PDA

View Full Version : Lara-đinh mão, tân hợi, ất dậu, đinh hợi

Lara
18-03-14, 21:21
Chào các bác,

Xin các bác xem dùm tứ trụ của em với ạ.
Nữ, sinh ngày 2/12/1987 lúc 22h0 ( Đinh mão-Tân hợi - Ất Dậu -Đinh Hợi)

Cho em hỏi là: Can Ất Mộc sinh tháng hợi là Tử vậy là được lệnh hay không ạ? Thân nhược đúng ko ạ? Dụng thần và cách cục của tứ trụ này là gì?
Em đã đi tìm đọc nhiều lắm mà khả năng có hạn nên vẫn không chắc chắn đâu là dụng thần. Tứ trụ thuần âm, em thấy mình cái gì cũng bất đắc chí, chỉ có học tập thì được chút, em buồn quá.
Mong mọi người luận giải vài lời.
Xin cảm ơn.

Day la la so: http://dichvu.lyso.vn/lasotutru/29SJCNTR.jpg

jone
18-03-14, 21:23
Kị thần là TÀI . Dụng thần là Hỏa .

Lara
18-03-14, 21:31

Cảm ơn bạn, bạn có thể nói rõ hơn được không, ví dụ sao chọn Tài là kị thần... mình mới tìm hiểu tứ trụ nên mù mờ lắm.
Mình thấy tứ trụ này thiếu Tài, tứ trụ thuần âm thiếu hành thổ, vậy sao mình ko chọn dụng thần là hành thổ hả bạn?

Lara
18-03-14, 22:41

Cảm ơn bác Jone rất nhiều, nhờ bác chỉ ra, em lại đi đọc các bài viết của bác Lesoi và em đã ngộ ra chân lý. Một lần nữa cảm ơn 2 bác :41:
Năm 2013, kiêu đoạt thực, sát tung hoành, em bệnh tật và mất việc thê thảm, nói chung là mọi việc bầm dập.
Em mới lĩnh hội tới đây thôi, nhưng là thành quả lớn rồi, mừng quá :hes:

Không biết cuộc đời em thế nào nhỉ, tứ trụ thuần âm thì ko biết có bị lẻ loi cả đời ko? Em thấy sự nghiệp mình chưa có gì hết, mà hôn sự lại càng mịt mờ, chưa có mảnh tình nào...

Các bác ghé qua nếu biết gì xin luận dùm em vài lời.
Xin chân thành cảm ơn.

letung73
18-03-14, 22:56
Mình cũng xin có đôi lời để làm rõ thêm ý kiến của bạn jone.

- Theo mình hiểu trụ bạn thuộc Chính ấn cách hóa Sát. Ất mộc sinh tháng Hợi ở vào tử địa, lại tọa Dậu trụ ngày, cho nên nhật chủ cực suy. Nhưng may chi năm và chi giờ đều là Kiếp Ấn phù trợ nhật chủ vì vậy nhật chủ có cứu.
- Tài là kị thần vừa sinh Sát khắc thân, lại khắc Ấn làm suy nhược Kiếp tỷ.
- Lấy Hỏa thực thương làm dụng đây là lý điều hầu của mệnh cục mà thôi. Vì tứ trụ sinh vào tháng hợi kim hàn thủy lạnh không thể sinh mộc cho nên rất cần hỏa sưởi ấm.
+ Mong mọi người cho thêm ý kiến góp ý.

Lara
19-03-14, 09:48
Oh, giờ thì em đã hiểu.
Cảm ơn luận giải cặn kẽ của bác letung73 rất nhiều. Nhờ bác mà em đã hiểu rõ vấn đề. Nhờ các bác đi thẳng vào giải thích thực tiễn nên khi đi đọc lý thuyết em mới hiểu thêm được. Em cần phải học hỏi từ các bác nhiều nhiều.

Dẫu biết rằng đời người có thăng có trầm, chuyên gì đến sẽ đến nhưng mà biết trước 1 chút về vận số của mình thì là 1 điều thú vị và " lợi hại" :d để có thể sống tốt hơn. Em tò mò về số phận mình quá, không biết nên đọc sách gì để luận giải số phận qua tứ trụ một cách toàn diện nhỉ ???

letung73
19-03-14, 11:33
- Tôi nghĩ đầu tiên bạn nên đọc những bài viết của chị Kim trong diễn đàn, những bài viết của chị trong đó đều hàm ý giành cho người nhập môn rất nhiều, và song song với đó là xem Thiên Lý Mệnh Cảo mà anh lesoi dịch. Đây là những bước nhập môn rất quan trọng đây bạn ạ.

kimcuong
19-03-14, 11:41
Tứ trụ này cung mệnh là Mùi, tức có Kỉ thổ là Thiên tài, theo tôi thì không hẳn là khuyết hẳn Tài. Tuy nhiên, thân không nhược mà chuyển vượng, vì Ất Mão toạ trụ năm, bán hợp Hợi nguyệt lệnh, 2 Hợi Chính Ấn tàng Kiếp tài Giáp. Thế của tứ trụ "không muốn nhược" là nhờ những cấu thành vừa nói. Điểm bất thuận lợi là Ấn cách thì rất thích thân nhược để phò trợ đúng chức năng; Thực thần Đinh tuy thấu nhưng vô căn nên công năng cũng không hoàn toàn.

Dụng Thổ là để mở đường cho Thực thần tiết sinh, nên vận Giáp Dần mới là bại vận, theo như lời tự kể. Năm 2013 gặp những biến cố như vậy có thể là trước tháng 8? Vì Dần Mão Thìn tam hợp cùng thủy mộc tương hợp mới có thể phá được hỏa thổ.

Theo tôi, những bạn trẻ học Tử Bình nên xem kỹ những đại biểu về tính cách thập thần để tự tìm hiểu mình, đừng nên quá chú trọng vào tìm "dụng thần" -không hiểu rõ là lực gì, ở đâu, tại sao- mà quên đi điều này.

Tôi xin nói 1 thí dụ, như khi các bạn cho rằng "kiêu đoạt thực" là buồn rầu vì việc này, thế nhưng cần phải hiểu Kiêu chính là tính khí có công năng sinh phù cho mình, trong thực tế là ở 1 giai đoạn nào đó, chính ta sẽ cảm thấy "sung mãn" hơn bình thường, làm việc, học hành, thái độ cư xử đều lộ rõ cá tính của mình. Còn Thực là khả năng, tài cán, sự ban phát, cũng là tình cảm của mình có hạn chế trong thời gian sự sung mãn của chính mình lên cao. Vì vậy nói là "đoạt" thường nghĩ là "bị ai đó đoạt", nhưng thật tế tôi thấy đều là thái độ của mình trong 1 tình huống nào đó vậy thôi.

Trên đây lại chỉ là 1 trong những biểu hiện của "kiêu đoạt thực".

Lara
19-03-14, 14:14
- Tôi nghĩ đầu tiên bạn nên đọc những bài viết của chị Kim trong diễn đàn, những bài viết của chị trong đó đều hàm ý giành cho người nhập môn rất nhiều, và song song với đó là xem Thiên Lý Mệnh Cảo mà anh lesoi dịch. Đây là những bước nhập môn rất quan trọng đây bạn ạ.

Cảm ơn bác, em sẽ tìm đọc để chiêm nghiệm mệnh mình. Chúc bác luôn vui :emoticon-0155-flowe

Lara
19-03-14, 14:28
Cảm ơn chị KimCuong.
Năm 2013 em bị bệnh tháng 6 DL, đi nằm viện và sau đó uống thuốc mấy tháng liền. Công việc thì rối cũng khoảng thời gian đó trở đi, em làm gì cũng phải tốn sức làm lại mới được, mọi thứ căng thẳng và đêm nào em cũng mơ thấy ác mộng (toàn thấy con chăn, rắn to khổng lồ rình rập em - lo lắng tột độ :d)
Đến đầu tháng 12 thì em bị nghỉ việc chỉ vì 1 câu nói. Em nghĩ nếu câu nói đó xảy ra trong hoàn cảnh khác thì kết quả sẽ không như vậy. Kết cục thì đúng như chị nói " là thái độ của mình" :d. Nghỉ việc bất ngờ xong em cũng hết ác mộng - Chắc là do hết căng thẳng, hihi.
Qua đó em hiểu rằng cuộc đời thăng trầm khó đoán, thôi thì đi tìm hiểu số mệnh xem sao, đó cũng là cái duyên đưa em tới đây.

Cảm ơn những phân tích của chị. Đúng là học tứ trụ không hề dễ dàng chút nào. Chắc chắn là em cần phải tốn nhiều thời gian, công sức và tùy duyên lĩnh hội nữa.

galeria
19-03-14, 14:34
Lara đã kiểm chứng như vầy là tốt,

Năm 2013 gặp những biến cố như vậy có thể là trước tháng 8?
Năm 2013 em bị bệnh tháng 6 DL,

Tôi xin nói 1 thí dụ, như khi các bạn cho rằng "kiêu đoạt thực" là buồn rầu vì việc này, thế nhưng cần phải hiểu Kiêu chính là tính khí có công năng sinh phù cho mình, trong thực tế là ở 1 giai đoạn nào đó, chính ta sẽ cảm thấy "sung mãn" hơn bình thường, làm việc, học hành, thái độ cư xử đều lộ rõ cá tính của mình. Còn Thực là khả năng, tài cán, sự ban phát, cũng là tình cảm của mình có hạn chế trong thời gian sự sung mãn của chính mình lên cao. Vì vậy nói là "đoạt" thường nghĩ là "bị ai đó đoạt", nhưng thật tế tôi thấy đều là thái độ của mình trong 1 tình huống nào đó vậy thôi.
Đến đầu tháng 12 thì em bị nghỉ việc chỉ vì 1 câu nói.

Lara
19-03-14, 16:36
Bác galeria trích dẫn như vậy là ý gì thế ?
Em thật sự ko hiểu thâm ý của bác :d

galeria
20-03-14, 14:12
Có "thâm ý" gì đâu? Tôi chỉ gật gù tự xác định là đúng thế thôi.

Lara
24-03-14, 13:05
Có "thâm ý" gì đâu? Tôi chỉ gật gù tự xác định là đúng thế thôi.

Đúng là chính xác thật. Mà các bác ơi cho Lara hỏi Lara đọc nhiều tài liệu có nói đến "can thấu ra", có phải " thấu" ở đây là trong chi có can tàng cùng hành với thiên can lộ ra ở trụ hay sao ạ? Lara phân vân quá mà ko tìm được định nghĩa giải thích từ thấu.

Nhân tiện các cô chú bác trong diễn đàn thông cảm vì Lara ko biết tuổi thực của mọi người nên có gì ko hay trong cách xưng hô thì mọi người thông cảm nhe :)

Dungvt
24-03-14, 14:45
đúng rồi, cái đấy người ta gọi là "thiên can thấu địa chi"

Lara
25-03-14, 13:39
đúng rồi, cái đấy người ta gọi là "thiên can thấu địa chi"

Cảm ơn bác Dungvt.
Bác cho Lara hỏi thêm là có trường hợp nào có thiên can lộ ra nhưng không có can đó tàng trong địa chi mà vẫn gọi là "thấu" không? Nếu có thì bác cho ví du được không, cảm ơn bác.

Dungvt
25-03-14, 16:50
theo mình là không.

Lara
25-03-14, 21:45
Uh, mình mới tìm ra mấy bài viết về nó, thì ra mình hiểu chưa đúng vì chưa tìm đúng chỗ để đọc, hehe