PDA

View Full Version : Thế nào là lưỡng vượng cách?

son4t
05-01-15, 17:31
Tôi có đọc và nghe nói về lưỡng vượng cách, nghĩa là trong bát tự chỉ có 2 hành cùng vượng và khắc nhau,....Nhưng ko hiểu có tồn tại cái "Cách" này ko? và cụ thể nó ra sao?

Kính mong các anh chị giải thích thêm cho rõ, rất cám ơn.:emoticon-0155-flowe

lesoi
05-01-15, 19:14
Tôi có đọc và nghe nói về lưỡng vượng cách, nghĩa là trong bát tự chỉ có 2 hành cùng vượng và khắc nhau,....Nhưng ko hiểu có tồn tại cái "Cách" này ko? và cụ thể nó ra sao?

+ Thứ nhất: tôi chưa nghe cách này ( chỗ Lưỡng vượng cách).
+ Thứ hai: Nói 2 hành cùng vượng mà khắc nhau khiến cho Ngũ hành khác gặp tai ương là bị khắc tiết giao gia .
VD như "Kim mộc tương chiến thổ gặp tai ương" đây là định luật kết quả khắc. Bởi vì mộc khắc thổ, kim tiết thổ, tiến hành đồng bộ, thổ sao có thể mà bình an.
Bạn nên đưa ra tình huống cụ thể là bạn đọc sách nào nói cách ở trên. Hoặc là bạn có gặp VD nào cụ thể chưa?
Chỗ này còn nhiều lý lẽ nữa, chứ không đơn thuần mà nói như vậy được, như trường hợp thổ kim cùng vượng, kim là nhật chủ thì đây là Cách Tòng Vượng.

gemini
05-01-15, 20:25
Anh Lesoi ơi em nghĩ ý bạn trên nói đến cách " thủy hỏa ký tế",
Như : Nhâm Tý , Nhâm Tý , Bính ngọ , Giáp ngọ . Dương Nhận Giá Sát, chủ quyền uy ?

lesoi
05-01-15, 20:50
Bạn lấy ở đâu ra mà nói là Thủy Hỏa ký tế vậy?
Mệnh này phân tích ngũ hành một chút:
Bính sinh tháng Tý là suy rồi, thủy nắm lệnh, Bính hỏa không nắm lệnh mà chỉ dựa vào 2 Ngọ ở trụ ngày và giờ mà bạn cho là cách Dương Nhận Giá Sát là sai rồi đó. Nếu Bính sinh tháng Ngọ thì mới là Dương Nhận, trụ thấu Nhâm thì mới gọi như vậy. Tôi thấy Gemini coi chừng đọc sách nhiều mà không có hướng dẫn là dẫn đến sai lầm đó nhé.
Nhâm Tý là tượng mộc ( nạp âm), Bính Ngọ là thủy, Giáp Ngọ là kim: Hợp là kim thủy mộc.
Chính ngũ hành thì hành thủy mạnh hơn vì nắm lệnh, đây chính là tượng thủy mộc giao chiến nhiều thị phi chứ không phải tốt.
Sau đây tôi trích từ TTT cho bạn thấy thế nào là tượng Thủy Hỏa Ký tế.

VD 4, của Nhâm Thị:
Mệnh: Quý Tị, Nhâm Tuất, Nhâm Ngọ, Nhâm Dần.
Vận: Tân Dậu, Canh Thân, Kỷ Mùi, Mậu Ngọ, Đinh Tị, Bính Thìn
Nhâm thị phân tích: Nhật nguyên Nhâm Ngọ, sinh ở tháng Tuất, chi hội hỏa cục, chi năm tọa Tị, thiên can đều ẩm ướt, địa chi đều là Ly, tất cần kim vận để giải cứu vậy. Đầu vận giao Tân Dậu, Canh Thân, đúng gặp Ký Tế, giải cứu thế Tài Sát, nhận ánh sáng hóa nhật, cơm no áo ấm; vừa giao Kỷ Mùi, hình háo dị thường, Mậu Ngọ Tài Sát cùng vượng, đi xa gặp cướp tang thân.

Tiếp một mệnh xấu:

VD 5, của Nhâm Thị:
Mệnh: Nhâm Tý, Bính Ngọ, Nhâm Tý, Bính Ngọ
Vận: Đinh Mùi, Mậu Thân, Kỷ Dậu, Canh Tuất, Tân Hợi, Nhâm Tý.
Nhâm thị phân tích: Tạo này thủy hỏa giao chiến ở can chi, hỏa nắm lệnh, thủy hưu tù, hỉ không có thổ, nhật hòa không khắc. Đầu vận Đinh Mùi, năm gặp Mậu Ngọ, là thiên khắc địa xung, Tài Sát lưỡng vượng, phụ mẫu đều mất, sau làm khất cái; giao Thân vận gặp cứu giúp, vận Kỷ Dậu phát tài hàng vạn, cưới vợ sinh con thành gia.

Bạn hãy thận trọng khi dùng. Nên tham khảo chương 34 Khảm Ly trong TTT thêm.

gemini
05-01-15, 22:07
dạ vân cảm ơn anh Le soi đã thông :D ạ
nếu dùng nạp âm cho 4 trụ thì
Mệnh của em : Tân Mùi-------------Quí Tỵ------------------Bính Ngọ--------------------Quí Tỵ.
...................Lộ Bàng Thổ ....Trường Lưu Thủy ..........Thiền Hà Thủy...............Trường Lưu Thủy
nên luận thế nào, vì tháng Tỵ kim, thủy hưu tù, 1 tân 2 quí mang nghĩa tượng nhiều hơn là dụng

Thiên can trụ giờ khắc nhật nguyên Bính, sinh con trai đầu lòng, trong trụ nhiều quan thì gái nhiều hơn trai
Về anh,em thì em có 1 em trai, em vẫn chưa hiểu coi theo nạp âm định được thế nào anh LeSoi ạ.
cha mẹ thì còn đủ, nhưng 4 năm gần đây ba sức khỏe kém, mắc bệnh tiểu đường.
Ngọ ở trụ ngày hợp với Mùi trụ năm, là thê tử hợp với mẹ chồng
nhưng nếu tham khảo ngủ hành nạp Âm :Ngũ hành cực số: Hỏa 5, Thủy 5, Kim 3 ,Thổ 2 , Mộc 1
thì Kim Thủy không thể lép vế trước Hỏa được ạ.
Lộ Bàng Thổ gặp thủy thì trở thành đất ướt sinh được mộc, nhưng quá nhiều thủy thì phá vỡ thổ ( ở đây có 2 trường Lưu Thủy), tuy nhiên Thiên Hà Thủy lại không phải là kị ,vìBính đinh thuộc hỏa, ngọ là nơi ngũ hành hỏa vượng nhưng nạp âm gọi thủy. Thủy từ trong hỏa sinh ra cho nên xem như nước trên trời. Nguyên khí lên cao khí thế sung túc hóa thành mây mù rơi xuống thành mưa. Nó có công lao thúc đẩy sự sinh trưởng vạn vật. Nước trên trời vốn ở trên cao, cho nên kim mộc thủy hỏa thổ ở dưới đất không thể khắc chế được, Hỷ gặp Lộ Bàn Thổ.
Anh LeSoi dẫn dắt em thêm ạ

lesoi
06-01-15, 09:58
Mệnh của em : Tân Mùi-------------Quí Tỵ------------------Bính Ngọ--------------------Quí Tỵ.
...................Lộ Bàng Thổ ....Trường Lưu Thủy ..........Thiền Hà Thủy...............Trường Lưu Thủy
nên luận thế nào, vì tháng Tỵ kim, thủy hưu tù, 1 tân 2 quí mang nghĩa tượng nhiều hơn là dụng

Thiên can trụ giờ khắc nhật nguyên Bính, sinh con trai đầu lòng, trong trụ nhiều quan thì gái nhiều hơn trai
Về anh,em thì em có 1 em trai, em vẫn chưa hiểu coi theo nạp âm định được thế nào anh LeSoi ạ.
cha mẹ thì còn đủ, nhưng 4 năm gần đây ba sức khỏe kém, mắc bệnh tiểu đường.
Ngọ ở trụ ngày hợp với Mùi trụ năm, là thê tử hợp với mẹ chồng
nhưng nếu tham khảo ngủ hành nạp Âm :Ngũ hành cực số: Hỏa 5, Thủy 5, Kim 3 ,Thổ 2 , Mộc 1
thì Kim Thủy không thể lép vế trước Hỏa được ạ.
Lộ Bàng Thổ gặp thủy thì trở thành đất ướt sinh được mộc, nhưng quá nhiều thủy thì phá vỡ thổ ( ở đây có 2 trường Lưu Thủy), tuy nhiên Thiên Hà Thủy lại không phải là kị ,vìBính đinh thuộc hỏa, ngọ là nơi ngũ hành hỏa vượng nhưng nạp âm gọi thủy. Thủy từ trong hỏa sinh ra cho nên xem như nước trên trời. Nguyên khí lên cao khí thế sung túc hóa thành mây mù rơi xuống thành mưa. Nó có công lao thúc đẩy sự sinh trưởng vạn vật. Nước trên trời vốn ở trên cao, cho nên kim mộc thủy hỏa thổ ở dưới đất không thể khắc chế được, Hỷ gặp Lộ Bàn Thổ.
Anh LeSoi dẫn dắt em thêm ạ

Qua cách luận ở trên tôi thấy Gemini tính toán số lượng ngũ hành nạp âm chưa chính xác, bạn hãy xem lại phần ngũ hành cực số ở sách Mệnh Lý huyền cơ tham bí tôi đã đưa lên. VD hỏa chỉ có 4 mà thôi.
Trong thuật Tử Bình thì Chính ngũ hành mới trọng, còn nạp âm ngũ hành là xem phụ trợ khi không nhìn thấy rõ mệnh. Luận mệnh, việc đầu tiên là đếm tổng số ngũ hành trong toàn bộ tứ trụ ( chính ngũ hành + nạp âm ngũ hành). Sau đó phải xem tiết lệnh sinh ra lúc thần nào nắm lệnh, thứ nữa là xem Khí Thế và Khí Số, cuối cùng mới quyết định được thân vượng hay suy. Phải phân rõ mức độ thân vượng suy ở mức độ nào? Lúc này mới xác định được nhật chủ ở mức độ vượng suy. Như vậy, toàn bộ bát tự chúng ta sẽ xác định được dụng thần là ngũ hành nào, xác định được ngũ hành hỉ dụng thì tất nhiên sẽ xác định được ngũ hành kị. Từ đó xem các bước hành vận đi như thế nào mới xác định được vận mệnh toàn bộ con người ra sao ( quý tiện, sang hèn ...).
Muốn như vậy, ngay từ bây giờ bạn phải biết cởi bỏ những tư duy cũ trước đây là cứ nhìn vào cách cục để xác định hỉ kị là chưa đủ. Luận mệnh là phải chú trọng cả 8 chữ trong bát tự, không bỏ một chữ nào cả, có như vậy mới hình dung ra bản thân mệnh chủ như thế nào. Trong luận mệnh cái khó nhất là xác định lục thân, muốn vậy phải biết xác định vị trí Tinh Cung của từng lục thân cụ thể.
Trong tứ trụ có thường lý thì hẳn phải có biến lý. Thường lý và biến lý luôn tồn tại trong các ngũ hành của tứ trụ. Ví như ngũ hành có thường lý là kim sinh thủy, thủy sinh mộc ... nhưng cũng có phản diện lại chính là kim đa thủy trọc, thổ đa mai kim ... đây cũng chính là ngũ hành đảo điên mà trong TTT Nhậm Thiết Tiều đã luận. Vì vậy, bạn phải thận trọng học dần dần theo phép tịnh tiến, chớ nóng vội sẽ gãy. Đừng bao giờ có ý nghĩ trong đầu là ta là người thông minh, chỉ cần học một vài năm là sẽ đạt được học thuật Tử Bình.
Tôi nói cho bạn biết Bành Khang Dân tiên sinh sinh năm 1934 đến nay là hơn 80 tuổi, lúc 6 tuổi đã mù, 10 tuổi thông thạo kinh dịch, tính đến nay đã 70 năm học thuật, 70 tuổi viết Mệnh Lý tinh hoa, như vậy cho thấy quá trình học tập ngoài có duyên phận ra, thông minh hiếu học, còn cần phải trau dồi kiến thức liện tục kết hợp với thực tiễn luận mệnh thì mới có thành quả đạt được. Không hề dễ dàng chút nào cả. Cho nên phải thận trọng suy xét là đức tính của học thuật.

DND
06-01-15, 14:17

Kính mong các anh chị giải thích thêm cho rõ, rất cám ơn.:emoticon-0155-flowe

Chào son4t, cái mà bạn đề cập là Lưỡng thần thành tượng, bạn tham khảo thêm chương 10 Trích Thiên Tủy để hiểu rõ vấn đề.
Lưỡng thần có sinh có khắc, bát tự nghiêng cả về nó thành thử thuận vận thì rất tốt đẹp mà nghịch vận thì cực vô cùng... Đây cũng là loại Cách cục đặc biệt.

son4t
06-01-15, 14:18
Cám ơn các anh đã làm sáng vấn đề. Nhân tiện xin các anh bình thêm về mệnh này:

Nhâm Thân.... Nhâm Tý ....Mậu Thìn....Bính Thìn

Câu hỏi:
- Có tòng Tài hay ko?
- Thìn Thìn hình nhau gây tác động như thế nào?
- Nhận xét như thế nào về tốt xấu của mệnh này?

Ths các anh !

son4t
06-01-15, 14:23
Chào son4t, cái mà bạn đề cập là Lưỡng thần thành tượng, bạn tham khảo thêm chương 10 Trích Thiên Tủy để hiểu rõ vấn đề.
Lưỡng thần có sinh có khắc, bát tự nghiêng cả về nó thành thử thuận vận thì rất tốt đẹp mà nghịch vận thì cực vô cùng... Đây cũng là loại Cách cục đặc biệt.

Dạ Dạ...Đúng là cái em cần hỏi đấy. Tks anh DND nhiều

lesoi
06-01-15, 19:45
Cám ơn các anh đã làm sáng vấn đề. Nhân tiện xin các anh bình thêm về mệnh này:

Nhâm Thân.... Nhâm Tý ....Mậu Thìn....Bính Thìn

Câu hỏi:
- Có tòng Tài hay ko?
- Thìn Thìn hình nhau gây tác động như thế nào?
- Nhận xét như thế nào về tốt xấu của mệnh này?

Bạn lại đưa thông tin thiếu nữa rồi. Mệnh trên là nam hay nữ? Theo tôi là Tòng Tài.
Tài là thủy, cứ thế mà suy theo đại vận ( tùy theo nam, nữ có khác nhau)
+ Thìn với Thìn là tự hình nhưng kết cục đã là thủy cục rồi, còn Thìn lại là thủy khố của thủy, Chắc chắn 100% là tòng Tài.
Tốt hay xấu cứ suy theo đại vận là biết.

lesoi
06-01-15, 21:41

Chỗ này hình như là ý khác nữa rồi, tôi thấy bên mục TTT Hữu Duyên biên tập chương 10 của TTT nhưng tôi thấy chưa rõ ( kể cả dịch lẫn Nhậm Thiết Tiều bình luận), cho nên tôi sẽ post lên cho các bạn xem lý lẽ câu nguyên chú "Lưỡng khí hợp mà thành tượng, tượng không thể phá vậy" là như thế nào nhé!

lesoi
06-01-15, 21:50
Tôi vừa post lên chương 10 Hình Tượng do Bành Lão tiền bối chú giải, T/g Thái Tích Quỳnh đại đệ tử của ông viết lại ( vì ông ấy bị mù). Cho thấy ở đó, lưỡng thần thành tượng là bè đãng nhau, tương sinh cho nhau, chứ không phải là hai hành khắc nhau. Hai hành cùng vượng, cùng khắc nhau, cùng tồn tại trong bát tự thì tôi đã lý giải rồi, các bạn coi chừng nhầm đó.

son4t
06-01-15, 22:18
Bạn lại đưa thông tin thiếu nữa rồi. Mệnh trên là nam hay nữ? Theo tôi là Tòng Tài.
Tài là thủy, cứ thế mà suy theo đại vận ( tùy theo nam, nữ có khác nhau)
+ Thìn với Thìn là tự hình nhưng kết cục đã là thủy cục rồi, còn Thìn lại là thủy khố của thủy, Chắc chắn 100% là tòng Tài.
Tốt hay xấu cứ suy theo đại vận là biết.

Mệnh Nữ bác ạ.
Từ nhỏ đến lớn đều chủ tốt đẹp, dg xin hoc bổng sang Mỹ học tiếp đó bác

DND
07-01-15, 14:33
Mệnh Nữ bác ạ.
Từ nhỏ đến lớn đều chủ tốt đẹp, dg xin hoc bổng sang Mỹ học tiếp đó bác

Nữ mệnh thì thuận rồi, như bác lesoi đã nói. Có điều Thìn là thuỷ khố, tới Thìn thì lưu, bị tự hình phu cung thì gia đạo không hay. Bính hoả trụ giờ vô căn nhưng vận tới Nam phương dễ phản phục, cần lưu ý.

son4t
09-01-15, 13:23
Nữ mệnh thì thuận rồi, như bác lesoi đã nói. Có điều Thìn là thuỷ khố, tới Thìn thì lưu, bị tự hình phu cung thì gia đạo không hay. Bính hoả trụ giờ vô căn nhưng vận tới Nam phương dễ phản phục, cần lưu ý.

Gửi các bác DND, Lesoi ít thông tin để nghiệm lý và dự đoán khái quát cho đứa em có là số trên nhé !

_ Vào lớp 3 và lớp 5 (tầm 2001-2003) học tốt hẳn lên trong khi ngày trước học lẹt đẹt.
_ 2007 có giải tp
_ Chuyển nhà vào năm 2007
_ 2008 có giải tp anh văn
_ 2010 đi du học
_ 2013 đụng xe, té cầu thang (3 lần té), bị tông xe, gặp thị phi, trễ máy bay nói chung là năm xui xẻo
_ 2014 thì gặp trục trặc trong cv , từ tháng 8 đến h đang thất nghiệp. 2014 thì phải chi siêu nhiều tiền, bù lại kiếm khá, nói chung là làm bao nhiêu tiêu sạch, ko giữ được.
_2011 có mất 1 số tiền lớn.

Em cảm nhận đây là lá số đặc biệt...mà ko biết lý do tại sao :)

Chúc các bác khỏe.:emoticon-0167-beer:

DND
09-01-15, 14:44
Gửi các bác DND, Lesoi ít thông tin để nghiệm lý và dự đoán khái quát cho đứa em có là số trên nhé !

_ Vào lớp 3 và lớp 5 (tầm 2001-2003) học tốt hẳn lên trong khi ngày trước học lẹt đẹt.
_ 2007 có giải tp
_ Chuyển nhà vào năm 2007
_ 2008 có giải tp anh văn
_ 2010 đi du học
_ 2013 đụng xe, té cầu thang (3 lần té), bị tông xe, gặp thị phi, trễ máy bay nói chung là năm xui xẻo
_ 2014 thì gặp trục trặc trong cv , từ tháng 8 đến h đang thất nghiệp. 2014 thì phải chi siêu nhiều tiền, bù lại kiếm khá, nói chung là làm bao nhiêu tiêu sạch, ko giữ được.
_2011 có mất 1 số tiền lớn.

Em cảm nhận đây là lá số đặc biệt...mà ko biết lý do tại sao :)

Chúc các bác khỏe.:emoticon-0167-beer:

Dữ liệu tôi nhìn sơ bộ thấy không có vấn đề gì lớn, không hiểu bạn thấy khó hiểu chỗ nào ?
Luận hạn thì cần quan tâm đến vận, niên...

son4t
09-01-15, 17:17
Khó hiểu ở chỗ: Quý tỵ là Thủy lộ can mà sao em ấy rất xui vào năm đó...
Em chỉ học tứ trụ để hiểu hơn về mình thôi, chứ ko luận dc nó logic...cái này cần nhờ các bác.
:)

son4t
09-01-15, 17:22

Năm Quý Tỵ có phải bị chính cái chỗ tô đậm ko anh DND??? Nếu đúng thì tứ trụ thật là diệu kỳ...

lesoi
09-01-15, 18:37
Nữ mệnh có năm mệnh là can dương thì hành nghịch, nhưng bạn cũng không cho biết là sinh năm nào, có vậy mới biết là bắt đầu từ khi nào bước vào đại vận, mới tính toán được. Bạn chỉ đưa tòm tắt làm mất thời gian suy luận, bạn đã biết cách luận mệnh là không hề dễ dàng chút nào, bạn chỉ làm thêm đau đầu suy ngẫm, thôi thì bạn luận luôn cho em gái có tốt hay không?

moonie
28-06-15, 07:55
Đây là lưỡng thần thành tượng cách , có chia thành tương sinh và tương thành tức tương khắc cách . Cách này nhìn vận chạy hướng nào đons chỗ đó .

tuongduy
17-12-22, 12:29
Nhiều cách cục quá đặc biệt như 2 hành tương sinh thành tượng là vì:
1- hai hành tương sinh đó cùng thấu lộ
2- đắc nguyệt lệnh nên chúng càng vượng
3- không có hành khắc chế

Như thí dụ của Nhậm Tiết Thiều, sinh 8.3.1834:

Giáp Ngọ, Đinh Mão, Giáp Ngọ, Đinh Mão

Nhìn sơ thì đã thấy chỉ có 2 hành MỘC HỎA, Tài khí tàng ẩn trong Ngọ, tuyệt nhiên không thấy KIM THỦY, nên liệt vào ngay cách "lưỡng khí thành tượng", nhất định phải theo 2 khí đó thôi, tính khí chắc là lạ thường mà vận hạn gặp kim thủy thì khó khăn.

Thật tình mà nói, chẳng ham "cách cục đặc biệt", tuy cũng có loại tốt/xấu, nhưng vì nó là loại thiên khô ngũ hành rồi, nên vận hạn trật đường rầy là đoàn tàu lệch hướng.

Rất may là ít có mệnh gặp 2 hành vượng như thế mà không gặp hành xung khắc nó.