PDA

View Full Version : TắcMinh-Quý Dậu, Giáp Dần, Bính Thìn, Ất Mùi

Tắc Minh
17-06-13, 13:06
Kính chào các anh chị trên Kim Tử Bình
em sinh vào ngày 4 tháng 2 năm 93, vào 13h30 phút
dưới đây là bảng tứ trụ của em
đôi điều về bản thân em:
1/ sinh ra trong một đại gia đình đông người đủ cả 3 thế hệ: thế hệ ông bà, thế hệ ba và chú bác, và thế hệ con và anh em họ xung quanh, vị chi tính cho đủ tới bây giờ là gần 100 người sống trong ngôi nhà này
2/ năm 4 &5 tuổi, 2 lần té ao giếng suýt chết, cũng may có người lớn cứu kịp
3/ năm 19 tuổi rớt đại học y dược, không muốn thi lại nên hiện tại học ngành công nghệ của 1 trường đại học nhỏ của thành phố
4/ năm 2003 ông nội em qua đời, sang năm 2011, bà ngoại em nhắm mắt ra đi
5/ nhà em tọa lạc tại thành phố HCM, nhà nằm hướng tây nam trên mặt tiền đường cái lớn của thành phố
6/ sự học của em cảm thấy bản thân mình không tới đâu, cuộc sống thì thăng trầm lên voi xuống chó, gia cảnh thì gặp chuyện khó khăn, ba em hiện tại thất nghiệp không có việc làm, tinh thần rối loạn lúc vui lúc buồn thất thường, mẹ em là lao động chính, nên em cảm thấy không muốn tiếp tục học làm gánh nặng cho mẹ nữa, kiếm thêm thu nhập về cho gia đình vì nhà em còn 1 đứa em nhỏ sinh năm 2003
em xin phép lấy lá số của em đưa lên và mong các anh các chị vào đây xem giúp em lá số này trong 3 năm tới:
1/ việc học của em có thành công không, hiện tại em đang học công nghệ thực phẩm, liệu có phù hợp với em không
2/ sự nghiệp công danh của em trong 3 năm này sẽ như thế nào
3/ nếu đã hỏi học hành và sự nghiệp thì em cũng nên biết thêm chút vào con đường tình duyên tử tức của mình liệu có tốt đẹp không
4/ tinh thần ba em ngày càng xuống dốc, lắm lúc loạn trí không nghĩ ra được việc gì chu đáo, liệu sẽ còn thay đổi chiều hướng đi xuống nữa không
Cho em xin gởi lời cám ơn đến các anh chị kim tử bình

lesoi
18-06-13, 10:47
Chào bạn Tắc Minh!
Tôi thấy bạn cũng biết Tứ trụ Tử Bình, nhưng tôi vẫn lập lá số theo phép tính của mình như sau:
Bạn sinh này 4/2/1993, lúc 13h30ph (DL), ứng với ngày 13 tháng giêng năm Quý Dậu, giờ Mùi. Sinh sau tiết Lập Xuân gần 5 canh giờ ( giao tiết Lập Xuân lúc 2h37ph). Ứng với tứ trụ như sau:

Quan
Kiêu
Nhật nguyên
Ấn
Mệnh cung

Quý Dậu
Giáp Dần
Bính Thìn
Ất Mùi
Canh Thân

Tân
Giáp,Bính,Mậu
Mậu,Ất,Quý
Kỷ,Đinh,Ất

Tài
Kiêu,Tỉ,Thực
Thực,Ấn,Quan
Thương,Kiếp,Ấn

Tử
Trường sinh
Quan đái
Suy

ĐV: Bắt đầu lúc 1 tuổi.
Quý Sửu (1994)/Nhâm Tý(2004)/Tân Hợi(2014)/Canh Tuất/Kỷ Dậu/Mậu Thân/Đinh Mùi/Bính Ngọ

Mệnh cung Canh Thân thiên khắc địa xung trụ tháng Giáp Dần.

Luận chung về tứ trụ:

Theo Kim bất hoán cốt tủy ca đoạn ( Sách Thần phong thông khảo ), luận Bính hỏa sinh tháng Dần như sau:

Bính đa Quan Sát trị Dần đề,
Vận nhập Nam phương phân ngoại kỳ.
Nhược thị Quan khinh vưu hỉ Bắc,
Tổng nhiên đại vận yếu hành Tây.

Tạm dịch:

Bính nhiều Quan Sát gặp Dần đề,
Vận nhập Nam phương ngoài phận sự.
Nếu là Quan khinh lại hỉ Bắc,
Đại vận đương nhiên cần đến Tây.

Theo Cùng thông Bửu giám, luận hỏa như sau:
“Xuân nguyệt chi hỏa, mẫu vượng tử tướng, thế lực tịnh hành.”

Lại nói:
“Hỉ mộc sinh phù, bất nghi quá vượng, vượng tắc hỏa viêm, dục thủy ký tể, bất nghi quá thịnh, thịnh tắc cô ân.”

Theo tứ trụ ở trên thì thuộc cách Mộc vượng Tử tướng, tức là mộc hỏa cùng hành đất sinh lộc ( Bính gặp cung Dần là Trường sinh, Giáp gặp cung Dần là Lộc); trong trụ lại có trụ giờ Ất Mùi ( Ất là Kiếp của Giáp, Mùi là mộ khố của mộc) cho nên Ấn thụ quá trọng sinh Hỏa càng vượng là không phù hợp, vì vậy mộc là Bệnh thần, cần có dược để cứu. Trong trụ có Tân ( Tài tinh) ở trụ năm, có Quý ( Quan tinh) lộ cũng ở trụ năm là Dụng Hỉ thần. Tân chính là Dược thần.

Nếu xét theo Bát cách ( tham khảo thêm ở sách Thiên lý mệnh cảo), thì cách cục bạn thuộc Thiên Ấn cách nhưng lại gặp cách cục thái quá do Ấn thụ quá nhiều. Dụng thần là Tài tinh, phù hợp với các cách ở trên.

( tiếp theo trang dưới)

lesoi
18-06-13, 10:54
1. Xét Lục thân:
Như dữ kiện đương số đã nêu: “ Năm 2003 ông nội em qua đời, sang năm 2011, bà ngoại em nhắm mắt ra đi”.
+ Năm 2003 là năm Quý Mùi. Đương số vẫn còn ở vận Quý Sửu.
Canh= Thiên Tài= Cha.
Kỷ= Thương Quan = Bà Nội.
Giáp = Thiên Ấn ( Kiêu)= Ông nội.
Trong tứ trụ ứng với chữ Giáp là chữ Dần, đại diện cho ông nội. Chữ Giáp tới chữ Mùi ( Thái tuế) là đất Mộ địa, Đại vận Sửu cùng chữ Mùi là Hình xung, hình xung mộ địa là động, động thì mở, mở thì nhập. Cho nên năm này ông nội mất.
+ Năm 2011 là năm Tân Mão. Đương số bước vào vận Nhâm Tý. Đại vận và Lưu niên hình nhau ( Mão gặp Tý là hình vô lễ).
Tứ trụ ứng với Bà ngoại là chữ Quý ( vì Ất là chính Mẫu = Mẹ ruột; sinh mẹ là bà ngoại tức là Quý sinh Ất), mà chữ Tý đại vận tàng Quý, Tý gặp Mão là hình, Quý đến Tý là lộc, Lộc gặp hình là bất lộc ( mất).

====> Nhìn qua các sự việc trên, bạn nên xem lại phần Âm Trạch ( tức phần mộ tổ tiên) bên nội, có thể là do động mồ mã xảy ra ( do năm chết ông nội ứng với hình khắc Sửu Mùi là mộ khố của Giáp mộc ( Mùi là mộ của mộc) và Canh kim ( Sửu là mộ của kim), mà Giáp là ông nội và Canh là cha, cho nên cha ngày càng say kiệt.

2. Xét bản thân:
+ “ Năm 4 &5 tuổi, 2 lần té ao giếng suýt chết, cũng may có người lớn cứu kịp”. Ứng với các năm này là năm Bính Tý và Đinh Sửu, gặp đại vận Quý Sửu. Chữ Bính và Đinh là Tỉ và Kiếp lộ, cung Tý và Sửu thuộc quẻ Khảm phương Bắc, Khảm có nghĩa là Hãm, cũng là cung Nhâm Quý, là nước, Nhâm và Quý quá vượng khắc Bính hỏa Nhật chủ cho nên mới xảy ra sự việc như trên.
+ “Năm 19 tuổi rớt đại học y dược, không muốn thi lại nên hiện tại học ngành công nghệ của 1 trường đại học nhỏ của thành phố”.
Năm 19 tuổi là năm Tân Mão, cũng ứng với tứ trụ là bà ngoại ( chữ Quý) mất, đại vận Nhâm Tý, Nhâm và Quý là năm Quan Sát hỗn tạp khắc chế Bính hỏa nhật chủ, đồng thời Tý Mão hình ( Mão cũng là Ất, mà Ất là ấn thụ đại diện cho việc học tập) cho nên việc học tập không thuận lợi.
Qua các dữ kiện trên cho thấy mệnh thuộc Mộc hỏa thông minh, bản thân vốn thông minh sẵn có nhưng chưa gặp thời vận tốt. Mộc quá vượng là Bệnh thần, Tân kim là Dược thần ( cũng là Dụng). Hành vận đang ở Thủy vận. Thủy sinh mộc là sinh cho Bệnh thần.
Bước sang năm 2014 là năm Giáp Ngọ, giao vận Tân Hợi. Nhật chủ là Bính cùng chữ Tân là hợp. Tân kim là Tài tinh đại diện cho sao vợ, cho nên trong vận này bạn sẽ gặp tình duyên. Nhật chủ là Bính ám hợp Tân kim cho nên tình không chuyên về Quan tinh mà chuyên về Tài tinh, cho nên bạn có xu hướng thích kinh doanh kiếm tiền hơn là đi học, mặc dù bạn thông minh vốn có. Năm 2015 là năm Ất Mùi, hợp với chữ Hợi đại vận thành mộc cục cũng không tốt.
Mệnh bạn thật vất vã do không gặp thời lúc thanh thiếu niên. Muốn kiếm tiền thì lại cản trở việc học. Bạn đời là người giúp bạn trên đường công danh, nhưng người này không ở gần nhà bạn.

Qua các vận Kỷ Dậu ( năm 2034) và Mậu thân ( năm 2044) mới tốt. Tức là từ năm 40 tuổi trở đi.

Vài lời nhận xét, bạn nên tham khảo lại chính bản thân mình, nếu đúng hay sai thì bạn cũng cho biết thêm ý kiến.
Các bạn khác luận thêm để tôi rút kinh nghiệm.
Trân trọng!

thachmoc
18-06-13, 12:18
Hi lesoi.
Giờ Ất Mùi cung mệnh là Bính Thân. Và Lập Xuân lúc 19h37' ngày 3.2.1993 (theo phần mềm VNCal của Hồ Ngọc Đức).

thiếu bá
18-06-13, 12:37
Hi lesoi.
Giờ Ất Mùi cung mệnh là Bính Thân. Và Lập Xuân lúc 19h37' ngày 3.2.1993 (theo phần mềm VNCal của Hồ Ngọc Đức).

VNCal ver 4.5 (HNĐ) thì ngày 4.2.1993 mới L.Xuân, bạn thạch mộc kiểm tra lại. Như của anh lesoi là đúng.

thachmoc
18-06-13, 12:54
Hi anh Thiếu bá.
Em cũng dùng ver 4.5. Mục Calender tool, chọn Show Solar Terms điền ngày tháng năm sinh và nhấn Compute thì thấy thế này:

Solar terms in 1993:

Tiê?u hàn 07:56:13 GMT 05/01/1993 2448992.8307075123
Đa.i hàn 01:22:33 GMT 20/01/1993 2449007.5573375104
Lâ.p xuân 19:37:02 GMT 03/02/1993 2449022.317384801
Vu~ Thu?y 15:35:03 GMT 18/02/1993 2449037.149341247
Kinh trâ.p 13:42:39 GMT 05/03/1993 2449052.071289441
Xuân phân 14:40:40 GMT 20/03/1993 2449067.111577267
Thanh minh 18:37:24 GMT 04/04/1993 2449082.27597283
Cô'c vu~ 01:49:02 GMT 20/04/1993 2449097.575726681
Lâ.p ha. 12:01:55 GMT 05/05/1993 2449113.0013372973
Tiê?u ma~n 01:01:47 GMT 21/05/1993 2449128.5429087332
Mang chu?ng 16:15:30 GMT 05/06/1993 2449144.1774366465
Ha. chí 08:59:51 GMT 21/06/1993 2449159.874905734
Tiê?u thu+? 02:32:12 GMT 07/07/1993 2449175.605705759
Đa.i thu+? 19:50:50 GMT 22/07/1993 2449191.326974583
Lâ.p thu 12:17:52 GMT 07/08/1993 2449207.0124170375
Xu+? thu+? 02:50:09 GMT 23/08/1993 2449222.61815981
Ba.ch lô. 15:07:35 GMT 07/09/1993 2449238.1302767983
Thu phân 00:22:23 GMT 23/09/1993 2449253.5155521953
Hàn lô. 06:39:54 GMT 08/10/1993 2449268.77771104
Su+o+ng giáng 09:37:03 GMT 23/10/1993 2449283.900732863
Lâ.p đông 09:45:24 GMT 07/11/1993 2449298.9065331654
Tiê?u tuyê't 07:06:41 GMT 22/11/1993 2449313.7963173455
Đa.i tuyê't 02:33:35 GMT 07/12/1993 2449328.606661335
Đông chí 20:25:37 GMT 21/12/1993 2449343.3511248743

Anh giúp em xem sai ở đâu ạ?

Tắc Minh
18-06-13, 15:00
Xin chào anh lesoi, anh Thiếu Bá, anh thachmoc
lời đầu tiên em xin cám ơn anh lesoi đã quan tâm tới lá số của em và đưa lời luận giải, em xin cám ơn anh nhiều lắm
em xin giải đáp về tiết khí của em như sau
http://i403.photobucket.com/albums/pp117/nanashi1993/picture007.jpg
gởi anh thachmoc và anh Thiếu Bá, đây là lịch VNCal 4.5 của Hồ Ngọc Đức, về phần solar term em nghĩ là có phần sai sót, vì em đã đi dạo rất nhiều nhà sách và kiếm âm dương lịch của nhiều tác giả, mọi cuốn sách đều ghi 4/2 lập xuân, nên anh thachmoc em nghĩ là đã có sai sót về phần solar term của tác giả
gởi anh lesoi, thật ngẫu nhiên em thắc mắc vì sao anh lại biết em có kiến thức về môn tứ trụ này anh nhỉ. Quả thật em có nghiên cứu, nhưng em càng vào sâu càng thấy cái tinh túy của nó, học như đã hiểu, hiểu rồi ngẫm lại thì không hiểu, ngẫm tới ngẫm lui em cảm thấy em còn kém quá chưa thể nào tự đọc được lá số của bản thân mình.
Nhưng theo quan điểm tính tiết khí của em, em tính ra là chỉ được 0.2 - 0.3 cho nên em tính là 0 tuổi là bắt đầu vào vận luôn cho nên năm ngoái 2012 đã bước vào vận TÂN HỢI
Nếu như theo cách tính của anh lesoi, 1 tuổi em vào vận, thì năm nay 2013 em cũng bước vào vận TÂN HỢI, em tính vậy có đúng không anh

Bước sang năm 2014 là năm Giáp Ngọ, giao vận Tân Hợi. Nhật chủ là Bính cùng chữ Tân là hợp. Tân kim là Tài tinh đại diện cho sao vợ, cho nên trong vận này bạn sẽ gặp tình duyên. Nhật chủ là Bính ám hợp Tân kim cho nên tình không chuyên về Quan tinh mà chuyên về Tài tinh, cho nên bạn có xu hướng thích kinh doanh kiếm tiền hơn là đi học, mặc dù bạn thông minh vốn có. Năm 2015 là năm Ất Mùi, hợp với chữ Hợi đại vận thành mộc cục cũng không tốt.
Thưa anh, anh nói đúng, vì năm 19 tuổi sau khi học đại học được một thời gian, em đã có tìm kiếm việc làm và làm được 1 năm hơn, sau đó từ 2012 đến bây giờ thì thất nghiệp, sau sự việc đó thì em có cảm giác muốn ra ngoài tìm kiếm việc làm hơn là ngồi nhà đọc sách viết vở, nhưng do nghĩ lại cảnh mẹ em vì em mà lao lực nhiều nên em cũng ráng thương mẹ học cho xong bậc đại học. Nhưng dù sao em vẫn muốn có việc làm để kiếm tiền trang trải giúp gia đình phần nào vì mẹ em hiện nay là người gánh vác cả nhà, thương mẹ lắm, nhưng mà em đã nộp đơn xin việc hơn 20 chỗ rồi chẳng thấy có hồi âm, có thể do vấn đề thời gian không phù hợp với chỗ làm chăng.
Sẵn đây em muốn trao đổi chút về học thuật, về sự việc em muốn tự tay kiếm ra tiền, là do vận TÂN HỢI, Bính Tân hợp là cầu tài phải không anh
Cám ơn anh lesoi cùng anh thachmoc, Thiếu Bá quan tâm tới đứa em nhỏ này
Thân
Tắc Minh

kimcuong
18-06-13, 15:35
Hi anh Thiếu bá.
Em cũng dùng ver 4.5. Mục Calender tool, chọn Show Solar Terms điền ngày tháng năm sinh và nhấn Compute thì thấy thế này:

Solar terms in 1993:
Lâ.p xuân 19:37:02 GMT 03/02/1993 2449022.317384801

Các bạn chú ý, "solar terms" đúng là "tiết khí", nhưng giờ solar terms ghi như trên là giờ GMT, tức chưa +7 cho đúng giờ áp dụng cho VN (giờ VN gọi là ITC, hoặc là gọi UTC+7). Vì thế, cộng thêm 7 tiếng là ta có 2:37:02 ngày 4.2.1993. Tiết Lập Xuân bắt đầu từ ngày giờ này.

thachmoc sử dụng đúng cách tìm giờ tiết khí, nhưng chương trình vẫn chưa phối hợp từng vùng, vẫn ghi giờ GMT (hay gọi là giờ UTC, giờ chuẩn quốc tế), nên chúng ta phải tự cộng thêm 7 tiếng.

Hoặc là dùng link http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/amlich/DuLieu/index.html
sẽ thấy năm 1993 có ghi sẵn

04/02 02:37 - Lập xuân

kimcuong
18-06-13, 15:42
...đây là lịch VNCal 4.5 của Hồ Ngọc Đức, về phần solar term em nghĩ là có phần sai sót, vì em đã đi dạo rất nhiều nhà sách và kiếm âm dương lịch của nhiều tác giả, mọi cuốn sách đều ghi 4/2 lập xuân, nên anh thachmoc em nghĩ là đã có sai sót về phần solar term của tác giả

Không phải Hồ Ngọc Đức sai sót; tôi đã giải thích như trên, nên chú ý giờ ICT (Indochina Time +7) áp dụng cho VN.

Các sách đều ghi 4/2 Lập Xuân cũng chưa phải là chính xác, vì có năm Lập Xuân sẽ rơi vào ngày 5/2.

Nếu như theo cách tính của anh lesoi, 1 tuổi em vào vận, thì năm nay 2013 em cũng bước vào vận TÂN HỢI, em tính vậy có đúng không anh

Vận bắt đầu từ 1 tuổi là đúng. Năm Quí Tị, từ tháng 3.2013 bước vào vận Tân Hợi. Chú ý Tân khắc Ất, hợp Bính quả là ý hợp sinh tài, vì Tị Dậu bán hợp.

Tắc Minh
19-06-13, 01:31
Gởi chị Kim Cương
Xin cám ơn chị đã để mắt tới lá số ở trên của em
Xin cám ơn anh lesoi đã giúp em hiểu biết thêm về cuộc đời mình, em đã đưa lên đôi điều ở trên, thật không biết anh có nhận xét gì không
Thân ái
Tắc Minh

lesoi
19-06-13, 06:55
Thưa anh, anh nói đúng, vì năm 19 tuổi sau khi học đại học được một thời gian, em đã có tìm kiếm việc làm và làm được 1 năm hơn, sau đó từ 2012 đến bây giờ thì thất nghiệp, sau sự việc đó thì em có cảm giác muốn ra ngoài tìm kiếm việc làm hơn là ngồi nhà đọc sách viết vở, nhưng do nghĩ lại cảnh mẹ em vì em mà lao lực nhiều nên em cũng ráng thương mẹ học cho xong bậc đại học. Nhưng dù sao em vẫn muốn có việc làm để kiếm tiền trang trải giúp gia đình phần nào vì mẹ em hiện nay là người gánh vác cả nhà, thương mẹ lắm, nhưng mà em đã nộp đơn xin việc hơn 20 chỗ rồi chẳng thấy có hồi âm, có thể do vấn đề thời gian không phù hợp với chỗ làm chăng.
Sẵn đây em muốn trao đổi chút về học thuật, về sự việc em muốn tự tay kiếm ra tiền, là do vận TÂN HỢI, Bính Tân hợp là cầu tài phải không anh

Chào Tắc Minh!

Nhật chủ Bính gặp chữ Tị (Lưu niên ) là gặp lộc. Gặp chữ Quý che mất chữ Bính ( Bạn nếu biết sách Cùng Thông Bửu Giám thì nghiên cứu thêm, sách này luận ngũ hành với Tứ Thời rất logic có thể tin dùng), nếu xét âm dương thì Quý là âm, Bính là dương, việc khắc chế nhau rất mỏng, nhưng nếu xét về bản chất thì người xưa ví Quý như Vũ Lộ ( là mưa, là sương); cho nên chữ Quý nó làm che khuất ánh Thái Dương ( mặt trời), vì vậy năm nay vẫn chưa mong mỏi được điều gì theo mong ước. Bạn biết không, thời thanh niên tôi cũng gặp hoàn cảnh cực kỳ gian nan, muốn tiến lui đều không được; nhưng tự nhiên phúc lành đến lúc nào không hay. Ngẫm nghĩ lại khi xét toàn bộ lá số của minh trước đây sao mà nó ứng vậy! Ngay bây giờ tôi mới hiểu ra thật đúng là số phận. Ai cũng có những bước thăng trầm trong cuộc đời cả, có điều khi biết số phận thì mình có vượt qua hay không, đó chính là ý chí con người ( với điều kiện bạn phải biết xem mệnh lý, còn nếu không biết thì cam chịu theo số phận).
Giải lá số của bạn, tôi phải suy nghĩ rất nhiều mới viết ra những điều như trên, bạn cũng biết đấy, tất cả mọi người khi luận lá số ít khi người luận viết thật nhiều trên diễn đàn, nhưng tôi lại khác; bởi vì ở diễn đàn còn nhiều người rất muốn học cách lý giải, cho nên tôi phải đưa ra nhiều tài liệu minh chứng là khi luận cách cục cũng từ ngũ hành mà ra thôi.
Cha mẹ ai mà không thương yêu, quý trọng. Nhưng phải nói là "lực bất tòng tâm", điều này gặp rất nhiều ở ngoài đời.
Những điều bạn quan tâm muốn được nói thêm cho bạn, thì cũng chỉ nói một góc độ nhỏ mà thôi. Rất đơn giản là chúng ta đang nói chuyện với nhau trên một mạng ảo không có thật. Tôi và các bạn đều không biết mặt nhau, không biết ai ở đâu, đang làm gì, và còn nhiều điều khác nữa ...
Cho nên khi luận mệnh trên Internet thì nếu có đúng, giỏi lắm là 30% là quá rồi. Monng các bạn hiểu cho đây là diễn đàn để trao đổi học thuật, chứ không phải là khăng khăng theo ý muốn được.

Chúc các bạn thật vui khỏe và thành đạt.

Tắc Minh
19-06-13, 16:57
Chào anh lesoi

Nhật chủ Bính gặp chữ Tị (Lưu niên ) là gặp lộc. Gặp chữ Quý che mất chữ Bính ( Bạn nếu biết sách Cùng Thông Bửu Giám thì nghiên cứu thêm, sách này luận ngũ hành với Tứ Thời rất logic có thể tin dùng), nếu xét âm dương thì Quý là âm, Bính là dương, việc khắc chế nhau rất mỏng, nhưng nếu xét về bản chất thì người xưa ví Quý như Vũ Lộ ( là mưa, là sương); cho nên chữ Quý nó làm che khuất ánh Thái Dương ( mặt trời), vì vậy năm nay vẫn chưa mong mỏi được điều gì theo mong ước.
Qua phần luận giải này, cám ơn anh đã giúp em hiểu thêm kiến thức về mệnh lý, nhất là trong bảng bát tự của em. Nhiều lúc em cứ mãi thắc mắc vì lý do ở đâu bản thân mình tìm việc hoài mà không được, từ đầu năm đến bây giờ mỗi lần đi xin việc nộp đơn có đầy đủ giấy tờ yêu cầu thì không nhận được sự hồi âm từ phía tuyển dụng, ban đầu cũng có nản chí em có suy nghĩ không xin việc nữa, nhưng rồi suy nghĩ lại vẫn xin việc thêm nhiều chỗ, cứ như vậy từ đầu năm tới hiện tại em đã xin hơn 20 chỗ làm nhưng không có nhà tuyển dụng nào nhận em, tự bản thân mình cũng cảm thấy khúc mắc muốn hiểu lý do vì đâu, nhưng có vô vàn câu hỏi không thể có câu trả lời được, nay nhờ anh chỉ bảo giúp hiểu thêm mệnh lý thì đã thông hiểu ra lý do một phần ở "bản thân" mình.

Bạn biết không, thời thanh niên tôi cũng gặp hoàn cảnh cực kỳ gian nan, muốn tiến lui đều không được; nhưng tự nhiên phúc lành đến lúc nào không hay. Ngẫm nghĩ lại khi xét toàn bộ lá số của minh trước đây sao mà nó ứng vậy! Ngay bây giờ tôi mới hiểu ra thật đúng là số phận. Ai cũng có những bước thăng trầm trong cuộc đời cả, có điều khi biết số phận thì mình có vượt qua hay không, đó chính là ý chí con người ( với điều kiện bạn phải biết xem mệnh lý, còn nếu không biết thì cam chịu theo số phận).
Giải lá số của bạn, tôi phải suy nghĩ rất nhiều mới viết ra những điều như trên, bạn cũng biết đấy, tất cả mọi người khi luận lá số ít khi người luận viết thật nhiều trên diễn đàn, nhưng tôi lại khác; bởi vì ở diễn đàn còn nhiều người rất muốn học cách lý giải, cho nên tôi phải đưa ra nhiều tài liệu minh chứng là khi luận cách cục cũng từ ngũ hành mà ra thôi.
Cha mẹ ai mà không thương yêu, quý trọng. Nhưng phải nói là "lực bất tòng tâm", điều này gặp rất nhiều ở ngoài đời.
Những điều bạn quan tâm muốn được nói thêm cho bạn, thì cũng chỉ nói một góc độ nhỏ mà thôi. Rất đơn giản là chúng ta đang nói chuyện với nhau trên một mạng ảo không có thật. Tôi và các bạn đều không biết mặt nhau, không biết ai ở đâu, đang làm gì, và còn nhiều điều khác nữa ...
Cho nên khi luận mệnh trên Internet thì nếu có đúng, giỏi lắm là 30% là quá rồi. Mong các bạn hiểu cho đây là diễn đàn để trao đổi học thuật, chứ không phải là khăng khăng theo ý muốn được.

Cám ơn anh về vài dòng tâm sự tản mạn. Môn tử bình thực chất là một môn rất hay, đầy ý nghĩa và sâu sắc. Tình cờ em có duyên với môn này. Vào năm 2011, năm ấy vừa rớt đại học y, buồn bã, em lân la đây đó khắp nơi, được biết chùa Giác Thọ có thầy Lộc xem tử vi rất giỏi, em đã thử vào xem và thầy đã nói đúng được quá khứ của em từng có tai nạn liên quan tới nước, nhà có đứa em gái nhỏ, và dự đoán tháng 7 âm lịch năm đó em sẽ có tai nạn về đi đứng. Đúng vào tháng 7 năm đó, trên đường từ dưới quê em chạy lên thì trời mưa rất lớn, đường trơn, chạy được một đoạn gặp vũng nước lớn, em né vũng nước ấy nhưng phanh trơn quá theo trớn và té ào rất nặng, cơ thể thì không bị gì chỉ có thằng cháu ngồi sau bị trầy xước nhiều.
Thưa anh, kể từ giây phút ấy, em đã biết được sự huyền diệu của môn thần học, tự dưng lòng ham học hỏi trong người em nổi lên và muốn đi sâu vào tìm hiểu.
Tháng 5/2012, em dạo quanh các diễn đàn mệnh lý như lyso, lyhocdongphuong, ..., có để ý ngoài môn tử vi ra còn có môn tử bình, đầu tiên là em vào xem những thông tin kiến thức được ghi trên các bài viết, rồi trong phần nhờ luận giải tử bình em cũng có vào xem, qua đó cũng đã 1 phần nào tiếp xúc vào môn huyền học này thưa anh.
Tháng 7/2012, sau khi lãnh lương, điều đầu tiên em nghĩ đến là đi tìm kiếm cuốn Dự Đoán Theo Tứ Trụ của Thiệu Vĩ Hoa, càng đọc em càng cảm thấy thông tin kiến thức về mệnh lý càng sâu xa, tự mình lập bản bát tự của mình ra rồi dựa vào sách mà diễn giải, em càng thấy càng trật và càng lung tung lên... có khi nào em chưa đạt được lượng kiến thức để thâm nhập vào môn này không thưa anh.

Vài dòng tản mạn tâm sự cùng anh lesoi

Sẵn đây dựa vào kiến thức em thu nhận được đưa ra vài lời bình cho lá số của em năm nay như thế này

Năm Quý Tỵ chuyển vận mới, Tân Hợi vận. Tân cũng chính là Dậu, Tân đến tức Dậu đến. Trong tứ trụ là Thìn hợp kéo Dậu-thê về. Ngoài ra năm nay là năm Quý Tỵ, Tỵ cũng chính là Bính trong hỏa. Chính bản thân mình xuất hiện bán hợp Dậu, Bính-Tân hợp, Tỵ-Dậu hợp đều là ý chiếm tài (cầu tài?). Dựa vào đó em dự đoán rằng năm nay chuyện tình cảm sẽ có tiến triển mới(?). Hợi hợp Dần, Nhâm trong Hợi làm hư Bính trong Dần, vì chuyện tình cảm trai gái mà làm sức khỏe xấu đi(?).
Thưa anh, em chỉ luận dựa theo những gì em được học trong quyển Dự Đoán Theo Tứ Trụ của Thiệu Vĩ Hoa. Kiến thức em còn nông cạn, đúng sai xin anh chỉ bảo giúp
Thân
Tắc Minh

papillon
19-06-13, 18:15
Xin chia sẻ với tâm trạng của bạn Tắc minh. Mình thấy có câu nói rất hay: "sướng trước khổ sau, khổ trước sướng sau". Nên mình chúc bạn cuộc sống sau này ngày càng tốt hơn.
Việc bạn gặp được sư thầy ở chùa Giác Thọ cũng có thể coi là một duyên lành giúp bạn đến với môn Tứ Trụ này. Hy vọng bạn sẽ theo môn Tử Bình với các anh chị em ở diễn đàn này.
Nghe bạn nói: mình rất ngạc nhiên là sư thầy Lộc này xem tử bình, có thể xem chi tiết đến tận tháng "dự đoán tháng 7 âm lịch năm đó em sẽ có tai nạn về đi đứng." Nếu vậy môn Tử bình quả thật huyền diệu.

kimcuong
19-06-13, 19:04
Sẵn đây dựa vào kiến thức em thu nhận được đưa ra vài lời bình cho lá số của em năm nay như thế này
Năm Quý Tỵ chuyển vận mới, Tân Hợi vận. Tân cũng chính là Dậu, Tân đến tức Dậu đến. Trong tứ trụ là Thìn hợp kéo Dậu-thê về. Ngoài ra năm nay là năm Quý Tỵ, Tỵ cũng chính là Bính trong hỏa. Chính bản thân mình xuất hiện bán hợp Dậu, Bính-Tân hợp, Tỵ-Dậu hợp đều là ý chiếm tài (cầu tài?). Dựa vào đó em dự đoán rằng năm nay chuyện tình cảm sẽ có tiến triển mới(?). Hợi hợp Dần, Nhâm trong Hợi làm hư Bính trong Dần, vì chuyện tình cảm trai gái mà làm sức khỏe xấu đi(?).

Thưa anh, em chỉ luận dựa theo những gì em được học trong quyển Dự Đoán Theo Tứ Trụ của Thiệu Vĩ Hoa. Kiến thức em còn nông cạn, đúng sai xin anh chỉ bảo giúp

Tắc Minh luận như thế nhận xét về Tài tinh cũng khéo léo. Về mặt nổi của tứ trụ bình thường không ai nói rằng "Tân đến là Dậu đến", nghĩa là không thấy Dậu thì không xét. Thế nhưng ở trường hợp này có Dậu ở trụ năm bán hợp với Tị, Tân kim lộ là ý hướng về chính tài thê tử của mình. Đầy đủ hơn thì có thể tháng Ất Sửu mới hoàn toàn tam hợp thành hình. Tân Kim vận hợp với Bính là hợp nhật chủ, có thể được đáp trả lại tình cảm.

Chúng ta đang nói đến tương tác Hợp tức là một sự việc thành hình, bất kể là dụng hay kị; điều này thường là thứ yếu, vì con người luôn theo sát bản tính mong mỏi thường tình của mình. Kết quả tình cảm thành hôn nhân hay không lại là chuyện khác.

Tắc Minh rất có thể tiến bộ trong việc học lý số, vì trực giác khá mạnh.

lesoi
20-06-13, 12:20

Thân chào Tắc Minh!

Bạn luận theo sách nào cũng được cả, cơ bản là mấu chốt của Tử Bình là gì, là ngũ hành: kim mộc thủy hỏa thổ, sau đó phân ra âm dương mà định sự việc, khi xác định xong thì ta lại quy về thập thần để xác định tính tình.

Tôi cũng rất tiếc là cập rập xác định sai thời điểm chuyển vận, như cô KC đã lý giải rồi.
Đúng là từ tháng 3/2013 bạn đã chuyển vận.
Trong nguyên cục đã có chữ Tân, nhật chủ là Bính, ám hợp Tân là Tài, chữ Tân lại ở trụ năm, lại là dụng hỉ thần đều nằm ở trụ năm ( trụ năm lại là đại diện cho Tổ tiên, ông bà) cho nên bạn nhờ vào phúc ấm của ông bà để lại cho bạn. Đó còn gọi là phúc phận mà bạn được hưởng. Nhật chủ ám hợp Tài tinh là chủ về đường kinh thương. Sau này bạn làm ăn khá lắm đó, như tôi đã nói lúc còn khỏe rất muốn giúp đỡ cha mẹ thì lại không được toại nguyện, đến khi thành đạt thì lại ngồi trước Mộ người thân mà khóc, đều là do số phận bạn à!
Bạn cứ nghiệm lại cho mình qua lá số thì sau này sẽ rõ mà thôi.

Tắc Minh
21-06-13, 11:52
Thân chào chị KimCuong và anh lesoi
Cám ơn anh chị đã quan tâm đến lá số em nhỏ và đưa lời luận giải
Gởi anh lesoi
Em đã hiểu lời anh nói và suy nghĩ nhiều về nó
Đúng thực là
lúc còn khỏe rất muốn giúp đỡ cha mẹ thì lại không được toại nguyện
Mong rằng đừng
đến khi thành đạt thì lại ngồi trước Mộ người thân mà khóc
Nếu có chăng như vậy
đều là do số phận bạn à!
Qua nay em suy nghĩ rất nhiều, nhưng em vốn là một người lạc quan nên em biết phải làm thế nào ở thời điểm hiện tại này
Cám ơn anh
Thân ái
Tắc Minh

lesoi
22-06-13, 09:14
Gởi anh lesoi
Em đã hiểu lời anh nói và suy nghĩ nhiều về nó
Đúng thực là
lúc còn khỏe rất muốn giúp đỡ cha mẹ thì lại không được toại nguyện

Mong rằng đừng
đến khi thành đạt thì lại ngồi trước Mộ người thân mà khóc

Nếu có chăng như vậy
đều là do số phận bạn à!

Qua nay em suy nghĩ rất nhiều, nhưng em vốn là một người lạc quan nên em biết phải làm thế nào ở thời điểm hiện tại này
Cám ơn anh
Thân ái
Tắc Minh
Tắc Minh thân!

Không biết là bạn hiểu câu nói của tôi như thế nào?
Nhưng tôi chỉ muốn nói với bạn vài lời là khi chưa tới thời thì việc gì đang làm cứ tiếp tục mà làm, ngày ngày đi học cho giỏi, khi về rãnh việc thì phụ giúp cha mẹ kiếm tiền thêm để nuôi em, đó chính là báo ơn cho cha mẹ rồi. Cha mẹ không ai mà không lo cho con cái, dù có nhắm mắt xuôi tay nhưng thấy con thành đạt là cha mẹ vui vẻ rồi. Đứng bỏ dở việc học tập mà làm buồn lòng cha mẹ.

Không hiểu bạn có biết câu chuyện về Khổng Tử chưa nhỉ!
Khổng Tử tài học cực kì uyên thâm, lúc còn trẻ nghĩ mình tài giỏi ít ai sánh kịp, cho nên cứ đi tìm hai chữ Tài - Quan, nhưng mãi không tìm ra được 2 chữ đó cho toại nguyện ước mong, cuối cùng vẫn là hàn Sĩ, tới 50 tuổi mới biết xem mệnh và mới tỉnh ngộ ra là do số mệnh. Cuối cùng dùng sở học của mình để dạy học trò và viết lên những kinh thư nổi tiếng như bây giờ chúng ta đang học.

Rồi Khổng Minh Gia Cát Lượng, biết chưa gặp phải thời vẫn trú ngụ ở núi Ngọa Long để đọc sách, khi biết thời vận đến ông đầu quân cho Lưu Bị để tranh hùng.

Cho nên, kẻ học Mệnh lý biết thức thời là như vậy. Không Tử vẫn nói " Chữ Thời lớn vậy thay!" là vậy đó.
Hãy cố gắng lên, vươn vai mà đứng.

Thân ái chào bạn. Chúc bạn thành công!

Tắc Minh
28-10-13, 19:17
Gởi anh lesoi, cô Kim Cương cùng toàn thể mọi người ở Kim Tử Bình
Kiến thức của em hiện tại vẫn chưa khá hơn được là bao, hiện tại em đang quay về học từ căn bản nhất là dịch lý.
Song cuộc sống vẫn đưa đẩy gặp nhiều trắc trở, ngẫm nghĩ lại Bính - Tân hợp, nhật chủ ngày Bính hợp với vận Tân tức là hợp với thê-tài, nhưng lại là cặp nhị hợp nên còn là hợp trói - hợp khắc cho nên đó là hiện tượng "cầu tài-thê" tức là tâm ý mong muốn nhiều nhưng không được
Liệu suy đoán này của em có đúng chăng
Thêm phần nữa, Năm nay năm Tỵ, trong bát tự sinh vào năm Dậu, đã xuất hiện cặp bán hợp Tỵ - Dậu, liệu vào tháng Sửu lực hợp mạnh hơn tạo thành Tam Hợp, ứng việc như thế nào?
Năm nay năm Tỵ, nhật chủ ngày Bính, đáng lẽ là gặp Lộc Tinh, lại ở trong đại vận Tân Hợi xung với Quý Tỵ, nếu tính như vậy thì sẽ gặp Lộc, nhưng trong trụ tháng là Giáp Dần hại ngược lại Tỵ cho nên có Lộc mà như không có?
Vài dòng suy luận thiển cận thiếu kiến thức, mong được chỉ giáo thêm
Tắc Minh

lesoi
28-10-13, 22:04
Song cuộc sống vẫn đưa đẩy gặp nhiều trắc trở, ngẫm nghĩ lại Bính - Tân hợp, nhật chủ ngày Bính hợp với vận Tân tức là hợp với thê-tài, nhưng lại là cặp nhị hợp nên còn là hợp trói - hợp khắc cho nên đó là hiện tượng "cầu tài-thê" tức là tâm ý mong muốn nhiều nhưng không được
Liệu suy đoán này của em có đúng chăng
Chào Tắc Minh: Không phải như bạn nghĩ là nhị hợp, hay hợp trói gì cả. Bính là can dương Tân là can âm, 2 can âm dương hợp nhau gọi là Thập Can hợp, cũng là đạo của vũ trụ. Là tượng trưng cho nam nữ hợp nhau, như tình nghĩa vợ chồng, nhật chủ cùng với người bạn tri âm sẽ gặp nhau.

Thêm phần nữa, Năm nay năm Tỵ, trong bát tự sinh vào năm Dậu, đã xuất hiện cặp bán hợp Tỵ - Dậu, liệu vào tháng Sửu lực hợp mạnh hơn tạo thành Tam Hợp, ứng việc như thế nào?
Năm nay năm Tỵ, nhật chủ ngày Bính, đáng lẽ là gặp Lộc Tinh, lại ở trong đại vận Tân Hợi xung với Quý Tỵ, nếu tính như vậy thì sẽ gặp Lộc, nhưng trong trụ tháng là Giáp Dần hại ngược lại Tỵ cho nên có Lộc mà như không có?
Tị Dậu Sửu gặp nhau tạo thành tam hợp kim cục. Ứng với điều gì thì xem cách cục hỉ kị như thế nào ( bạn xem lại phần luận ở trên). Bạn xem lại phần bổ sung của Thiên Lý mệnh cảo sẽ rõ hơn.
Chào bạn!

Tắc Minh
29-10-13, 23:00
Anh Lesoi thân!
Sau khi được anh giải đáp thắc mắc, em đã đọc lại toàn bộ những gì anh cùng với mọi người luận giải, càng đọc càng chiêm nghiệm lại quả thực số mệnh mình cứ như được bày ra trên lá số, khó có thể làm khác đi được.
Song em có quan điểm như thế này chia sẻ để được mọi người giúp đỡ:
Lá số là chết, con người là sống, số mệnh đã định đoạt, nhưng phải xem xét Thiên-Địa-Nhân
xét về Thiên, mỗi người đã an bày một số mệnh
xét về Địa, từng người đều bị ảnh hưởng bởi môi trường phát triển và làm việc
xét về Nhân, theo em đây là yếu tố quan trọng nhất, như em đã nói, lá số là chết, con người là sống, số mệnh đã an bày khó có thể cãi, nhưng khi ta đã biết được số mệnh đó như thế nào, ta vẫn có những con đường đi khác nhau, đều dẫn tới cùng một kết quả *số mệnh*. Giả tỷ số mệnh an bày ta gặt được thành công, nhưng ta lại chọn con đường sai trái, thì chỉ là thành công trong cái sai (?)
Em vẫn còn phải học hỏi nhiều, mong cùng mọi người chia sẻ và góp ý thêm cho

Thân ái!

Hjmama
30-10-13, 05:15
Cách luận này theo Manh phái, đâu phải theo Thiệu vĩ Hoa phải không Tắc Minh?

Tắc Minh
30-10-13, 09:58
Cách luận này theo Manh phái, đâu phải theo Thiệu vĩ Hoa phải không Tắc Minh?
ây cha, anh Hjmama thật tinh ý, đó là cách luận kiểu Manh phái đó anh :)

kimcuong
30-10-13, 15:24
Giả tỷ số mệnh an bày ta gặt được thành công, nhưng ta lại chọn con đường sai trái, thì chỉ là thành công trong cái sai (?)
Nhìn vào xã hội chung quanh chắc là Tắc Minh cũng nhận ra, con đường thành công của nhiều người là do cách thức gì? Tính cách làm việc, ganh đua, thi triển tài năng thế nào? Mà thế nào là thành công? Có nhiều tiền? Tình cảm nhận được dồi dào chân thật? Thế nhưng thật tế suy nghĩ thì điều này chỉ là ước mơ 1 chiều, vì muốn "nhận" là phải "cho" trước đã. Cho dù người đang hưởng của cải phong phú thì họ cũng đã phải làm gì đấy mới có được; xét đoán là "làm sai" hay "làm đúng" thì nhìn qua mặt luân lý đạo đức, nhưng cứ thử hỏi nơi mình sống, thế nào là luân lý đạo đức, 4 chữ này học từ đâu và hành thế nào...v.v... "Sai trái" là không thể không có, mà đôi khi lại rất nhiều và dần dà trở thành "qui luật rừng" phải không?

Tắc Minh
31-10-13, 10:57
Nhìn vào xã hội chung quanh chắc là Tắc Minh cũng nhận ra, con đường thành công của nhiều người là do cách thức gì? Tính cách làm việc, ganh đua, thi triển tài năng thế nào? Mà thế nào là thành công? Có nhiều tiền? Tình cảm nhận được dồi dào chân thật? Thế nhưng thật tế suy nghĩ thì điều này chỉ là ước mơ 1 chiều, vì muốn "nhận" là phải "cho" trước đã. Cho dù người đang hưởng của cải phong phú thì họ cũng đã phải làm gì đấy mới có được; xét đoán là "làm sai" hay "làm đúng" thì nhìn qua mặt luân lý đạo đức, nhưng cứ thử hỏi nơi mình sống, thế nào là luân lý đạo đức, 4 chữ này học từ đâu và hành thế nào...v.v... "Sai trái" là không thể không có, mà đôi khi lại rất nhiều và dần dà trở thành "qui luật rừng" phải không?
Cô Kimcuong thân!
khi đọc những dòng của cô, con chợt lặng người đắm chìm trong suy nghĩ, con chẳng biết phải nói thế nào để có thể hồi đáp lại lời dạy của cô đầy lí lẽ đó
thưa cô, cô nói đúng
xét đoán là "làm sai" hay "làm đúng" thì nhìn qua mặt luân lý đạo đức, nhưng cứ thử hỏi nơi mình sống, thế nào là luân lý đạo đức, 4 chữ này học từ đâu và hành thế nào
thực chất sai và đúng, chỉ là do con người quy định, bản chất của nó chẳng có cái nào là sai, chẳng có cái nào là đúng cả, tùy theo góc độ người nhìn, cho nên luân lý đạo đức này lấy đâu là chuẩn mực, chỉ có thể tự mình làm thầy của mình để có thể tự sửa mình đi theo cái chuẩn mà mỗi con người đưa ra làm luân lý đạo đức.
""Sai trái" là không thể không có, mà đôi khi lại rất nhiều và dần dà trở thành "qui luật rừng" phải không?"
dạ đúng thưa cô, cho nên tự bản thân mình phải chủ động ý thức được những hành vi của mình thế nào là sai thế nào là đúng, đó là cả 1 quá trình tu tập lâu dài của mỗi người
Cám ơn cô
Nghiệm lý ra được nhiều điều, càng lúc con càng thông ra được rất nhiều thứ
Cám ơn mọi người :)

Tắc Minh
15-01-14, 03:38
Chào Tắc Minh: Không phải như bạn nghĩ là nhị hợp, hay hợp trói gì cả. Bính là can dương Tân là can âm, 2 can âm dương hợp nhau gọi là Thập Can hợp, cũng là đạo của vũ trụ. Là tượng trưng cho nam nữ hợp nhau, như tình nghĩa vợ chồng, nhật chủ cùng với người bạn tri âm sẽ gặp nhau.

Tị Dậu Sửu gặp nhau tạo thành tam hợp kim cục. Ứng với điều gì thì xem cách cục hỉ kị như thế nào ( bạn xem lại phần luận ở trên). Bạn xem lại phần bổ sung của Thiên Lý mệnh cảo sẽ rõ hơn.
Chào bạn!
Bây giờ đã bước sang tháng Ất Sửu, đã đến lúc em kiểm chứng lại kết quả dự đoán của em cùng mọi người trên diễn đàn Kim Tử Bình
Trong tuần lễ đầu tiên của tháng này, rơi vào chữ Quý của tháng Sửu, cùng với chữ Quý của tháng Giáp Tý, mọi việc diễn ra là thủy quá vượng mà không có khắc, Quan quá vượng mà không được chế, thành ra em vừa được cho "nghỉ việc" :D
Sang tuần lễ thứ 2 của tháng, bắt đầu rơi vào chữ Tân của tháng Sửu này, ngày đầu tiên thì em được một người bạn lớn tuổi hơn rất nhiều cho em một cái tablet để sử dụng thay thế cho cái laptop nặng nề mà em thường mang theo mỗi khi đi đâu
Đối với mặt tiền tài, bạn em vừa đi nước ngoài, để lại cho em một số tiền nhỏ vì không dùng nữa
Thời gian sau em sẽ cặp nhật liên tục để xem ứng kì của việc dự đoán
Thân
Tắc Minh