có uy lực như tự kể. Nếu dụng Thực thần làm tính chất chính yếu của mình, tất nhiên Tân kim là dụng sinh Quí thủy, hỏa thổ là kị.

Qua lời kể thì vận Quí Hợi phục ngâm trụ năm mà thành tựu học tập như vậy chứng tỏ các điều hữu dụng nói trên. Kiểm chứng là trong 10 năm đại vận đó về năm Bính Tuất tác động trụ ngày, có điều gì đáng kể? Mặt khác, nếu hỏa thổ là kị, bản thân đôi lúc đúng là rất thiếu tự tin.

Các bạn khác hãy xét thêm, đây cũng là 1 thí dụ rất khó luận về vượng, nhược, cách cục thuần hoặc kiêm cách.

Lucky
09-12-12, 12:20
Năm Bính Tuất 2006 là năm em học hành đi xuống thảm hại, kiểu chán kiểu gì mà ko tâm trạng đâu mà học. Em chỉ thiếu tự ti khi đi qua nước ngoài du học thôi ạ, còn hồi học ở Việt Nam thì em tự tin nhiều hơn tự ti, chỉ tiếc là ko dành được giải quốc tế toán cấp 3 thôi ạ. Nhưng kể từ khi đi du học thì sức học ko còn bằng lúc ở Việt Nam nữa vì tâm trạng bây giờ cảm giác như học đối phó là chính, thời tiết thì rét cho nên em chỉ lo mau chóng học xong về nước cho nhanh để tránh rét ạ :(.

Với lại em đang du học ở phương Bắc Việt Nam, mùa hè thì nóng bằng Việt Nam nhưng độ ẩm cao nên người hơi bị rít, nhưng ghét nhất là mùa thu đông lạnh 5 độ em cảm thấy ko thoải mái ko làm được việc gì nhiều vì lạnh co ro. Mà em lại thích ăn đồ ăn nóng, ăn cay khá nhiều, gần như ngày nào cũng ăn cay khi bước vào mùa lạnh ở nước ngoài mà ở Việt Nam ngày nào em cũng ăn cay. Em tất nhiên cũng thích màu đỏ hồng cam khi chọn mặc quần áo, nhưng màu đen màu trắng cũng thấy hợp à vì da trắng. Nhưng khí hậu thì em vẫn thích cái nóng của Sài Gòn kiểu cảm giác như ở thời tiết ấm áp mình năng động nhanh nhẹn hơn, đồ ăn thích đồ ăn cay nóng. 1 đặc điểm nữa là em có khiếu học các môn khoa học tự nhiên.

Cho nên em vẫn thắc mắc mãi dụng thần là gì, em biết trụ mình là thực thần cách rồi ạ.

Nghề nghiệp ước mơ của em là được trở thành giáo sư (giáo sư học vị cao hơn tiến sĩ nhiều lần ạ và rất khó để đạt được) và có gia đình nhỏ ổn định mà em ko biết đường đời sẽ cuốn em vào những nghề nghiệp thế nào? Có khi sẽ phải làm trái nghề để kiếm sống???

kimcuong
09-12-12, 12:58
Người ta nói 1 trong những biểu hiện cụ thể của Thực thần là vấn đề ăn uống. Qua lời tâm sự của lucky thì quả là như vậy :) Mặt khác, rõ ràng là không thích nơi có khí hậu lạnh lẽo, mà lại xem hỏa thổ là kị, đấy là thí dụ cụ thể của tứ trụ "loạn thể" vậy... Vả lại, nếu dùng nguyên tắc dụng thần ngũ hành là mầu sắc hay khí hậu thì qua thí dụ này đúng là không thể áp dụng được. Vậy thực chất lucky hiểu rõ mình như thế nào?

Bạn nói không phải lúc nào cũng mất tự tin, tôi cũng chỉ nói là đôi lúc thôi, thế nhưng thực tế là đang không biết mình ở vị trí nào, làm gì? Phải chăng 10 năm đại vận Giáp Tí, quan sát gặp nhau, Tí tọa không vong, dụng thần vô lực, Tí hại Mùi trụ ngày đấy chăng?

Nên nói thêm về năm Kỉ Sửu 2009 tình cảm thế nào?

Lucky
09-12-12, 13:02
Chuyện tình cảm của em có lẽ là vấn đề em ko muốn nói nhiều ở nơi công cộng, chỉ có thể nói qua tin nhắn, nhưng nói chung vận giáp tý này có nhiều mối nhân duyên đến với em thật có thể nói là đào hoa vận, nhưng em ko dễ bị loạn bởi vấn đề tình cảm, chuyện tình cảm thì em lại là người khá kiên định. Năm 2009 cũng có gặp nhiều người mới nhưng em đã nói tính em ổn định trong chuyện tình cảm cho nên chẳng có gì gọi là thay đổi bất thường tức là ko có gì mới xảy ra. Giờ em chỉ thấy lo học là chủ yếu nhưng thời tiết và đồ ăn ở đây em ko thấy hạp.

Nếu về Việt Nam thì em sẽ tìm cách đi dạy học chuyên ngành của mình và ngoại ngữ, kết hợp với cả kinh doanh làm giàu. Ko hiểu sao em lại cực kì yêu thích nghề dạy học vì như thế em sẽ có thời gian chăm sóc gia đình.

Đúng là vận giáp tý chuyện tình cảm là em phải suy nghĩ trong đầu trong tim hơi bị nhiều, nhưng ở bề ngoài em chẳng mấy khi thể hiện rõ ràng tình cảm ra cho người khác biết, tức là họ ko thể đoán được em đang suy nghĩ cái gì. Có thể nói vận giáp tý này bập bênh về chuyện công danh sự nghiệp học vấn, cái gì cũng muốn làm cũng muốn học, nhiều hoài bão ước mơ, vì tham lam suy nghĩ tính toán nhiều quá nên đâm ra thành những suy nghĩ ko tưởng, ảo tưởng, ko thực, ko tập trung được vào những mục tiêu nhất định, gọi là lang bang, lung tung ngã lung tung tung hướng, suy nghĩ phân tán hướng về nhiều con đường mà ko thể tập trung vào con đường chính nào cả.

Mặc dù các vận trước vận giáp tý, do em đạt giải thưởng nhất nhì ba trong các kì thi đội tuyển, thi chuyên toán nên gần như tháng nào trung bình cũng được học bổng 200 nghìn từ cấp 2 cho đến khi vào đại học Bách Khoa. Gần như em chả bao giờ đi học thêm và học phí cấp 2, cấp 3 thì toàn được miễn, lên Bách Khoa học 1 tháng cũng được 200 nghìn. Đi du học nước ngoài thì em đạt loại học bổng cao nhất ở đầy nên em đã để dành được nhiều tiền và đưa cho mẹ mua nhà riêng cho em rồi ạ :). Nói chung em có đủ cơ sở để quay về Việt Nam an toàn.

Về em thì em có khái niệm mạnh mẽ và coi trọng bằng cấp, tiền bạc. Còn công danh chức quyền thì với em chưa phải là cái quan trọng nhất. (Công danh khác bằng cấp cao)

Lucky
09-12-12, 13:18
Em hi vọng được nghe tiếp lời khuyên bảo quý báu của cô Kim Cương ạ. Nếu tứ trụ em dụng thủy thì sẽ thế nào, mà dụng hỏa thổ thì công danh sự nghiệp, tài lộc sẽ thế nào ạ?

lesoi
09-12-12, 22:35
Chào bạn Lucky!
Lâu nay mới vào lại diễn đàn, tôi thấy bạn gửi thư cho tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng tôi, tôi là học trò của cô KC đó, chứ không phải là cao thủ hay thấp thủ gì đâu :102:. Mệnh của cô đã có cô KC chỉ bảo rồi, cô hãy tin tưởng vào cô KC.

Lucky
09-12-12, 23:14
Tại vì em ko có kiến thức về tứ trụ nhiều cho nên qua lời của cô Kimcuong em chưa rút ra được dụng thần của mình là gì. Cô Kimcuong cũng nói là "Các bạn khác hãy xét thêm, đây cũng là 1 thí dụ rất khó luận về vượng, nhược, cách cục thuần hoặc kiêm cách".

Hình như dụng tòng thủy, dụng hỏa thổ hay ko là do tự mình kiểm nghiệm phải ko ạ, chứ người khác ko thể nhận xét giúp mình phải ko ạ?

Nhật hoa
20-01-13, 00:57
Bạn có chắc chắn giờ sinh ko cái đã ?

Lá số này của chính bạn Lucky hay bạn Lucky nhờ xem giúp cho người thân?

Thấy ghi là 21:05 phút, tuy sinh tại SG thì giờ Hợi bắt đầu từ 20:44, nhưng cũng gần giờ khe, nhất là vđ giờ giấc thường mơ hồ, nhớ "mang máng".

Hình dáng của bạn thế nào? nhỏ nhắn, hơi thấp? da trắng dễ thương? tính hiền lành, ít nói?

Hay người tầm thước (ko cao ko thấp), tính tình quyết đoán ,mạnh mẽ,... dung mạo ko xinh lắm... nét mặt các bộ vị ko hài hòa, mắt xếch, ... ?

Hjmama
25-01-13, 23:11
Chào LucKy! lâu rồi mới gặp lại cố nhân, chúc Lu và gia đình khỏe hạnh phúc. Luc rất cá tính khi dám luận chiến với bác VL người mà ai cũng ngán ngại khi lâm vào thế tranh luận phản biện trên một trang veb khác ngày nào.
Trước kia tôi có luận lá số này rồi,thời gian khá lâu cũng có chút ít tiến bộ về học thuật nên nay nhìn lại tứ trụ này tôi thấy nó khác...
Quí hợi-tân dậu-kỉ mùi-ất hợi
3 Nhâm tuất/quí hợi/giáp tí/ất sửu/bính dần/đinh mão...
Dụng Thực thần nhưng chẳng thể phối với tướng thần nào để thành cách cục ổn định cả, dù có đến 2 tướng thần là tài và sát. Nếu phối Tài :Thực thần sinh Tài cách thì Sát thấu phá cách, nếu phối Sát: Thực thần chế sát cách thì Tài phá cách (nên nhớ là Tài thông gốc đến tận chi giờ sinh Sát nhá) thảo nào mà tâm trạng Luc lúc nào cũng rối ben phân vân không định hướng có khi chẳng biết mình đi đâu về đâu nữa...
Để giải phóng tình trạng trên theo tôi chỉ có Hỏa Ấn mới làm nổi, vì sao?
-Vì Sinh phù nhật chủ.
-Vì hóa quan sát.
-Vì khí Thực hóa Sát.
-Tài tinh chẳng thể phá Ấn vì có Sát hóa (chú ý vận Bính Đinh đi cặp với Dần Mão)
Nói tóm lại : do nguyên cục qua bao vận mà chưa thành lập được CÁCH nào cả nên chông chênh là thế, đến vận Bính dần,Đinh mão cách cục Khí Thực dụng Sát được thành lập bấy giờ ước nguyện sẽ thành hiện thực. Cố lên LucKy ơi 43 còn trẻ chán.

lesoi
26-01-13, 09:20
Chào LucKy! lâu rồi mới gặp lại cố nhân, chúc Lu và gia đình khỏe hạnh phúc. Luc rất cá tính khi dám luận chiến với bác VL người mà ai cũng ngán ngại khi lâm vào thế tranh luận phản biện trên một trang veb khác ngày nào.

Chào các bạn!
Thì ra các bạn cũng nổi tiếng ở các diễn đàn khác tề tựu về diễn đàn này, thật hân hạnh!
Thế mà cứ tưởng bạn lucky bình thường, cũng như các bạn như Vũ Tham, Lang_Tu, thaymo, trước đều có xin luận dùm lá số, vậy mà tôi cứ nghĩ các bạn ko rõ tứ trụ Tử Bình.

Lucky
26-01-13, 10:39
@lesoi: Hix hix, anh lesoi ơi, chị Hjmama coi tứ trụ cừ khôi lắm mà toàn khiêm tốn cả đấy thôi. Còn em cãi gì với ai đó chỉ là cãi cùn thôi, xấu hổ lắm ạ. Thật sự là em ko rõ tứ trụ đâu.

@Hjmama: Lời chị đang viết về tứ trụ của em trong bài viết này là diễn giải lại cách xem tứ trụ của mọi người ở trong bài viết này phải ko ạ? Em vẫn thích lời bình giải của chị ngày xưa hơn: dụng thần ko cố định và thay đổi từng vận nhưng từ khi qua vận giáp tý trở đi về sau thì dùng hỏa thổ làm dụng thần bởi vì bản thân em trình độ nấu ăn rất khá, thích thức ăn cay nóng, chỉ hợp với thời tiết nóng ấm và mùa hạ và ko chịu được rét lạnh của mùa đông, vào mùa hạ hay thời tiết ấm thì cơ thể em năng động hơn thời tiết lạnh, em sinh ra tại miền nam là sài gòn và sống ở đó thấy rất thoải mái hơn những nơi khác như Hà Nội hay phía bắc..., quần áo mặc màu đỏ hồng cam vàng nhìn mặt mày khá tươi tắn sáng sủa (về quần áo thì em mặc màu đen và trắng cũng hợp vì da em trắng nhưng mặc mấy màu đỏ hồng cam vàng nhìn tươi vui sinh động hẳn)

Nói thêm, em nghĩ mình ko phải thuộc tuýp suy nghĩ lung tung sống vô định hướng mà chỉ có cái là do tính em hay đòi hỏi cao về bản thân mình. Cho nên em ko đồng tình với cách nhìn nhận là tứ trụ của em là ko có cách cục rõ ràng, ko có dụng thần gì cả, mà em cũng ko xem hỏa thổ là kị thần mà hỏa thổ rất hạp với em, tính cách em ko rối loạn nên tứ trụ ko hề loạn thể vậy vì nó ko phải là chính mình sao mình cứ phải nhận??? Cứ quay ngược trở lại với suy nghĩ tử bình truyền thống cho nó đơn giản hóa vấn đề (còn manh phái thì em ko rõ), cho dù em sinh giờ Tuất hay giờ Hợi thì em vẫn nghĩ trụ của mình là cách cục thực thần (chứ ko phải dụng thực thần), dùng thổ làm dụng thần, dùng hỏa làm hỷ thần.

lesoi
26-01-13, 11:23
@lesoi: Hix hix, anh lesoi ơi, chị Hjmama coi tứ trụ cừ khôi lắm mà toàn khiêm tốn cả đấy thôi. Còn em cãi gì với ai đó chỉ là cãi cùn thôi, xấu hổ lắm ạ. Thật sự là em ko rõ tứ trụ đâu.

Quả thật thì tôi đã nhìn nhận bạn Hjmama về cách luận Tử Bình lâu rồi.

Cứ quay ngược trở lại với suy nghĩ tử bình truyền thống cho nó đơn giản hóa vấn đề (còn manh phái thì em ko rõ), cho dù em sinh giờ Tuất hay giờ Hợi thì em vẫn nghĩ trụ của mình là cách cục thực thần (chứ ko phải dụng thực thần), dùng thổ làm dụng thần, dùng hỏa làm hỷ thần.

Đã biết tính cách của mình như vậy thì bàn chi cho đau cái đầu :emoticon-0115-inlov

lesoi
26-01-13, 11:34
dụng thần ko cố định và thay đổi từng vận nhưng từ khi qua vận giáp tý trở đi về sau thì dùng hỏa thổ làm dụng thần bởi vì bản thân em trình độ nấu ăn rất khá,

Hì hì,.. về quan điểm này thì tôi lại không đồng tình. Cách cục/Dụng thần trong mỗi tứ trụ chỉ có một và chỉ một mà thôi. Dụng thổ thì cứ phải là dụng thổ, sau đó căn cứ đại vận hay lưu niên thuộc hành gì (cùng với khắc, hợp, chế, hóa ...) mà có sự biến đổi trong cuộc đời. Điều này cô KC vẫn thường nhắc tới luôn trên diễn đàn.

dnts
26-01-13, 12:19
Nói chung Lucky nên tự mình nhìn ra được hướng Tỏng nhi (giả) thì mới thông được mệnh của mình, cách thực thần chỉ là câu "cửa miệng", còn sự phối hợp tương phối mà thành. Còn nếu không nhìn ra được hướng đó thì mãi vẫn đặt dấu "?" cho tứ trụ này. Người khác có nói thì càng thêm nghi hoặc mà thôi.

@ Hj: Trụ này xuất từ Kim, thiếu Hỏa để lưu chuyển... Vận Bính Dần, Bính Tân hợp trói; vận Đinh Mão tkdx Tân Dậu, đời như giấc mộng mà thôi.

Lucky
26-01-13, 12:33
Mình ko biết khái niệm chữ giả trong tòng nhi giả là gì. Nhưng trụ của mình ko phải là tòng nhi. Ngày xưa có ai đó nói mình tòng nhi sau này họ lại chữa lại là ko phải tòng nhi, hỏi vài người họ cũng bảo ko phải là tòng nhi.

Phải có 4 điều kiện để tòng nhi lận: http://www.wattpad.com/92664-d%E1%BB%B1-%C4%91o%C3%A1n-theo-t%E1%BB%A9-tr%E1%BB%A5?p=223 ở mục số 8 có nói 4 điều kiện về tòng nhi thì 2 điều kiện thứ 3 và thứ 4 tứ trụ của mình đã ko thỏa mãn lấy đâu ra mà tòng nhi?

Tòng nhi trong mệnh cục phải ko có quan sát, trong khi sát mình rõ mồn một nằm ở chi giờ thế kia sao mà tòng nhi được?

kimcuong
26-01-13, 14:28
Tòng nhi trong mệnh cục phải ko có quan sát, trong khi sát mình rõ mồn một nằm ở chi giờ thế kia sao mà tòng nhi được?

Xem lại nhé, theo tôi thì tòng Nhi cách chuẩn mực là tứ trụ không có KIÊU ẤN mới hợp lý. Vì tác dụng của Kiêu Ấn là chế Thực Thương (gọi chung là Nhi), nếu có Kiêu Ấn mới là không tòng theo được, hoặc là giả tòng (tức là lưng chừng, nửa theo nửa không, còn tùy tứ trụ).

... từ khi qua vận giáp tý trở đi về sau thì dùng hỏa thổ làm dụng thần bởi vì bản thân em trình độ nấu ăn rất khá, thích thức ăn cay nóng, chỉ hợp với thời tiết nóng ấm và mùa hạ và ko chịu được rét lạnh của mùa đông, vào mùa hạ hay thời tiết ấm thì cơ thể em năng động hơn thời tiết lạnh, em sinh ra tại miền nam là sài gòn và sống ở đó thấy rất thoải mái hơn những nơi khác như Hà Nội hay phía bắc..., quần áo mặc màu đỏ hồng cam vàng nhìn mặt mày khá tươi tắn sáng sủa (về quần áo thì em mặc màu đen và trắng cũng hợp vì da em trắng nhưng mặc mấy màu đỏ hồng cam vàng nhìn tươi vui sinh động hẳn)

Điểm này tôi cũng từng nói, các bạn đừng nên lý luận dụng thần với thời tiết và mầu sắc như thế. Hãy nghĩ đến bản thể của cách cục thì đúng hơn. Thí dụ như Kim trọng thì tất nhiên Kim muốn tiết ra (sinh Thủy), trong khi đó Hỏa nhược (dư khí, không vong, không thấu, không đắc gì cả) thì tất nhiên "sợ thủy", "hỉ hỏa".

Thế nhưng không phải vì thế mà cứ nhất định cho rằng dụng thần là Hỏa Thổ. Cách tốt nhất là hiểu rõ Hỏa Thổ là Ấn và Tỉ, và nếu tại sao ta thấy cứ đến vận hạn có Hỏa Thổ là mọi việc hanh thông, thì đấy là nhờ Ấn Tỉ. Nhận xét về mầu sắc và thời tiết chỉ là phụ, đôi khi trùng hợp mà đúng, nhưng bản chất vấn đề không phải là ở đó.

Các biểu dụ của ngũ hành vẫn khác nhau đấy mà. Ngoài ra, khi luận tứ trụ là luận tâm tính chủ động nhất của loại thập thần nào tạo ra 1 cách cục mà mình gọi là số mệnh cần tuân theo.

VũTham
26-01-13, 22:44
@Hjmama: Lời chị đang viết về tứ trụ của em trong bài viết này là diễn giải lại cách xem tứ trụ của mọi người ở trong bài viết này phải ko ạ? Em vẫn thích lời bình giải của chị ngày xưa hơn: dụng thần ko cố định và thay đổi từng vận nhưng từ khi qua vận giáp tý trở đi về sau thì dùng hỏa thổ làm dụng thần bởi vì bản thân em trình độ nấu ăn rất khá, thích thức ăn cay nóng, chỉ hợp với thời tiết nóng ấm và mùa hạ và ko chịu được rét lạnh của mùa đông, vào mùa hạ hay thời tiết ấm thì cơ thể em năng động hơn thời tiết lạnh, em sinh ra tại miền nam là sài gòn và sống ở đó thấy rất thoải mái hơn những nơi khác như Hà Nội hay phía bắc..., quần áo mặc màu đỏ hồng cam vàng nhìn mặt mày khá tươi tắn sáng sủa (về quần áo thì em mặc màu đen và trắng cũng hợp vì da em trắng nhưng mặc mấy màu đỏ hồng cam vàng nhìn tươi vui sinh động hẳn)

Nói thêm, em nghĩ mình ko phải thuộc tuýp suy nghĩ lung tung sống vô định hướng mà chỉ có cái là do tính em hay đòi hỏi cao về bản thân mình. Cho nên em ko đồng tình với cách nhìn nhận là tứ trụ của em là ko có cách cục rõ ràng, ko có dụng thần gì cả, mà em cũng ko xem hỏa thổ là kị thần mà hỏa thổ rất hạp với em, tính cách em ko rối loạn nên tứ trụ ko hề loạn thể vậy vì nó ko phải là chính mình sao mình cứ phải nhận??? Cứ quay ngược trở lại với suy nghĩ tử bình truyền thống cho nó đơn giản hóa vấn đề (còn manh phái thì em ko rõ), cho dù em sinh giờ Tuất hay giờ Hợi thì em vẫn nghĩ trụ của mình là cách cục thực thần (chứ ko phải dụng thực thần), dùng thổ làm dụng thần, dùng hỏa làm hỷ thần.

VT vẫn luôn nghĩ dụng thần có thể thay đổi theo từng vận đối với các cách cục biến hóa để đảm bảo yếu tố dịch của tứ trụ! Vì không lẽ số mệnh như một căn bệnh nan y mà ta không thể chữa??? Và dù cho có nan y thì con người ta vẫn có quyền chọn con đường riêng cho mình: Tiếp tục chữa trị hay là nằm không chờ chết!
Với tứ trụ "sinh" ngược như thế này (ngày sinh tháng, tháng sinh giờ) thì tài tinh có lợi nhất do đó dụng thần là Tỉ rồi mới đến ấn. Nhưng trong 4 đại vận đầu đời thì vai trò của tài tinh quá lớn và lợi thế đẩy nhật chủ phải tòng theo (Thủy chủ về trí, sinh mùa thu thủy trong, thông minh sáng suốt) nhưng vì sao mà nhật chủ không vì vậy suy kiệt??? Vì nơi sinh (phương nam), thói quen ăn cay... chăng?
nghiểnThật khó khăn khi chờ đến năm 43 để nghiệm lý lá số của bản thân, nhưng VT vẫn mong bạn tiếp tục nghiên cưu tử bình vì (thực thương kim trong tứ trụ của bạn phần nào cũng nói lên băn khoăn về nhân mệnh mà bạn dang tìm hiểu) - kim chủ về nhân mệnh con người, nghĩa là bạn đang dùng thực thương đấy!!!

Lucky
27-01-13, 05:16
@VuTham: Nhưng trong 4 đại vận đầu đời thì vai trò của tài tinh quá lớn và lợi thế đẩy nhật chủ phải tòng theo (Thủy chủ về trí, sinh mùa thu thủy trong, thông minh sáng suốt) nhưng vì sao mà nhật chủ không vì vậy suy kiệt??? Vì nơi sinh (phương nam), thói quen ăn cay... chăng?

Umm, mình cũng nghĩ như thế. Do ở tại nơi sinh ra phương nam, thói quen ăn cay nóng tốt cho sức khỏe.......Vận giáp tý này thủy nhiều quá nên cơ thể ko thích nghi được với khí hậu.

Hjmama
27-01-13, 06:44
Nhưng trong 4 đại vận đầu đời thì vai trò của tài tinh quá lớn và lợi thế đẩy nhật chủ phải tòng theo (Thủy chủ về trí, sinh mùa thu thủy trong, thông minh sáng suốt) nhưng vì sao mà nhật chủ không vì vậy suy kiệt??? Vì nơi sinh (phương nam), thói quen ăn cay... chăng?
@VuTham: Rất đồng ý với bạn về điểm này (giả tòng theo thủy), và vì sao nhật chủ không bị suy kiệt? Tôi nghĩ thêm là một phần Nhật nguyên nhờ tọa gốc Mùi hỏa táo thổ.
Về "Dụng thần không cố định, mà thay đổi theo từng vận", trước tôi vẫn cho là như thế, nay thì không. Quan điểm của tôi bây giờ là:
-Nếu dụng thần nguyệt lệnh đã phối với tướng thần thành cách thành công rồi thì vĩnh viễn cách cục này không thay đổi, tức vẫn là nền tảng để luận mệnh, cho dù ở phần địa chi có hội hợp hình xung biến hóa cách cục cở nào thì cũng phải căn cứ theo hỉ kị của cách cục trước đã lập thành mà luận.
-Nếu dụng thần nguyệt lệnh phối với tướng thần không thành cách (do không có tướng thần,hoặc nhiều tướng thần mà gây xung đột mâu thuẫn -như lá số LucKy-,hoặc chế hóa lưỡng lập.v.v..) thì chỉ khi gặp vận tướng thần thích hợp nhất (sẽ cùng dụng thần nguyệt lệnh) lập cách.
Cái gọi là "dụng thần biến hóa" chỉ phát sinh trong nguyên cục khi ta chưa tìm ra cách thành lập cách cục cho mệnh mà thôi, hay nói cách khác là chỉ xảy ra trong quá trình đang xây dựng cách cục,khi được rồi thì không có cái gọi là biến hóa về sau nữa.

Lucky
23-02-13, 13:19
Xem lại nhé, theo tôi thì tòng Nhi cách chuẩn mực là tứ trụ không có KIÊU ẤN mới hợp lý. Vì tác dụng của Kiêu Ấn là chế Thực Thương (gọi chung là Nhi), nếu có Kiêu Ấn mới là không tòng theo được, hoặc là giả tòng (tức là lưng chừng, nửa theo nửa không, còn tùy tứ trụ).

Điểm này tôi cũng từng nói, các bạn đừng nên lý luận dụng thần với thời tiết và mầu sắc như thế. Hãy nghĩ đến bản thể của cách cục thì đúng hơn. Thí dụ như Kim trọng thì tất nhiên Kim muốn tiết ra (sinh Thủy), trong khi đó Hỏa nhược (dư khí, không vong, không thấu, không đắc gì cả) thì tất nhiên "sợ thủy", "hỉ hỏa".

Thế nhưng không phải vì thế mà cứ nhất định cho rằng dụng thần là Hỏa Thổ. Cách tốt nhất là hiểu rõ Hỏa Thổ là Ấn và Tỉ, và nếu tại sao ta thấy cứ đến vận hạn có Hỏa Thổ là mọi việc hanh thông, thì đấy là nhờ Ấn Tỉ. Nhận xét về mầu sắc và thời tiết chỉ là phụ, đôi khi trùng hợp mà đúng, nhưng bản chất vấn đề không phải là ở đó.

Các biểu dụ của ngũ hành vẫn khác nhau đấy mà. Ngoài ra, khi luận tứ trụ là luận tâm tính chủ động nhất của loại thập thần nào tạo ra 1 cách cục mà mình gọi là số mệnh cần tuân theo.

Cô Kimcuong kính mến,

Cô có thể giúp cháu biết là cháu có vận nào tốt về công danh sự nghiệp & tài lộc ko hay vận nào cũng 3 chìm 7 nổi lênh đênh trên biển cả cả ạ?

kimcuong
23-02-13, 18:08
Đây cũng là câu hỏi thông thường của mọi người cần biết về vận mà không biết về mệnh. Lucky cũng đã hỏi "Nếu tứ trụ em dụng thủy thì sẽ thế nào, mà dụng hỏa thổ thì công danh sự nghiệp, tài lộc sẽ thế nào ạ?" Vậy thì xin trả lời: dụng thủy thì các vận trở đi không tốt, dụng hỏa thổ thì tất cả sẽ có cơ hội thành tựu ở vận Bính Dần.

VũTham
23-02-13, 18:14
VT đồng ý với cô kimcuong đấy Lucky ạ! Hiện tại bạn đã trải qua hết vận bắc phương rồi, chuẩn bị chuyển đến đông phương mà hỏa lại thấu vượng, do đó dụng hỏa thổ là tốt nhất!

Lucky
24-02-13, 05:19
Đây cũng là câu hỏi thông thường của mọi người cần biết về vận mà không biết về mệnh. Lucky cũng đã hỏi "Nếu tứ trụ em dụng thủy thì sẽ thế nào, mà dụng hỏa thổ thì công danh sự nghiệp, tài lộc sẽ thế nào ạ?" Vậy thì xin trả lời: dụng thủy thì các vận trở đi không tốt, dụng hỏa thổ thì tất cả sẽ có cơ hội thành tựu ở vận Bính Dần.

Cháu cảm ơn cô Kimcuong ạ.
Cho cháu hỏi thêm là nếu cháu dụng thủy (hay dụng kim) thì hôn nhân sẽ rất không tốt. Còn nếu cháu dụng hỏa thổ thì chồng chính là dụng thần nên tuy hôn nhân có bất hòa (do hành Kỷ Mùi có can và chi đều cùng hành thổ) nhưng được chồng trợ giúp nhiều nên hôn nhân ko đến nỗi nào phải ko ạ?

Nếu tứ trụ của cháu dụng hỏa thổ, thì 5 năm đầu của vận ất sửu là chữ Ất tức hành Mộc, thì hành Mộc là kị thần hay hỉ thần thế ạ, nếu hành Mộc là kị thần thì 5 năm đầu vận Ất sửu vẫn còn vất vả phải ko ạ, chỉ khi qua 5 năm cuối của vận ất sửu thì công danh tài lộc mới có những bước phát triển dần dần từ từ theo đúng ý nguyện cho đến khi đến vận Bính Dần mới thật sự tốt phải ko ạ?

Cháu cảm ơn cô Kimcuong, anh VũTham.

Chúc mọi người năm mới thật hanh thông, nhiều may mắn, gia quyến thật hạnh phúc ạ :).

kimcuong
24-02-13, 14:08
Nếu tứ trụ của cháu dụng hỏa thổ, thì 5 năm đầu của vận ất sửu là chữ Ất tức hành Mộc, thì hành Mộc là kị thần hay hỉ thần thế ạ, nếu hành Mộc là kị thần thì 5 năm đầu vận Ất sửu vẫn còn vất vả phải ko ạ, chỉ khi qua 5 năm cuối của vận ất sửu thì công danh tài lộc mới có những bước phát triển dần dần từ từ theo đúng ý nguyện cho đến khi đến vận Bính Dần mới thật sự tốt phải ko ạ?

Tôi không tính theo phương pháp 5 năm đầu thiên can cai quản, 5 năm sau địa chi cai quản. Điều này không áp dụng trong Tử Bình một cách chính xác được, vì tất cả là tương tác của Can và Chi cùng 1 lúc, như đã luận ngay từ nguyên cục. Vì thế không có lý do gì mà thiên can đại vận ảnh hưởng toàn bộ cả 5 năm đầu, thật là khó lòng mà chấp nhận một cách đương nhiên được.

Ất Sửu là cặp can chi của đại vận, cả 2 đều đồng thời tương tác với tứ trụ, cung mệnh và lưu niên. Vậy nếu muốn đoán năm nào thế nào thì phải luận Ất với 4 thiên can trong trụ và lưu niên, luận Sửu với 4 địa chi và lưu niên (riêng tôi là luận 5 can, 5 chi và lưu niên, nhưng tôi chỉ nói 4 là vì có người không theo thuyết cung mệnh).

Viết ra 10 năm của vận Ất Sửu và làm 1 bài tính toán Sinh Khắc Hình Hại v.v... thì sẽ thấy khác biệt ngay.

Mặt khác, xin nhấn mạnh lại, xem tứ trụ như thế vẫn là "máy móc" kiểu "tự động hóa", nhưng thật tế không phải là đúng vận, đúng lưu niên đó tất cả tự nhiên xảy ra như giải đoán.

Lucky
26-02-13, 13:27
Cô ơi, cho cháu hỏi 3 năm 2013, 2014, 2015 việc học và công việc của cháu có được tốt ko, có được thuận buồm xuôi gió hơn các năm vừa qua ko ạ? 2, 3 năm vừa qua hơi bị èo uột cô ạ :).

Lucky
27-02-13, 07:42
Cô Kimcuong ơi, cho cháu hỏi 3 năm 2013, 2014, 2015 việc học và công việc của cháu có được tốt ko, có được thuận buồm xuôi gió hơn các năm vừa qua ko ạ? 2, 3 năm vừa qua hơi bị èo uột cô ạ :).

Cho phép cháu hỏi thêm là tứ trụ của cháu thân vượng hay nhược ạ?