PDA

View Full Version : Kính nhờ các bác luận giải giúp cháu tứ trụ (đinh mão-kỉ dậu-nhâm thân-canh tuất)

UyenChi
03-06-12, 23:30
Kính nhờ các bác luận giải giúp cháu tứ trụ này:
Nữ, sinh giờ Tuất, ngày 20/9/1987 dương lịch. Lá số: http://lyso.vn/dichvu/lasotutru/3I0LZ7Q0.jpg

Một số đặc điểm của cháu:
Cao tầm 1m6, hơi gầy, da ngăm. Là con út trong gia đình 4 anh chị em, còn có 1 anh trai đã mất khi mới sinh.
Từ nhỏ đã ít sống cùng với gia đình.
Cháu học luật, hiện đang làm luật.

Một số sự kiện:
Khi mới được vài tháng tuổi đã bị ngã xuống ao (chị gái bế, 2 chị em đều bị ngã), may có người đi qua nhìn thấy nên đã cứu kịp.
Năm 2009 ra trường
Năm 2010 có 1 thời gian ngắn kinh doanh nhỏ nhưng thất bại
Năm 2011 công việc lên xuống, chuyện tình cảm gặp nhiều vấn đề.

Kính mong các bác luận cho cháu về:
- Công danh sự nghiệp. Cháu có hợp với nghề luật không ạ? Nên làm trong nhà nước hay làm ở ngoài? Cháu có nên kinh doanh không? Khi nào thì cháu có cơ hội kinh doanh?
- Tình cảm và hôn nhân. Chuyện tình cảm của cháu có nhiều thăng trầm không ạ? Cho tới bây giờ thì cháu thấy cháu yêu đương cũng khá thăng trầm rồi. Không biết sau này thế nào, và khi lấy chồng rồi có còn thăng trầm nhiều không? Cháu hợp với tuổi nào ạ?
- Về các mối quan hệ lục thân khác như cha mẹ, anh chị em, con cái, bạn bè, có điểm gì xấu cần lưu ý không ạ?
- Lá số này dụng thần là gì ạ?

Cháu cảm ơn các bác. Và chúc diễn đàn sẽ phát triển mạnh.

Kính!

kimcuong
04-06-12, 11:21
Tứ trụ của uyenchi Ấn quá nhiều, khả năng tòng cường cách, dụng thần bất chuyên.
uyenchi cho biết thêm các năm sau, đánh giá thế nào: 1996, 1997, 2006, 2007.

UyenChi
04-06-12, 11:44
Tứ trụ của uyenchi Ấn quá nhiều, khả năng tòng cường cách, dụng thần bất chuyên.
uyenchi cho biết thêm các năm sau, đánh giá thế nào: 1996, 1997, 2006, 2007.

Cảm ơn chị kimcuong đã hồi đáp.

Về các năm trên em đánh giá:
1996,1997: Học hành khá, được thầy cô quý. Các năm sau đó học hành kém đi.
2006,2007: Hai năm này cũng học hành là chính. Bình yên, không có sự kiện gì nổi bật. cuối 2006 bắt đầu có bạn trai.
Từ cuối 2007, đầu 2008 trở đi thì hay có vấn đề phải mệt mỏi vì chuyện gia đình, kéo theo tâm lý và chuyện tình cảm cũng bất ổn theo.
Từ bé đến giờ, em rất hay phải thay đổi chỗ ở.

kimcuong
04-06-12, 12:18
Tứ trụ của uyenchi khá đặc biệt, không xác định theo bát cách thông thường được. uyenchi không biết Tử Bình, nhưng tôi viết ra để các bạn khác phản hồi.

Nhâm thủy gặp Thân Dậu Tuất thấu Canh Kim, Ấn tinh lạm quyền, nhật chủ mộc dục ở Dậu, đại vận tiến khí làm cho thân vượng trở lại. Ấn cường thân vượng, Đinh hỏa Tài bị biến hóa trong cụm tam hội, chỉ có độc Quan tinh Kỉ thấu can, vô căn. Tài Quan đều kém, có thể đạt chân tòng cường cách, dụng Kim Thủy, nhưng gặp Mão xung Dậu thì ngược lại bị phá cách. Mặc dù Mộc mùa Thu là tử mộc, nhưng đại vận sang hướng Thủy khí, Mộc vượng trở lại, đấy là điều cản trở.

2 vận đầu là Canh Tuất Tân Hợi, nhờ Canh Tân mà chú tâm vào học vấn. Chỉ có Hợi Không Vong nên bản thân cảm thấy bất ổn, đôi khi mất phương hướng. Các năm vừa kể như Bính Tuất, Đinh Hợi, theo uyenchi là bình yên vì dụng được Tài khí sinh Quan. Thường gặp sự việc nào đấy vào cuối năm là vì tính tháng 9 mỗi năm mới vào vận. Thí dụ như tháng 9.2006 mới vào vận của năm Bính Tuất, sang đầu Đinh Hợi là có kết quả (Đinh Hợi vì thế gọi là năm "ảo" khi chưa vào tháng 9).

Nếu đúng mệnh số thì năm nay sẽ còn ảnh hưởng của Tân Mão cho đến tháng 9. Sau đó phải là mọi sự tốt đẹp, vì Tỉ Kiếp vượng lên. Như thế thì vận Nhâm Tí là vận tốt. Duy có điều khó mà thực hiện cầu mưu kinh doanh, theo tôi, lúc nào uyenchi cũng sẽ thấy giống như "đứng núi này trông núi nọ", thế nhưng hạn của năm "phân vân" cũng gần qua rồi, thế nào cũng tự mình tìm ra hướng đi.

UyenChi
04-06-12, 12:41
Cảm ơn chị kimcuong,
Đúng là trước đây em hay có tâm lý đứng núi này trông núi nọ, nhưng giờ gần như không còn. Cả việc mưu cầu kinh doanh cũng vậy, giờ cũng không còn mưu cầu.

Các sự việc đúng là hay có biến chuyển vào giai đoạn cuối năm trước, đầu năm sau.
Cuối năm Kỷ Sửu thay đổi công việc.
Cuối năm Canh Dần, công việc gẫy đổ, có bạn trai.
Cuối năm Tân Mão, công việc lại gặp nhiều biến động, nửa năm đi làm, nửa năm nghỉ. Chót năm thì chia tay bạn trai.
Đầu năm Nhâm Nhìn, đi làm chuyên môn. Giờ thì không muốn thay đổi gì nữa.

kimcuong
04-06-12, 12:53
Cám ơn uyenchi đã phản hồi đúng sự việc. Theo tôi thì hãy nên yên tâm vận dụng thành tựu của mình qua kết quả học vấn. Tôi cũng thường thấy hiện tượng phân vân rõ rệt nhất ở những người sắp chuyển vận; hầu như tâm lý giao động một cách mạnh mẽ hơn bình thường, nhưng cũng là tự nhiên, nếu biết quy luật tuần hoàn của tứ trụ thì sự giao động sẽ bớt đi phần nào. Sang vận Nhâm Tí (từ tháng 9.2013), Thân Tí động cung phu, có rất nhiều năm có cơ hội kết hôn, như Bính Thân, Đinh Dậu. Chúc uyenchi vạn sự như ý.

UyenChi
04-06-12, 13:59
Một lần nữa, cảm ơn chị ạ!

UyenChi
04-06-12, 23:16
Chị kimcuong ơi, chị cho em hỏi thêm với ạ,

Về vận Giáp và Ất trong tứ trụ của em là tốt hay xấu chị? Trường hợp này hợp hóa giữa Vận và Trụ, như Giáp hợp với Kỷ, Ất hợp với Canh nó tác dụng, làm thay đổi gì không ạ?
Có phải dụng thần hiện tại là Kim, Thủy? Đến vận Giáp, Ất thì dụng thần có thay đổi không ạ?

(Note: Em không hiểu gì cả nên nhờ anh NgoaLong giải thích. Anh ý bảo em hỏi chị mấy cái này, hihi).

Em cảm ơn chị nhiều!

may man
05-06-12, 10:16
NgoaLong là ai vậy ? Có phải ku Giun đất ko ? UC là người nhà của ổng hả ?

may man
05-06-12, 10:37
Chỉ có cách cục thay đổi theo vận chứ dụng thần ko thay đổi ...

Trụ trên, đáng lẽ dụng Tài sinh quan làm dụng. Tài Quan Ấn lộ rõ, chứng tỏ người nhiều tham vọng, có cơ hội thành công (khi gặp vận tốt). Nhưng vì gốc của Tài Quan là mão dậu xung nhau, chậm phát, chỉ khi gặp vận hợp đi cái gốc của một trong hai thì mới có cơ phát triển được. Trong trụ Tuất Mão hợp nhẹ với nhau ko đáng kể, nhưng gặp vận Tuất sẽ hóa giải xung, Tài Quan lúc đó có lực...

Vì như đã nói trên, mão xung dậu, tức là Ất tuyệt xung Tân vượng, Tài Thực cùng tổn thương ... nên có hùn hạp làm ăn đừng có đứng tên...

kimcuong
05-06-12, 11:11
Ừ nhỉ, ngoalong là ai thế? chắc là may man biết phải không? có thể là 1 danh tài bói toán ẩn trước màn hình?

may man, nếu nghiêm khắc mà xét thì gốc của Tài Quan không có! Ở tứ trụ này thì trong Tuất và Thân chỉ gọi là có Thổ và Hỏa (Đinh là dư khí), nhưng đều đã hợp với Dậu thành Kim. Vì thế chẳng cần xét gốc của Kỉ và Hỏa được nữa, vô ích. Còn Mão Dậu xung nhau thì đáng lý ra Kim vượng cần Hỏa vượng khắc, còn Mộc thì chỉ là "kỳ đà cản mũi" vì Mão quá yếu.

uyenchi hỏi 2 vận Giáp Ất là Thực Thương toàn hợp với Quan và Tài, quả là còn quá xa. Nếu tự hiểu mệnh số của mình, vận này và vận sau hành động khả dĩ thuận hợp sẽ là cái nhân tốt cho hậu vận, dù gặp vận xấu cũng chóng qua đi.

UyenChi
05-06-12, 13:37

Dạ, là người nhà 888 ạ :D
Ổng đang bập bẹ a bờ cờ tứ trụ, và giờ cũng như em, đang vác tứ trụ của vợ đi bái kiến các cao nhân :hes:

Em cảm ơn chị kimcuong và anh/chị mayman nhiều ạ :emoticon-0166-cake::emoticon-0155-flowe

UyenChi
05-06-12, 13:43
uyenchi hỏi 2 vận Giáp Ất là Thực Thương toàn hợp với Quan và Tài, quả là còn quá xa. Nếu tự hiểu mệnh số của mình, vận này và vận sau hành động khả dĩ thuận hợp sẽ là cái nhân tốt cho hậu vận, dù gặp vận xấu cũng chóng qua đi.

Vâng ạ.:emoticon-0115-inlov

kimcuong
05-06-12, 13:57
Dạ, là người nhà 888 ạ :D
Vậy có khi tôi đoán trật lấc rồi thì phải. Các bạn có đùa không nhỉ?

UyenChi
05-06-12, 14:01
Vậy có khi tôi đoán trật lấc rồi thì phải. Các bạn có đùa không nhỉ?

Sao lại đùa ạ? Mà đùa gì cơ ạ? :(

kimcuong
05-06-12, 14:23
uyenchi đừng lo lắng, tôi cũng nói vui thôi :emoticon-0162-coffe

UyenChi
06-06-12, 00:02
uyenchi đừng lo lắng, tôi cũng nói vui thôi :emoticon-0162-coffe
Hi :p
Mà chị ơi, cho em được voi đòi tiên, hỏi thêm 1 chút nhé. Vấn đề này là phụ nữ ai cũng hay lăn tăn.
Tứ trụ em có Đào hoa trụ tháng, mộc dục chủ thân, có phải chuyện tình cảm rất phức tạp không ạ? Sau này lấy chồng rồi cũng dễ vẫn loằng ngoằng, đại loại thế, phải không chị? Có cách nào để hóa giải phần nào vấn đề tình duyên lận đận không chị? VD như lấy muộn, hay là chọn tuổi nào hợp, hoặc chọn người mà tứ trụ có hành gì vượng ý ạ.

Thân ái!

kimcuong
06-06-12, 11:52
Đào Hoa, Mộc Dục... thật tế cơ bản không có gì xấu. Chúng giống hệt như những thần sát khác, hễ nhiều hay bị xung khắc hình hại thì trở nên là 1 "vấn đề" cho chúng ta vậy thôi. Như Dậu bị Mão xung kề bên, có bị "lăn tăn, linh tinh" chút đỉnh, nhưng theo tôi thì nên xem như là 1 khuyết điểm của mình cần chính mình sửa đổi vậy. Bình thường thì 2 trụ đầu có xung khắc thì quá tuổi 30 mới dễ hóa xung, nhất là khi vận hạn cùng thuận hợp.

Nói về hợp tuổi theo tứ trụ là chọn thiên can, địa chi tương hợp đúng theo dụng sự của cả hai người. Nghiêm túc mà xét thì uyenchi cũng thấy như vậy là cần phải có tứ trụ của người kia mới xét được 2 người hợp nhau hay không, còn giờ nói chung chung thì nói cho vui thôi, thật tế thì không có lợi gì đâu. Bởi vì nếu nói bạn cần hành Thủy thì làm sao bạn biết ai có Thủy nhiều để chia xẻ, không lẽ gặp ai cũng hỏi :) Thứ nhì là nếu bạn biết Tử Bình thì may ra có thể "âm thầm" xét tứ trụ của họ... Nhưng thực tế thì những chuyện này không có lợi cho sự giao tế vì nó làm mất đi những điều tự nhiên khác. Theo KC thì chúng ta nên hiểu mình trước và học cách nhận xét người qua giao thiệp; chuyện gì cũng phải có thời gian mới kết luận được.

UyenChi
06-06-12, 18:54
Những gì chị nói rất hữu ích ạ. Đúng là việc ứng dụng tử vi, tử bình vào các mối quan hệ giao tế là khá khó, thậm chí đôi khi còn gây nhiều cản trở và mất đi sự cảm nhận tự nhiên, bởi suy nghĩ, đánh giá của mình dễ bị định hình theo sự hiểu biết dưới lăng kính lý số. Với sự hiểu nhờ nhờ của những người không nghiên cứu sâu hoặc chưa chín nhiều lại còn là không hay ho gì. Em cũng đã từng có thời gian như kiểu bị tự kỷ ám thị khi đọc nhiều nhận xét về cách cục lá số mình thế này thế kia. Và em nghĩ rằng, tất nhiên, những người biết lý số khác cũng sẽ nghĩ mình như thế, thậm chí kinh khủng quá thế. Họ không có lỗi gì cả, em cũng không có lỗi gì cả. Nhưng sẽ luôn tồn tại những rào cản hoặc những "gợn" trong việc giao lưu, hiểu lẫn nhau, chứ chưa nói là chia sẻ, thông cảm hay tôn trọng.

Chúc chị sức khỏe và may mắn :emoticon-0166-cake: