PDA

View Full Version : Hành lang Thiên Lý Mệnh Cảo

lesoi
09-01-13, 17:13
Vài lời tâm sự với các bạn yêu thích Tử Bình!

Đúng lý ra tôi tiếp tục post mục 3 phần ví dụ khi bình đoán mệnh và Chương Ứng Vận của Vi Thiên Lý tiền bối trong Thiên Lý Mệnh Cảo, là tác phẩm tôi cho là rất có giá trị. Nhưng tôi nghĩ giống như bạn Thiếu Bá, vì đây là phần luận riêng của một cá nhân mà thôi, hơn nữa cũng toàn là các ví dụ cổ xưa.
Tôi nghĩ rằng, quan trọng là chúng ta đã nắm mấu chốt của vấn đề luận mệnh cơ bản. Còn nghiệm lý theo lý thuyết thì đòi hỏi chúng ta nên áp dụng vào thực tế, ở đây chính là bản thân của mình, gia đình, bạn bè; quan hệ trong xã hội.

Tôi cũng rất tâm đắc khi có những bài bình luận rất có giá trị của cô KC trên diễn đàn, nó mang tính luận mệnh theo truyền thống mà ông cha đã để lại; không xa rời lý luận cơ bản của khoa Tử Bình, rất có giá trị khi ứng dụng.

Mặc dù cố gắng hết sức để dịch, song chắc chắn là sẽ còn nhiều sai sót. Kính mong các bạn thông cảm vì trình độ còn giới hạn.

Hy vọng quyển sách này bổ ích cho các bạn khi luận mệnh.

Kính cẩn!

Lesoi

kimcuong
12-01-13, 11:36
Thay mặt ban quản trị diễn đàn, tôi xin cám ơn lesoi đã bõ công dịch Thiên Lý Mệnh Cảo và gửi lên diễn đàn để mọi ngưòi cùng học hỏi và tìm hiểu.

Tài liệu này là phần sơ khởi về ngũ hành rất căn bản mà người học Tử Bình đều cần phải thông thạo. Về cách giải luận tứ trụ thì có nhiều quan điểm khác biệt, hy vọng mọi người bàn luận sau.

chung
13-01-13, 09:13
Vài lời tâm sự với các bạn yêu thích Tử Bình!

Đúng lý ra tôi tiếp tục post mục 3 phần ví dụ khi bình đoán mệnh và Chương Ứng Vận của Vi Thiên Lý tiền bối trong Thiên Lý Mệnh Cảo, là tác phẩm tôi cho là rất có giá trị. Nhưng tôi nghĩ giống như bạn Thiếu Bá, vì đây là phần luận riêng của một cá nhân mà thôi, hơn nữa cũng toàn là các ví dụ cổ xưa.
Tôi nghĩ rằng, quan trọng là chúng ta đã nắm mấu chốt của vấn đề luận mệnh cơ bản. Còn nghiệm lý theo lý thuyết thì đòi hỏi chúng ta nên áp dụng vào thực tế, ở đây chính là bản thân của mình, gia đình, bạn bè; quan hệ trong xã hội.

Tôi cũng rất tâm đắc khi có những bài bình luận rất có giá trị của cô KC trên diễn đàn, nó mang tính luận mệnh theo truyền thống mà ông cha đã để lại; không xa rời lý luận cơ bản của khoa Tử Bình, rất có giá trị khi ứng dụng.

Mặc dù cố gắng hết sức để dịch, song chắc chắn là sẽ còn nhiều sai sót. Kính mong các bạn thông cảm vì trình độ còn giới hạn.

Hy vọng quyển sách này bổ ích cho các bạn khi luận mệnh.

Kính cẩn!

Lesoi

Anh lesoi thân,

Em có ý kiến sau: Phần ví dụ mới có nhiều điểm để học hỏi. Do bản thảo anh dịch lần đầu, khi anh gửi thêm phần ví dụ sẽ xuất hiện lỗi, cô và các anh chị khác sẽ sửa và giải thích thêm phần sai sót. Về sau, bản dịch của anh sẽ hữu ích cho mọi người.

Anh có thời gian rảnh post tiếp nhé. Kính anh ly bia lấy sức.:emoticon-0167-beer:

lesoi
13-01-13, 23:31
Em có ý kiến sau: Phần ví dụ mới có nhiều điểm để học hỏi. Do bản thảo anh dịch lần đầu, khi anh gửi thêm phần ví dụ sẽ xuất hiện lỗi, cô và các anh chị khác sẽ sửa và giải thích thêm phần sai sót.

Chào Chung!
Đúng là bản thảo phần ví dụ khi dịch không chuẩn cho nên có nhiều sai sót, theo anh nghĩ như đã nêu ở trên, quan trọng vẫn là mấu chốt cơ bản để luận mệnh,
còn các ví dụ thời đó không có kiểm chứng cho nên anh không đưa lên nữa.
Các bạn tham khảo thêm vậy.
Còn bản dịch đã post lên diễn đàn cũng tương đối thôi, anh cũng xem xét lại để chỉnh tiếp.
Mong các bạn thông cảm.
Chúc em khỏe.

letung73
21-01-13, 00:03
em chào anh lesoi.
Hôm nay đọc đến phần ngoại cách thì em để ý trong sách TLMC anh dịch không thấy có đề cập đến cách cục Tòng Quan. Vậy cho em hỏi là cách cục Tòng sát và tòng Quan là một hả anh?
em cảm ơn anh. Thân anh!

lesoi
21-01-13, 11:38
Chào bạn LeTung73!
Hôm trước có đề cập cách này cũng tương tự như Tòng Sát.
Bạn qua phần thảo luận có nêu rồi.