PDA

View Full Version : Nhờ các anh xem giúp em thân vượng hay nhược

lenam94
15-02-15, 11:17
Em kính nhờ các anh xem giúp em thân vượng hay nhược bát tự em thuộc cách cục gì? tìm giúp em dụng thần với ạ,các anh cần thông tin gì em xin cung cấp,vì lỗi phần mềm ko hiện lá số nên em để ở dạng link mong các anh xem giúp em
http://dichvu.lyso.vn/lasotutru.php?lid=2N5EFQHR

lenam94
15-02-15, 14:12
các anh xem cho em với

lesoi
16-02-15, 09:04
Bạn không cần phải dùng phần mềm, hãy báo ra đây ngày giờ sinh chính xác là đủ.

lenam94
16-02-15, 09:30
dạ anh lesoi em tên nam: 20/2/1994 DL 14h55' giờ sinh chính xác kính nhờ a xem giúp em

lesoi
16-02-15, 15:35
Bạn muốn xem việc gì?

lenam94
16-02-15, 21:25
em muốn nhờ a xem cho e khi nào e lấy vợ sau này vợ có trợ giúp cho em trong công việc ko?
e nhờ a xem giúp sự nghiệp sang năm 2016 e mở xưởng sản xuất hàng gốm sứ a xem giúp em làm nghề này có ra tiền ko? số e có được mọi người trợ giúp ko? 2 việc quan trọng nhất của người đàn ông e kính mong a lesoi cho e lời chỉ dẫn, e cám ơn a rất nhiều
thân

lesoi
17-02-15, 05:37
em muốn nhờ a xem cho e khi nào e lấy vợ sau này vợ có trợ giúp cho em trong công việc ko?
e nhờ a xem giúp sự nghiệp sang năm 2016 e mở xưởng sản xuất hàng gốm sứ a xem giúp em làm nghề này có ra tiền ko? số e có được mọi người trợ giúp ko? 2 việc quan trọng nhất của người đàn ông e kính mong a lesoi cho e lời chỉ dẫn, e cám ơn a rất nhiều
thân

Chỗ gạch dưới, khi tôi lập tứ trụ cho bạn tôi đã nghi ngờ, có phải chỗ bạn ở lúc nhỏ là làng gốm sứ, hoặc lò sản xuất gạch phải không?

lenam94
17-02-15, 08:09
dạ đúng ạ làng em là làng gốm sứ kính mong a lesoi xem giúp em

lesoi
17-02-15, 17:17
dạ đúng ạ làng em là làng gốm sứ kính mong a lesoi xem giúp em

Chỗ này đúng là một lần nữa xác định diệu dụng của nạp âm.

Bạn nên thông tin thêm một vài thông tin về bản thân để tôi khỏi mất công tìm tòi qua tứ trụ vì không có thời gian.

lenam94
17-02-15, 19:32
một vài điều về bản thân: cao 1m67 nặng 70kg mắt cận ngoại hình em đc khá nhiều người khác phái khen đep trai bình thường tính hiền nhưng lúc cáu thì ko kiểm soát được bản thân hay tức dận dễ tự ái có bố là con trưởng hai bố mẹ cùng tuổi mậu tuất, có 1 chị gái đã lấy chồng tuổi bính dần chị khá giả trong cuộc sống em được nhờ bên nhà mẹ khá nhiều bên nhà bố anh em tương tàn phân ly gần như là đoạn tuyệt, em rất hợp và thương mẹ với bố ko hợp hay cãi cọ em bổ sung thêm là em đẻ mổ
kính mong a lesoi xem giúp

lesoi
18-02-15, 08:45
một vài điều về bản thân: cao 1m67 nặng 70kg mắt cận ngoại hình em đc khá nhiều người khác phái khen đep trai bình thường tính hiền nhưng lúc cáu thì ko kiểm soát được bản thân hay tức dận dễ tự ái có bố là con trưởng hai bố mẹ cùng tuổi mậu tuất, có 1 chị gái đã lấy chồng tuổi bính dần chị khá giả trong cuộc sống em được nhờ bên nhà mẹ khá nhiều bên nhà bố anh em tương tàn phân ly gần như là đoạn tuyệt, em rất hợp và thương mẹ với bố ko hợp hay cãi cọ em bổ sung thêm là em đẻ mổ
kính mong a lesoi xem giúp

Thật đúng như dự liệu khi lập tứ trụ cho bạn.
Mệnh bạn như sau:
Sinh ngày 20/2/1994, giờ Mùi DL ( nhằm ngày 11 tháng giêng năm Giáp Tuất)
Sinh sau tiết Lập Xuân 16 ngày Giáp mộc nắm lệnh.
Năm Giáp Tuất: Sơn Đầu hỏa;
Tháng Bính Dần: Lô trung hỏa;
Ngày Đinh Sửu: Giản hạ thủy;
Giờ Đinh Mùi: Thiên hà thủy.
Ngũ hành cực số: Kim: 2; Thổ: 4; Hỏa: 6+2=8; Mộc: 3; Thủy: 1+2=3.
Mệnh cung: Thân; Thái Dương cung Tý; Thái Âm cung Mùi; Thân cung Dậu.

Mệnh này có tam hình Sửu Mùi Tuất đóng ở cung năm ngày và giờ.
Hiện đang hành vận Mậu Thìn ( khởi vận lúc 5 tuổi); Lưu niên: Ất Mùi.

Qua thông tin của bạn cho thấy Hỉ Dụng là mộc hỏa; Kị là kim thủy. Riêng thổ thì sao? Ở đây chính là chỗ tôi gọi là " Tam hình kiến Quý".
Trụ ngày là Đinh Sửu gặp ngày Âm thác. Cung ngày và giờ đối xung ( Sửu Mùi);
Thiên Ất quý nhân lại ở 2 cung ngày giờ là Sửu Mùi.

Nay xin mượn tứ trụ của bạn, tôi muốn cùng đàm luận với anh chị em trên diễn đàn về mệnh của bạn ( bạn đừng sốt ruột tại sao tôi không luận mệnh cho bạn xong cho rồi, mà cứ lòng vòng). Tứ trụ này tượng hình rất rõ thể hiện trong tứ trụ thông qua nạp âm, vì thế tôi muốn đặt ra vài câu hỏi để đàm thoại với các bạn:
+ Tại sao tôi biết người này sinh ra nơi quê hương có xưởng sản xuất gạch ngói, hoặc là đồ gốm?
+ Vì sao gọi là Tam hình kiến Quý?
+ Tương lai mệnh này sẽ làm gì cho phù hợp?
( Mệnh này nếu xem theo ngũ hành đơn thuần sẽ rất khó phát hiện ra xu thế chung của mệnh này)

các bạn thử cho ý kiến xem sao?

lenam94
18-02-15, 10:40
vâng em sẽ đợi

Hùng804
19-02-15, 12:51
+ Tại sao tôi biết người này sinh ra nơi quê hương có xưởng sản xuất gạch ngói, hoặc là đồ gốm?

Câu này, trụ năm là Sơn Đầu hòa, trụ tháng là Lư Trung hỏa. Trụ năm là cung ông bà, cha mẹ; trụ tháng là đại diện cung cha mẹ và anh chị em trong nhà. Trụ năm, trụ tháng còn biểu thị hạn ở lúc còn nhỏ và thời kỉ thanh niên. Sơn đầu hỏa ( lửa trên đầu núi), Lô trung hỏa là lửa ở trong lò, cho thấy đây là hình tượng của nơi có lửa khói đốt ở trong lò. Trong trụ địa chi có 3 thổ đại diện cho đất. Cho nên mới nói là vật liệu được nung đốt từ đất tức là làm gạch hoặc là làm đồ gốm.
Ở đây, phép nạp âm nói rõ hình tượng là có cách xem riêng.

Trong sách mệnh mang tên " Mệnh lý quá tam quan" của tác giả Tôn Hải Nghĩa giải thích rất rõ, mệnh mang đủ tam hình nếu là kị thì kiến quý, tức thổ là kị của mệnh cục. Nhưng thân phải vượng thì mới gánh nỗi. Hơn nữa trong mệnh Thiên Ất quý nhân lâm hai cung Sửu Mùi cho nên mới gọi như vậy. Ngược lại nếu thổ là dụng thần thì gặp " Tam hình kiến tai".
Ở mệnh này, nhân nguyên là Đinh hỏa ( các bạn cỏ xem thêm phần Luận Thiên can trong TTT do Bành lão sư bình chú mà le soi vừa post lên diễn đàn), cho thấy Đinh hỏa là âm nhu, rất cần có Giáp thấu lộ, cho nên rất kị có kim xuất ra cản Giáp, nhưng may mắn là không có, chỉ tàng trong địa chi chờ cơ hội lộ ra ở đại vận. Vì vậy khi gặp tam hình có ở trong mệnh hợp nhau lại rất dễ gây cản trở cho nhật chủ, vì thổ sinh kim. Trong mệnh, may mắn nhờ có Thiên Ất lâm cung Mùi lại là cung Tài Bạch trong 12 cung mệnh. Cho nên đây là mệnh tốt, lúc nào cũng muốn kiếm tiền và muốn làm ông chủ.

Câu này trả lời hai câu hỏi của mệnh chủ:
+ Mệnh bạn làm nghề sản xuất đồ gốm là rất phù hợp.
+ Lấy vợ như thế nào? Câu này tôi khuyên bạn nên lấy vợ trễ là hơn. Sưu Mùi ở cung ngày giờ vừa đại biểu cung Thê và cung Tử tức ( con cái) xung nhau, lại gặp ngày Âm thác nữa rất dễ khắc vợ. Theo Bành lão sư, mệnh có ngày này là cưới nô bộc làm vợ.
Còn tương lai các đại vận khác về sau hơi xấu, nhưng biết vận dụng ngũ hành điều lý nơi sống thì có thể vượt qua.
Thôi vài hàng nhận xét đầu năm chúc bạn may mắn và hạnh phúc.

lenam94
19-02-15, 15:11
cám ơn a hung804 đã luận giúp em như a nói thổ là kỵ thần thì đúng thật vì từ khi em vào vận mậu thìn thì xui xẻo đủ thứ từ tình cảm gia đình cho đến sức khoẻ
a có nói em hôn nhân trễ có khi thế thật vì em chỉ muốn tập trung vào sự nghiệp nhưng em có thắc mắc là thìn tuất sửu mùi xung xung nhưng ko khắc e nghĩ là đâu đến nỗi xấu?

Hùng804
19-02-15, 15:25
nhưng em có thắc mắc là thìn tuất sửu mùi xung xung nhưng ko khắc e nghĩ là đâu đến nỗi xấu?

Thìn xung Tuất, Sửu xung Mùi là điều hòa, vì thổ vượng nhưng giữa táo thổ và thấp thổ ngang nhau.
Bạn chưa đọc hết kĩ, nhờ thổ là kị nhưng gặp hình là hóa giải, vì thế mới gọi là " Tam hình kiến Quý" là vậy.

lenam94
19-02-15, 15:41
em hiểu mà anh nhưng vấn đề là em ko nhìn ra là đã đc hoá giải thế nào vì từ khi nhập vận mậu thìn cho đến bây giờ phải nói là em quá vất vả luôn lao tâm lao lực rất nhiều nhưng cũng một phần do em vì em tham vọng lớn quá nhưng chưa đạt đc nên thành ra bần thần

Hùng804
19-02-15, 18:29
Nếu không như trên thì chỉ cần có hai chữ Mùi Tuất táo thổ quá mạnh sẽ khử Sửu thấp thổ ở trong mệnh thì ngũ hành sẽ thiên lệch, gặp Mùi là ứng hạn bạn sẽ gặp khó khăn đó., chứ không đơn giản ngồi mà suy nghĩ để mà cầu danh đâu. Mệnh bạn cũng có duyên với huyền học lắm đó. Bạn còn quá trẻ mà ước vọng quá lớn, hãy nhờ người lớn tuổi đỡ đầu trong công việc, nhất là mẹ và chị sẽ giúp bạn ( vì Ấn là mẹ, Kiếp là chị) thì công việc dễ thành hơn.

lenam94
19-02-15, 19:07
cám ơn a hùng804 a nói đúng lắm hiện e đang vừa luyện tay nghề vừa kiếm tiền e cũng dành dụm đc 1 ít tiền nên chuẩn bị mở xưởng sản xuất trong cuộc sống đúng là mẹ với chị giúp đỡ rất nhiều e có ông bác với ông cậu rất giàu 2 bác với cậu đều là chủ xưởng gốm ông bác có nói ông sẽ trợ giúp em nhưng em vẫn tự lực là chính vì khi mở xưởng em phải vay tiền ngân hàng. em cũng hay được các trưởng bối quan tâm giúp đỡ lúc khó khăn thường có người cứu giúp phải chăng mệnh em có thiên ất nên đc hưởng ân đức như vậy đúng là có duyên với huyền học e rất thích tử vi tử bình thích đọc sách triết học

lesoi
20-02-15, 00:02
em cũng hay được các trưởng bối quan tâm giúp đỡ lúc khó khăn thường có người cứu giúp phải chăng mệnh em có thiên ất nên đc hưởng ân đức như vậy đúng là có duyên với huyền học e rất thích tử vi tử bình thích đọc sách triết học

Đúng vậy. Cho nên Tử Bình chọn các ngày có Thiên Ất quý nhân đối với can năm của nguyên cục để làm điều tốt đẹp cho mình, nhằm hóa giải các hung tai trong khi thực hiện công việc lớn trong đời người. Khác với Tử Vi là ở chỗ này.
Khi tôi mượn mệnh bạn lập topic riêng để luận mệnh, tôi cũng đã thấy rõ diệu dụng của nạp âm mà Bành Khang Dân tiên sinh hướng dẫn, quả rất diệu dụng.

Cũng thông qua mệnh này, các bạn khi xem trong mệnh có Tam Hình cũng chớ quá lo. Tất cả đều phải xem nguyên lý ngũ hành, cân nhắc sinh khắc chế hóa, xem ngũ hành thiên lệch hay cần bằng mà phán đoán Hỉ Kỵ trong nguyên mệnh mà định.

lesoi
20-02-15, 00:20
Nhân tiện tặng các bạn bài thơ luận địa chi trong nguyên tác " Mệnh Lý Quá tam quan" của tác giả Tôn Hải Nguyên.

Địa chi trực tiếp luận sinh khắc,
Hình xung hợp hại nắm tượng xem.
Tam hợp lục hợp và tam hội,
Sinh hợp khắc hợp không giống nhau.

Trong hợp có sinh cũng có khắc,
Chỉ lấy sinh khắc là ưu tiên.
Địa chi tương xung thực là chế,
Chủ xung bị xung không giống nhau.

Tý Ngọ tương xung thủy khắc hỏa,
Thìn Tuất Sửu Mùi tự giầy vò.
Thân đến xung Dần kim khắc mộc,
Tị đến xung Hợi tự gây phiền.

Lục xung không luận suy và vượng,
Đều là tượng động việc rất rõ.
Dần Tị thấy Thân hình vô ân,
Có hợp có hại có tương xung.

Tương hợp thành công trước luận hợp,
Điều kiện đủ xung trước luận xung.
Điều kiện hợp xung đều chiếm đủ,
Hợp xung có đủ luận cả hai.

Thiên can thấu hỏa là hỏa vượng,
Thiên can thấu thủy thủy rất thịnh.
Thiên can thấu kim kim tối vượng,
Bản khí không thấu không thành công.
Căn nhật chủ nhập vào tam hình,
Phải xem thiên can can nào thịnh.
Không hỉ thiên vượng đến tương chiến,
Hỉ nhất là ngũ hành được lưu thông.

Dần Tị hình Thân rất phức tạp,
Một trăm hai mươi lăm loại hình.
Hình không thành thì không trọng,
Trọng nhất ngũ hành có cân bằng.

Tam hình quý ngũ hành cân bằng,
Ngũ hành không cân có đại hung.
Sửu Mùi thấy Tuất hình trì thế,
Táo thấp cùng thấy thì thành công.

Thổ Quan thổ Ấn đều không hợp,
Không nhập Giá Sắc thì có hung.
Tý hình Mão Mão lại hình Tý,
Đây là thứ ba hình vô lễ.

Hiếu Chiêm, Nhạc Ngô sớm nghi vấn,
Tý thủy sinh Mão sao nói hình?
Lý do tác giả nói bốn loại,
Đã nói rõ trong《 Quá Tam Quan 》.

Kỵ thần gặp hình tam hình quý,
Dụng thần bị hình lập kiến hung.
Kính mời độc giả làm tham khảo,
Hi vọng trí giả đến phê bình.

lenam94
20-02-15, 07:55
anh lesoi anh có thể cho vài lời luận về bát tự của em đc ko? nhất là về chuyện lấy vợ e thấy bát tự của mình cả chính tài và thiên tài đều ko có mà tài chủ về cha và vợ, cha thì đã ko hợp rồi ko biết còn vợ thì sau này thế nào? cộng thêm âm dương lệch chắc sau này cũng chả đc nhờ gì bên gia đình vợ mà có khi còn ghét nhau ko biết e nghĩ thế có đúng ko anh lesoi

Sirius
20-02-15, 10:05
Thật đúng như dự liệu khi lập tứ trụ cho bạn.
Mệnh bạn như sau:
Sinh ngày 20/2/1994, giờ Mùi DL ( nhằm ngày 11 tháng giêng năm Giáp Tuất)
Sinh sau tiết Lập Xuân 16 ngày Giáp mộc nắm lệnh.
Năm Giáp Tuất: Sơn Đầu hỏa;
Tháng Bính Dần: Lô trung hỏa;
Ngày Đinh Sửu: Giản hạ thủy;
Giờ Đinh Mùi: Thiên hà thủy.
Ngũ hành cực số: Kim: 2; Thổ: 4; Hỏa: 6+2=8; Mộc: 3; Thủy: 1+2=3.
Mệnh cung: Thân; Thái Dương cung Tý; Thái Âm cung Mùi; Thân cung Dậu.

Mệnh này có tam hình Sửu Mùi Tuất đóng ở cung năm ngày và giờ.
Hiện đang hành vận Mậu Thìn ( khởi vận lúc 5 tuổi); Lưu niên: Ất Mùi.

Qua thông tin của bạn cho thấy Hỉ Dụng là mộc hỏa; Kị là kim thủy. Riêng thổ thì sao? Ở đây chính là chỗ tôi gọi là " Tam hình kiến Quý".
Trụ ngày là Đinh Sửu gặp ngày Âm thác. Cung ngày và giờ đối xung ( Sửu Mùi);
Thiên Ất quý nhân lại ở 2 cung ngày giờ là Sửu Mùi.

Nay xin mượn tứ trụ của bạn, tôi muốn cùng đàm luận với anh chị em trên diễn đàn về mệnh của bạn ( bạn đừng sốt ruột tại sao tôi không luận mệnh cho bạn xong cho rồi, mà cứ lòng vòng). Tứ trụ này tượng hình rất rõ thể hiện trong tứ trụ thông qua nạp âm, vì thế tôi muốn đặt ra vài câu hỏi để đàm thoại với các bạn:
( Mệnh này nếu xem theo ngũ hành đơn thuần sẽ rất khó phát hiện ra xu thế chung của mệnh này)

các bạn thử cho ý kiến xem sao?

Em có thắc mắc nhờ các anh chỉ dẫn. Xin cảm ơn các anh.

Bạn này có nhật chủ vượng, vì tuy không được lệnh nhưng được Mộc sinh phù và Hỏa hỗ trợ. Ngũ hành của tứ trụ nổi trội là Hỏa và Thổ. Nếu theo suy nghĩ thông thường, mệnh vượng thì hợp với Tài Quan. Đương số có tài quan không lộ nên em có thiển kiến là chờ đến vận tài quan để phát. Như vậy, nhờ anh giải thích hộ em quan điểm kỵ thần là kim thủy. Em nghĩ mãi mà không ra.

Tương tự, về định hướng nghề nghiệp, tứ trụ cần cân bằng và nỗ lực hậu thiên nhằm hướng đến mục đích này. Như vậy nếu làm về gốm sứ thì có khiến ngũ hành thêm thiên lệch về hướng hỏa thổ?

Câu hỏi của em có thể ngớ ngẩn, xin các anh bỏ qua mà chỉ bảo.

lenam94
20-02-15, 12:07
theo mình nghĩ thế này nghề gốm sứ của mình có liên quan đến 2 hành hoả thổ mà bát tự của mình mộc hoả vượng khuyết hẳn 2 hành kim thuỷ nên có thể dụng thổ tiết bớt hoả đi cho bớt vượng quá đồng thời nhờ nguồn lực hoả sinh thổ để cho thổ mạnh sinh cho tài kim vì thân vượng bát tự ko hiển lộ tài nên chờ đến vận tài mà mình làm nghề gốm nên có thể dùng nghề nghiệp trợ cho tài để sinh tài nên mình nghi nếu làm gốm sẽ ko thiên lệch hướng hoả thổ.
ko biết cách suy nghĩ của em có đúng ko a lesoi

Hùng804
20-02-15, 22:02
Chào các bạn, ở trên tôi luận là đã rõ. Các bạn chỉ chú trọng khi thế ngũ hành mà không trọng phép xem khí số và nạp âm thủ tượng. Phép luận Tử Bình nếu chỉ xem xu thế ngũ hành mà không để ý đến âm dương rất khó nhìn ra. Mệnh này nạp âm có 2 thủy 2 hỏa, Đinh nhật chủ sinh tháng Dần đầu mùa xuân mộc còn non yếu chưa đủ lực sinh hỏa, khí hàn lạnh vẫn còn ( các bạn xem thêm Cùng Thông Bửu giám và cách luận thiên can trong Trích Thiên tủy), vì thế rất sợ thủy cần phải có hỏa lực đủ mạnh để trợ thân. Đinh là âm nhu, rất cần Giáp lộ để sinh thân chống hàn. Ở đây còn chú trọng phép nạp âm mới nhìn ra. Thực tế mệnh chủ khắc cha, hợp mẹ, hợp trưởng bối và chị ( tức là Ấn và Tỉ Kiếp làm dụng). Thiên Tài và Chính Tài là kị (hành kim), việc này cũng phù hợp mà thôi. Chân thần Dần mộc thấu lộ can Giáp trụ năm, rất sợ Thân kim về sau. Cho nên tôi mới luận mệnh này về sau không tốt là vậy. Tài là kị mà không lộ có nghĩa là được Tài. Kị Ấn mà trong mệnh không có Ấn là có văn bằng ( như mệnh bạn Sirius) đó là nguyên lý luận mênh. Còn đã kị mà thấy trong mệnh thì mới sợ.
Còn mệnh này do gặp ngày âm dương lệch cho nên có nói là khó có vợ, nhưng phép luận mệnh nhằm cải thiện vận mệnh các thuật sĩ mới có cách là nên lấy vợ trễ để tránh tình trạng khi còn trẻ bồng bột lấy sớm chưa có kinh nghiệm thì dễ dẫn đến cải vả mà xa lìa ( dùng tâm lý) chứ không phải là không lấy vợ được. Cũng như có người hỏi, mệnh không có Thiên Tài (cha) thì chẳng lẽ không có cha à? mệnh không có Ấn thì chẳng lẽ không có mẹ à? Đây cũng là chỗ yếu quyết xem mệnh đấy.

lesoi
20-02-15, 22:35
Ở đây còn có một cách thủ dụng thông qua phản chứng thực tế ( ở Mệnh lý huyền cơ tham bí có nêu), đó là thông qua số anh em chị em, thông qua thực tế kiểm nghiệm mệnh người đó hợp cái gì ( liên quan đến thập thần) mà phán đoán. Trong Mệnh lý huyền cơ tham bí còn có một yếu quyết luận số anh chị em, đó là ngũ hành nhập mộ ( Tuất là hỏa mộ, Sửu là kim mộ, Thìn là thủy mộ, Mùi là mộc mộ) sẽ không tính vào số anh chị em. VD như mệnh này chẳng hạn, nếu các bạn thông qua ngũ hành cực số mà đếm số anh chị em, không biết yếu quyết này sẽ đoán sai ngay. Chỗ này Bành Khang Dân tiên sinh chỉ có truyền lại cho đồ đệ thân tín mà thôi. Ngoài ra, luận phép mộ khố còn có một yếu quyết ở trong sách Mệnh lý quá tam quan mới có nêu.

lenam94
20-02-15, 23:19
vâng em cám ơn 2 anh hung804 và anh lesoi cho e thứ lỗi e múa rìu qua mắt thợ rồi tư bình thâm sâu em mới chỉ nhìn được cái bề ngoài mà ko hiểu đc cái ẩn bên trong kính mong 2 anh giúp đỡ chỉ bảo cho em nếu tài là kỵ mà ko lộ thì tốt nhưng đến khi hành vận gặp nó có xấu ko ạ, nếu như vậy thì em ko có vận nào tốt ạ ko biết vận nào thì em phát tài đây?

Sirius
20-02-15, 23:31
Anh Hùng804 và anh Lesoi,

Cảm ơn hai anh rất nhiều. Thực luận một lá số giúp em còn hơn đọc đi đọc lại một quyển sách nhiều lần. Em đọc rồi làm như máy phương thức phân lượng nhật chủ của thầy Thiệu mà không chú ý đến tượng của ngũ hành can chi. Sai một ly là đi một dặm. Xin phép cho em hỏi thêm một vài điểm khác

- Nếu Bính hỏa của trụ tháng có căn vững vàng như trường hợp chi hỏa xuất hiện thì liệu có đủ lực để hỗ trợ cho nhật chủ và làm thay đổi dụng thần?
- Phép "cộng trừ" của thầy Thiệu trong đánh giá nhật chủ có phải là áp dụng được cho một số lớn các trường hợp ngoại trừ một số mệnh đặc biệt như lá số này? Em hỏi như vậy vì trước khi được các anh chỉ dẫn trong mục này, em hầu như "cộng trừ" như vậy và thấy vẫn ứng (với tầm cảm nhận của em).
- Câu trên dẫn đến câu tiếp theo là khi gặp một trường hợp không đắc lệnh tháng, thì có phải nên xét kỹ tượng ngũ hành để phân định cho chính xác hay với bất kỳ là số nào cũng phải xét?
- Câu cuối xin phép bạn Lenam94 cho xin ít đất để hỏi sang số của Sirius. Em vẫn thắc mắc về việc em không có ấn nhưng vẫn học suốt. Có lúc em còn nghĩ là sai giờ sinh nữa kìa. Nhưng giờ em được giải thích rõ ràng rồi. Em chỉ lo ngại là em dụng ấn gián tiếp như vậy có ảnh hưởng xấu đến toàn cục hay không? Hay hiểu theo cách khác, ấn gián tiếp này có giúp em được phần nào trong những vận Hỏa Thổ (kỵ thần) hay không? Thú thật là em ngoài lo lắng về vận trình đó nhưng vẫn ôm hy vọng bản mệnh đủ vững để dụng tài quan và đạt được thành công nào đó.

Em cảm ơn hai anh rất nhiều vì ngày Tết nhưng vẫn bớt thời gian chỉ bảo cho lớp hậu bối.

lenam94
20-02-15, 23:50
sirius cứ hỏi thoải mái đi, a hung804 với lesoi nhân tiện sirius có nói ko có ấn mà cứ vẫn học suốt mà nhìn sang lá số của em mà em cứ buồn cười mãi em có ấn lồ lộ thế kia mà sao em lại ghét học đến vậy thậm chí đến hôm thi đại học em bỏ cả thi trong tâm trí em lúc nào cũng chỉ thích kiếm tiền thậm chí có thể nói ham tiền đúng là ảo diệu thật nhìn tưởng vậy mà ko phải vậy hic nghĩ mà thấy đau đầu.

lesoi
21-02-15, 01:46
Cả hai câu hỏi của hai bạn đều xuất phát từ vận trình mà ra. Vận là hậu thiên, còn mệnh là do tiên thiên. Tiên thiên là phú tính do ngũ hành kết cấu mà ra số mệnh ban đầu, còn hậu thiên là do chuyển vận. Vận lại là cánh tay vươn dài từ lệnh tháng. Một là không thích học bởi vì là do vận Mậu Thìn, lúc trẻ là do trụ năm Giáp bị vận Mậu mà hao lực cho nên chữ Ấn hiệu dụng không còn lực vì lực đã tiết hao. Còn mệnh sirius thì tòng Tài mà lại bị kẹp bởi 2 Quan Sát tiết khí làm mất hiệu dụng, khắc thân quá mức mà phải dụng trí lực quá nhiều phục vụ cho nhu cầu ăn học. Nay lại là vận Canh Thân, Tân Dậu Thực Thương sinh tài phá Quan sát mà tốt. Còn vận Kỷ Mùi thổ vượng trợ thân theo đó mà chống chọi được Quan Sát, hiệu lực của tòng Tài đã thay đổi. Lúc này, mệnh sẽ thay đổi theo chiều hướng chống chọi lại Quan Sát, khả năng sẽ có một chức vụ nào đó vì chuyển hướng gánh Tài sát. Nhưng theo tôi, bạn nên học xong và mở phòng mạch kiếm tiền là hay hơn hết. Chốn Quan trường rất là chông gai và đầy mạo hiểm, tôi cũng đã từng gặp nhiều rồi, nhưng vì mệnh tôi lại là làm quan chứ không theo Tài, nhưng cũng nếm đủ mùi vị chua cay mới trụ vững.
Ngoài ra, các bạn nên chú trọng luận mệnh cung, vì đó là con đường tắt trong luận mệnh đấy. Bên cạnh nhớ phải nạp âm luận theo 12 cung mệnh thì hiệu quả mới nâng cao được.

lesoi
21-02-15, 01:53
Mệnh bạn Nam chỉ sợ 2 vận Nhâm Thân và Quý Dậu, còn lại hiện tại đến Canh Ngọ, có Canh bổ Giáp dẫn Đinh là tốt nhất.

lenam94
21-02-15, 07:55
em cám ơn a lesoi chỉ bảo cho bọn em mặc dù em hỏi rất nhiều nhưng anh vẫn nhiệt tình đại ca ơi em vẫn còn nhiều thắc mắc em muốn hỏi bát tự em hỉ mộc hoả kị kim thuỷ nếu sau này lấy cô vợ nào vượng 2 hành kim thuỷ là tèo đúng ko ạ? mà phải lấy cô nào mộc vượng thì mới tốt hoả mệnh của em mới thông suốt đúng ko ạ

Hùng804
21-02-15, 11:52
nếu sau này lấy cô vợ nào vượng 2 hành kim thuỷ là tèo đúng ko ạ? mà phải lấy cô nào mộc vượng thì mới tốt hoả mệnh của em mới thông suốt đúng ko ạ

Không phải vậy, ngoài vấn đề trên nó còn phụ thuộc rất lớn vào tuổi cầm tinh nữa. Bạn nên tham khảo xem thêm sách Mệnh lý tinh hoa của Bành Khang Dân tiên sinh có nói đến phần lục thân đó.

lenam94
21-02-15, 12:21
Không phải vậy, ngoài vấn đề trên nó còn phụ thuộc rất lớn vào tuổi cầm tinh nữa. Bạn nên tham khảo xem thêm sách Mệnh lý tinh hoa của Bành Khang Dân tiên sinh có nói đến phần lục thân đó.
vâng e cám ơn,a cho em hỏi sau em đặt hướng lò đun gốm theo hướng của dụng thần có được ko anh?hay lại phải đặt theo hướng phong thủy bát trạch mong anh giúp đỡ

Hùng804
21-02-15, 15:13
đã xem tử bình thì dùng theo hỉ dụng. Nhưng theo tôi bạn nên đặt tọa ở Tây mặt hướng về Đông.

Sirius
21-02-15, 17:57
Cả hai câu hỏi của hai bạn đều xuất phát từ vận trình mà ra. Vận là hậu thiên, còn mệnh là do tiên thiên. Tiên thiên là phú tính do ngũ hành kết cấu mà ra số mệnh ban đầu, còn hậu thiên là do chuyển vận. Vận lại là cánh tay vươn dài từ lệnh tháng. Một là không thích học bởi vì là do vận Mậu Thìn, lúc trẻ là do trụ năm Giáp bị vận Mậu mà hao lực cho nên chữ Ấn hiệu dụng không còn lực vì lực đã tiết hao. Còn mệnh sirius thì tòng Tài mà lại bị kẹp bởi 2 Quan Sát tiết khí làm mất hiệu dụng, khắc thân quá mức mà phải dụng trí lực quá nhiều phục vụ cho nhu cầu ăn học. Nay lại là vận Canh Thân, Tân Dậu Thực Thương sinh tài phá Quan sát mà tốt. Còn vận Kỷ Mùi thổ vượng trợ thân theo đó mà chống chọi được Quan Sát, hiệu lực của tòng Tài đã thay đổi. Lúc này, mệnh sẽ thay đổi theo chiều hướng chống chọi lại Quan Sát, khả năng sẽ có một chức vụ nào đó vì chuyển hướng gánh Tài sát. Nhưng theo tôi, bạn nên học xong và mở phòng mạch kiếm tiền là hay hơn hết. Chốn Quan trường rất là chông gai và đầy mạo hiểm, tôi cũng đã từng gặp nhiều rồi, nhưng vì mệnh tôi lại là làm quan chứ không theo Tài, nhưng cũng nếm đủ mùi vị chua cay mới trụ vững.
Ngoài ra, các bạn nên chú trọng luận mệnh cung, vì đó là con đường tắt trong luận mệnh đấy. Bên cạnh nhớ phải nạp âm luận theo 12 cung mệnh thì hiệu quả mới nâng cao được.

"Vận lại là cánh tay vươn dài từ lệnh tháng", riêng câu này thôi đã giúp em sáng tỏ thêm rất nhiều. Em cảm ơn anh Lesoi. Em sẽ tìm đọc những tài liệu hai anh nêu ra. Đến hôm qua em mới ngỡ ngàng khi thấy những tài tiệu hay của Tử Bình đã được các anh và những thành viên khác chuyển dịch. Em đang lấy lại căn bản bằng cách đọc Thiên Lý Mệnh Cảo. Hy vọng rằng những thắc mắc của em sẽ được tháo gỡ nhờ quyển này.

Về lời khuyên của anh về chuyện hướng tài hơn là hướng quan, em cũng suy nghĩ rất nhiều nhưng thật sự em rất mâu thuẫn. Có lúc chỉ mong sống an nhàn, không phải lo lắng cùng gia đình nhưng có lúc lại muốn làm được gì đó cho đáng trong cuộc đời này. Tài xen với quan sát hỗn tạp đúng là phiền toái. Thôi thì em cứ xong đến đâu tính đến đó. Trước mắt cứ học xong cái đã.

Riêng những câu hỏi về cách nhận định bản mệnh vượng-suy, nếu được thì xin nhờ anh và anh Hùng804 chỉ dẫn hộ em. Hoặc nếu câu hỏi quá cơ bản thì hai anh chỉ em chỗ cần đọc rồi em sẽ tự mày mò tìm hiểu.

Chân thành cảm ơn các anh.

lenam94
21-02-15, 19:37
đã xem tử bình thì dùng theo hỉ dụng. Nhưng theo tôi bạn nên đặt tọa ở Tây mặt hướng về Đông.
em sẽ nghe theo anh,cám ơn anh hùng nhiều.

lenam94
21-02-15, 19:47
a lesoi ơi em vẫn muốn đc anh luận cho em một bài về bát tự của em,em đã đc a hùng chỉ giáo còn mỗi anh là em vẫn chưa thấy anh xuất hết chiêu :D a luận cho em nhé đúng sai thế nào a cứ nói thẳng cho em biết.