PDA

View Full Version : Học tử bình lâu mà vẫn chưa rành. Mong thành viên giúp mình.

tancung9
03-02-14, 19:20
Mình đã đọc khá nhiều sách về môn Tử Bình, cũng gần 1 năm nhưng hầu như là mình thấy các sách đều trình bày thiếu tính cơ bản nên mình dần dần sa vào các lý thuyết không chính thống như xung phá mở kho tài quan,.... Cho mình hỏi các anh chị dằn dặn kinh nghiệm, ai có thể giúp mình luận giải tứ trụ này được không?. Hướng đi của tứ trụ là ấn, tài hay quan?. Mình chắc chắn lá số là đúng giờ sinh. Xin cảm ơn mọi người trc.

Đinh Sửu Giáp Thìn Canh Thìn Bính Tý

galeria
03-02-14, 20:15
Giúp nhau thì không khó, nhưng căn bản cần biết:
Đầu tiên: cho biết ngày tháng sinh dương lịch, có giờ sinh rõ ràng, xem cách bài trụ có đúng hay không (đôi khi có người xem từ ngày âm lịch nên trật lất cả)
Thứ nhì: cho biết sơ qua thân thế, gia đình, học vấn, sức khỏe cho tới nay (để kiểm có tòng cách hay không, cũng đỡ phải hỏi đi hỏi lại nhiều vấn đề)
Thứ ba: xin cho biết thêm đã đọc sách gì? mà lại nói là "lý thuyết không chính thống như xung phá mở kho tài quan"; biết là chính thống hay không chính thống tức là cỡ hạng gần gần cao thủ rồi (cho nó oai tí), sao không biết ấn tài quan "đi" thế nào?

tancung9
03-02-14, 22:33
1/ Trước hết xin cảm ơn ( anh ) bạn đã trả lời lại bài viết của em ( mình ). Cho phép em ( mình ) được phép xưng "Bạn" và " Mình" để tiện giao tiếp được không?. Ngày sinh của mình là ngày 8/4/1997 lúc 1:15 phút.

2/ Thân thế gia đình mình thì thuộc vào dạng kinh doanh bạn ạ. Bố mẹ mình trước đều làm nhà nước cả. Nhưng nhà mình mở thêm kinh doanh quán internet. Mẹ mình mất năm 2010 bạn ạ. Sức khỏe thì hồi nhỏ thì sức khỏe tốt, hay sống với bà ngoại hồi nhỏ. Lớn lên đặc biệt mấy năm nay sức khỏe mình hơi kém bạn ạ. Học vấn thì tiểu học thì bình bình, lên cấp 2 thì ở lớp 8,9 cũng có chút tiếng tăm. Hồi nhỏ mình có mổ ruột thừa.

3/ Cho mình xin phép luận đoán về lá số mình một chút, nếu có sai xin bạn góp ý. Thứ nhất ở chi tháng là Thìn chứa Quý, Mậu, Ất. Nhưng sinh sau tiết thanh minh 2- 3 ngày nên Ất nắm lệnh, thấu ra can nên có phải là Tài cách?. Thìn Tý hợp hóa thủy có phải là thực thương. Vậy đây có phải là Thực Thương sinh Tài cách?. Nhưng ở ngay trụ giờ của mình có Bính ( Hỏa ) hỏa không biết thìn tý có hóa được không bạn?. Lại thổ cũng có nhiều nên mình không biết phải luận như thế nào nữa?. Bạn có thể cho mình hỏi cách cục này có sinh hóa hữu tình hay là vô tình?. Và dụng thần là gì?. Mong bạn chỉ giáo thêm cho mình để mình có thêm kiến thức.

Bạn có hỏi gì thêm không để giúp ích cho việc luận đoán thì mình có thể cung cấp. Xin cám ơn bạn trước.

kimcuong
04-02-14, 19:38
Nếu sinh 1:15 phút buổi sáng là đã qua giờ Sửu, không phải giờ Tý nữa. tancung9 nên xem lại bảng lập giờ từng ngày trong lịch của Hồ Ngọc Đức.

Tứ trụ này dụng Giáp chế Thổ, Đinh hỏa vô căn, nên thiên ấn vượng trường hợp này chỉ có chế bởi Tài thì phát ở kỹ nghệ hơn là học thuật.

tancung9
04-02-14, 19:52
Cám ơn chị KimCuong đã dành thời gian luận giải cho em. Nhưng với giờ sửu thì em không thể tìm được nguyên nhân tại sao năm 2010 mẹ em lại mất. Mong chị có thể nói rõ hơn cho em được không?.

kimcuong
04-02-14, 20:10
Vậy tại sao giờ Tí thì lại cho rằng ứng nghiệm mẹ mất?

tancung9
04-02-14, 20:10
Mong được chị KimCuong và các cao nhân luận giúp để em khỏi áy náy trong người. Để nếu lá số có khuyết điểm hoặc em không được tốt thì rèn luyện trở thành người có đạo đức hơn. Em nghĩ chắc đây cũng là cái tình trong tử bình.

tancung9
04-02-14, 20:13
Vậy tại sao giờ Tí thì lại cho rằng ứng nghiệm mẹ mất?.

Theo kiến thức sơ đẳng của em thì không biết em luận thế này có đúng không ?. vân Nhâm Dần thì Nhâm hợp Đinh hóa Mộc, lại có Dần mộc nặng. Đến năm Tân Mão , Tân hợp Bính hóa Thủy, Mão Dần Thìn tháng ngày hội tam hợp mộc cục. Mão lại tương hại Thìn tháng nên xảy ra như vậy . Em lại có nghe là Chính Ấn ( Thổ ) là mẹ. Nên đây mộc vượng quá khắc thổ nên như vậy. Á thôi chết, em nói nhầm năm ạ. Đúng là 2011, chị thử kiểm tra lại xem đúng không ạ?.

tancung9
04-02-14, 20:21
Nếu đúng là giờ sinh Bính Tý thì chị Kimcuong có thể cho em vài dòng quý báu được không ạ?. Về tổng quan ấy ạ.

kimcuong
04-02-14, 20:23
Á thôi chết, em nói nhầm năm ạ. Đúng là 2011, chị thử kiểm tra lại xem đúng không ạ?.
Làm sao tôi "kiểm tra" mẹ bạn mất dựa theo tứ trụ được là Canh Dần hay Tân Mão?
Thực tế thì mẹ mất chính xác năm nào, tháng nào, cần tĩnh tâm nhớ lại cho kỹ.

kimcuong
04-02-14, 20:30
vân Nhâm Dần thì Nhâm hợp Đinh hóa Mộc, lại có Dần mộc nặng. Đến năm Tân Mão , Tân hợp Bính hóa Thủy, Mão Dần Thìn tháng ngày hội tam hợp mộc cục. Mão lại tương hại Thìn tháng nên xảy ra như vậy . Em lại có nghe là Chính Ấn ( Thổ ) là mẹ. Nên đây mộc vượng quá khắc thổ nên như vậy.
Điều này thì đúng: Dần Mão Thìn tam hội (không phải tam hợp) gặp Nhâm Đinh hợp là phương mộc vượng. Trong Tử Bình, mộc vượng khắc thổ mà Mộc là Tài, Thổ là Ấn thì quả là có tượng Ấn bị thất thế. Bình thường cũng suy đoán chính sức khỏe của mình không được tốt. Xem lại bệnh về loại nào, đường ruột, nhức đầu..v.v...?

tancung9
04-02-14, 20:30
Mẹ em mất vào tháng 10 năm 2011 ạ. Ý em là theo giờ Tý chị thấy có hợp lý không ạ?. Mong chị luận chi tiết tổng quát cuộc đời em với. Số em có làm nên trò trống gì không ạ?.

thachmoc
05-02-14, 00:18
Khong biet gio sinh cua ban dung hay khong, neu qua 1h sang la sang gio suu roi. Toi da kiem tra gio chinh ngo ngay sinh cua ban. Chinh xac thi An vuong dung Tai khac. Thong tin ban dua ra can phai chinh xac thi de doan dinh hon (xin loi toi tra loi tren dien thoai nen ko viet co dau dc)

tancung9
05-02-14, 00:59
Khong biet gio sinh cua ban dung hay khong, neu qua 1h sang la sang gio suu roi. Toi da kiem tra gio chinh ngo ngay sinh cua ban. Chinh xac thi An vuong dung Tai khac. Thong tin ban dua ra can phai chinh xac thi de doan dinh hon (xin loi toi tra loi tren dien thoai nen ko viet co dau dc)

Dạ thưa anh thachmoc, em viết những điều rất chính xác, mẹ em mất vào tháng 10 năm 2011 ạ. Em là con cả, hồi nhỏ chỉ bị mổ ruột thừa còn cơ thể thì khá béo, lớn lên đến bây giờ thì hơi gầy. Bố em ngày xưa thì hay ốm đau, cơ thể nhiều bệnh tật, gầy ạ. À, năm Nhâm Thìn thì em bắt đầu biết đến Đạo Phật, mắt em hồi nhỏ sáng, nhưng lớn lên mấy năm gần đây bị mờ, khéo cận thị .

thachmoc
07-02-14, 12:19
Mẹ em mất vào tháng 10 năm 2011 ạ. Ý em là theo giờ Tý chị thấy có hợp lý không ạ?

Theo tôi thì luận giờ Sửu, mệnh bạn Ấn vượng nên có thể dụng Tài ức chế Ấn tinh một chút, nhưng không được quá nhiều. Năm 2011 Tân Mão, cùng với đại vận và nguyên cục hình thành tam hội Dần Mão Thìn giúp mộc vượng lên, Tài cường thì hoại Ấn, năm đó ứng nghiệm mẹ bạn qua đời. Thiên can có 2 Quan tinh, tuy không có gốc nhưng sẽ đỡ đần phần nào, duy tước lộc chỉ là phù hoa thôi. Là người có tài năng, bạn nên tìm hiểu và phát huy thế mạnh của mình.

tancung9
08-02-14, 14:45
Theo tôi thì luận giờ Sửu, mệnh bạn Ấn vượng nên có thể dụng Tài ức chế Ấn tinh một chút, nhưng không được quá nhiều. Năm 2011 Tân Mão, cùng với đại vận và nguyên cục hình thành tam hội Dần Mão Thìn giúp mộc vượng lên, Tài cường thì hoại Ấn, năm đó ứng nghiệm mẹ bạn qua đời. Thiên can có 2 Quan tinh, tuy không có gốc nhưng sẽ đỡ đần phần nào, duy tước lộc chỉ là phù hoa thôi. Là người có tài năng, bạn nên tìm hiểu và phát huy thế mạnh của mình.

Cám ơn anh thachmoc đã giúp em. Mấy hôm nay hỏi thì em cũng đã xác định đúng là em sinh giờ Sửu ạ. Mong anh xem hộ em kinh doanh có được không ạ?. Và em sống có thọ không?. Có làm được trò trống gì để em biết đường cố gắng. Xin cám ơn anh trước ạ.

tancung9
09-02-14, 21:32
Mong các anh chị trong diễn đàn dành chút ít thời gian ạ.

thachmoc
09-02-14, 22:35
Tancung9 em đã có một thời gian nghiên cứu Tử Bình thì có thể tự xem thêm cho mình, tuổi em bây giờ mới 17,18 mà đã hỏi thọ bao nhiêu tuổi thì thật khó trả lời (anh đã có loạt bài nghiên cứu về dấu hiệu nhân mệnh tử vong thuộc mục Manh phái em xem thêm ở đó). Nhìn đại vận thì mệnh em hướng Tài Quan đều không thuận, cụ thể thì phải xét từng năm, nhưng nhìn chung là cần phát huy thế mạnh của mình. Người có Ấn vượng thường có tài năng ở một lĩnh vực nào đó, nên em cần nhìn nhận lại bản thân mình xem điểm mạnh đó ở đâu. Em còn chưa bước chân vào ngưỡng cửa đại học nên suy nghĩ còn chưa được chín, biết đâu sau này va vấp với cuộc sống sẽ nhìn nhận vấn đề rõ ràng hơn. Một điều cuối nói để em hiểu: Số mệnh không phải là sự áp đặt của ông Trời với con người mà đều do ta quyết định lựa chọn cả... Vậy thôi!

tancung9
10-02-14, 00:35
Cám ơn anh thachmoc đã cho em những lời khuyên tận tình. Chúc anh và các bạn trong diễn đàn ngày càng mạnh khỏe và diễn đàn ngày càng phát triển ạ. Em sẽ ghi nhớ những lời khuyên bổ ích của anh để dùng trong cuộc sống khi cần thiết. À mà em có một số câu hỏi, không biết có thể PM anh trực tiếp được không ạ?.

sun-beam
11-02-14, 14:08
Bạn mới có 17, 18 tuổi mà nghiên cứu Tử Bình gần một năm, quả thật là "có căn" đó.

1. Thông tin ngày giờ sinh vẫn còn mù mờ, ngay cả ngày giỗ, ngày mất của mẹ mà bạn cũng nhớ "nhầm" thì cho hỏi lá số này của bạn hay là xem giùm ???

2. Bạn chưa nói rõ lý do chọn giờ Tý (bạn cho rằng giờ này mẹ mới mất sớm, còn giờ Sửu thì không). Cả hai lá số gặp vận Nham Dần, năm Tân Mão đều hình thành hội mộc cục, mộc thổ giao chiến ... lý do là giờ Tý thì Tý Mão Thìn hình hại ? Thổ là Ấn là mẹ, vậy chi Thìn hay chi Sửu là mẹ (cách coi thông thường là nguyệt chi Thìn --> thìn là mẹ ? ). Mà vận mộc vượng đâu chỉ có Nhâm Dần, thí dụ như vận trước đó là Quý Mão, năm Mậu Dần cũng hội cục MỘC, tại sao mộc vượng mà mẹ không sao?

4. Cả hai ls đều là thân khá vượng (Canh Ất tự hợp), thấp thổ sinh kim hối hỏa, Quan/Sát suy nhược, dụng Tài sinh Quan.

Đó là những vấn đề đặt ra cho chính bạn, và chính bạn sẽ cần nghiền ngẫm và tìm cách giải quyết.

tancung9
11-02-14, 19:47
Trước hết mình xin cám ơn bạn sun-beam đã dành thời gian để nghiên cứu. Đây là lá số của mình. Mình nhớ vào năm 2011 nhưng năm 2010 mình cũng có nhiều sự kiện quan trọng nên viết nhầm. Nhưng hồi nhỏ thì mình hay sống ở dưới nhà bà ngoại, không biết đến năm đó có giảm nguy cơ gì không?, hơn nữa đại vận quý mão thì hỏa vẫn còn còn đến đại vận Nhâm Dần thì Nhâm hợp Đinh hóa mộc, mộc rất nhiều nên khắc thổ. theo mình thì nghĩ vậy, không biết có đúng không?. Lần trước chị KimCuong luận cho mà chị ấy xóa mất nên mình chưa kịp đọc. Mong chị giải thích dùm em. Hôm trước em lại có đọc được bài viết về mộ khố thấy chi của em toàn cái đó, không biết Sửu - Thìn có xung phá không để dẫn đến khó luận.

shanghai
11-02-14, 20:53
Em tancung9 có thể cho bết sơ qua về ngoại hình tính cách được không? ở lớp thích học môn nào nhất, có năng khiếu chơi thể thao bơi lội không?

tancung9
11-02-14, 23:36
Em tancung9 có thể cho bết sơ qua về ngoại hình tính cách được không? ở lớp thích học môn nào nhất, có năng khiếu chơi thể thao bơi lội không?

Mình cao 1.8m, người thì hồi trước hơi béo nhưng bây giờ thì hơi gầy, mình có năng khiếu bơi lội, tập bơi khoảng 14 tuôi và bơi từ đó đến giờ, tính cách của mình thi mình tự thấy hơi bảo thủ, hồi nhỏ nói ít, hiền lành nhưng đến lớp 7 thì nói rất nhiều, mình thấy mình ranh ma hơn hẳn, trên lớp toàn nói chuyện về ... Mặt mình thì nhìn có vẻ hơi buồn, mình hay bị vấn đề về tiêu hóa, chân tay dạo này trời lạnh là chân tay cũng lạnh, ở lớp thì mình học hồi nhỏ bình thường, lên lớp 7 thì học khá lên nhiều.

shanghai
12-02-14, 00:59
Ok, tiếp nhé. Giọng nói của em có phải khá to và vang không, nói đơn giản là cũng có khí chất nam nhi?
Nhà anh em có mấy người, nam hay nữ?
Thời gian trở lại đây có hay mơ thấy ác mông hay người thân không? Tiêu hóa có vấn đề có phải hay bị táo bón?

tancung9
12-02-14, 01:20
Ok, tiếp nhé. Giọng nói của em có phải khá to và vang không, nói đơn giản là cũng có khí chất nam nhi?
Nhà anh em có mấy người, nam hay nữ?
Thời gian trở lại đây có hay mơ thấy ác mông hay người thân không? Tiêu hóa có vấn đề có phải hay bị táo bón?

Giọng em không to và vang, nhưng có khí chất nam nhi thì từ lớp 10 mới bắt đầu rõ, nhưng hồi nhỏ em thích làm thủ lĩnh, thích đánh người khác ạ. Nhà anh em có 3 người, anh đầu dị bào, em còn có 1 em trai. Tiêu hóa em nghĩ đúng là bị táo bón. Ác mộng thì có thể gần đúng ạ. Nhờ anh( chị ) luận em hộ luôn cả tổng quan với ạ. Em hỏi nhiều mà chưa có ai luận hộ cho em ạ.

lesoi
20-08-16, 05:28
Mệnh này là Khôi Cương cách, thấy thổ nhiều càng tốt, tính cách mạnh mẽ, mệnh thích hợp cho quân nhân, làm nghề tư pháp.
Tứ trụ có 2 Đinh hỏa kẹp 2 đầu tứ trụ, Canh kim thích nhất có Đinh hỏa chế luyện Canh kim thành khí. Thân càng vượng càng tốt. Hỉ kỵ ở đại vận cũng vậy, kị thấy Tài phá Ấn là phá mất quý khí.

phuongvu
20-08-16, 11:07
Bạn Tancung9 thân mến!

Tôi xin có vài dòng chia sẻ với bạn.

Bạn thiên về nghệ thuật, thích cái đẹp trong các môn nghệ thuật.
Tính mẫn cảm (nhạy cảm) cao hơn người khác nên có khuynh hướng thích tôn giáo, các vấn đề tâm linh. Đôi lúc có thể hơi "miên man" nhưng không phải là tưng mà do tâm trí lãng mạn của bạn.
Trong mệnh của bạn Thổ nhiều nên hay có vấn đề với hệ tiêu hoá: táo bón, ruột dư, sau này sẽ có vấn đề về dạ dày. Phải ăn nhiều rau, trái cây sẽ cải thiện đáng kể.
Bạn toạ Khôi canh nên hay thích sát phạt, áp chế người khác: bạn cũng nói là thích làm thủ lĩnh, thích đánh người khác là những biểu hiện của Khôi Canh.
Đến lớp 7 thì nói rất nhiều: có thể do Đại vận Thực sinh Tài ở mệnh cục nên có khiếu ăn nói và nói nhiều.

Số em có làm nên trò trống gì không ạ? Kinh doanh có được không ạ?
Nói chung không đến nỗi nào, có thể nói hơn nhiều người nếu "cày ải" ở ruộng của mình. Từ năm này trở đi làm ăn sẽ thuận lợi, tuy nhiên các năm sẽ không hên xui giống nhau nhưng nói chung là được.
Tuy nhiên nếu hành nghề hay kinh doanh trong lãnh vực nghệ thuật hay ... huyền thuật thì có thể được vì bạn hay "mơ mộng". Còn nếu kinh doanh các ngành nghề khác tôi e là...

Thân ái!
Phuongvu