PDA

View Full Version : Bát tự thuần âm - Nhờ mọi người xem dùm

Ducminh
24-08-14, 02:03
Mình sinh ngày 17h45' - 12/11/1987 (+ lịch) -NS: Hà Nam
Mình là con trưởng, dưới còn 2 em nữa, bố mẹ còn cả, Hoàn cảnh gia đình nói chung là bình thường.
Mình làm Xây dựng (2005 vào học, 2010 ra trường)
Nhờ mọi người xem giúp mình về tài vận và tình duyên (Chưa có mảnh tình nào cho ra hồn :20: - mà người thì có đến nỗi tệ đâu cơ chứ)
Tứ trụ thuần âm có xấu lắm ko mọi người nhỉ ?

phuongvu
24-08-14, 11:02
Để luận bát tự thuần âm/dương thì trước hết phải xác định thần âm, thuần dương là thế nào.
Âm dương thiên can thì rõ rồi.
Có 2 cách xác định tính âm dương của địa chi:
1) Tý Dần Thìn Ngọ Thân Tuất là dương chi, còn lại là âm chi
2) Xác định theo can bản khí thì Dần Thìn Tỵ Thân Tuất Hợi là dương chi, còn lại là âm chi
Vậy thì theo cách 1 thì bát tự trên thuần âm, còn theo cách 2 thì không thuần âm vì có Hợi là dương chi.
Tương tự xác định chi âm dương trong ngũ hổ độn, ngũ thử độn cũng vậy, tôi gặp lúng túng trong cách xác định âm dương các 1 hay cách 2.
Xin các anh chị em có kinh nghiệm trong diễn đàn trao đổi thêm.
PhuongVu

lesoi
25-08-14, 22:57
Các bạn xem thêm chỗ này:
http://kimtubinh.net/showthread.php?862-Gi%E1%BA%A3i-th%C3%ADch-t%E1%BB%A9-tr%E1%BB%A5-thu%E1%BA%A7n-d%C6%B0%C6%A1ng-(-ho%E1%BA%B7c-thu%E1%BA%A7n-%C3%A2m)

Ducminh
26-08-14, 12:02
Mọi người cho mình hỏi tứ trụ này nên lấy gì làm dụng thần vậy, đây có được coi là cách "Thực chế sát" ko nhỉ ?

menhly
26-08-14, 16:40
Có phải Ducminh là một trong những người thuộc khóa đầu học Tử bình chị kimcuong dạy không ?
Tứ trụ của Ducminh không phải là "Thực thần chế Sát" gì cả, Ducminh có thể tham khảo thêm trong TBCTBC. Khi luận cần để ý nguyệt lệnh lâm KV ?

phuongvu
29-08-14, 16:11
Tôi mới đọc trong "Trích thiên tuỷ"- Chương 24: "Tính tình" có trích dẫn một bát tự luận thuần âm là:Kỷ Dậu Đinh Mẹo Kỷ Mẹo Ất Sửu
Như vậy là xác định theo cách 1. Nay phân vân quá! Chắc phải nhờ các nghiệm lý.
Phuongvu

Ducminh
02-09-14, 23:44
Cám ơn Menhly. Mình đúng là đã từng tham gia khóa học của chị Kim Cương. Tiếc là công việc bận rộn, ko theo hết nhưng bài chị dạy được.