Chào mừng đến với Tử Bình diệu dụng.
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23
    Ban quản trị

em chưa biết cách tính hành vận phương nào,
    Hành vận theo địa bàn phương hướng:
    Giáp Mão Ất: Đông
    Thìn Tỵ: Đông Nam
    Bính Ngọ Đinh: Nam
    Mùi Thân: Tây Nam
    Canh Dậu Tân: Tây
    Tuất Hợi: Tây Bắc
    Nhâm Tý Quí: Bắc
    Sửu Dần: Đông Bắc

Như vận trình Tị Ngọ Mùi là phương Nam, trong đó Tị Đông Nam, Mùi Tây Nam, Ngọ chính Nam, vậy luận theo hướng Nam là chính.
    Hướng Nam là Hỏa vượng, dụng thần hay kị thần đều định vị trí ở đây.
    Tuy Hỏa là chủ lực, còn phải định thiên can và các tương tác đối với bát tự.
    Lưu niên là thái tuế, là chủ lực 1 năm, lại phải định sự khắc chế, hợp, xung với đại vận và bát tự.

Áp dụng vào phong thủy thì không qua hành vận thế này mà yên lòng. Chẳng hạn biết rõ Hỏa là kị thần, không lẽ từ bỏ hướng Nam về phỉa Tây? Tử Bình chủ yếu đoán tính cách hành xử của mình qua ngũ hành. Chúng ta đi hướng nào thì tính tình của chúng ta không thay đổi từ căn bản, chỉ có phong thời địa lợi ở nơi đó ảnh hưởng thế nào lên phong cách của ta mà thôi. Như chúng ta ở nước ngoài thì phải nhập gia tùy tục vậy. Nên hiểu như thế để không lệ thuộc vào phương hướng tạo nên số phận là cái chính.
    bi - trí - dũng

hien659
    Khách
    Dạ em cám ơn chị KC ạ, ví dụ Đại Vận là Giáp Ngọ, Ất Tị , Bính Thìn, Đinh Mão thì là hành vận phương Đông phải không ạ . Hay Giáp Ngọ , Ất Mùi, Bính Thân, Đinh Dậu là hành vận phương Tây phải không ạ . Mình tính từ Đại Vận đầu tiên phải không hay là xem các Đại Vận đi về phương nào ạ . Em mù mờ quá, hì hì .

Ban quản trị

Mình tính từ Đại Vận đầu tiên phải không hay là xem các Đại Vận đi về phương nào ạ .
    Trong các sách thường thấy "vận tẩu phương nam", tức là tính từ địa chi Tị Ngọ Mùi, còn can thì bổ sung thêm, như Giáp Ngọ là đông nam.

Tại sao tính từ địa chi? Vì vận định từ lệnh tháng tới hay lui, nên ta hiểu là nhật chủ trong bảng trường sinh toạ địa thế nào ở các phương đó.

Thí dụ như càn tạo nhật can là Quí (sinh năm Quí Dậu, âm nam), sinh tháng Thân gọi Quí là toạ TỬ địa, sang vận đầu là Kỉ Mùi, thì Quí toạ MỘ, vận Mậu Ngọ thì Quí toạ TUYỆT địa...v.v...

Hành vận phương địa như thế có ảnh hưởng đến cách luận vượng nhược rất nhiều. Như mệnh chủ luận thân vượng mà hành vận toàn về phương mộ, tuyệt, thai, dưỡng... thì đầu đời vất vả, cho dù thập thần của đại vận gọi là "dụng thần" xuất hiện.

Vì vậy nếu bạn bỏ cách luận vượng nhược mà chỉ chú trọng cách cục, cũng sẽ khá là rối khi Cách Cục thì tốt mà thực tế mệnh chủ không thấy tốt ở vận nào cả!

Tôi thấy những điều cực căn bản như thế hiện nay hầu như không luận tới, thật là tiếc.
    bi - trí - dũng

4. Cảm ơn bởi:

Thông tin về chủ đề này