PDA

View Full Version : bát tự thuần âm-kính nhờ các bác giải hộ cháu

tienlena
05-05-14, 10:35
xin chào các bác trong diễn đàn, lời đầu tiên xin được phép gửi lời hỏi thăm tới toàn thể các bác
cháu sinh 29/09/1995 06:30 sáng dương lịch, nam
chưa có biến cố gì lớn trong đời, gia cảnh bình thường
đây là lá số cháu, mong được các bác xem giúp
cho cháu hỏi dụng thần của lá số cháu là gì ạ, những đại vận tốt xấu để có thể định hướng đời mình tốt hơnxin cám ơn ạ

tienlena
06-05-14, 18:48
được biết đến cô kim cương xem rất giỏi, nhờ cô vào xem giúp cháu với, cháu cám ơn cô ạ, một số bác nào biết xem thì xem giúp cháu với ạ, cháu cám ơn

dhhhvn
06-05-14, 18:56
Cho hỏi bạn có "dê" lắm không? nhiều thương thực mà k có tài cho cảm giác bị bế khí(tức dễ đưa đến cảm giác bế tắc trong cs), các đại vận kiêu ấn tỷ kiếp làm thân thêm vượng, nhưng trong mệnh cục chỉ có thực thương mà k có tài nên kiếm tiền khó khăn, đành chờ vào lưu niên bổ cứu và sự chủ động tìm kiếm của bạn, nếu bạn là người năng động thì cuối mỗi đại vận đều có cơ hội để thể hiện mình, còn nếu bị động thì sẽ phung phí sức lực, trí tuệ vào những việc k quan trọng, do đó mà không nhìn ra được cơ hội. Vì mệnh có kiêu thực cùng 1 trụ là mệnh vất vả lận đận nên làm gì cũng khó mà cảm thấy an nhàn thảnh thơi được, thôi thì lấy những việc hữu ích làm niềm vui vậy.
Hỷ dụng thần của bạn là hỏa thổ, nên sống thoảng đãng hòa nhã vui vẻ và có "lửa" một chút thì tốt.
Vài dòng chia sẻ với bạn, đúng sai tự ngẫm ra nhá!

tienlena
06-05-14, 19:03
dê thì dĩ nhiên con trai là phải dê oy, hihi, hiện em chưa thấy bế tắc trong cuộc sống, nhưng hễ tự thân làm cái gì là hay gặp trở ngại lắm ạ, ây dà, dụng thần của em quả là rắc rối, có bác nói là hỏa thổ có bác nói dụng thần kim, bác thương tình xem cho em vợ con sau này thế nào, tiểu vận năm nay, em cám ơn

dhhhvn
06-05-14, 19:21
Thực tuy thấu lộ nhưng khí tuyệt, nhật chủ quý thủy được chi tháng sinh, tọa kiếp vượng ở chi ngày, kiếp ở chi năm và chi ngày có kình dương mà hiện lại ở vận tỷ kiếp nên thân đang vượng rồi, giờ chỉ tìm hỏa thổ mà xài thôi.
Năm giáp ngọ hanh thông về cuối năm, cuối năm sẽ có 1 khoản tiền. Với cung thê này nên muộn vợ một chút và sống bao dung tôi nghĩ tốt hơn
Thôi để các cao nhân giải tiếp, tôi còn non kinh nghiệm nên ngồi hóng cùng cậu vậy

tienlena
06-05-14, 19:26
hihi, bác có thể cho em biết tìm hỏa thổ như thế nào ko ạ, chứ em cũng ko dám phiền bác quá, em cám ơn ạ

dhhhvn
06-05-14, 19:31
Bạn tham khảo qua cái này nhé, các tiền bối sẽ vào phân tích sâu hơn lá số của bạn, trên đây chỉ là quan điểm của riêng tôi mà thôi.

Nhiều người nói bát tự thuần âm không tốt, thuộc vào loại người cô đơn đến già. Thực ra chỉ cần biết đặc tính của nó là có thể né tránh và hóa giải, mệnh vận là nằm trong tay con người.

Bát tự phối hợp bởi thiên can âm như Ất, Đinh, Kỷ, Tân, Quí ; hàng địa chi âm như Sửu, Mão, Tỵ, Mùi, Dậu, Hợi là bát tự thuần âm.

Đặc điểm bát tự thuần âm:

Thích tôn giáo, thanh tịnh, ít ham muốn, khá nhiều người sau này qui y.
Cuộc sống hôn nhân không thuận lợi, xáo trộn, có người ở vậy cả đời.
Cả bốn mùa trong năm, bàn tay bàn chân lạnh.
Giác quan thứ sáu khá tốt, thích những chuyện linh dị.
Cả nam và nữ đa số khá đẹp.

Điểm không tốt của bát tự thuần âm:

1. Tính cách: Nữ mệnh thuần âm tính cách nhu nhược, đa sầu thiện cảm; nam mệnh thuần âm, tính cách hay sợ sệt, nhát gan, thậm chí có tính đàn bà.
2. Hôn nhân: Do tính cách thúc đẩy nên người thuần âm nhân duyên không tốt, tính cách cực đoan, nên khó sống cùng lâu bền với bạn đời. Trong đó có những người giả thuần âm thì hôn nhân tương đối tốt, trong mệnh (địa chi) có tàng can dương (ví dụ Bính, Canh, Mậu trong chi Tỵ) thì còn có thể cứu, cùng lắm là kết hôn lần nữa, hoặc li hôn xong thì cưới lại. Nhưng người thuần âm đa số hôn nhân khó thành, cô độc đến già.
3. Sức khỏe: Người thuần âm sống lâu, nhưng hay bệnh vặt.

Điểm hay của bát tự thuần âm:

1. Sự nghiệp: Người thuần âm sự nghiệp đều rất tốt, người thuần âm giỏi hòa giải, rất thuận lợi đường công danh và công tác trong cơ quan và tổ chức ngon.
2. Sức khỏe: Người thuần âm thì trường thọ, trong cuộc sống ung dung, hay cười, thanh đạm, nên tốt cho sức khỏe.

Cách hóa giải các điểm bất lợi bát tự thuần âm:

Người bát tự thuần âm hợp đeo ngọc, mã não, hồng ngọc, đá đỏ, đá thạch lựu. Màu sắc nên chọn màu đỏ, màu bạc và màu trắng là tốt nhất, cũng thích hợp đeo các thứ đồ kim thuộc vật phẩm, nên nuôi chó.

Đó hỏa thổ đó, tìm mấy thứ đỏ đỏ hồng vàng, mặc đồ đỏ vàng, nuôi chó là có hỏa thổ rồi hì

tienlena
06-05-14, 19:42
hì hì, sợ chó nhưng chắc cũng ráng kiếm 1 con mà nuôi :hes:, em cám ơn, mong được cô kim cương và các bác luận giúp ạ

thiếu bá
07-05-14, 10:20
Bạn tham khảo qua cái này nhé, các tiền bối sẽ vào phân tích sâu hơn lá số của bạn, trên đây chỉ là quan điểm của riêng tôi mà thôi.

Nhiều người nói bát tự thuần âm không tốt, thuộc vào loại người cô đơn đến già. Thực ra chỉ cần biết đặc tính của nó là có thể né tránh và hóa giải, mệnh vận là nằm trong tay con người.

Bát tự phối hợp bởi thiên can âm như Ất, Đinh, Kỷ, Tân, Quí ; hàng địa chi âm như Sửu, Mão, Tỵ, Mùi, Dậu, Hợi là bát tự thuần âm.

Đặc điểm bát tự thuần âm:

Thích tôn giáo, thanh tịnh, ít ham muốn, khá nhiều người sau này qui y.
Cuộc sống hôn nhân không thuận lợi, xáo trộn, có người ở vậy cả đời.
Cả bốn mùa trong năm, bàn tay bàn chân lạnh.
Giác quan thứ sáu khá tốt, thích những chuyện linh dị.
Cả nam và nữ đa số khá đẹp.

Điểm không tốt của bát tự thuần âm:

1. Tính cách: Nữ mệnh thuần âm tính cách nhu nhược, đa sầu thiện cảm; nam mệnh thuần âm, tính cách hay sợ sệt, nhát gan, thậm chí có tính đàn bà.
2. Hôn nhân: Do tính cách thúc đẩy nên người thuần âm nhân duyên không tốt, tính cách cực đoan, nên khó sống cùng lâu bền với bạn đời. Trong đó có những người giả thuần âm thì hôn nhân tương đối tốt, trong mệnh (địa chi) có tàng can dương (ví dụ Bính, Canh, Mậu trong chi Tỵ) thì còn có thể cứu, cùng lắm là kết hôn lần nữa, hoặc li hôn xong thì cưới lại. Nhưng người thuần âm đa số hôn nhân khó thành, cô độc đến già.
3. Sức khỏe: Người thuần âm sống lâu, nhưng hay bệnh vặt.

Điểm hay của bát tự thuần âm:

1. Sự nghiệp: Người thuần âm sự nghiệp đều rất tốt, người thuần âm giỏi hòa giải, rất thuận lợi đường công danh và công tác trong cơ quan và tổ chức ngon.
2. Sức khỏe: Người thuần âm thì trường thọ, trong cuộc sống ung dung, hay cười, thanh đạm, nên tốt cho sức khỏe.

Cách hóa giải các điểm bất lợi bát tự thuần âm:

Người bát tự thuần âm hợp đeo ngọc, mã não, hồng ngọc, đá đỏ, đá thạch lựu. Màu sắc nên chọn màu đỏ, màu bạc và màu trắng là tốt nhất, cũng thích hợp đeo các thứ đồ kim thuộc vật phẩm, nên nuôi chó.

Đó hỏa thổ đó, tìm mấy thứ đỏ đỏ hồng vàng, mặc đồ đỏ vàng, nuôi chó là có hỏa thổ rồi hì

Phần này phải chăng do dhhhvn viết ? Nếu không phải đề nghị ghi rõ nguồn trích dẫn.
Nói chung phân âm dương như vậy sẽ không rõ một số nguyên tắc của tứ trụ,

vì vậy mà viết thêm ý gượng ép

trong mệnh (địa chi) có tàng can dương (ví dụ Bính, Canh, Mậu trong chi Tỵ) thì còn có thể cứu, cùng lắm là kết hôn lần nữa, hoặc li hôn xong thì cưới lại.

dhhhvn
07-05-14, 11:12
:67: kính chào bác thiếu bá, bài này em sưu tầm lâu rồi copy 1 đống vào file nên cũng k nhớ lấy của ai và ở đâu nữa, mục đích k phải để vơ vào của mình mà để giúp bạn ấy thôi, nên là vđề trích nguồn thì em k để ý lắm vì chả phải người công chúng gì, chắc tác giả cũng k kiện em đâu:d, chắc bác có biết bài này của ai viết ạ?
Bài này phân tích đặc điểm về tính cách thì theo em thấy là hợp lý, thuần âm thì quá thiên về âm tính, nam mà như vậy thì quá trầm, thích yên tĩnh, không lợi cho giao tế, chỉ lợi cho nghiên cứu học thuật, tu hành, theo đạo. Vậy nếu ds muốn sống 1 cuộc sống bình thường thì nên bổ sung các thuộc tính dương ấm là hỏa thổ để cải vận sẽ tốt hơn.

tienlena
07-05-14, 21:17
thấy bác binhdan cũng rất hay, mong được bác xem giúp

tienlena
10-05-14, 19:38
bác thachmoc ơi xem giúp cháu với ạ

son4t
06-06-14, 09:27
Qua các diễn đàn thấy tứ trụ thuần âm là mọi người thường là "sợ hãi". Nên tôi post một lá số thuần âm này để mọi người chiêm nghiệm.

Quý Mùi/Tân Dậu/Ất Dậu/Đinh Hợi

Đại vận: Canh Thân, Kỷ Mùi, Mậu Ngọ, Đinh Tỵ, Bình Thìn, Ất Mão, Giáp Dần, Quý Sửu.

Đây là lá số của đại quân phiệt Nhuận Tích Sơn (sưu tầm từ sách của Lý Hậu Khải đang bán ở nhà sách, sách này in sai nhiều, sai về từ chữ không sai về ý của tác giả).

Tôi chỉ trích và tóm tắt vài đoạn như sau:
- Xem xét toàn cục thì Thân nhược, Sát vượng Sát nhiều mà Ấn thì không yếu. Thực thần cố rễ, lấy thực thần chế Sát làm dụng thần, ưa Tỷ Kiếp và Thực Thương, kỵ Tài Quan Sát.
- Con người này từ nhỏ vlất vả, sau đó được thăng quan tiến chức, làm "vua" một vùng, người đời gọi là đại quân phiệt thì tính tình chắc không giống "đàn bà", yếu hèn,...(nhất là thời sau cách mạng Tân Hợi).
- Chết vào năm 1960 Canh Tý, vận Quý Sửu (sống thọ).
- Kết luận của tác giả là: Can ngày dương, Sát vượng Sát nhiều chỉ có thể lấy Ấn hóa, không thể lấy Thực chế, Thực chế là khắc tiết đan xen. Mà can ngày âm chỉ cần Thực thần có rễ là có thể dùng Thực chế Sát. Âm nhu mà không sợ khắc chế, nhu có thể thắng cương là vậy. Đây chính là biểu hiện quan trọng của tính chất âm dương khác nhau.

Vậy không phải thuần âm là "tiêu cực". Mời các bạn chiêm nghiệm và bình luận.

DND
06-06-14, 12:06
Thuần âm hay thuần dương theo nghĩa can chi âm dương không phải là bản chất của vấn đề! điều này rất dễ hiểu kiểu "có Tà mà không có Chánh"... nên nhìn nhận lại vấn đề...

son4t
06-06-14, 12:45
Thuần âm hay thuần dương theo nghĩa can chi âm dương không phải là bản chất của vấn đề! điều này rất dễ hiểu kiểu "có Tà mà không có Chánh"... nên nhìn nhận lại vấn đề...

Son4T đang nghiên cứu món tứ trụ này thôi. Sẽ nhìn nhận lại nhiều vấn đề chứ không chỉ là vấn đề này. Mục đích của đoạn trich này chỉ đưa ra sự kiện, dữ liệu chứ chưa dám bình luận về nội dung và bản chất vấn đề.
Mong anh DND diễn giải lá số này để mở rộng tầm nhìn nhất là quan niệm "Có Tà mà không có Chánh" qua lá số này.

DND
07-06-14, 12:37
Tôi không phải nói đến trường hợp của bạn son4t, mà là nói đến tình trạng chung hiện nay.
Ví dụ của bạn đúng là 1 trường hợp tiêu biểu của dụng Thực chế Sát, kết luận của tác giả không có ý nhắc đến tứ trụ "Thuần âm hay thuần dương". Liên đới topic này thật không đúng lắm...

tuansing
07-06-14, 13:20
xin chào các bác trong diễn đàn, lời đầu tiên xin được phép gửi lời hỏi thăm tới toàn thể các bác
cháu sinh 29/09/1995 06:30 sáng dương lịch, nam
chưa có biến cố gì lớn trong đời, gia cảnh bình thường
đây là lá số cháu, mong được các bác xem giúp
cho cháu hỏi dụng thần của lá số cháu là gì ạ, những đại vận tốt xấu để có thể định hướng đời mình tốt hơnxin cám ơn ạ

Nhật can nhược, Ấn là cách, nhiều Thương Thực, dụng Ấn. Gặp Ấn Tỉ vận là thiện, gặp đất Thương Thực Tài là ác.

huyanh
11-06-14, 11:14
Các bác không viết luôn bát tự thuần dương luôn nhỉ.
Bát tự này thân vượng lại không có tài quan, nếu làm nghề mua bán bất động sản cũng hay, còn trang sức nên dùng đá thạch anh

DND
11-06-14, 12:24
Bát tự này thân vượng lại không có tài quan, nếu làm nghề mua bán bất động sản cũng hay, còn trang sức nên dùng đá thạch anh

Trang sức cho người hay cho bát tự vậy bạn ?
Mấy cái thứ này để dành cho mấy ông thầy kiếm sống bằng "môn bát tự" mà chẳng phải bát tự...

huyanh
11-06-14, 14:11
Trang sức cho người hay cho bát tự vậy bạn ?
Mấy cái thứ này để dành cho mấy ông thầy kiếm sống bằng "môn bát tự" mà chẳng phải bát tự...
Trang sức này đương nhiên là cho người rồi, đây là sự bổ cứu mà tôi được biết và muốn chia sẻ, ko có ý muốn kiếm tiền, giống mình bị bệnh thì uống thuốc, còn chờ đến đại vận hay lưu niên để bổ cứu liệu có trể lắm không? DND có cách bổ cứu nào khác cho bát tự này không? Cám ơn.

DND
13-06-14, 12:09
Trang sức này đương nhiên là cho người rồi, đây là sự bổ cứu mà tôi được biết và muốn chia sẻ, ko có ý muốn kiếm tiền, giống mình bị bệnh thì uống thuốc, còn chờ đến đại vận hay lưu niên để bổ cứu liệu có trể lắm không? DND có cách bổ cứu nào khác cho bát tự này không? Cám ơn.

Nếu là 'bổ cứu" cho người thì 1 số sách viết cả, người người học tứ trụ đều biết, tuy nhiên cái này chả mấy có tác dụng ngoài tác dụng kiểu "ám thị"... nên nói dành cho mấy ông thầy kiếm sống. Bổ cứu thì rất nhiều, bạn lấy ví dụ người bị bệnh uống thuốc, nhưng cùng 1 loại thuốc lại có nhiều loại có thành phần nặng nhẹ khác nhau... Đeo mấy thứ trang sức kiểu như đau đầu thì uống kèm thuốc B1, vô thưởng vô phạt.

tienlena
17-06-14, 12:03
xin cám ơn những chỉ bảo của các bác, mong nhận thêm những lời bổ ích ạ

tienlena
10-07-14, 23:16
bác hung804 xem giúp em với

Hùng804
12-07-14, 19:58
Mệnh này đỉnh điểm tốt nhất là đại vận thứ 4 Tân Tị, mệnh Kim bạch Thủy thanh tốt lắm. Hì...! cố gắng phát huy nhé.

tienlena
13-07-14, 18:46
bác có thể cho em biết vợ em là người thế nào ko ạ, lận đận tình duyên quá bác ợ, ko biết cuối năm nay có tiến triển ko, phiền bác lần nữa ạ

Hùng804
13-07-14, 22:37
bác có thể cho em biết vợ em là người thế nào ko ạ, lận đận tình duyên quá bác ợ, ko biết cuối năm nay có tiến triển ko, phiền bác lần nữa ạ
Bạn còn quá trẻ mà. Tứ trụ lại thiên về âm khí, Quý nhật chủ tiết khí mạnh, vận hành Mùi hợp Hợi Mão tam hợp cục Thực Thương, trong mệnh hỏa Tài tinh không có, cố gắng tìm Tài nhưng có rồi lại mất. Đường tình duyên còn lận đận lắm. May trong trụ vắng Tài tinh chứ không thì mệnh không tốt. Vợ là người không đảm đang giúp cho bạn, chủ yếu là bạn phải nỗ lực là chính. Hành vận thứ 4 mới tốt được. Nói cách khác là tình duyên lận đận.

dinhman
14-07-14, 09:23
lẽ nào 7 đến 17 không tai nạn ốm đau nặng sao ?
...năm Giáp Thân 2004 ... năm Đinh Hợi 2007...

tienlena
14-07-14, 10:03
dạ bác dinhman là em ko nhớ rõ năm nào, từ 7-17 tuổi thì em có 1 lần cắt amidan, 1 lần sốt xuất huyết nhập viện, mong được nghe cao kiến của bác^^

Hùng804
15-07-14, 05:58
lẽ nào 7 đến 17 không tai nạn ốm đau nặng sao ?
...năm Giáp Thân 2004 ... năm Đinh Hợi 2007...

Bác Dinhman ứng dụng thuật Manh phái đây, hình như bác có biết tuyệt kỹ "Mã Đảo Lộc Tà" của Manh phái?
Nếu được bác đưa vào chuyên đề này để mọi người cùng chiêm ngưỡng?

dinhman
15-07-14, 10:07
Thể theo yêu cầu của bác Hung804 tôi cũng sẵn sàng chia sẻ...

Mã đảo lộc tà đúng là có thật...

Nhưng không rắc rối như mấy tài liệu đang có...vì không có gì phức tạp mà có thể ứng dụng thủ công...dù sao xem số cũng chỉ là thủ công...

Tôi sẽ giải thích tặng bạn cùng mọi người !

...Mã là tài tinh, tất nhiên bao hàm thực thương...Lộc là chủ vị....kéo dài...

...hoặc Mã bị tuyệt diệt...tức là thân vượng diệt miếng cơm...hẳn là phải chết...đây là lý thiên khô....

...trường hợp thứ 2 là lộc bị sát...tức là thân cô mà bị vây khắc...ứng hiện hẳn cũng phải chết...điều này đôi khi bao hàm cả ấn...

Sinh tử con người không ngoài 2 điều này...

Còn 1 ngoại lệ...mệnh vận xung phá toàn chi cũng chết...nhưng đây cuối cùng cũng phải liên đới đến chủ...tức là liên quan đến lộc....chỉ có chút khác biệt...là không phải điều kiện thân cô ...

Nắm được điều này coi như nắm hết Mã đảo lộc tà....đoán được hay không thì do suy luận mà ra thôi...

...tất nhiên kỹ thuật luận số mỗi người đắc thủ đều khác nhau...đây là Huyền học mà...

...theo ngôn ngữ hiện đại là Nghệ Thuật...

...kiểu như vẽ tranh...kỹ thuật học như nhau...nhưng tranh sẽ khác nhau...là nghệ thuật...

...nhiều khi Huyền học còn thần thoại hơn chữ Nghệ thuật một bậc...

dinhman
15-07-14, 10:57
Bạn có thể hồi tưởng lại rõ những năm Cắt Abidan và sốt xuất huyết là năm nào không ? cố gắng nhớ lại...

...có phải sau 17 gia cảnh tiền tài thăng tiến...

...bạn có thể mô tả gia đình bạn làm ăn nghề gì không ?...hoặc mô tả đôi nét về bản thân...

...tôi đoán bạn có trình độ...ghét ràng buộc ...hình dáng cũng thanh thoát...

...Xin cảm ơn ?...

tienlena
15-07-14, 11:35
dạ, em đã cố nhớ lại rôi ạ, thật tình là em không nhớ nổi ạ, chỉ nhớ cắt amidan khi còn nhỏ, còn sốt xuất huyết thì cách đây khoảng 4,5 năm
+ sau 17 cuộc sống em tốt lên nhiều ạ, cũng không phải là do ba mẹ làm ăn phát đạt mà là do gia đình em được mấy chú bác giúp đỡ
+ ba em thì làm đủ nghề, chạy ta xi, bán cà phê, giờ thất nghiệp rồi, mẹ nội trợ thôi ạ
+ em đang học về tiếng anh, trình độ bình thường thôi ạ, ghét ràng buộc, em thích đi đây đó ạ, dáng hình em mảnh khảnh, tay em khá là giống con gái, nhìn cứ ẻo lả thế nào ấy, nên em quyết đi tập gym đổi đời:hes:
cám ơn bác ạ, mong nhận dc nhìu ý kiến từ bác!

Hùng804
15-07-14, 20:36
Nắm được điều này coi như nắm hết Mã đảo lộc tà....đoán được hay không thì do suy luận mà ra thôi...

...tất nhiên kỹ thuật luận số mỗi người đắc thủ đều khác nhau...đây là Huyền học mà...

...theo ngôn ngữ hiện đại là Nghệ Thuật...

...kiểu như vẽ tranh...kỹ thuật học như nhau...nhưng tranh sẽ khác nhau...là nghệ thuật...

...nhiều khi Huyền học còn thần thoại hơn chữ Nghệ thuật một bậc...

Vậng, đúng như bác nói Huyền học là một môn học thuộc lĩnh vực nghệ thuật, kỹ thuật. Mà kỹ thuật hay nghệ thuật thì đều có phân hạng cao thấp chứ không phải ai cũng như ai được. Là một môn học thì dứt khoát đều có nguồn gốc khởi điểm của nó, tìm được nguồn gốc thì hiểu nó cũng không là quá khó.
Tuy nhiên, do người đời quá eo hẹp lòng dạ mà dẫn đến dấu diếm để làm bí quyết cho riêng mình, vì thế mà mệnh lý ngày càng mất đi tinh hoa của nó ( chưa kể bóp méo sự thật).
Riêng Manh nhân, người xưa các cao nhân vì thấy họ quá khốn khổ cho nên đã không tiếc công khổ luyện cho họ những tuyệt kỹ mà người mắt sáng không thể có được ( bởi do người mắt sáng học xong rồi thì tùy tiện mà dùng theo ý mình, làm mất vốn sẵn có của mệnh lý). Mặt khác, thuở xưa thư tịch đã bị chôn vùi qua các thời đại do vua chúa không ưa thích; buộc lòng các cao nhân truyền lại cho manh nhân với lý do là họ ít lừa dối hơn người mắt sáng, cho nên tin tưởng được.
Vì vậy, mà lưu truyền tới ngày nay những tuyệt kỹ mà trong thư tịch không còn nữa.
Còn một chỗ nữa, đó là người học mệnh lý Manh phái là người mắt sáng lại có trung thực với những gì mà họ đã truyền không?
Cho nên, mới có chuyện sáng chế ra các tên thuật ngữ mệnh lý khác so với kinh điển đã có, làm cho người đọc có ý tưởng như là cái gì đó rất mới để hình thành nên một môn phái mang vẻ huyền bí riêng biệt mà thôi.

Riêng "Mã đảo Lộc tà" quả thật là quá khó hiểu do kỹ thuật biên soạn hay sao đó, nếu bác hiểu rõ về kỹ thuật dùng thì có thể chia sẻ cho mọi người thưởng thức với, được không bác?
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin nhé!

dinhman
16-07-14, 10:12
Thấy bác Hùng 804 chí khí hừng hực tôi cũng mến mộ ...nên bác gặng hỏi thêm dù tôi đã viết hết những gì tôi biết..tôi cũng cố gắng diễn đạt thêm...mong giúp gì thêm được cho bác thì giúp ...

...Thật ra không phải tôi nắm được Mã Đảo Lộc tà theo như suy nghĩ của bác...mà là nhận ra cốt lý của nó...những điều khác tôi cũng nhận ra tương tự...và tôi dám chắc rằng chân lý chỉ có bấy nhiêu thôi...

...quan trọng là kho tàng tích lũy chiêu thức và bộ lý luận hình thành trên nền tảng đó...điều này không phải đến từ một môn phái nào...mà là sự gạn lọc từ rất nhiều nguồn..và tinh tuyển theo thời gian...

...có một điều nói để bạn tự tin nghiên cứu tiếp...là Môn này hoàn toàn chuẩn xác...điều này trong quá trình nghiên cứu tôi nhận ra và dám chắc chắn...

...chỉ có điều...tôi chưa đạt đến trình độ đoán chuẩn...đó là do nền tảng lý thuyết tôi có chưa hoàn chỉnh mà thôi...tôi vẫn đang tiếp tục hoàn thiện...và có thể sẽ thành công ...trong đời này...

...vậy nên tôi chưa thể có kỹ thuật cụ thể được...làm sao mà chia sẻ với bạn được...

Nhưng tôi sẽ nói về cốt lý Tử Bình mà tôi biết...

Nó sẽ được hiểu thông qua ví dụ như thế này...

...giả định chúng ta muốn chế tạo một chi tiết kỹ thuật như cái Bulon chẳn hạn...

...nó rất đơn giản...nhưng cần phải có thép tốt...mà thép tốt là phải có tỷ lệ phối hợp kim...điều này không đơn giản về lý thuyết...đó là kinh nghiệm riêng đạt đến mức bí quyết...trong hóa học gọi là xúc tác...không thể tìm ra bằng lý...

....sau đó là cách tôi, trui...ủ...vát lại...vv...đều mang bí quyết...

...cũng như vậy Sách Tử Bình cổ ta có...là những gì thuộc về lý thuyết...là nền tảng...và các tài liệu của các Đại Sư...là kinh nghiệm ... sau đó là quá trình tìm tòi thêm...

....cuối cùng sẽ đạt đến một trình độ nào đó...

chucky
16-07-14, 23:51
Nói chung học môn gì cũng vậy , cũng đòi hỏi phải có căn cơ (năng khiếu) + ngộ tính (duyên ngộ) thì sẽ nắm bắt tốt được cái cốt lõi của vấn đề mà tránh lang mang tôn time , tốn công , tốn sức . Coi bộ khỏi diễn giải làm gì cho càng thêm phức tạp cứ đưa kiến thức lên để share cho mọi người , còn chuyện hiểu hay không hiểu hoặc hiểu đến đâu , hiểu như thế nào thì tùy vào mỗi người vậy .

Hùng804
17-07-14, 21:25
..Thật ra không phải tôi nắm được Mã Đảo Lộc tà theo như suy nghĩ của bác...mà là nhận ra cốt lý của nó...những điều khác tôi cũng nhận ra tương tự...và tôi dám chắc rằng chân lý chỉ có bấy nhiêu thôi...

...quan trọng là kho tàng tích lũy chiêu thức và bộ lý luận hình thành trên nền tảng đó...điều này không phải đến từ một môn phái nào...mà là sự gạn lọc từ rất nhiều nguồn..và tinh tuyển theo thời gian...

...có một điều nói để bạn tự tin nghiên cứu tiếp...là Môn này hoàn toàn chuẩn xác...điều này trong quá trình nghiên cứu tôi nhận ra và dám chắc chắn...

...chỉ có điều...tôi chưa đạt đến trình độ đoán chuẩn...đó là do nền tảng lý thuyết tôi có chưa hoàn chỉnh mà thôi...tôi vẫn đang tiếp tục hoàn thiện...và có thể sẽ thành công ...trong đời này...

...vậy nên tôi chưa thể có kỹ thuật cụ thể được...làm sao mà chia sẻ với bạn được...

Nhưng tôi sẽ nói về cốt lý Tử Bình mà tôi biết...

Nó sẽ được hiểu thông qua ví dụ như thế này...

...giả định chúng ta muốn chế tạo một chi tiết kỹ thuật như cái Bulon chẳn hạn...

...nó rất đơn giản...nhưng cần phải có thép tốt...mà thép tốt là phải có tỷ lệ phối hợp kim...điều này không đơn giản về lý thuyết...đó là kinh nghiệm riêng đạt đến mức bí quyết...trong hóa học gọi là xúc tác...không thể tìm ra bằng lý...

....sau đó là cách tôi, trui...ủ...vát lại...vv...đều mang bí quyết...

...cũng như vậy Sách Tử Bình cổ ta có...là những gì thuộc về lý thuyết...là nền tảng...và các tài liệu của các Đại Sư...là kinh nghiệm ... sau đó là quá trình tìm tòi thêm...

....cuối cùng sẽ đạt đến một trình độ nào đó...

Thưa bác Dinhman!
Tôi biết bác rất khiêm tốn vì tôi đã thấy bác luân bên trang huyenkhonglyso.net, hay là tôi tôi post lên diễn đàn về kỹ thuật " Mã đảo Lộc tà" nhé. Sau đó bác sẽ luận để mọi người biết. Tôi tình thật là muốn vì Tử Bình của nước mình đi đến tinh hoa, và không ngoại trừ tính hiếu kỳ để biết trong khi luận mệnh. Bởi vì mục đích duy nhất của tôi là tìm ra chân lý luận mệnh, không phải cứ răm rắp theo Manh phái hay phái khác, mà mục đích tìm ra cách luận từ nguồn gốc.
Mong bác hãy vì cái chung.
Cảm ơn bác trước nhé!

Hùng804
17-07-14, 21:39
À quên, mệnh thuần âm ( thuần dương) tôi cũng post lên diễn đàn rồi, các bạn ngâm cứu thêm ở đó.

tienlena
17-07-14, 22:34
của em có tàng can dương vậy ko phải thuần âm hả bác?

chucky
17-07-14, 22:48
của em có tàng can dương vậy ko phải thuần âm hả bác?

Nói như bạn , vậy không có bát tự nào thuần âm hết .

tienlena
17-07-14, 23:08
ohm, tại em đọc nhớ nó ghi là tàng can âm hay dương là khác đi, có gì mong anh chỉ giáo thêm ạ

tienlena
20-07-14, 09:29
bác dinhman xem giúp em với ạ:hes:

tienlena
21-07-14, 18:02
bác Hjmama cho em vài lời với

tienlena
21-07-14, 18:40
2015 có tốt không mấy bác, hiện đang nỗ lực thực hiện kế hoạch, liệu 2015 có trổ quả

tienlena
21-07-14, 19:19
bác hung804 rãnh rãnh qua xem giúp em bác hùng ơi :hes:

tienlena
24-07-14, 12:24
mời bác VuTham cho vài lời ạ

kimcuong
24-10-22, 13:43
Bài này viết khá lâu, tôi rất tiếc không trả lời cho người hỏi được vì thời gian đó tôi ngưng sinh hoạt trên diễn đàn vì lý do sức khỏe và gia đình.
Trở lại vấn đề "thuần âm, thuần dương", có bạn đã ghi lại:

Cách tính này là theo cách đếm số lẻ và số chẵn của thiên can, địa chi:
Giáp 1, Ất 2, Bính 3, Đinh 4, Mậu 5, Kỉ 6, Canh 7, Tân 8, Nhâm 9, Quí 10
Tí 1, Sửu 2, Dần 3, Mão 4, Thìn 5, Tị 6, Ngọ 7, Mùi 8, Thân 9, Dậu 10, Tuất 11, Hợi 12

Đơn giản là thế, nhưng còn cách tính theo can tàng bản khí của địa chi thì lại khác:
Can tàng là dương can, địa chi đó không phải thuộc âm, nên không tính vào bát tự "thuần âm". Như Hợi tàng Nhâm là can dương nên dù là Quí Hợi, cặp này không thuộc "thuần âm".

Rất hiếm có tứ trụ thuần âm, thuần dương. Lại nói rằng "thuần âm bất sinh, thuần dương bất trường", đấy là vì âm dương cần cân bằng thuần khiết, hễ thái quá thì nảy sinh ra rối loạn 1 trường khí, đưa đến nhiều biểu hiện khác nhau ở thân thể và tâm thần. Chúng ta hiểu rõ âm dương ngũ hành thì không đặt nặng vấn đề của 1 khía cạnh; nếu tứ trụ thiên âm, thiên dương thì vận hạn có thể bổ cứu, kể cả nơi ăn chốn ở, gia đình cũng phụ trợ vào đắc lực.

Tôi biết có 1 người có tứ trụ: Bính Thân, Bính Thân, Quí Hợi, Canh Thân

Xem qua thấy tứ trụ toàn can, chi dương, có thể nói là thuần dương, ngoại trừ nhật can Quí. Anh này cao ngất ngưỡng, gần 2 mét! Não bộ hơi "khờ khạo", kể như chỉ biết 1 chiều, vì thế tình cảm lại rất đậm đà. Lấy cô vợ lại lùn 1 mét 50. Sinh con gái thì khổ thay, nó lại còn khờ hơn cha, hiện thời phải vào ở trại dành riêng cho trẻ dị tính. Xét cuộc sống và sức khỏe thì từ vận Đinh Dậu (can chi âm) trung hòa, anh ta lấy vợ, công ăn việc làm yên ổn, cho tới nay vẫn sống bình thường.

Câu nói "thuần dương bất trường" như vậy không áp dụng vào anh này về cuộc đời sống lâu hay không, mà chỉ có thể nói về tâm khí có rối loạn mà thôi.

thedathk
24-10-22, 13:54
Tôi biết có 1 người có tứ trụ: Bính Thân, Bính Thân, Quí Hợi, Canh Thân

Xem qua thấy tứ trụ toàn can, chi dương, có thể nói là thuần dương, ngoại trừ nhật can Quí. Anh này cao ngất ngưỡng, gần 2 mét! Não bộ hơi "khờ khạo", kể như chỉ biết 1 chiều, vì thế tình cảm lại rất đậm đà. Lấy cô vợ lại lùn 1 mét 50. Sinh con gái thì khổ thay, nó lại còn khờ hơn cha, hiện thời phải vào ở trại dành riêng cho trẻ dị tính. Xét cuộc sống và sức khỏe thì từ vận Đinh Dậu (can chi âm) trung hòa, anh ta lấy vợ, công ăn việc làm yên ổn, cho tới nay vẫn sống bình thường.

Câu nói "thuần dương bất trường" như vậy không áp dụng vào anh này về cuộc đời sống lâu hay không, mà chỉ có thể nói về tâm khí có rối loạn mà thôi.

Vấn đề thuần dương hay thuần âm thì không quan trọng lắm.
Vì em không hề theo trường phái nào mà chỉ chú trọng thống kê trong thực tế xem mệnh cho 2000 người thì có hơn 1/5 là thuần âm hoặc dương rồi... chả có gì gọi là đặc biệt cho lắm.

Ở trường hợp tứ trụ:Bính Thân, Bính Thân, Quí Hợi, Canh Thân
Ấn Kiêu quá nhiều, 1 là chế thực thương làm cho trí tuệ không phát triển được, 2 là hại tỷ kiếp Kim nhiều thì Thủy đục.
Vấn đề 3 là không hiện thực thương, chỉ tàng ẩn bên trong Hợi là Giáp.
Bát tự này không chỉ rõ trí tuệ có vấn đề, chứ không phải là do thuần âm dương gì hết.

còn những câu "thuần âm bất sinh, thuần dương bất trường" thì áp dụng cho Phong Thủy thì đúng hơn là với Bát Tự.

p/s: hệ thống của em sử dụng 4 chữ trên thiên can chỉ chiếm 5/100 điểm, 4 chữ địa chi chiếm 95/100 điểm, theo thứ tự nhiều nhất là chi tháng, chi giờ, chi ngày, chi năm.

chỉ là ý kiến từ kinh nghiệm xem bát tự cá nhân, có gì đắc tội xin thông cảm.

kimcuong
24-10-22, 15:33
Chả có gì là "đắc tội" ở đâu cả. Diễn đàn này chỉ chú trọng vào lời diễn giải hòa nhã, giữ lập trường của mình mà không chê bai người khác.

thedathk giỏi về môn tính điểm số. Những cách luận khác thì đều có khi tập trung vào 1 cách giải, như luận thiên âm, thiên dương, đó là nói về khía cạnh âm dương cân bằng hay không. Phong thủy bát tự chính là điều này.

Còn nói về Cách Cục thì đúng là bát tự thí dụ trên của anh Quí Hợi thuộc Ấn cách thái quá, những thập thần đại diện các tính khí khác như Thực Thương và Quan Sát đều thiếu. Tùy trường hợp, có khi người này dụng mộc hỏa, người khác phải tòng cường, đây mới là sự khó giải của tử bình, vì không phải nhất thiết mọi bát tự giống nhau đều suy luận cuộc đời giống nhau.

lesoi
07-12-22, 10:49
còn những câu "thuần âm bất sinh, thuần dương bất trường" thì áp dụng cho Phong Thủy thì đúng hơn là với Bát Tự.

Câu này nói là chưa chuẩn xác lắm. Nhân tiện đây tôi có ý kiến thêm về bát tự thuần âm thuần dương để làm rõ hơn vấn đề, bởi vì ai cũng nghĩ là mệnh loại bát tự này đều cho là xấu vì bát tự thiên lệch một phía về âm hoặc về dương mà không có sự phối hợp giữa âm và dương.

Bát tự thuần âm thuần dương, cũng có vận mệnh là rất tốt, tôi có thể cung cấp cho mọi người rất nhiều ví dụ để chứng minh. Như bát tự Hiếu Khâm Thái Hậu: Ất Mùi, Đinh Hợi, Ất Sửu, Đinh Hợi. Quyền uy mệnh học đại gia Nhậm Thiết Tiều ở trong sách 《 Trích Thiên Tủy 》 có bình xét, bát tự Hiếu Khâm Thái Hậu: "Bát tự thuần âm, có 2 Hợi kẹp Sửu, đều củng Tý thủy Quý nhân... Hiếu Khâm là nhân tài nữ trung kiệt xuất..." Lại như 《 Trích Thiên Tủy 》 đưa ra ví dụ bát tự Đổng Trung Đường: Canh Thân, Canh Thìn, Mậu Thìn, Mậu Ngọ. Bát tự thuần dương, trong sách có đánh giá rằng: "Nhật chủ quá tiết, dụng thần tất ở Ngọ hỏa. Hỉ không thấy thủy mộc, Ấn thụ nhật chủ không tổn thương, tinh thần vượng túc, thuần túy trung hòa. Cả đời không có phong ba chốn quan trường, hơn 30 năm thái bình lập nghiệp, thẳng đến vận Tý hội thủy cục, hết lộc, thọ lấy bát tuần vậy."

Loại bát tự thuần âm thuần dương này, ở trong sách có đưa ra rất nhiều ví dụ, các nhà danh gia vẫn cứ chiếu theo bát tự phổ thông nguyên tắc hỉ kỵ để tiến hành bình giải, cũng không vì những bát tự này là thuần âm thuần dương mà nói chuyện giật gân nói rằng bọn họ có vận mệnh là không tốt. Trên sự thực, từ xưa đến nay là có rất nhiều bát tự nhân sĩ thành công là thuần âm thuần dương, đủ để có cơ sở chứng minh bát tự thuần âm thuần dương không thể là nói "Mệnh rất xấu".

lesoi
07-12-22, 10:51
Như vậy bát tự thuần âm thuần dương rốt cuộc là đại biểu cái gì chứ?
Đáp án thực ra là rất đơn giản: Đa số là đại biểu hôn nhân bất thuận.

Âm Dương ngũ hành bát tự phối hợp không phù hợp, sẽ tạo thành âm dương mất cân bằng, người có bát tự toàn âm toàn dương, lại càng là như vậy. Mà nam nữ kết hợp, là âm dương kết hợp, là quan hệ trời đất giao hợp. Bát tự thuần âm thuần dương, từ trên khí trường ngũ hành mà nói là khó mà lấy được sự trung hòa, tất sẽ ảnh hưởng đến sự kết hợp hoàn mỹ giữa nam nữ âm dương, cho nên thông thường sẽ tạo thành tình cảm bất ổn, hôn nhân bất thuận.